[Funland] Điềm lành cho đất nước?

Trục Supermarket

Xe điện
Người OF
Nếu nghiêm túc thì tu theo Phật giáo nguyên thủy, tâm sẽ không còn dính chấp, không còn cha mẹ, vợ con, anh chị em gì nữa mợ ạ.
Thế cụ có kiến giải thế nào khi Phật Tổ coi Đại Bàng là Cậu?
Họ vẫn có tính đến nguồn gốc đấy, người mang Phật lên xứ Phật, Phật Tổ vẫn coi là Mẹ, và người đồng hành là Hắc Liên vẫn được nhận là Em?

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Thế cụ có kiến giải thế nào khi Phật Tổ coi Đại Bàng là Cậu?
Họ vẫn có tính đến nguồn gốc đấy, người mang Phật lên xứ Phật, Phật Tổ vẫn coi là Mẹ, và người đồng hành là Hắc Liên vẫn được nhận là Em?
Em chỉ bàn về Phật giáo nguyên thủy, các phần khác em không có ý kiến ạ.

Trục Supermarket

Xe điện
Người OF
Em chỉ bàn về Phật giáo nguyên thủy, các phần khác em không có ý kiến ạ.
Phật Tổ (người khai sinh ra Đạo phật) không được coi là phật giáo nguyên thủy thì được gọi là gì.
Đạo và Đời em thấy chả khác gì nhau, chỉ khác là một bên dám đối diện, một bên dám chối bỏ nguồn gốc. Phật Tổ còn không chối bỏ nguồn gốc, thì ai dám chối bỏ nguồn gốc đây.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Phật Tổ (người khai sinh ra Đạo phật) không được coi là phật giáo nguyên thủy thì được gọi là gì.
Đạo và Đời em thấy chả khác gì nhau, chỉ khác là một bên dám đối diện, một bên dám chối bỏ nguồn gốc. Phật Tổ còn không chối bỏ nguồn gốc, thì ai dám chối bỏ nguồn gốc đây.
Chắc cụ hiểu nhầm ý em. Phật giáo nguyên thủy là cái này ạ: https://vi.wikipedia.org/wiki/Phật_giáo_Nguyên_thủy

Trục Supermarket

Xe điện
Người OF

LangLe2021

Xe tải
Em hiểu ý cụ và rất tôn trọng phương pháp tranh luận của cụ.

Đây, em đưa ra một ví dụ gần nhất. Tất nhiên, chưa thể tuyệt đối nhưng là một cơ sở tham chiếu cho kết luận " dù Dã sử hay truyền thuyết thì chắc chắn phải có cái gì đó, dù ít, phải là việc thật, sự thật".

Truyền thuyết Nỏ thần An Dương Vương đã được chứng minh không đơn thuần là ước vọng truyền thuyết.
...
Đi tìm sự thật

Sau này, khi chúng ta khai quật được cả vạn mũi tên đồng cùng khuôn đúc tại Thành Cổ Loa và sử sách mô tả lại thì đã có ít nhiều sự thật trong đó.

Vậy thì sự thực ở đâu, chả nhẽ hàng nghìn năm trước thần thánh nào đã tặng cho người Việt cổ có được "siêu vũ khí" này ?

Vào một ngày tháng 3/2021, tôi và nhà báo Vũ Lân, nguyên Tổng biên tập tạp chí Dân vận đã được Trung tâm Bảo tồn đi tích Cổ Loa mời sang xem buổi trình diễn bắn nỏ của kỹ sư (KS) vũ khí Vũ Đình Thanh.

Ở khoảng cách 100m nhìn người còn chẳng rõ. Thế mà loạt bắn 8 mũi tên bay cùng lúc, còn xuyên qua bia rồi cắm phập vào cây lim già. Rồi anh Thanh đặt nỏ bắn tự do loạt 8 mũi tên ngay trên Thành Cổ Loa bắn xuống cũng bay được hơn trăm mét.
Kiểu chứng minh thành tựu công nghệ thời tiền sử mà dùng cánh nỏ bắt vít bằng bu lông thời nay không ổn đâu cụ ơi.

