[Funland] Định cư Mỹ, đi hay không đi ?

Theo các cụ, với điều kiện và khả năng của chủ thớt, có nên đi định cư Mỹ?

• Đi luôn

Lượt chọn: 97 82.9%
  • Không nên đi

Lượt chọn: 20 17.1%

• Tổng bình chọn
    117

calvin_klein

Xe tải
Bất kỳ ai trên thế giới nầy cũng thích sự thật thà, khg riêng gì ng Mỹ. Tuy nhiên ở Mỹ, khi đối diện với vấn đề pháp lý nào đó ví dụ : Phỏng vấn xin visa vào Mỹ, phỏng vấn thi quốc tịch, tuyên thệ trước toà khi điều trần hay khai báo tình trạng hôn nhân ..v.v. Hiến pháp Mỹ yêu cầu : Tay phải để lên ngực trái, tay trái đưa lên cao và nói : " Tất cả những gì tôi nói ra ở đây là sự thật, và chỉ có sự thật." Và họ tin vào lời nói của các cụ.
Cho đến 1 ngày, họ (FBI, USCIS, FDA, DEA..v.v.) đối chiếu a,b,c tìm ra cụ đã nói dối, lập tức họ sẽ truy tố cụ ra toà. Và nếu toà án kết luận cụ là kẻ đã nói dối thì cụ sẽ rất khó khăn khi đi xin việc làm vì khg ai muốn nhận.
Họ cũng không rảnh để đi làm việc tự nhiên đối chiếu đâu cụ nhé, trừ khi là người đó đang làm điều gì đó không hợp pháp nằm trong diện điều tra của FBI. Một vài lời khuyên cho cụ chủ, Cụ nên sang để trải nghiệm và cầm chắc trong tay tấm thẻ xanh va quyển hộ chiếu đi đã, rồi ở lại hay về cũng được. Tấm thẻ xanh bây giờ dùng tiền EB5 mua cũng còn không được cụ ạ, khi cụ đã là công dân Mỹ thì cụ ở đâu cũng được chính phủ Mỹ bảo hộ.

Chỉnh sửa cuối:

kimma

Xe điện
Qua đấy làm thẻ xanh rồi lấy chợ cấp thất nghiệp quay về Việt Nam! Sống thế là đổi đời :D
thời anh Ô nhọ trở về trc thì đc, Chứ thời ah Trăm thì anh cho ngay cái lệnh trục xuất về cái máng lợn cũ , chứ ở đó mà ăn bám XH. Anh ý là con buôn mà. ăn bám sao đc nữa.

CSKH TMCARe

Xe buýt
Phạt gì vậy cụ? Em ko nhớ
À chuyện cũng đã lâu nhưng khá buồn cười nên e nhớ, hình như có ng mang chuyện luật gt bên Mỹ ra làm ví dụ cho việc luật Mỹ chẳng nhân từ, bênh luật nào đó bên khựa, cụ đc cụ bk.nguyenlinh gọi vào hỏi luật bên Mỹ, nhưng cụ nói sai, có mấy cụ khác vào còm up cả ảnh bằng lái xe oto của họ lên làm bằng chứng.

