[Funland] Điểm chuẩn vào lớp 10 ở Hà Nội

BKG

Xe tăng
Ngoài yếu tố du học như các cụ nói ở trên thì điểm chuẩn vào ĐH của các cháu ở HN bao giờ cũng cao hơn các cháu ở tỉnh, nên cũng sẽ làm cơ hội đỗ ĐH của các cháu HN cũng ít đi.
Ngoài ra có 1 lý do không được thừa nhận trên báo chí, đó là khâu làm thi ở HN cực nghiêm, một số tỉnh láo nháo kiểu như mấy năm trước lôi ra cả loạt (Hà Giang, Sơn La, Hòa Bình...)

sinichit52

Xe container
Mình có thắc mắc nhỏ: điểm vào lớp 10 mấy trường nội thành Hà Nội rất cao, nhưng tỷ lệ đậu các trường top đại học lại kém xa 3 tỉnh miền trung
Điều cụ nói chỉ đúng với BK thôi, còn kinh tế hay ngoại thương thì vẫn có nhiều HN ạ. Mà chả hiểu sao hs HN lại tránh xa trường BK thế? Em tâm tư lắm lắm.

muamua

Xe buýt
Ngoài yếu tố du học như các cụ nói ở trên thì điểm chuẩn vào ĐH của các cháu ở HN bao giờ cũng cao hơn các cháu ở tỉnh, nên cũng sẽ làm cơ hội đỗ ĐH của các cháu HN cũng ít đi.
E thì bảo luôn con e là con khó có thể cạnh tranh vào trường ĐH tốt so với các bạn ở tỉnh. Vì giờ học ở đâu cũng gần same same nhau. Đề thì k có tính phân loại cao. Các bạn tỉnh thì đc cộng tận mấy điểm mà điểm thì chênh nhau 0.5 thôi cũng đã khác rồi. Tổ chức trông coi thi rồi chạy chọt ở các tỉnh dễ hơn hẳn hs HN. Nên chấp nhận là xác điịh sự thật đó đi.
Hi vọng 3 năm nữa đến kì thi ĐH của lứa lợn vàng này có thay đổi khác hơn

Dancingwiththewind

Xe điện
Ngoài ra có 1 lý do không được thừa nhận trên báo chí, đó là khâu làm thi ở HN cực nghiêm, một số tỉnh láo nháo kiểu như mấy năm trước lôi ra cả loạt (Hà Giang, Sơn La, Hòa Bình...)
Cái này em xác nhận. Con em thi mà đồ dùng điện thoại còn mang đi phòng khác luôn. Thi xong đi chia nhau đồ đạc mãi mới ra cổng

trungduong2211

Xe điện
Em hôm nay nộp Nguyễn Bỉnh Khiêm rồi. Ông nhõi NV1 PĐP, NV2 PHT, NV3 NgTr. Điểm thi được có 38.25d chắc hạ điểm cũng toạch.
Thế này chọn NV3 sai rồi, Nv3 khu vực Ba Đình, Tây Hồ phải là trường Tây Hồ. NV3 chênh 2 điểm mà PHT với NT same same nhau trượt là trượt tất

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Hy vọng con nhà mợ vào được cận chuyên CNN.
Năm nay tỷ lệ các cháu đã đỗ cả chuyên CNN lẫn Ams cũng khá ạ, ít nhất nhìn lớp F1 nhà em có được 3 cháu vừa chuyển hồ sơ từ CNN sang Ams rồi. Chắc sẽ có một lượng học sinh nhất định dịch chuyển từ CNN sang Ams, lúc đó cơ hội hạ điểm sẽ nhiều hơn.
E lại đang phân vân bên Sentia cho học bổng 55% học phí rồi, k biết nên học đó k, bên đó thì định hướng du học nên có ban bệ đồng hành để xây dựng lộ trình, năm nay năm đầu nên học bổng cho nhiều để hút hs khá cụ ạ, thật là k biết chốt như nào.

zangzang80

Xe buýt
Con em 44đ, đăng kí NV1 Nguyễn Gia Thiều. Em nhập học online hôm qua rồi. Theo thông tin cô giáo CN chia sẻ thì 19-22/7 mới nộp hồ sơ. Nay vào thread lại thấy các cụ bảo xong hết hồ sơ rồi. Thấy hơi hoang mang. Hay chiều em phi ra trường nộp luôn cho xong nhỉ?
Tiện đây các cụ mợ có F1 học NGT lập 1 thread để chia sẻ thông tin đi. Em nghe loáng thoáng trường có phốt là nếu con k học thêm các cô CN sẽ bị trù mà thấy hơi thất vọng. Con em nó k thích đi học thêm
Em cũng con vào NGT đây, trong bài này vaayyj là có ít nhất 3 người rồi. Nếu lập nhóm cho em vào hóng với ạ.