hd-vt

Xe container
Em tưởng Tu đâu cho bằng tu nhà, thờ cha kính mẹ mới là chân tu :D
Tu đấy tu, chưa giác ngộ. Trước khi thành cát bụi, thử những điều mình giác ngộ cũng rất hay, phải dứt khoát mãnh liệt "trả dép bố về". Nên phụ nữ tu nhưng chưa bao giờ giác ngộ được hehe.
Phật ngồi tu thiền dưới gốc cây bồ đề một năm phải rất...nà mãnh liệt.
Cho em cục vàng bằng người nếu ngồi im phắc nửa tiếng ...nà bóa tay, "một em đi qua ba em sắp lượn lại..."
Tâm động như cửa mục, mắt đảo như lạc...rang hehe.

slaz8

Xe ba gác
Cụ không thấy em lấy ví dụ ở comment #123 à? Có ví dụ về sản phẩm đúc đồng đấy.
Các cụ đọc sách hoặc nghe nói. Còn em là làm các cụ ạ. Phải đụng tay vài mới thấy khó ở đâu và giải quyết bằng cái gì.
cần gì dài dòng, cụ cứ bắt tay vào làm xem nó có khác với cụ nói không? Cụ nói là cụ dân đúc đồng mà không biêt đên lịch sử làng nghề Ngũ Xã thì hơi lạ.
Cụ cho rằng làm cái bình đó thì khó, em cho rằng làm được
cụ không biết thì có thể đặt cược em làm cho cụ thấy.
Em rất đồng ý với cụ. Thực sự theo quan điểm của em đạo Phật gây ảnh hưởng tiêu cực đến quốc kế dân sinh. Các cuờng quốc về đạo Phật như Nepan, Butan, Myanmar, Lào ... thì toàn là nước nghèo về kinh tế và thường bị các nước chèn ép, mất tự chủ. May có ông Thái Lan thì hơi khá 1 tý chứ cũng chưa có vị gì so với thế giới. Thực sự Phật giáo với những Tứ diệu đế, Giới-Định-Tuệ, Bát chánh đạo v.v... làm giảm ý chí học tập, nghiên cứu khoa học kỹ thuật, ý chí kinh doanh, cạnh tranh v.v... Trên bình diện quốc gia, Phật giáo trở thành quốc giáo là đại họa.

Em lấy 1 ví dụ nhỏ về 2 nước/đế quốc lớn trong lịch sử đã lụn bại trong lịch sử. Lúc đầu mở mang bờ cõi hùng mạnh, và đến khi các bậc đế vương tiếp thu Phật giáo, nâng tầm lên thành quốc giáo thì trở nên lụn bại và bị bóp mũi thế nào. Đó là Thổ Phồn và Mông Cổ.
Tất nhiên về mặt khoa học thì không chặt chẽ, nhưng nhìn vào lịch sử chỉ thấy kịch bản 1 chiều là đất nước đang hùng mạnh, vua chúa tiếp thu đưa Phật giáo thành quốc giáo thì đất nước trở nên lụn bại dần, thậm chí mất nước, diệt chủng. Em chưa thấy ví dụ nào ngược lại.
Còn Thiên chúa giáo, Hồi giáo thì ngược lại, khá nhiều ví dụ sau khi thành quốc giáo thì đất nước mạnh hơn, hung hãn hơn, phát triển hơn. Tất nhiên sau đó các đế chế này sẽ suy tàn, nhưng không phải là ngay sau khi tiếp thu Thiên chúa giáo, Hồi giáo mà là rất lâu sau đó (Các Caliphate Hồi giáo, đế chế La Mã v.v...).

"...Hồi giáo thì ngược lại, khá nhiều ví dụ sau khi thành quốc giáo thì đất nước mạnh hơn, hung hãn hơn, phát triển hơn...."
Ồ thì ra là HG lãnh đạo thì vương quốc mạnh hơn, Chắc Saddam Hussien nghe được lời của cụ đội mồ sông dậy mất.

Nghe cho kỹ đây này, ngay cả bản thân cụ cũng không biết ngày mai cụ sẽ ra sao đâu. vì kho ai biết dược tương lai cả
Xưa nay chưa có ai mà không chết cả , chưa có chế độ nào không có lúc thịnh lúc suy cả.
Hỏi tất cả người có học hành trên thế giới này đều biết đièu đó là sự thật,( trừ khi không được học hành tử tế)
cho nên đế chế nào, vương quốc nào đạo nào cũng có lúc diệt vong. Cho dù đó là HG, TCH ,PG ,AG,.... Đây là lịch sử đã ghi chép lại của nhân loại, ai biết đọc biết viế đều biết, lẽ nào cụ không biết?