tinbee

Xe đạp
Em năm nay 33 tuổi, tham gia Of lâu rồi, trên đây có nhiều người quen nên em lập tên mới. Nhờ cao nhân khai sáng giúp.
33 Tuổi, thành công có, thất bại có, giờ em mới gọi là tạm bắt đầu, bắt đầu lại từ số 0, còn 5 tháng nữa em chính thức đi Mỹ định cư, nhưng trong đầu bây giờ nửa muốn đi, nửa không, vì rất nhiều lí do, tiếng Anh không biết, không tài sản, không tiền, chỉ có chút ít đất đai bố mẹ cho ở tỉnh, công việc thì em đã thay đổi nhiều nghề, nay mới gọi là tạm ổn được 1 tháng nay thôi, em máu kinh doanh nên thành ra bây giờ vẫn tay trắng, nếu em an phận và không bon chen thì cũng có chút rồi, nhưng khổ là máu của e là làm kinh doanh, cứ gom được chút em lại làm cái này, làm cái kia, mà toàn thất bại, bây giờ em có mối làm ăn, mới được 1 tháng nay thôi, mỗi tháng thu nhập 35 triệu, đúng lúc hồ sơ bảo lãnh tới hạn, em thì không muốn sống phụ thuộc, và thêm nhiều lí do, nếu em đi Mỹ lúc này bằng 2 bàn tay trắng thì chắc chắn em rất khó khăn, mất cả mối làm ăn ở Việt Nam, qua liệu có trụ nổi khi tất cả đều xuất phát từ số 0, mà không đi thì vĩnh viễn không còn cơ hội đi, cũng muốn cho con cái sau này sinh ra được học hành ở môi trường bên đó, nhưng trước mắt thấy chông gai quá. Trên đây nhiều cao nhân tư vấn em nên lựa chọn thế nào, có ai ở bên đó và ban đầu giống như em hiện tại xin chia sẻ giúp em với. Cảm ơn các cụ, mợ nhiều !
Ps; Em đi diện F4, đã có visa rồi, em định cư hợp pháp, được bảo lãnh đàng hoàng, lãnh sự quán đã chấp thuận và cấp visa cho em, qua là em có thẻ xanh luôn, thời hạn của em chỉ được ở lại VN 5 tháng nữa là hết hạn visa, nếu em không đi thì vĩnh viễn không được đi nữa, nên suy nghĩ nhiều quá !
ko đi là quá dại luôn- đầy người lắm tiền muốn đi mà làm đủ kiểu kể cả kết hôn giả - tan nát gđ- họ còn cố; cụ ko đi ở Việt Nam cụ chỉ sướng câi bản thân cụ; sang kia đổi đc màu pasport, con cái cháu chắt sau này mấy đời ko phải sống ở nơi mà thằng khác cứ bắt chúng nó trả nợ thay; 33t còn rất rất nhiều time; chịu khó cày vài năm kiếm tí vốn rồi tìm cách startup; bên đấy khởi nghiệp cphu còn hỗ trợ, dễ dàng; bên này mà khởi ngiệp đã khó, mà nhớn tí chúng nó còn đè ra vặt; nếu đã có gđ và thành đạt thì sống Việt Nam xướng nhất; còn như cụ thì đi khẩn cấp nhá; đi đi cho nó za thằng người cụ ạh-

CSKH TMCARe

Xe buýt
ko đi là quá dại luôn- đầy người lắm tiền muốn đi mà làm đủ kiểu kể cả kết hôn giả - tan nát gđ- họ còn cố; cụ ko đi ở Việt Nam cụ chỉ sướng câi bản thân cụ; sang kia đổi đc màu pasport, con cái cháu chắt sau này mấy đời ko phải sống ở nơi mà thằng khác cứ bắt chúng nó trả nợ thay; 33t còn rất rất nhiều time; chịu khó cày vài năm kiếm tí vốn rồi tìm cách startup; bên đấy khởi nghiệp cphu còn hỗ trợ, dễ dàng; bên này mà khởi ngiệp đã khó, mà nhớn tí chúng nó còn đè ra vặt; nếu đã có gđ và thành đạt thì sống Việt Nam xướng nhất; còn như cụ thì đi khẩn cấp nhá; đi đi cho nó za thằng người cụ ạh-
Bị vặt rất nhiều thu nhập nếu ở vn, tiền ấy k dùng cho an sinh xã hội mà để trả nợ công, chui vào túi quan to nhỏ các cấp ... sang Mỹ k như vậy, tự nấu nướng thì k lo đói, k ai dám kỳ thị mình ra mặt. Nhàng nhàng lao động sang Mỹ ở hơn vn nhiều. Ít ra mảnh đất của mình là của mình, k phải của chung :)

