[Funland] Định cư ở nước ngoài, các cụ có thích không?

Vova

Xe container
Các cụ các mợ bình tĩnh kiềm chế, đã gọi là Otofun nên tôn chỉ đầu tiên là for fun. Chuyện đi hay ở, trong nước hay ngoài nước phụ thuộc vào quá nhiều yếu tố. Ví dụ thế này, cùng đi làm office, lương gross tầm mấy nghìn Eu, tích cóp ở căn hộ trả góp, có xe kha khá, con cái học ổn định, đến hè hết đi Hy Lạp rồi Ai Cập. Nhiều người chắc sẽ thấy thế là rất ổn. Nhưng cũng có người sẽ thấy nhàm chán, cuộc sống thì thanh bình, buồn tẻ quá. Cơ hội vươn lên làm chủ không có. Cũng có người bức xúc vì thi thoảng gặp kỳ thị, rồi công dân loại 2, loại 3. Thế nên cũng có người sẽ quyết bỏ về Việt Nam, tự lập nghiệp ở đây để không phải đi làm thuê. Thế cho nên chuyện gì cũng chỉ là tương đối, chẳng thể nào nói hay nói dở tuyệt đối được. Ở đây chắc nhiều cụ cũng lăn lộn bên Đông Âu hay Nga, cũng hưởng chán chê nhưng cái "khổ" bên đó rồi. Rồi kể cả Mỹ, Úc thì cũng có những điều khó khăn khác. Nhìn mặt bằng cuộc sống ở Mỹ như thế, nhưng thử không có việc, không có tiền đóng bảo hiểm, hay bị ốm đau xem? Thế cho nên bàn đi bàn lại, cũng chỉ là để cho vui thôi.
Còn nói về quan điểm cá nhân, nếu có tính chuyển ra nước ngoài, em nghĩ phần nhiều là vì con cái. Xã hội nhà mình thực ra làm con người xấu đi. Ở đây mà không biết chen lấn, không đầu gấu, không luồn lọt thì chắc là khó sống. Gì thì ở nước ngoài giáo dục ổn, môi trường, ăn uống không bị ô nhiễm, bọn trẻ con cũng được sống thật hơn. Chứ còn em, đi đâu quá 1 tháng là em cũng đã ngại lắm rồi. Ngồi quán ăn phở ở quận 13 hay quận Cam thì cũng chẳng sướng bằng phở vỉa hè nhà mình :).

Chỉnh sửa cuối:

lyhuong

Xe điện
Tổ Huyền Sa có lần ăn trái vải, hỏi đại chúng:
- Trái vải này cho là màu hồng ư? Cho là màu đỏ ư? Các ông làm sao đây? Nếu nói là một màu lại là mông lung; nói là nhiều màu thì chỉ thành cái đoạn thường.
.....

Lò Văn Lột

Xe tải
chuyện của cụ em phải thẩm định đã. Túm lại là lần đầu tiên em dc nghe việt kiều mỹ về xứ thiên đường làm thợ xây.... chứng tỏ mềnh là xứ thiên đường mị.a nó roài :))
Vâng , cụ Thẩm Định tiếp rồi có gì cho em biết nhé : e cũng bảo ông ấy là " chắc ở VN chỉ có mỗi anh ở Mỹ ko ở mà lại về VN làm thợ hồ, ông ấy nói " chẳng phải đâu , đợt anh về cũng có mấy thằng ko chịu được cũng về VN đấy , về VN thoải mái ko phải thuê nhà , công việc như anh thì ở SG làm loanh quanh ko hết việc , chẳng phải làm thuê thích làm thì làm ko thì thôi "

Chỉnh sửa cuối:

pandakiss

Xe buýt
Cụ cố đi lấy vài nước xem thế nào, ko lại cứ ngồi ôm bàn phím rồi tưởng ai cũng ngồi giếng như mình ;;)
Em nói thế là có cơ sở, em đang định cư ở nước ngoài cụ ạ, chứ cũng không đến nỗi ngồi ở giếng đâu cụ ạ.;;)

