[Funland] Định Cư Xứ Người

coolpix8700

Xe ngựa
Em ở QN, Hạ Long. Khu em ở cũng là khu dân cư bình thường , không phải khu tái định cư hay khu các dự án , không có bảo vệ hay chốt chặn gì hết, chỉ có đèn đường thôi. Có thể ở 1 vài khu vực ở HN hay SG là nơi tập trung dân ngụ cư thì có hiện tượng vặt đồ xe chứ ở HL em thì từ xe sang cho tới bình dân đỗ nhan nhản đầy đường cả ngày lẫn đêm hầu như không bị vặt đồ và không xe nào phải lắp chống trộm cả. An ninh nói chung rất tốt.
Nhà em và 2 nhà bên cạnh để xe trong nhà, nhưng mấy nhà khác vẫn để xe bên ngoài.
Nếu so với châu Âu thì hội trộm, cắp ở VN chưa đáng làm học trò!

unknown01

Xe tải
Các bác muốn gửi con đi học cũng phải hiểu con mình là gì. Nếu tố chất chúng chăm chỉ, nghiêm túc thì cả ở VN cũng thành công. XH Việt nam có cứng nhắc và ép đặt ghê gớm, lại đủ thứ chuyện phức tạp nghe hàng ngày, dễ làm trẻ con đi vào khuôn phép, và lanh lợi chứ không gà hay tự do quá trớn như tây.
Bố mẹ giàu có dễ làm con cái ỷ lại. Nhiều người quảng con qua do thấy để ở nhà nó hư hỏng quá, không ngờ qua đây tụi nó còn phá hơn.

maple_leaf

Xe điện
Mới đầu em ăn cũng không nổi nhưng về sau ăn quen cảm thấy rất ngon. Mấy tiệm phở không có patio nên chưa được mở, chỉ bán mang về. Hôm nay tranh thủ em đi ăn sáng, hớt tóc, massage, làm nail.

Vô-va

Xe tải
Em nghĩ cứ nhìn vào mức thu nhập bình quân đầu người của Việt Nam là biết ngay xã hội VN như thế nào. Vỏn vẹn có 2600 đô một năm thế mà lắm cụ cứ luôn mồm xe hơi hai ba chiếc, nhà hai ba căn....
cứ như thể hóa rồng, hóa phượng giống như Singapore vậy.
Dân thì trốn chui trong xe container chết thảm bên Anh, gái thì đi làm phò đầy Đông Nam Á, thiếu nữ trẻ thì xếp hàng cho mấy thằng tàu què cụt chọn làm vợ....
Nói không biết ngượng mồm.
Nghèo khổ đâu có gì xấu, chỉ xấu khi nghèo khổ mà cứ nổ vang trời là ta đây ngon lành.
Không biết bác được học hành đến đâu mà nông cạn hạ lưu quá, để tôi hạ cố educate cho bác một lần.
So sánh là so sánh mức sống của người làm cùng công việc ở VN và nước ngoài.
GPD của Mẽo gấp 15 lần VN ko phải là tôi sang đó làm là lương tăng 15 lần, thế thì tôi ngồi xổm trên đầu thằng director. Lý do GDP VN thấp vì phần lớn vẫn là nông dân thu nhập thấp. Họ là người trưởng thành làm sao có thể học nghề để đi làm việc khác thu nhập cao được. Chỉ có đầu tư vào giáo dục để con cái họ có thể làm việc khác thu nhập cao.
Riêng ở HN có cả trăm nghìn người làm cho mấy công ty tech lớn (FPT, Vin Group, Viettel, VNPT...). Chất lượng cuộc sống của họ cũng như của tôi ở đây tốt hơn ở bển. Sang kia lương tôi cao hơn nhưng cuộc sống dật lùi. Chính vì thế giờ chỉ có lao động cấp thấp tìm cách di tản. Việc người Việt chết trong công ten nơ bi thảm thật, nhưng nó thể hiện khát vọng làm giàu tột bậc, ko khá vọng thì ko ăn thua.
25 năm trước đây khi chấm dứt cấm vận người Việt chỉ có kỹ năng đánh nhau và làm nông nghiệp thủ công. Đến bây giờ cơ cấu lao động đã thay đổi nhiều, nhưng bản chất là cơ cấu dân số ko thể thay đổi quá nhanh được vì tuổi thọ ở VN cao ngất ngưởng (76 thì phải). Ở nông thôn thu nhập thấp thật nhưng hầu hết nhà nào cũng có TV tủ lạnh, nhiều nhà có air con.

dalink

Xe điện
Em thấy có 2 kiểu:
1. Ở VN, bằng một cách nào đó kiếm 1 mớ rồi té sang bển để giữ tài sản và an hưởng tuổi già :D
2. Có trình độ, sang đó cày cuốc kiếm tiền rồi về VN hưởng tuổi già vì tiền bên đó mang về VN có giá hơn.
Em gặp nhiều, kiểu lắm tiền (kiểu 1) như cụ nói là có, khá nhiều dù ít hơn diện sang đó làm ăn, làm công. Nhưng phần lớn kiểu 1 chỉ sang đó vài tháng trong năm, thậm chí quốc tịch bên đó nhưng phần lớn thời gian sống ở Việt Nam.