racing729

Xe tải
Bất kỳ ai trên thế giới nầy cũng thích sự thật thà, khg riêng gì ng Mỹ. Tuy nhiên ở Mỹ, khi đối diện với vấn đề pháp lý nào đó ví dụ : Phỏng vấn xin visa vào Mỹ, phỏng vấn thi quốc tịch, tuyên thệ trước toà khi điều trần hay khai báo tình trạng hôn nhân ..v.v. Hiến pháp Mỹ yêu cầu : Tay phải để lên ngực trái, tay trái đưa lên cao và nói : " Tất cả những gì tôi nói ra ở đây là sự thật, và chỉ có sự thật." Và họ tin vào lời nói của các cụ.
Cho đến 1 ngày, họ (FBI, USCIS, FDA, DEA..v.v.) đối chiếu a,b,c tìm ra cụ đã nói dối, lập tức họ sẽ truy tố cụ ra toà. Và nếu toà án kết luận cụ là kẻ đã nói dối thì cụ sẽ rất khó khăn khi đi xin việc làm vì khg ai muốn nhận.
Không trầm trọng đến mức độ đó đâu. Ví dụ xin visa làm gì có chuyện tay phải để ngực trái, tay trái chào cờ ... Kể cả người phạm tội thì criminal record không phải ai cũng có quyền kiểm tra. Ví dụ cụ phạm tội thì đừng xin làm phi công hay vào Nasa vì chỗ đó nó chắc chắn làm background check. Chứ cụ xin đi bán hàng cho Mác Đô Nờ thì 90% cụ pass. Về cơ bản người phạm tội đã chấp hành hình phạt có thể coi là 90% lương thiện (10% tăng theo thời gian thử thách) nên xin việc bình thường.

tinbee

Xe đạp
Bị vặt rất nhiều thu nhập nếu ở vn, tiền ấy k dùng cho an sinh xã hội mà để trả nợ công, chui vào túi quan to nhỏ các cấp ... sang Mỹ k như vậy, tự nấu nướng thì k lo đói, k ai dám kỳ thị mình ra mặt. Nhàng nhàng lao động sang Mỹ ở hơn vn nhiều. Ít ra mảnh đất của mình là của mình, k phải của chung :)
mấy bố muốn ở Việt Nam thực ra 1 là mấy tay quen ăn nhậu, chơi bời sung sướng nên chả muốn sang xứ mà ai cũng phải làm mới có ăn; chỉ nghĩ cho bản thân mình, ko nghĩ cho thế hệ sau; ích kỷ; ở đâu cũng phải làm, chỗ nào an sinh xh, môi trường, cuộc sống tốt hơn thì chọn thôi; đằng nào cuộc đời 1 con người cũng chỉ tầm 60 năm, sống sao cho có ích (lo đc cho những người thân) thì tốt hơn

hòn dấu

Xe buýt
Nếu đặt trường hợp giả sử tôi, 45 tuổi, công việc ổn định thu nhập 70tr/tháng, tôi vẫn đi. Cái giá xã hội tự do lớn lắm cụ nhé

Great Snow Mountain

[Tịch thu bằng lái]
Đa phần mấy ông khuyên đi thì hoặc là cuồng Mỹ hoặc suy nghĩ kiểu giàu nhà quê k bằng ngồi lê HN.

Nếu thớt chỉ có 2 bàn tay trắng thật thì đã chả lăn tăn mà tối ngày đi nhậu chờ đến ngày ra đi. Loại này em đã gặp quá nhiều ở SG luôn.

THớt đã có công việc có thu nhập, có triển vọng nên muốn theo đuổi đam mê của mình. Như vậy k thể nói là thớt sợ lao động. Do đọc nhiều về thông tin Mỹ cũng như lấy trình độ bản thân ra đánh giá, thớt mới phân vân như vậy.

Great Snow Mountain

[Tịch thu bằng lái]
Giả sử em như thớt đang đầu tư mở 1 quán ăn hay có một nông trại rau sạch gì đó, tháng thu 35 củ và còn có triển vọng mở quán 2 quán 3... thì em cũng suy nghĩ rất lung là mình có nên từ bỏ vốn liếng và địa vị ông chủ nhỏ để sang Mỹ làm 1 thằng lái xe giao hàng, bốc vác siêu thị hay ngồi làm nail...