Lò Văn Lột

Xe tải
Mấy ông loser thì nói làm đệch gì. Nói chung là sang bển cũng rủi ro, 2vc công ăn việc làm ổn định thì ngon lành, mua nhà trả dần khoảng chục năm, trong khi đó ăn uống thoải mái, mỗi năm đi du lịch vài lần, cuộc sống thoải mái, không lo nghĩ, không bức xúc. Còn chuyện thiếu bạn bè hàn huyên chém gió thì phải chap nhận thôi. Mình có ở VN đâu mà đòi ra ngõ gặp người tán chuyện.
Nhưng về VN chỉ nghĩ đến làm công sở thì bức xúc đếch làm ăn gì được. Tại sao mình phải đóng góp tài năng trí tệ của mình cho 1 loạt bọn ngu 5C nó hưởng cơ chứ.
Sao ko nói làm đệch gì , ở đây đang " bóng bàn " thì phải đa chiều chứ , chẳng lẽ cứ sang đó là thành winer chắc , cụ ngây thơ vãi

Yến Đinh

Xe tăng
Quảng Ninh quê em vùng mỏ đẹp giàu bao la....
Website
www.facebook.com
"Ai cũng có quyền mưu cầu hạnh phúc" nên không thể lấy cuộc sống một ông đang mãn nguyện ở Vn so sánh với 1 ông đang sống mãn nguyện ở nước ngoài xem ông nào tốt hơn được. Mỗi người tùy thuộc vào hoàn cảnh thực tế của để quyết định nơi sinh sống của bản thân. Cuộc tranh luận này sẽ không bao giờ có hồi kết.
(like), không thể mang cuộc sống của mình ra so sánh với người khác để nói tốt hơn được cụ nhỉ, cho dù là ở đâu. Quan trọng là ở với ai, làm gì và cảm thấy thế nào.

Em thấy người muốn định cư nn giống như người quê chúng em muốn bon chen lên Hn, mong muốn cuộc sống tương lai tốt hơn cho con cái, có bệnh thì chữa tốt hơn ở bệnh viện quê, chỗ chơi thì nhiều hơn...cái gì cũng hơn. Nhưng, những người có kiến thức có khả năng thì mới bám trụ được với cuộc sống ổn định, như mong muốn, mỗi tội số này ít, ít lắm, chắc chỉ vài % thôi. Còn lại là những ông làm thuê, những bà buôn mẹt, bán thúng, những tối về nhà trọ hoặc ki cóp góp nhặt hàng chục năm hoặc hơn mới mua được mảnh đất, cái nhà 2,3 chục m2 hoặc căn chung cư cho người thu nhập thấp, mà số này thì nhiều vô kể ạ. Thế nhưng rất tài nhé, những người có mác thủ đô ấy khi về quê thì rất vênh, ai hỏi thì cũng nào là ở thủ đô... Nhưng khi đi thì tha lôi theo nào rau nào củ, nào miếng thịt lợn con gà, nào gạo nào muối, túm lại có gì tha đi thì tha được tuốt.

Em chả được đi nn bao giờ nhưng nhà cũng có 3 anh chị ruột chồng ở UK từ những năm 89 nên cũng hiểu được đôi phần. Chỉ mong những người có cuộc sống thành đạt, ổn định ở nn đừng quay lưng chê bai đất nước nơi mà ông bà, cha mẹ, và chính bản thân mình sinh ra. Làm thế nào để đưa cái tốt, cái đẹp ở xứ người để phát triển quê nhà mới là quan trọng chứ chê bai, ai chẳng làm được. Giống như dđ toàn người thủ đô, thành phố lên vùng cao để giúp đỡ đồng bào dân tộc ấy. Em cứ tưởng tượng đơn giản ví von đơn giản vậy thôi, bởi em đã được đi nn bao giờ đâu để biết được nó thế nào. :D. Em cũng có thời gian thích sống ở thủ đô nhưng lại về quê sống, vì em thấy thoải mái hơn và phù hợp với khả năng của em hơn. :)

7usd

Xe điện
Tổ Huyền Sa có lần ăn trái vải, hỏi đại chúng:
- Trái vải này cho là màu hồng ư? Cho là màu đỏ ư? Các ông làm sao đây? Nếu nói là một màu lại là mông lung; nói là nhiều màu thì chỉ thành cái đoạn thường.
.....