formula_one

Xe tăng
Cụ chọn khối liên kết cho cháu ạ ? F1 nhà em đỗ Kim Liên mà đang đau đầu chọn phân ban và khối liên kết hay không liên kết. Thấy nhiều ý kiến bảo học khối liên kết không hiệu quả nên còn lăn tăn quá.
Mục tiêu ku nhà em là tiếng Anh ielts 8. nên cho học liên kết để tập trung tiếng Anh luôn cụ ơi :D

trungduong2211

Xe điện
Con nhà em hôm thi xong môn toán, làm không đc như kỳ vọng về buồn thiu khóc hu hu, vc em phải động viên là đã đăng ký nhập học cho con vào ĐTĐ rồi, trường tốt nhiều bạn đẹp trai xinh gái đẹp, cho xem giấy nhập học ĐTĐ xong nó mới tin và cười ha hả. Nói chung tuổi này rất mong manh vẫn còn rất con nít.
Hôm qua cháu đã nhập học trường công theo nv1 và đo quần áo đồng phục trường xong. Sáng nay đi rút cọc ĐTĐ, kết thúc một mùa thi đầy cảm xúc.
Sao tới thi xong mới cho con biết vậy. Nhà em dù tin tưởng năng lực con thi đỗ NV1 tốp đầu và cả chuyên nhưng dự phòng dân lập và NV3 thật thấp, trao đổi trực tiếp vấn đề này với con luôn, chuyện học tài thi phận sơ sảy đầy ra, nếu lỡ thì có sẵn pa dự phòng con không bị thất học để nó được thoải mái tâm lý học thi. Kỳ thi căng thẳng như vậy nhưng cứ đúng 10h tối là em nhắc con tắt đèn đi ngủ đảm bảo sức khỏe, tâm lý.

thichlexus

Xe điện
Em lăn tăn hệ liên kết mỗi trường liên kết với 1 trung tâm ngoại ngữ khác nhau mà giáo viên nước ngoài thì các trung tâm này cũng thuê ngắn hạn nên chất lượng không biết thế nào.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Học cận chuyên tốt nhất học công lập thôi mợ ah. Cháu qđ học đâu chưa mợ. Cận chuyên nửa nạc nửa mỡ lắm
Lai thế hả cụ? Con nhà e nó cứ thích trường có ty chuyên, nên thích CNN, mà nghe cụ nói thế lại lăn tăn, e tưởng học như nhau chỉ học phí cao hơn thôi. Nhà e định hướng du học, thì học Sentia dc k nhỉ? Cận CNN nếu hạ điểm thì may ra dc, lúc đó lại khó xử. K biết Sentia như nào vì năm đầu cụ ak, e muốn du học nhưng trường có ranking cao và kiếm dc học bổng nữa mới khó.

trungduong2211

Xe điện
Nhà e lại k thi sư phạm, e hóng cận CNN, thấy bảo năm ngoái hạ điểm
Em thấy CNN chả bao giờ công bố công khai việc hạ điểm chuẩn. Nhưng quan sát khóa 2 đứa nhà em thì lượng gọi nhập học hệ cận chuyên phải cao gần gấp đôi chỉ tiêu tuyển sinh thông báo. Có khi nào họ nt trực tiếp tới từng học sinh hay không? Mợ thử chủ động liên lạc họ xem sao.

Salamander

Xe tăng
Con em cũng NGT cụ ah, hôm qua sáng tới nghe phổ biến, chiều tới lấy hs và khai nhập học online để lấy phiếu xuất ra in kẹp vào hs nhập học. 19/7 mới cho nộp hs đó cụ ah.
Em thấy các trường khác cho nộp hồ sơ luôn, trường NGT này hôm qua em xác nhận online xong in ra thì có dòng cuối yêu cầu nộp hồ sơ từ 10/7 - 12/7. Sáng nay em tra cứu lại phiếu xác nhận thì dòng cuối lại có thêm cụm từ: nộp hồ sơ từ 19/7 - 22/7 hoặc 10/7 - 12/7.
Cuối cùng không biết thế nào?

