[Funland] Định cư ở nước ngoài, các cụ có thích không?

td lines

Xe điện
Đọc còm của cụ, e đã định lờ đi nhưng đến còm sau thấy bác khoe tài giỏi còn hơn cả người bản xứ ( người Đức) đâm em không nhịn được phải quay lại để có ý kiến nhỏ thế này. Trong còm này của cụ, ví dụ đã không minh họa được mệnh đề mà còn đá mệng đề chan chát. Qua đó, e hiểu phần nào khả năng tư duy thực của cụ, nó hơi khác nhiều với với sự cảm nhận về bản thân. Nói chung cụ về sống ở Cầu Giấy là đúng chỗ rồi.:)):)):))
Có mấy cụ chém nước nào em không biết chứ chém ở Đức em chỉ tủm tỉm cười cụ ạ . Lại còn lấy cái vùng đông Đức XHCN cũ làm thước đo cho tây Âu nữa , nói thật với cụ cái đông Đức bọn em và bọn người Tây Đức chẳng thèm đặt chân qua trừ khi bất khả kháng vì công việc . Bản thân người Việt cũng phân biệt mặc dù không rõ nét vùng miền giữa đông và tây Đức do ảnh hưởng cách sống . Em không muốn quot bài của ai vì nó không quan trọng để tranh luận giông dài và phải có dẫn chứng privat còn cụ nào muốn tìm hiểu thực sự cứ sang box xa xứ mà lập thớt sẽ được thông tin.

raklei2

Xe hơi
Em cũng Cầu giấy đây , sáng nào cũng chém ở cafe Mộc Tô Hiệu may quá không gặp cụ :))
Hehe có lão tdlines này đang ở Đức này, các cụ chém chuyện ở Đức hay châu Âu thì phét vừa vừa thôi gặp lão ấy lại mất hết điện đóm :D

lyhuong

Xe điện
Làm người thì có tình cảm, vì cs tinh thần trước nhu cầu vật chất.
Làm vật thì ngủ dậy chỉ biết miếng ăn miếng sống. Chỗ nào đầy đủ hơn thì xông đến.
Há há...Chưa nói đến tây tàu gì cho xa xôi , theo như thím thì đến gần nửa Hn này đều là con vật mất :)) Vì toàn dân tứ xứ kéo về mà.

hiennn83

Xe tăng
Khó bác ạ. Có nhiều chuyện tiếu lâm về việc này: Một chú nhóc cỡ 18 tuổi, gọi người lạ đều bằng ANH hết, bất kể ông ấy còn hơn tuổi ông nội nó.

Ngoài ra, nếu bác dậy chúng nó viết tiếng Việt nữa thì tốt quá.
Trẻ con ta về VN đều mù chữ hết, chả đọc được gì.
Bà chị e có 2 nhóc đều cho về Việt Nam! học hết cấp 1 biết đọc biết viết rồi mới cho sang học tiếp :)

30K8782

Xe tải
Nước nào thì cụ phải suy nghĩ chứ Bắc Âu thì sang đó làm NGƯỜI cụ ạ. Nếu đã tin người dẫn đường thì khỏi phải suy nghĩ.

diboduoimua

Xe tăng
cụ này quả là ếch ngồi đáy giếng, giao thông, ô nhiễm, chạy chọt, đồ bẩn ...sướng của cụ đó ạ :))
Cụ cố đi lấy vài nước xem thế nào, ko lại cứ ngồi ôm bàn phím rồi tưởng ai cũng ngồi giếng như mình ;;)

kienjapan

Xe buýt
Có bác nào đã hoặc đang ở Nhật hoặc các nước châu Á khác vào chia sẻ cho thêm xôm tụ và đa chiều, toàn thấy các bác ở châu Âu.