Như em thì em sẽ k đi

Namtroc

Xe điện
Thớt dài quá mà vẫn chưa chốt sang để làm gì, nếu chỉ vì cái thẻ xanh thì cứ đi đi về về thôi
Thường người giàu sẽ thông thái lắm

hell_angel0910

Xe buýt
Đi ngay cụ ơi. Bạn bè E lúc qua đó cũng trẮng tay nhưng h tạm gọi là ổn định. 33 t con trẻ lắm. Làm bình thường tháng 3-4k cũng đủ sống để ủ mưu làm giàu. K co j fai lo lắng đâu cụ.

Great Snow Mountain

[Tịch thu bằng lái]
Như anh này cũng có thể gọi là thành đạt ở VN, sang Mỹ đi bán bánh giò kiếm sống. Tất nhiên anh bảo k hối hận nhưng sâu trong tâm khảm ai biết.

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Thớt dài quá mà vẫn chưa chốt sang để làm gì, nếu chỉ vì cái thẻ xanh thì cứ đi đi về về thôi
Thường người giàu sẽ thông thái lắm
Lên đi cụ ạ, cỡ tổng giám đốc còn sang đấy bốc vác nữa là. E với cụ chí chim sẻ ko hiểu được đâu ;))

Toietmoi

Xe điện
Nhờ Admin treo cái thớt này lên trang đầu, ít năm sau chủ topic lên cập nhật tình hình cuộc sống ở Mẽo để anh em tham khảo :)

À chuyện cũng đã lâu nhưng khá buồn cười nên e nhớ, hình như có ng mang chuyện luật gt bên Mỹ ra làm ví dụ cho việc luật Mỹ chẳng nhân từ, bênh luật nào đó bên khựa, cụ đc cụ bk.nguyenlinh gọi vào hỏi luật bên Mỹ, nhưng cụ nói sai, có mấy cụ khác vào còm up cả ảnh bằng lái xe oto của họ lên làm bằng chứng.
Ồ có vụ đó à, em chẳng nhớ tẹo nào :)
Không biết hết luạt thì cũng bt thôi, nhưng vẫn hơn là trải nghiệm qua Google hé hé

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
Như anh này cũng có thể gọi là thành đạt ở VN, sang Mỹ đi bán bánh giò kiếm sống. Tất nhiên anh bảo k hối hận nhưng sâu trong tâm khảm ai biết.

E xem clip của cụ e thấy 2 vợ chồng này chưa có tý gì gọi là thành đạt ở Việt Nam, may ra chỉ đủ ăn. Họ sang đây hi sinh cho con cái là chính, ân hận tất nhiên là ko rồi nói thế tự vả vào mồm mình ah? :D. Mà già vãi có con 10 tuổi :D

Great Snow Mountain

[Tịch thu bằng lái]
E xem clip của cụ e thấy 2 vợ chồng này chưa có tý gì gọi là thành đạt ở Việt Nam, may ra chỉ đủ ăn. Họ sang đây hi sinh cho con cái là chính, ân hận tất nhiên là ko rồi nói thế tự vả vào mồm mình ah? :D. Mà già vãi có con 10 tuổi :D
Giảng viên trường kiến trúc. Chỉ nhận đặt hàng rồi đưa cho học trò làm cũng kiếm khẳm rồi. Vừa có tiếng vừa có miếng.

Hay cỡ như anh Vô va cụ mới cho là thành đạt?

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
Giảng viên trường kiến trúc. Chỉ nhận đặt hàng rồi đưa cho học trò làm cũng kiếm khẳm rồi. Vừa có tiếng vừa có miếng.

Hay cỡ như anh Vô va cụ mới cho là thành đạt?
Giảng viên kiến trúc cụ nghĩ giàu? :)). Tầm ntn mới được người thuê? Giảng viên nhiều loại lắm cụ ơi đa phần là nghèo. Mức thu nhập thua mấy giáo viên cấp 1,2,3 mà dạy có tiếng tý nhiều cụ nhé.