Chỉnh sửa cuối:

Cartoner

Xe điện
cần gì dài dòng, cụ cứ bắt tay vào làm xem nó có khác với cụ nói không? Cụ nói là cụ dân đúc đồng mà không biêt đên lịch sử làng nghề Ngũ Xã thì hơi lạ.
Cụ cho rằng làm cái bình đó thì khó, em cho rằng làm được
cụ không biết thì có thể đặt cược em làm cho cụ thấy.

"...Hồi giáo thì ngược lại, khá nhiều ví dụ sau khi thành quốc giáo thì đất nước mạnh hơn, hung hãn hơn, phát triển hơn...."
Ồ thì ra là HG lãnh đạo thì vương quốc mạnh hơn, Chắc Saddam Hussien nghe được lời của cụ đội mồ sông dậy mất.

Nghe cho kỹ đây này, ngay cả bản thân cụ cũng không biết ngày mai cụ sẽ ra sao đâu. Lo cho cái thân mình đi. bày dặt chém làm gì.
Xưa nay chưa có ai mà không chết cả , chưa có chế độ nào không có lúc thịnh lúc suy cả.
Hỏi tất cả người có học hành trên thế giới này đều biết đièu đó là sự thật,( trừ khi không được học hành tử tế)
cho nên đế chế nào, vương quốc nào đạo nào cũng có lúc diệt vong. Cho dù đó là HG, TCH ,PG ,AG,.... Đây là lịch sử đã ghi chép lại của nhân loại, ai biết đọc biết viế đều biết, lẽ nào cụ không biết?
Khổ, tranh cãi làm gì. Việc đào được 2 cái hũ "được cho là có từ thời nhà Trần". Em không tin vì em có cơ sở. Còn cụ tin là có thì cụ có thể tìm thấy cái thứ 3 có cấu tạo giống 2 cái bình đồng kia được không? Chã nhẽ cả thế giới mấy nghìn năm chỉ làm được nhõn 2 cái chôn ở Yên Tử?
Cho cụ tìm trên toàn thế giới, ở bất kỳ nền văn mình nào, thời gian chế tác trước thế kỷ 18.

slaz8

Xe ba gác
Khổ, tranh cãi làm gì. Việc đào được 2 cái hũ "được cho là có từ thời nhà Trần". Em không tin vì em có cơ sở. Còn cụ tin là có thì cụ có thể tìm thấy cái thứ 3 có cấu tạo giống 2 cái bình đồng kia được không? Chã nhẽ cả thế giới mấy nghìn năm chỉ làm được nhõn 2 cái chôn ở Yên Tử?
Cho cụ tìm trên toàn thế giới, ở bất kỳ nền văn mình nào, thời gian chế tác trước thế kỷ 18.
việc của em với cụ là có thể hay không có thể làm được 1 cái bình như 2 cái bình kia bằng công nghệ đúc đồng cổ.
Và cái bình đó chưa ai biết nó là cổ hay mới , nên cụ đừng có khẳng đinh. trừ khi nó được mở ra và các nhà chuyên môn đánh giá niên đại rồi.
Còn việc khác thfi em không bàn.
Cụ còn không tự tin nên không dám đánh cược với em mà, cụ thích treo giải nào em cũng theo và làm cho cụ thấy. EM không thích nói suông như cụ

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Tu đấy tu, chưa giác ngộ. Trước khi thành cát bụi, thử những điều mình giác ngộ cũng rất hay, phải dứt khoát mãnh liệt "trả dép bố về". Nên phụ nữ tu nhưng chưa bao giờ giác ngộ được hehe.
Phật ngồi tu thiền dưới gốc cây bồ đề một năm phải rất...nà mãnh liệt.
Cho em cục vàng bằng người nếu ngồi im phắc nửa tiếng ...nà bóa tay, "một em đi qua ba em sắp lượn lại..."
Tâm động như cửa mục, mắt đảo như lạc...rang hehe.
em đọc thì 49 ngày chứ có phải ngồi thiền 1 năm đâu cụ?