Về môi trường cuộc sống sinh hoạt ở Nhật.
Môi trường: trong lành, xanh, sạch, không bị ô nhiễm nặng nề, bị ho khỏi rất nhanh, ở Việt Nam thì cứ xác định hàng tháng.
Con người: Thân thiện, đối xử với nhau lịch sự. Đi làm thủ tục hành chính tại các cơ quan nhà nước thấy rất thoải mái, không bị hạch sách như người mình hành nhau. Ra ngoài đường không có cảnh thanh niên xăm trổ ngồi túm tụm soi, hầu như không có cướp giật, đánh chửi nhau.
Đồ ăn: Sạch sẽ, chất. Thi thoảng hứng lên thì tụ tập ăn uống bên ngoài. Đi ăn quán thịt nướng trung bình 3000 yên/ người. So với ăn uống ở Hà Nội, ví dụ như Sumo BBQ chắc cũng không đắt hơn mấy.
Thu nhập-tài chính: Đi làm thuê thì dù ở Nhật hay Tây Tàu thì khó có thể kiếm được so với người giàu ở Việt Nam. Chắc phải đi làm tối thiểu 10 năm mới mua được nhà chung cư Vingroup 5 tỷ ở Nguyễn Chí Thanh, xe hơi 1-2 tỷ, với điều kiện giá giữ nguyên không tăng.
Cuộc sống tinh thần: Phải xa bố mẹ người thân, bạn bè, 1 năm về chơi 1 lần. Tuy nhiên sống với gia đình nhỏ nên cũng không thấy buồn mấy.
Vui chơi giải trí: Ở Nhật đắt đỏ nhưng được cái dịch vụ tốt, 1 nhát hàng đẹp tầm 30.000 yên (mình chọn được);;)

Nói chung là để sống thì cá nhân em thấy hơn so với điều kiện hiện tại ở nhà.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đọc còm của cụ, e đã định lờ đi nhưng đến còm sau thấy bác khoe tài giỏi còn hơn cả người bản xứ ( người Đức) đâm em không nhịn được phải quay lại để có ý kiến nhỏ thế này. Trong còm này của cụ, ví dụ đã không minh họa được mệnh đề mà còn đá mệng đề chan chát. Qua đó, e hiểu phần nào khả năng tư duy thực của cụ, nó hơi khác nhiều với với sự cảm nhận về bản thân. Nói chung cụ về sống ở Cầu Giấy là đúng chỗ rồi.:)):)):))
Tôi đâu dám nhận mình giỏi giang hơn ai; và thừa nhận đang hạnh phúc ở Cầu Giấy.
Về cái comment của tôi, ở trên, để trả lời 1 bác khoe có người nhà về làm việc ở VN, nhưng lại nhận Lương tây trả, nó chênh lệch cao như thế nào (so với bên kia, chứ đừng nói là so với VN).

Còn về cá nhân tôi và việc "sau thấy bác khoe tài giỏi còn hơn cả người bản xứ ( người Đức) ", tôi ko cho đấy là sự khoe khoang cá nhân, cũng chưa bao giờ là tính cách của tôi.
(tôi vẫn thừa nhận ko hiểu jokes của chúng nó kia mà)
Tôi muốn thể hiện rằng, mình đã cố gắng trong nhiều năm, có điều kiện tương đối đủ để hòa nhập và ở lại (ngôn ngữ tốt là một trong các điều kiện quan trọng thôi), mà vẫn không thể làm được, phải về Việt Nam (cũng chả vinh quang gì theo cách hiểu của nhiều người), thì việc đi định cư nước ngoài của ông chủ thớt là cái đáng suy nghĩ và tham khảo cực nghiêm túc.

Hết ạ.

maple_leaf

Xe điện
Bên em đang -20oC nè, lạnh teo chim luôn. Đầu năm mở tài khoản ngân hàng thấy khoảng nợ 700k oải luôn.

cocsku

Xe cút kít
Bên em đang -20oC nè, lạnh teo chim luôn. Đầu năm mở tài khoản ngân hàng thấy khoảng nợ 700k oải luôn.
Cụ nợ gì mà kinh thế, 700k mẽo hoặc oi thì chắc phải con anh Tấn Ba ngân hàng mới cho nợ nhìu xế!

maple_leaf

Xe điện
Em mới đổi nhà, giờ phải cày 30 năm để trả nợ.

ngoclya

Xe buýt
Em cũng thấy thế, thỉnh thoảng đi công tác dài ngày cứ mong đến ngày về. với em thì VN vẫn là number one!!!

diboduoimua

Xe tăng
Thanks cụ,
Em đang cực kỳ hài lòng. Nhiều khi biết có nhiều người bảo mình hài lòng thế thì hơi ngu, xong mình lại thấy người ấy cứ loay hoay không biết hài lòng với cái gì thì mình lại thấy có vẻ mình không ngu bằng.
1 số người có khó khăn trong cs ở VN mới máu đi, chứ đang hài lòng thì tội gì đi đâu cụ nhỉ. Mà em để ý trừ t/h đặc biệt như đãi ngộ tri thức, chạy trốn chính trị thì phần lớn dân mình bỏ quê sang đó định cư do ở nhà khó khăn trong việc kiếm sống, hoặc do thời thế có vài năm sống bên đó đến khi về không thích nghi được với những vấn đề rất đơn giản như chuyện phong bì, chuyện tham gia giao thông... Chứ nói cho cùng con người được sinh ra ở đâu thì quê hương, gia đình, người thân nơi ấy mới là số 1.