***, đại chúng đã ngu thì chớ, nói bí hiểm thế ai mà hiểu.

NN minhchau

Xe tăng
Vâng , cụ Thẩm Định tiếp rồi có gì cho em biết nhé : e cũng bảo ông ấy là " chắc ở VN chỉ có mỗi anh ở Mỹ ko ở mà lại về VN làm thợ hồ, ông ấy nói " chẳng phải đâu , đợt anh về cũng có mấy thằng ko chịu được cũng về VN đấy , về VN thoải mái ko phải thuê nhà , công việc như anh thì ở SG làm loanh quanh ko hết việc , chẳng phải làm thuê thích làm thì làm ko thì thôi "
em thẩm roài :D ở vn chơi gái sướng hơn nhưng xơi rau muống ;)). ở mỹ bơ sữa sướng hơn nhưng hoặc phải ấp gái già hoặc phải dùng búp bê cao su ;)) đúng là : không có bữa trưa nào miễn phí, kể cả bữa trưa dành cho tử tù :))

lanhuong1965

Xe điện
1-Các nước phát triển phải mất vài trăm năm như Mỹ/Úc, thậm chí cả ngàn năm như châu Âu (Anh,Pháp...) để có ngày hôm nay!
2-VN vì được mở cửa thông thương với bên ngoài nên mới có cơ hội hội nhập. Các bạn chỉ cần bỏ ra ít vốn liếng cùng nỗ lực bản thân trong học tập/làm việc là sau 15 đến 20 năm có thể sống như người bản xứ!
2 ý trên, người có nghị lực/điều kiện tất biết phải làm gì, vàng thì sợ gì thử lửa. Còn người ngược lại luôn băn khoăn, thấy những khó khăn, âu cũng là chưa thấy sóng cả mà đã ngã tay chèo rồi!!!

MyMac

Xe điện
Cụ phải bình tĩnh mới ra người đàng hoàng chứ cụ. Lúc đầu thì cụ viết người người vật vật, sau thì dùng chó chiếc, lúc lại gõ những từ như cắn càn, rồi mứt miếc, rồi lại dậy em phải học thêm... Thì ra cụ đang nhiều ức chế cay cú quá cụ ạ. Hại khí lắm.

Em thì là người cực đoan và dân tộc. Em cũng được đi nhiều lần qua biên giới nước ta và biên giới châu Á châu Âu. Em chưa được hân hạnh qua Mỹ như cụ. Em không alo người quen ở chốt cảnh sát vì nó không đáng (tai nạn với nhà cốp thì lại khác đấy nhé, sẽ phải alo), em có đưa tiền vì em biết mình sai lúc đó. Em đưa nhiều tiền lắm ở VN mình với đủ thứ việc từ con đến to, mục đích trốn thuế, hay xây nhà thêm được 1, 2 tầng, hay cho con học trái tuyến... Em thấy cũng bình thường vì em biết thích nghi.
Em qua châu Âu em cũng không chửi bậy và biết cười hòa nhã với mọi người, nhường nhịn nơi công cộng, biết dùng các khách sạn 5 sao. Nhưng em thích ngồi với nông dân Việt nam, với đồng bào du canh du cư vì em thấy gần gũi nhất, thoải mái nhất với tâm hồn em.

Cụ học Tây lông có vẻ được nhiều nhưng lại chưa học được cái bình thản lịch sự hòa nhã.
Nếu là em, em sẽ học ai đó gần với mình hơn trước. Ví dụ như Á đông ta có anh Nhật chẳng hạn.
Phòng các cụ khác nói em ếch ngồi đáy giếng thì em xin phép khoe em ruột em là người Anh đã 14 năm nay, 2 đứa con lai với Tây gốc Sì cốt len mắt mèo da trắng chứ không phải gốc Ấn độ hay China nhá). Bây giờ là giáo viên Hai sờ cun dậy người Anh luôn.
Cơ mờ anh em em khác nhau. Em ở nhà nó 1 tháng thì chán nản hoàn toàn. Em thích về nhà xem chèo với trông mộ ông bà hơn.

"Cuộc đời là hư vô...í a... Bôn ba chi xứ người khi mình còn đôi tay... ì a..." (Trích Quang Lê).
Em thì em khinh cái sự thích nghi của cụ. Hồi học đại học, đến môn Luật, giáo sư của em bảo: loài người là loài đẳng cấp cao nhất nhưng khi nó sống ngoài khuôn khổ pháp luật thì nó là loại có đẳng cấp thấp nhất.

Thế nên việc cụ vỗ ngực thích nghi được với ba cái trò rút ví moi tiền dúi vào tay bọn quan tham, với em: quá khinh. Khinh hơn nữa là lại còn tự hào vói nó nữa.

