[Funland] Điện tăng vù vù, dân nghĩ đủ trò ăn cắp điện

Leanh65

Xe container
Thế cụ
Nhà em 2 người lớn 1 trẻ em 2 công tơ đi từ sáng đến chiều mà cứ rền triệu rưỡi bất kể đông hè thì có vấn đề j ko hả cc. Tháng nào còn 900k thì mừng như bố đẻ em bé.
Phải xem lại.Nhà em đủ các loại tb điện.Điều hòa bật thông hết các phòng,2 người lớn 3 trẻ em .Có người ở nhà mà tháng rồi cao nhất là 1,3 tr,còn chỉ 5-600 bình nóng lạnh 24/24 luôn.

Xedap4banh2

Xe tăng
Đồng hồ không có dây mát thì nó không chạy đâu cụ.
Bác ơi, nhà e có 2 đường điện vào nhà , 2 công tơ ở 2 cột khác nhau, e lấy nóng ông này và mát ông kia thì công tơ nó có quay ko ạ? Ví dụ nó ko quay e làm trong nhà thì có dời biết

inmanhnhung

Xe tăng
Ko thể cụ nhé.Báo viết tào lao,cụ lấy pha nóng còn mát cụ ko lấy từ lưới mà lấy từ tiếp đất,đồng hồ vẫn quay như thường.e đang nói đồng hồ cơ ngày xưa nhé.
Ko biết nhưng lại tào lao, nó cắt mát trước công tơ nhé, có nghĩa là đường vào có 2 dây nó cắt dây mát ko cho vào công tơ, muốn công tơ quay thì cấp mát từ trong nhà ra, e cũng làm cách này dùng mấy năm ở thủ đô luôn, cơ mà sau 1 lần quên ko cấp mát cho công tơ chạy số điện ít quá, điện lực nó nghi ngờ nên e bỏ luôn :D

dualshock

Xe tải
Nếu là đồng hồ cơ đĩa quay kiểu cũ thì cụ sẽ thua thôi ạ. Vì thực ra chỉ có dây nóng đi qua bộ phận đo đếm trong công tơ, còn dây mát thì đi vào rồi lại đi ra để làm màu thôi ạ. Cho nên việc cụ dùng dây mát của chính nó hoặc dây mát bên ngoài nó vẫn cứ quay thôi !

Các loại công tơ cải tiến về sau hoặc công tơ điện tử thì nó khắc phục rồi, dây nào cũng đi qua bộ đếm hết.

baogia102

Xe tăng
Bác ơi, nhà e có 2 đường điện vào nhà , 2 công tơ ở 2 cột khác nhau, e lấy nóng ông này và mát ông kia thì công tơ nó có quay ko ạ? Ví dụ nó ko quay e làm trong nhà thì có dời biết
Nóng ông này và mát ông kia với điều kiên đồng hồ có dây nóng bị lấy không có mát thì đồng hồ không quay.

baogia102

Xe tăng
Nếu là đồng hồ cơ đĩa quay kiểu cũ thì cụ sẽ thua thôi ạ. Vì thực ra chỉ có dây nóng đi qua bộ phận đo đếm trong công tơ, còn dây mát thì đi vào rồi lại đi ra để làm màu thôi ạ. Cho nên việc cụ dùng dây mát của chính nó hoặc dây mát bên ngoài nó vẫn cứ quay thôi !

Các loại công tơ cải tiến về sau hoặc công tơ điện tử thì nó khắc phục rồi, dây nào cũng đi qua bộ đếm hết.

Cụ không tin thì cứ thử bằng cách không nối mát vào chân 3,4, nóng vào 1 ra2 xem đồng hồ có quay không.

baogia102

Xe tăng
Ko biết nhưng lại tào lao, nó cắt mát trước công tơ nhé, có nghĩa là đường vào có 2 dây nó cắt dây mát ko cho vào công tơ, muốn công tơ quay thì cấp mát từ trong nhà ra, e cũng làm cách này dùng mấy năm ở thủ đô luôn, cơ mà sau 1 lần quên ko cấp mát cho công tơ chạy số điện ít quá, điện lực nó nghi ngờ nên e bỏ luôn :D
Chuẩn luôn cụ.

baogia102

Xe tăng
Đơn giản thôi,cụ nói dùng 1 pha nóng đồng hồ ko quay,e nói có quay như thường.Ai thua thì mời bữa bia tươm tươm.
Đồng hồ cơ cụ nhé, như ảnh của cụ gì e có trích dẫn bài ở trên. Nếu cụ có nhu cầu cụ cho thời gian và địa điểm a e mình gặp nhau, gần Nhổn thì tốt vì e ở Nhổn. E có đồng hồ đây rồi.

