[Funland] Địa chỉ đặt mâm cỗ chiều tối 30 ở Hà Nội ?

thanhlam171

Xe tăng
Hỏi đặt cỗ mà đến trang 3 đã thấy đòi bỏ Tết, câu trả lời xa bờ quá :))
Tây hoá nó thế, vài trang nữa sao cứ tết về với ông bà, có ngày nghỉ du lịch với người yêu hay đi chơi có phải sướng ko? Cả năm thỉnh thoảng gặp mọi người rồi :))

MuathuHN252

Xe lăn
Khổ nhất người nấu và dọn thôi.
xưa đói quanh năm, tết phải ăn thả cửa.
giờ quanh năm kiêng khem, hết lo giảm cân lại gout... , tết định ăn bù hay sao ý
Nhiều món ko ăn, e cũng ý kiến kiểu thấy cái này nấu xong ko ai ăn thì nấu kiểu khác hoặc bớt đi. Hoặc kiểu mâm cỗ đã có tôm thì thôi mực, đã có nem và sườn thì bớt thịt lợn nấu. Nhưng các cụ bảo nấu để cúng chứ ko fai ăn. Ăn thì ăn ko thì thôi

tranvanlong

Xe điện
Nhà cháu nói thật, Tết bây giờ cốt nên là vui, tối 30 cả nhà quây quần vừa ăn vừa xem táo, nói chuyện mới là không khí đầm ấm. Chứ 2 ng đầu tắt mặt tối, nấu xong ăn xong lại dọn, dọn xong lại xoay sang cbi cúng giao thừa. Nhà nào làm đơn giản ko sao, chứ các nhà cầu kì muốn mâm cao cỗ đầy thì thôi rồi, mẹ hoặc vợ tha hồ làm ko ngẩng mặt lên được luôn. Em ám ảnh những cái Tết cả nhà xem táo cười ha ha mình thì rửa bát, xong đc mâm bát lại cbi gà cúng giao thừa, bày mâm cúng. Cúng xong qua năm mới lại lo dọn dẹp, cbi trc đồ làm cỗ mùng 1. Thật chứ Tết chả thấy đâu, chỉ thấy loay hoay nấu, xong dọn lại lo nấu. Nhà em mà cho đặt á, em đặt hết luôn
Em năm nào cũng vận động bà Cụ với gấu là 30 ra chợ Hàng Bè mua đủ một mâm về để thắp hương, đỡ phải vất vả nấu nướng.....cả hai gật gù, cuối cùng sáng 30 năm nào cũng thấy tất tả đi chợ mua về nấu nướng .....đến 19, 20h mới xong hết các việc. Pó tay ah.

Chỉnh sửa cuối:

Linh Net

Xe buýt
Nhiều món ko ăn, e cũng ý kiến kiểu thấy cái này nấu xong ko ai ăn thì nấu kiểu khác hoặc bớt đi. Hoặc kiểu mâm cỗ đã có tôm thì thôi mực, đã có nem và sườn thì bớt thịt lợn nấu. Nhưng các cụ bảo nấu để cúng chứ ko fai ăn. Ăn thì ăn ko thì thôi
99,99% các thầy nho, thầy phong thuỷ em biết đều cúng chay ngày tết.

phuongmit

Xe cút kít
Tây hoá nó thế, vài trang nữa sao cứ tết về với ông bà, có ngày nghỉ du lịch với người yêu hay đi chơi có phải sướng ko? Cả năm thỉnh thoảng gặp mọi người rồi :))
Chúc tết on like cũng dc khỏi gặp nhau, tình cảm là chính đúng k cụ :))

bjboyn00b

Xe điện
Mâm cỗ dễ mà cụ, Gà luộc , bánh chưng, giò , xôi thì chợ nào cũng bán. Canh móng giò với măng em thấy chợ nhà em cũng bán, đồ xào cụ vào winmart to hoặc aeon mua nhé, đủ cả.
Tết em ngán mấy món đó lắm nên toàn thêm đồ nhâm nhi :)