trungduong2211

Xe điện
E thì bảo luôn con e là con khó có thể cạnh tranh vào trường ĐH tốt so với các bạn ở tỉnh. Vì giờ học ở đâu cũng gần same same nhau. Đề thì k có tính phân loại cao. Các bạn tỉnh thì đc cộng tận mấy điểm mà điểm thì chênh nhau 0.5 thôi cũng đã khác rồi. Tổ chức trông coi thi rồi chạy chọt ở các tỉnh dễ hơn hẳn hs HN. Nên chấp nhận là xác điịh sự thật đó đi.
Hi vọng 3 năm nữa đến kì thi ĐH của lứa lợn vàng này có thay đổi khác hơn
Cháu họ em Chuyên KHTN thi Y Hà Nội 29,5 điểm mà còn phải dạt vào tận cơ sở Thanh Hóa học, vì các bạn tỉnh lẻ được cộng điểm ưu tiên toàn 30 trở lên hic hic

maket_0185

Xe đạp
Em thấy CNN chả bao giờ công bố công khai việc hạ điểm chuẩn. Nhưng quan sát khóa 2 đứa nhà em thì lượng gọi nhập học hệ cận chuyên phải cao gần gấp đôi chỉ tiêu tuyển sinh thông báo. Có khi nào họ nt trực tiếp tới từng học sinh hay không? Mợ thử chủ động liên lạc họ xem sao.
Năm ngoái cận chuyên có hạ điểm & có công bố, đứa cháu em nhờ hạ điểm đã đỗ.

pokemon06

Xe tăng
Em lăn tăn hệ liên kết mỗi trường liên kết với 1 trung tâm ngoại ngữ khác nhau mà giáo viên nước ngoài thì các trung tâm này cũng thuê ngắn hạn nên chất lượng không biết thế nào.
Cụ giống em. Em thấy tiền chênh đó dành để học ở ngoài có khi chất lượng hơn. Em chỉ lăn tăn chỗ ngoài tiếng Anh thì các chương trình học khác giữa 2 hệ có khác nhau gì không thôi. Nghe một số người bảo học hệ liên kết được ưu tiên giáo viên giỏi hơn :(

sinichit52

Xe container
Em thấy CNN chả bao giờ công bố công khai việc hạ điểm chuẩn. Nhưng quan sát khóa 2 đứa nhà em thì lượng gọi nhập học hệ cận chuyên phải cao gần gấp đôi chỉ tiêu tuyển sinh thông báo.
Năm ngoái con em ra trường nhưng theo thói quen em có ngó qua web mỗi sáng và thấy có công bố hạ điểm chuẩn cận chuyên đấy ạ.

PhongFood

Xe điện
Mình có thắc mắc nhỏ: điểm vào lớp 10 mấy trường nội thành Hà Nội rất cao, nhưng tỷ lệ đậu các trường top đại học lại kém xa 3 tỉnh miền trung
Các cháu thi vào lớp 10 ở trường Top, đa phần kiếm học bổng đi du học. Sân chơi ĐH trong nước nhường lại cho HS các tỉnh cụ.
Thi cử ở HN làm nghiêm hơn!

pokemon06

Xe tăng
Mục tiêu ku nhà em là tiếng Anh ielts 8. nên cho học liên kết để tập trung tiếng Anh luôn cụ ơi :D
Em thấy cam kết ielts có 5.5. Mà với trình độ trung bình các cháu hiện nay cũng khoảng khoảng đó rồi. Học trong trường em nghĩ là cực khó lên được Ielts 8. lắm.

Salamander

Xe tăng
Con em 44đ, đăng kí NV1 Nguyễn Gia Thiều. Em nhập học online hôm qua rồi. Theo thông tin cô giáo CN chia sẻ thì 19-22/7 mới nộp hồ sơ. Nay vào thread lại thấy các cụ bảo xong hết hồ sơ rồi. Thấy hơi hoang mang. Hay chiều em phi ra trường nộp luôn cho xong nhỉ?
Tiện đây các cụ mợ có F1 học NGT lập 1 thread để chia sẻ thông tin đi. Em nghe loáng thoáng trường có phốt là nếu con k học thêm các cô CN sẽ bị trù mà thấy hơi thất vọng. Con em nó k thích đi học thêm
F1 nhà em bằng điểm F1 nhà cụ, em cũng xác nhận học online hôm qua rồi.
Cụ có thể chia sẻ rõ hơn về vụ học thêm GV chủ nhiệm được không?