inmanhnhung

Xe tăng
Đồng hồ cơ cụ nhé, như ảnh của cụ gì e có trích dẫn bài ở trên. Nếu cụ có nhu cầu cụ cho thời gian và địa điểm a e mình gặp nhau, gần Nhổn thì tốt vì e ở Nhổn. E có đồng hồ đây rồi.
Nếu cụ kia mà cá thì cụ cho e tham giá với nhé, làm bữa bia thôi cụ nhỉ, nếu cụ ấy thích cá tiền cũng ok

duongducdinh

Xe buýt
Đúng đồng hồ cơ ạ.e thì ở SG thi thoảng ra đó chơi,năm cũng vài lần.Chơi thì mua hẳn 1 cái đh mới cho khách quan ạ.

kduc

Xe container
Đơn giản thôi,cụ nói dùng 1 pha nóng đồng hồ ko quay,e nói có quay như thường.Ai thua thì mời bữa bia tươm tươm.
Cắt mát đầu vào và chỉ cấp mát từ tải vào đầu ra của công tơ thì khi chỉ dùng dòng qua công tơ nó sẽ ko quay đâu.

duongducdinh

Xe buýt
Nóng ông này và mát ông kia với điều kiên đồng hồ có dây nóng bị lấy không có mát thì đồng hồ không quay.
Vụ này khó cụ ơi.Mình chỉ được làm can thiệp sau công tơ.(ko đc phá kẹp chì)còn nguyên tắc của nó vào 2 pha cắm có 1 pha thì ko thể quay.còn đồng hồ có đủ 2 pha vào cả mát cả nóng.Cụ chỉ sử dụng pha nóng pha mát cụ lấy bất kỳ đâu,quay bình thường.e nghĩ cụ và e đang mỗi người phân tích 1 kiểu.

cuncon

Xe điện
E thuê nhà, tháng mỗi cái điều hòa 12000 BTU + tủ lạnh + quạt + sạc đt mà tháng đã 1tr5 tiền điện đây. Điều hòa có inverter đấy. Cụ dùng hiệu quả quá
nhà em 4 ng, 3 tầng, 3 ngủ điều hòa 12k btu, 1 khách điều hòa 24k btu, tủ lạnh bếp từ tv oled (350w)..vv.. tháng rồi hết có 900k;
Nchung k dùng điều hòa thì chỉ còn 3-400k thôi cụ;

gacon_longvang

[Tịch thu bằng lái]
trích từ bài báo
Một trường hợp khác là Hoàng Văn H. ở xã Ích Hậu. Ngày 11/10/2018, ông H. tự ý mở hộp công tơ, dùng băng dính quấn vào phần dẫn điện của dây mát vào, làm cho công tơ mất mát, trong nhà ông H. sử dụng hệ thống nối đất để làm mát. Đồng thời, sử dụng 1 aptomat một đầu đấu vào tiếp đất, một đầu đấu vào dây mát ra của công tơ để đối phó với cơ quan chức năng.

Hiểu nôm na ý của nhà báo là là từ công tơ có 2 đường dây vào hệ thống của gia đình, một đường nóng, một đường mát.
Ông này tách đường mát ra thì công tơ không chạy, trong nhà ổng cũng không có điện, vì hệ thống chỉ có đường nóng vào mà không có đường mát
Ổng làm một đường nối đất trong nhà, thế là nhà ông có đủ nóng/mát nên có điện.
Dưng công tơ chỉ có đường nóng qua nên công tơ không chạy.
Hỏi các cụ, kiểu thế thì có ăn cáp được không ạ ? đây là cách tinh vi phức tạp hay đơn giản dễ làm ạ ?

Và hỏi các cụ là nếu đúng thế thì ổng làm cho' gì phải vất vả tách đường mát chỗ công tơ. Mà cắt đường mát ở cái chỗ trong nhà ổng ý, như thế ai mà phát hiện ra ?
Gọi là ăn cắp 1/2 thôi vì nguồn mát ông ý tự làm ra hì hì

baogia102

Xe tăng
Vụ này khó cụ ơi.Mình chỉ được làm can thiệp sau công tơ.(ko đc phá kẹp chì)còn nguyên tắc của nó vào 2 pha cắm có 1 pha thì ko thể quay.còn đồng hồ có đủ 2 pha vào cả mát cả nóng.Cụ chỉ sử dụng pha nóng pha mát cụ lấy bất kỳ đâu,quay bình thường.e nghĩ cụ và e đang mỗi người phân tích 1 kiểu.
E có phá kẹp chì đâu. Cụ bảo không lấy mát từ lưới mà.