L.C.D

Xe container
Nhà ck em tư tưởng là: thuyền to mới cản dc sóng lớn, mâm cao cỗ đầy thì tổ tiên mới phù hộ nhiều. Em là dâu, tất nhiên e ko đồng ý, "lỡ may con cái sa cơ lỡ nghiệp, hoặc ko có đk rồi ob tổ tiên ko phù hộ hoặc phù hộ ít ah? " nhưng tất nhiên cãi ko dc, nhập gia tùy tục, tết cỗ 30- mùng 4, dọn mệt nghỉ, ám ảnh tết
Nhà bác giống nhà em.
Nhà em trùng mấy giỗ to vào mấy ngày tết nên ko bao giờ có chuyện đi chơi. Bao năm nay tết của em là mấy bộ quần áo nỉ và đôi giày thể thao để chạy việc cho bon. Ngày nào cũng 3 bữa cơm hoành tráng như bữa cỗ, đông người và lắm món. Chưa kể mùng 2 có cỗ cứ 15-18 mâm tự làm, bà ko cho thuê cỗ. Ông bà em vẫn kiểu cổ, bữa cơm ngày tết cứ phải bày hết các đồ ăn ra, nào gà qué, cá mú, giò chả, bánh chưng, măng miến, mấy loại rau. Bày ra nhìn đã khiếp, chẳng ai ăn được, lúc dọn cất đi rồi rửa mớ bát đĩa lại càng hốt hoảng. Mà vì ông bà vui nên em luôn cố gắng chiều chuộng. Xác định cả năm mình đã thảnh thơi, có mấy cái giỗ to và 1 tuần tết vất vả thì cố gắng vui vẻ làm cho tốt. Nhưng quả thực là mệt.
Đây là em kiêu sa trong bếp, ngày nào cũng 3 bận nấu nướng và ngồi rửa bát sang chảnh dư lày đây :))

polizia

Xe container
Cụ ơi chỗ nào Bát Tràng vậy cụ, cho em xin địa chỉ. Em ở gần đó mà ko biết. Cảm ơn cụ
Cụ cho em xin địa chỉ chợ này nào, hay quá
Vào ngay làng thôi cụ. Ko thì cụ search bảo tàng Bát Tràng, đi trên đê Xuân Quan rẽ vào lối đi qua bảo tàng Bát Tràng là tới.
Nhà em chuyển sang mua mấy năm rồi, nhà ít người lại ăn ít nên mua cho nhanh, mùng 2 vác xe đi du lịch.

polizia

Xe container
Hay quá cụ ạ, e cứ tưởng phải đặt trc của nhà nào đó chứ thương mại hoá mở rộng thế này thì tiện rồi. Để mấy hnua nếu k tắc đường quá e sẽ sang thử
Bán sáng 30 thôi nhé để phục vụ tất niên. Các ngày khác thì hình như vẫn có nhà bán nhưg đặt trc thì phải.
Sáng 30 Hà Nội vắng rồi, dậy sớm đánh xe đi 1 tẹo là xong.

Linh Net

Xe buýt
Nhà bác giống nhà em.
Nhà em trùng mấy giỗ to vào mấy ngày tết nên ko bao giờ có chuyện đi chơi. Bao năm nay tết của em là mấy bộ quần áo nỉ và đôi giày thể thao để chạy việc cho bon. Ngày nào cũng 3 bữa cơm hoành tráng như bữa cỗ, đông người và lắm món. Chưa kể mùng 2 có cỗ cứ 15-18 mâm tự làm, bà ko cho thuê cỗ. Ông bà em vẫn kiểu cổ, bữa cơm ngày tết cứ phải bày hết các đồ ăn ra, nào gà qué, cá mú, giò chả, bánh chưng, măng miến, mấy loại rau. Bày ra nhìn đã khiếp, chẳng ai ăn được, lúc dọn cất đi rồi rửa mớ bát đĩa lại càng hốt hoảng. Mà vì ông bà vui nên em luôn cố gắng chiều chuộng. Xác định cả năm mình đã thảnh thơi, có mấy cái giỗ to và 1 tuần tết vất vả thì cố gắng vui vẻ làm cho tốt. Nhưng quả thực là mệt.
Đây là em kiêu sa trong bếp, ngày nào cũng 3 bận nấu nướng và ngồi rửa bát sang chảnh dư lày đây :))
Đất trời vào xuân, bên ngoài đẹp lắm cụ ơi.