quyentq

[Tịch thu bằng lái]
em rất thích cs ở các nước phát triển, sau này em cũng sẽ hướng cho F1 nhà em sang bên đó, cs thoải mái hơn ở VN rất nhiều.

Khongdanhvong

Xe điện
Em không nghĩ nhiều và không phải dân chính trị cụ ạ. Em chỉ nói tình cảm của cá nhân em chứ không phải tình cảm cả VN, nhất là lại còn những người hỏi em thế.
Em chỉ biết trốn đi khỏi nơi điều kiện sống kém để đến nơi điều kiện sống tốt thì là người hay vật bình thường. Còn ở lại vì tình cảm của mình và chấp nhận thích nghi được thì là có vẻ người hơn.
Đi thì cứ đi nhưng lại chửi cả chỗ sinh ra của mình thì Tây lông họ khinh thành ra 2 lần đấy các cụ "đi" nhé. Để họ phục hoặc họ thương thôi thì tốt hơn.
Quan điểm của em là cụ thích ở lại cụ cứ ở, nhưng cụ chửi những người chọn đi là con vật thì em nghi ngờ cụ lắm đấy :). Nếu cụ nghĩ chửi họ con vật cụ sẽ là con người thì cụ chủ quan duy ý chí.

Còn cụ muốn người nước ngoài họ respect người VN thì dù ở VN hay nước ngoài, cụ cứ hành xử văn minh đúng pháp luật là được. Ở VN mà cụ tham ô, ức hiếp, ra đường vất rác, nó còn khinh cụ mấy trăm lần.

Em hết he he

Chỉnh sửa cuối:

pheoxnew

Xe hơi
Đi hay ở phụ thuộc vào điều kiện kinh tế, quan niệm về các giá trị sống, hoàn cảnh gia đình...Nói chung là không nên áp đặt quan điểm. Cá nhân e không có điều kiện chứ không em té ngay. Mình sẽ vất vả thích nghi với đủ thứ mới lạ nhưng đời F1 sẽ được hưởng những thứ mà ở VN không thể có.

trang khai

Xe đạp
Em đã ở NZ một thời gian dài xin chia sẻ với các cụ. Cái chính là phải hoà nhập đc với cộng đồng người bản địa, nếu ko cuộc sống rất buồn tẻ. Nếu đi làm thuê việc chân tay cho người bản địa hay người Việt thì đời sống sẽ không cao được. Nhưng nếu đã lọt đc vào tầng lớp trí thức cuộc sống sẽ đầy đủ. Lọt vào tầng lớp ông chủ hạng vài công nhân, cuộc sống lúc này mới chính là hưởng thụ, có nhà đẹp, xe đẹp, thuyền đi câu cá, du lịch. Những người đạt đc đến thành quả như vậy, họ đã mất 10 năm đến 20 năm. Cụ nào ở nước ngoài thấy khổ, cứ hãy chịu khổ nữa đi, khổ tận cam lai.

Em thì thấy thế này:
- Ở những nước phát triển em đã đi thì thấy mình được đối xử đúng là một con người, được trân trọng và được cơ quan công quyền bảo vệ, chứ không phải lo đối phó...đó là giá trị cơ bản nhất, chứ không phải như bên chúng ta phải đi ạ từ thằng trật tự phường trở đi...các cụ đừng nói rằng không sai chả có gì sợ. Sống mà tâm thế luôn phải đối phó thì cực kỳ căng thẳng.
- Nếu chúng ta cần cù chịu khó thì chắc chắn đủ sống khá thoải mái. Ở nhà thì chúng ta vất vả nhưng chưa chắc đã đủ sống nếu không có bổng lộc.
- Em thấy Úc mới là nơi đáng sống, chứ không phải Mỹ.

Chỉnh sửa cuối:

bentley31

Xe máy
em cũng có dự định định cư ở Úc đây! cơ mà cũng phân vân quá, thích đủ thứ và sợ nhiều thứ. :-s