NN minhchau

Xe tăng
1-Các nước phát triển phải mất vài trăm năm như Mỹ/Úc, thậm chí cả ngàn năm như châu Âu (Anh,Pháp...) để có ngày hôm nay!
2-VN vì được mở cửa thông thương với bên ngoài nên mới có cơ hội hội nhập. Các bạn chỉ cần bỏ ra ít vốn liếng cùng nỗ lực bản thân trong học tập/làm việc là sau 15 đến 20 năm có thể sống như người bản xứ!
2 ý trên, người có nghị lực/điều kiện tất biết phải làm gì, vàng thì sợ gì thử lửa. Còn người ngược lại luôn băn khoăn, thấy những khó khăn, âu cũng là chưa thấy sóng cả mà đã ngã tay chèo rồi!!!
nhà cháu mời mợ 1 ly. like mạnh cho mợ :D mợ nói chuẩn quá.

miuxinh9183

Xe máy
Bạn e ở Đức, với Ba lan làm ăn đc lắm

vvv

Xe tăng
E chỉ cần nói thế này , việt nam suất khẩu lao động sang hàn quốc, nhật bản làm nhũng công việc mà dân nó éo thèm làm. Vậy mà có đến 90% ko ông nào muốn quay về, bất đắc dĩ mới phải quay về thôi. Theo e có cơ hội thì nên đi cụ ạ, con cái mình mai sau nó cũng đỡ khổ. Chứ ở thiên đường mãi cũng chán:))

Chỉnh sửa cuối:

xherox

Xe điện
Về chủ quan, hỏi câu này cũng khác gì hỏi những người nhập cư ngoại tỉnh ( bao gồm cả công nhân viên chức, sinh viên, lao động tự do... ) vì sao ko về quê mà lại sống ở các thành phố lớn như Hà Nội, Sài Gòn... thậm chí nhiều người ở đang Hà Nội lại muốn vào Sài Gòn để sống khi đã chán ở Hà Nội, con số này nhiều hơn số người đang ở Sài Gòn muốn chuyển ra Hà Nội.

diboduoimua

Xe tăng
E chỉ cần nói thế này , việt nam suất khẩu lao động sang hàn quốc, nhật bản làm nhũng công việc mà dân nó éo thèm làm. Vậy mà có đến 90% ko ông nào muốn quay về, bất đắc dĩ mới phải quay về thôi. Theo e có cơ hội thì nên đi cụ ạ, con cái mình mai sau nó cũng đỡ khổ. Chứ ở thiên đường mãi cũng chán:))
So sánh quá khập khiểng: đa số những người đi XKLD sang các nước này là tìm đường mưu sinh thoát nghèo khó, vì khi ở nhà họ bị thất nghiệp hoặc có công việc không ra gì với thu nhập rất thấp. Sang bên kia thu nhập cao hơn hẳn thì cớ sao lại muốn bỏ về chịu cảnh thất nghiêph không có thu nhập nào...

diboduoimua

Xe tăng
Về chủ quan, hỏi câu này cũng khác gì hỏi những người nhập cư ngoại tỉnh ( bao gồm cả công nhân viên chức, sinh viên, lao động tự do... ) vì sao ko về quê mà lại sống ở các thành phố lớn như Hà Nội, Sài Gòn... thậm chí nhiều người ở đang Hà Nội lại muốn vào Sài Gòn để sống khi đã chán ở Hà Nội, con số này nhiều hơn số người đang ở Sài Gòn muốn chuyển ra Hà Nội.
Có câu đất lành chim đậu. Tuy nhiên việc sống ở vùng trung tâm của quốc gia mình khác nhiều với việc tha phương tại quốc gia khác cụ nhé.

NN minhchau

Xe tăng
like mạnh cho cụ :D ai đi dc là may đấy ạ :D

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thấy các cụ chém nhau kinh quá em cũng mạo muội hỏi các cụ trường hợp nhà đứa bạn em như sau

Vợ: Đang làm cho công ty nước ngoài. Lương 20 củ. Cuối năm thưởng hai tháng lương
Chồng: Đang làm công ty tư nhân. Lương 25 củ. Cuối năm có thể được thưởng 200-300 củ
Nhà: Có một cái nhà
Con: Hai đứa con đều lít nhít 6 tuổi trở xuống
Gia đình nội ngoại: Tất cả ở HN. Nhà nội bố mẹ già rồi. U70