L.C.D

Xe container
Đất trời vào xuân, bên ngoài đẹp lắm cụ ơi.
Em đợi hết tết mới bắt đầu mùa xuân của em :))
Thường thì cứ khi mọi ng quay lại đi làm sau tết thì em xách vali ra biển 4-5 ngày với mẹ iu và các con cháu em.
Đương nhiên là ai cũng mong tết đc nghỉ ngơi hưởng thụ. Em cũng rứa. Nhưng hoàn cảnh nhà em thế, em vui vẻ thích nghi để đạt đc kết quả tốt đẹp cho đại cục. Vì nhiều năm nay thích nghi rồi nên em ko căng thẳng về mặt tinh thần, chỉ có hơi vất vả mệt mỏi thể chất tí. Tuy vậy, vì em lớn lên xa bố mẹ đẻ nên bây giờ, khi quây quần đại gia đình, mỗi ng 1 việc, vừa làm vừa chém gió rôm rả, em thực sự thấy ấm lòng. Em nghĩ đó là giá trị xứng đáng với những vất vả của em (trong dịp tết thôi - chứ bình thường em có phải làm gì nặng nhọc đâu).
Tóm lại là việc ăn tết dư lào thì mỗi gia đình tuỳ thuộc điều kiện hoàn cảnh mà lựa, miễn là cả gia đình đồng thuận và happy. Ko cần nhìn ngó so sánh với nhà khác làm gì, phỏng cụ!

Ca phê thôi

Xe tăng
Nhiều người không có thời gian, rồi cả năm làm cuối năm muốn đc nghỉ ngơi...cộng thêm nấu ăn không ổn mà lại muốn mâm cơm ngon nên họ đặt cỗ thôi. Chưa kể còn nhu cầu cá nhân làm đẹp tối du xuân...v.v.v. Nên nấu nướng tất bật là khó.
Thế hệ giữa 9x với 2x giờ toàn thế thôi.
Quan điểm quan niệm mỗi thế hệ một khác.
Với thế hệ cũ thì mâm cơm cuối năm hay đầu năm vừa là thắp hương vừa là hạ lễ hưởng dụng. Nên cái chính là thành tâm, tự tay con cháu chuẩn bị dâng lên ông bà tổ tiên dù ít hay nhiều, đẹp hay không... Giống như các cụ mợ ở đây cũng vậy, con cái nó vào bếp nấu cho mình bữa cơm, dù không ngon cũng thấy ấm lòng.
Còn gen Z thì mâm cao cỗ đầy, đẹp mắt, nhanh tiện, gọn là OK, thôi thì của đi thay người. Miễn tâm chuẩn bị là quý rồi.
Hồi trước, mâm cỗ ngày Tết thực sự là một trong những việc quan trọng nhất của Tết, cả nhà cùng nhau quây quần làm mâm cỗ trước tiên là để thắp hương Tổ tiên, sau là để dùng trong mấy ngày Tết, nó thực sự là 1 nết văn hóa rất tuyệt vời. Còn hiện giờ, 9X thì chưa chắc chắn lắm chứ nói thật GenZ thì có khi hội nó không làm cỗ, còn cả không thắp hương nữa ý chứ, bạn nào chuẩn chỉ lắm chắc là đặt mâm cơm về để thắp hương (có khi còn không ăn ý chứ). Cũng không trách hội nó được, mỗi thời mỗi khác mà.

Luxipe

Xe hơi
Tuỳ truyền thống gia đình, đặt cỗ thì đặt, tự nấu thì nấu nhưng quan trọng nhất là phải cùng làm cùng dọn. Ăn được thì phải dọn được chứ cứ ngồi 1 chỗ đợi mẹ đợi vk đầu tắt mặt tối ở bếp thì chả có gì vui.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Tuỳ truyền thống gia đình, đặt cỗ thì đặt, tự nấu thì nấu nhưng quan trọng nhất là phải cùng làm cùng dọn. Ăn được thì phải dọn được chứ cứ ngồi 1 chỗ đợi mẹ đợi vk đầu tắt mặt tối ở bếp thì chả có gì vui.
Uống phê phê vào có dọn vào mắt cụ ạ!
Cho nên cứ đặt là OK nhất. Nhà e giỗ họ em cũng đặt, các cụ già ý kiến, e bảo thế cụ bảo con cháu nhà cụ hoặc chính cụ đi mà dọn.
Tư duy đổi mới 1 tí thì cuộc sống nó thoải mái và hạnh phúc hơn!

dongnat123

Xe container
Nhà bác giống nhà em.
15-18 mâm thì khiếp thật. Em thích quây quần kiểu truyền thống cho gắn kết mọi người. Nhưng phải chung tay vào làm mỗi người một việc, không phải là người làm người chơi hoặc tôi góp nhiều tiền thì không phải làm. Ví dụ: Không biết nấu nướng thì trải chiếu, quét dọn, rửa bát...