Giamavanham

Xe tải
Giờ nếu cụ nào thực sự thích khám phá, tìm hiểu về lịch sử Trúc lâm thì nên leo từ sườn Tây Yên Tử. Còn rất nhiều di tích cổ thậm chí hoang phế nhưng đó thực sự là những thánh tích từ thời Trần xuyên suốt thời gian.

Năm 2011, em và vài người bạn đã theo hướng dẫn của 2 người đi rừng địa phương, leo từ phía Bắc Giang lên. Thực sự không biết tả ra sao nhưng với em, em cảm thấy ngập chìm tronh cả 1 pho sử Phật Giáo Trúc lâm nói riêng và VN nói chung. Đã gặp nhưng am, thất nhỏ mà vẫn được các nhà tu hành thời nay dùng. Quang cảnh hết sức đơn sơ, giản dị. Hỏi 2 người đi rừng hướng dẫn thì họ nói có những người chỉ gặp 1 lần, lần sau vào là họ đã rút sâu nữa vào rừng, tránh giao tiếp. Dân đi rừng thỉnh thoảng để gạo, muối, dầu ăn để cúng dường....
Tới đoạn gần lên tới đỉnh, đường đi cực khó thì cách đó khoang 500m có 1 cái lều lợp lá, bọn em gắng tiếp cận thì gặp ( có lẽ cơ duyên) 1 nhà tu hành trẻ, người này vô tình biết em từ những năm 200x, do cậu ta ( à nên gọi là sư Ông mới đúng) lúc đó là kế toán cho cômg trường bạn em là chủ nhiệm tại Nam Đồng. Em cũng nghe phong phanh đã đi tu vì hồi đó, bản thân nc em cũng thấy cậu này có căn quả đi tu kho chỉ ăn chay dù bọn em nhậu nhẹt ngay bên cạnh.
Rất vui khi 2 bên nhận ra nhau, thực sự là duyên cơ. Em quan sát thì túp lều đơn sơ, lợp lá rừng, chỉ có 1 ban thờ Phật đơn giản, không điện không nước. Em hỏi ăn uống ra sao thì được trả lời, thỉnh thoảng dân gặp thì cúng tí gạo tí muối còn lại là tự trồng và vặt rau rừng để ăn.
Gian bếp ( gọi là bếp cho oai) là 1 túp lều nhỏ cách đó hơn chục mét, chỉ có 3 ông đầu rau, 2 cái nồi và 1 hũ muối, chai tương! Em nể quá, vái 3 vái và xin góp chút gọi là nhưng cậu ta lắc đầu, em quay sang nhờ 2 ông kia là cầm tiền, nếu lần sau đi rừng thì mua hộ ít gạo muối.

Giờ thì không biết cậu ta đã thế nào vì em chưa có tgian đi lại từ hướng đó nữa.
Yên Tử đến nay vẫn là nơi cho những người tu tập thật sự tìm đến. Em cũng nghe nói linh khí nơi đây vẫn còn đó cụ.

Yeuaibaygio

Xe container
700 năm mà vẫn còn mảnh xương màu ngà thì chắc chắn là fake rồi. Chắc nhà nào mang nên táng trộm cửa phật thôi.
Em nghĩ như cụ ạ.
Chắc nhà nào cũng có máu mặt, nhờ thầy xem phong thủy để đặt. Niên đại vài chục năm đổ lại thôi.
Giờ nếu con cháu biết ông bà cụ kỵ bị đào lên, có dám xin nhận lại không nhỉ.

Leanh65

Xe container
Em nghĩ như cụ ạ.
Chắc nhà nào cũng có máu mặt, nhờ thầy xem phong thủy để đặt. Niên đại vài chục năm đổ lại thôi.
Giờ nếu con cháu biết ông bà cụ kỵ bị đào lên, có dám xin nhận lại không nhỉ.
Nếu con cháu còn gia phả nhớ thì có thể nhận lại. Còn kiểu gửi nhờ cửa phật rồi xuất ngoại sang bển thì chưa chắc đã biết thông tin, hoặc nếu cũng đã mất thì cháu chắt ở bển chưa chắc còn nhớ.