Giờ muốn đi định cư bằng cách xin visa lao động nhập cư rồi tìm việc. Khả năng cao là Chồng ko tìm được việc như ở VN (đang làm kỹ sư bán hàng, thiết kế hệ thống máy móc cho mấy nhà máy htx quy mô nhỏ Việt Nam) hoặc nếu tìm được việc chắc cũng chỉ là công việc lao động chân tay). Chồng ko muốn đi vì phiêu lưu quá. Bỏ việc ở VN thì lúc quay về cũng ko có cửa. Thêm nữa bố mẹ nhà nội cũng già và chồng nó ko thích sống hẳn ở nước ngoài vì ko thích, ko quen. Sợ ko có tiền về thăm nhà thường xuyên mà bố mẹ thì già rồi. Sợ con cái lớn lên cũng mất gốc. Nói chung là ko thích đi.

Vợ thì quyết tâm cao, mê sống ở Tây lắm nhưng vì chồng phản đổi nên định cứ đi, một mình cũng đi, đến đâu thì đến.

Em đoán đi thì chắc cũng khó sống với nhau. Giả dụ em có cuộc sống k tệ lắm như thế ở VN thì có lẽ em cũng sẽ ko đi.

Bò Ma

Xe buýt
Thấy các cụ chém nhau kinh quá em cũng mạo muội hỏi các cụ trường hợp nhà đứa bạn em như sau

Vợ: Đang làm cho công ty nước ngoài. Lương 20 củ. Cuối năm thưởng hai tháng lương
Chồng: Đang làm công ty tư nhân. Lương 25 củ. Cuối năm có thể được thưởng 200-300 củ
Nhà: Có một cái nhà
Con: Hai đứa con đều lít nhít 6 tuổi trở xuống
Gia đình nội ngoại: Tất cả ở HN. Nhà nội bố mẹ già rồi. U70

Giờ muốn đi định cư bằng cách xin visa lao động nhập cư rồi tìm việc. Khả năng cao là Chồng ko tìm được việc như ở VN (đang làm kỹ sư bán hàng, thiết kế hệ thống máy móc cho mấy nhà máy htx quy mô nhỏ Việt Nam) hoặc nếu tìm được việc chắc cũng chỉ là công việc lao động chân tay). Chồng ko muốn đi vì phiêu lưu quá. Bỏ việc ở VN thì lúc quay về cũng ko có cửa. Thêm nữa bố mẹ nhà nội cũng già và chồng nó ko thích sống hẳn ở nước ngoài vì ko thích, ko quen. Sợ ko có tiền về thăm nhà thường xuyên mà bố mẹ thì già rồi. Sợ con cái lớn lên cũng mất gốc. Nói chung là ko thích đi.

Vợ thì quyết tâm cao, mê sống ở Tây lắm nhưng vì chồng phản đổi nên định cứ đi, một mình cũng đi, đến đâu thì đến.

Em đoán đi thì chắc cũng khó sống với nhau. Giả dụ em có cuộc sống k tệ lắm như thế ở VN thì có lẽ em cũng sẽ ko đi.
Sướng như thế thì đi làm gì nữa nhỉ , thích thì du lịch đây đó cũng là một cách hưởng thụ !

QNG

Xe tăng
Thực ra ở đây nhiều khi các cụ cảm thấy bức xúc bực mình nhưng khi làm một người Việt xa xứ rồi mới thấm thía lắm, có những thứ tưởng chừng bình thường nhưng sao lại khó khăn đến thế. Nhiều người Việt ra đi cũng chỉ vì cuộc sống, vì công việc và quan trọng là nghĩ tới thế hệ tiếp theo muốn con mình được hưởng những thứ tốt đẹp (vd: giáo dục...).

Nhưng thực sự em thấy nếu để lớn lớn rồi mới đi định cư thì dù hòa nhập tốt bao nhiêu vẫn có điều gì đó lấn cấn ạ. Chỉ có những người Việt được sinh ra ngay tại nước ngoài thì họ sẽ cảm thấy hòa nhập tốt hơn. Nhiều người lớn tuổi khi con cái đã trưởng thành, không phải lo toan gì nữa đều thích về Việt Nam.

Ra nước ngoài cũng không hẳn là sướng ngay đâu vì cụ phải xác định làm lại từ đầu, vất vả lắm. Cái gì cũng có cái được cái mất hết cụ à.