Luxipe

Xe hơi
Uống phê phê vào có dọn vào mắt cụ ạ!
Cho nên cứ đặt là OK nhất. Nhà e giỗ họ em cũng đặt, các cụ già ý kiến, e bảo thế cụ bảo con cháu nhà cụ hoặc chính cụ đi mà dọn.
Tư duy đổi mới 1 tí thì cuộc sống nó thoải mái và hạnh phúc hơn!
Vâng. Nhà e bảo đặt gì các cụ cứ gạt phắt đi, lúc nào cũng câu: ăn là mấy, làm tí thì xong nhưng chả hiểu sao đêm 30 e thấy mẹ r vẫn tất bật, mình ngồi cunhx cảm thấy k yên haizz

Vulcan V70

Xe trâu
Nhà bác giống nhà em.
Chắc là bác phải tốn nhiều thời gian và chăm tập Yoga mới có dáng ngồi rửa bát rất quý phái đó.
Rửa bát là công việc thường nhật và dài lâu, bác nên thiết kế cái cửa và ô trống dưới gầm chậu rửa để lùa 2 chân ( em thấy khá dài) vào cho đỡ mỏi....

dongnat123

Xe container
Mỗi người một quan điểm đứng trên góc nhìn của họ:
- Với người không bao giờ phải mó tay vào việc gì hoặc chỉ biết chỉ tay 5 ngón, hoặc chỉ quan tâm đến cảm xúc của bố mẹ đẻ mình: ôi giời, mỗi bữa có 2 mâm cơm bọ mà không làm được. Đàn bà con gái trong nhà để làm gì? Cả ngày có mỗi việc nấu nướng với chăm con, có cái gì to tát đâu?
- Với người yêu vợ thương con, quan tâm đến cảm xúc của người khác: vợ con mình phải đầu tắt mặt tối chuẩn bị cơm nước rồi dọn dẹp, rửa cả đống bát, rồi lại hì hụi chuẩn bị bữa tiếp theo. Cô ấy có vui không, hay cô ấy chỉ đang miễn cưỡng cố gắng hoàn thành cái mà người ta gọi là "bổn phận và nghĩa vụ"?
Em chỉ tay thế này được hơm

L.C.D

Xe container
Chắc là bác phải tốn nhiều thời gian và chăm tập Yoga mới có dáng ngồi rửa bát rất quý phái đó.
Rửa bát là công việc thường nhật và dài lâu, bác nên thiết kế cái cửa và ô trống dưới gầm chậu rửa để lùa 2 chân ( em thấy khá dài) vào cho đỡ mỏi....
1 năm em chỉ đứng rửa bát ở đây 1 số ngày đếm trên đầu ngón tay thôi bác ơi. Còn lại là chị gv cao 1,45m độc chiếm ngôi vương ở chỗ này. Nên sửa sang là ko cần thiết, em khắc phục tạm ko sao ạ :P

Nhà cháu nói thật, Tết bây giờ cốt nên là vui, tối 30 cả nhà quây quần vừa ăn vừa xem táo, nói chuyện mới là không khí đầm ấm. Chứ 2 ng đầu tắt mặt tối, nấu xong ăn xong lại dọn, dọn xong lại xoay sang cbi cúng giao thừa. Nhà nào làm đơn giản ko sao, chứ các nhà cầu kì muốn mâm cao cỗ đầy thì thôi rồi, mẹ hoặc vợ tha hồ làm ko ngẩng mặt lên được luôn. Em ám ảnh những cái Tết cả nhà xem táo cười ha ha mình thì rửa bát, xong đc mâm bát lại cbi gà cúng giao thừa, bày mâm cúng. Cúng xong qua năm mới lại lo dọn dẹp, cbi trc đồ làm cỗ mùng 1. Thật chứ Tết chả thấy đâu, chỉ thấy loay hoay nấu, xong dọn lại lo nấu. Nhà em mà cho đặt á, em đặt hết luôn
Cũng hợp lý :D