qlevis

Xe điện
ở đây đang thuộc tầng lớp trung lưu, sang đấy tự nhiên bị đẩy xuống hạ lưu=))

limoux

Xe buýt
Em đi sang Anh 2 lần, lúc em đi bus hay đi xe lửa , underground (Tube) quanh vùng London và Leeds. Vậy mà không gặp được người Việt nào sinh sống bên đó, Cũng không viết bên Anh có việc trồng cỏ lương cao, cho đến khi có vụ 39 người Việt xảy ra.
Dân trồng cỏ không có thời gian ra ngoài nhiều nên cụ không gặp là đúng rồi. Họ chỉ ra ngoài khi thực cần thiết, còn mua thực phẩm đã có người khác lo. Việc của họ là trồng và chăm cây cỏ. Thu nhập cao đấy ( so người VN).

nissanafrica

Xe hơi
Em thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều trong việc xin định cư ở các nước Mỹ, Úc, Canada . Người dân nào có điều kiện , có nhiều tiền trong tay, đều muốn chọn đi sang các nước ngoài để định cư , ai không có tiền thì cũng muốn đi định cư theo diện tay nghề nếu có thể được. Em chỉ nêu ra 3 nước trên làm ví dụ thôi. CCCM có thể thêm vào các nước châu Âu khác nếu thích

Em muốn hỏi các cụ các mợ , nếu như được chấp thuận sang đó định cư thì CCCM sẽ có những trông đợi gì ở đất nước mới. CCCM mợ chỉ đi sang đó định cư một thời gian thôi, rồi trở về VN sinh sống như củ , hay CCCM sẽ định cư lâu dài hoặc định cư ở đất nước mới vĩnh viễn.

CCCM có đo lường trước được cuộc sống mới sẽ thay đổi như thế nào không và có những sự chuẩn bị gì để đương đầu, nếu như mọi việc không xảy ra như mình dự tính ở đất nước mới nầy
Ở VN giáo dục được một đứa trẻ là điều không dễ dàng. Có quá nhiều vấn đề. Cái đầu tiên em nhìn thấy là con cái em được hưởng chế độ giáo dục tốt, môi trường sạch sẽ, ít tệ nạn.

kegangster

Xe hơi
Website
phutungoto.eu
Cụ longk52
Lẽ bình thường thì em sẽ không trả lời bác, em không thích tranh cãi kiểu cực đoan khi mà thấy người khác không đồng quan điểm liền chụp mũ này nọ. Nhưng lời của bác làm em nhớ cách đây cũng gần cả chục năm, khi mà TQ kéo cái dàn khoan vào biển Đông, em từng nghĩ đến việc dặn vợ ở lại trông con để em về đi bộ đội. Với em quê hương luôn là hai chữ thiêng liêng, nhưng khác biệt ở chỗ là nó có điểm chưa tốt thì em luôn thẳng thắng nhìn nhận. Con em sinh ra ở bên này, tiếng Việt là tiếng mẹ đẻ. Em chưa bao giờ chối bỏ mình là người Việt khi gặp bạn bè hay đối tác. Nhưng đúng sai hơn kém là phải biết phân biệt.

Em cũng từng nói lựa chọn nào cũng cần phải đánh đổi. Bác hiểu từ "đánh đổi" ở đây chắc sẽ hiểu là ý em là có được thì có cả mất. Bác nói "trong các XH lớn thì luôn có những mảng tối" để biện minh hay để đánh đồng rằng ở đâu cũng có mặt tốt và mặt xấu. Nên nói về câu chữ bác mới là người lái khéo. Bởi cách nói một nửa sự thật, trong khi chúng ta đều hiểu, rằng quốc gia cũng như con người, mỗi con người đều có mặt tốt và mặt xấu, nhưng cái lượng tốt xấu trong mỗi con người nó sẽ tạo ra những người tốt xấu khác nhau, và rõ ràng có thể phân biệt được người nào tốt hơn hoặc xấu hơn. Tốt ở điểm gì và xấu ở điểm gì. Bác đừng nói với em là với bác ai cũng có điểm tốt và điểm xấu nên bù lại là giống hệt nhau như những cái máy nên không thể so sánh nhé. Tất nhiên khi so sánh đánh giá ai, chúng ta cần phải BIẾT đủ về họ.

Không lẽ em lại chụp màn hình máy cho bác để thấy là với gần 50 tap em mở (em luôn mở rất nhiều tap trên Firefox vì nhiều chủ đề mình thấy hay cần phải theo dõi tiếp) thì có duy nhất otofun là tiếng Việt, còn báo ngoại thì về kinh tế, kỹ thuật, mua sắm là chủ yếu, cho nên cái quy kết em đọc báo lề trái ở trên, nó thể hiện sự cách tranh luận của bác nó không tiếp thu phản biện của đối phương, chỉ cần tín hiệu trái chiều thì xếp họ vào một ngăn không cần biết tính đúng phải trong lập luận của họ.

Lớp con em có 19 học sinh, trong 19 bạn nhỏ đó em yêu con em nhất, rõ ràng. Nhưng em không thể ca ngợi nó bất chấp nó chẳng có gì hơn trong cái nhóm 19 đó cả. Em chỉ có thể tự hào nếu nó đạt được một cái gì đó dù là tương đối, so với bạn bè. Nếu nó thua kém, em vẫn phải thừa nhận, nếu nó cần học hỏi em vẫn yêu cầu nó phải học các bạn. Nếu nó đánh bạn, nó phạm khuyết điểm thì nó cần phải xin lỗi, em không bênh nó mù quáng được. Nhưng em vẫn thiên vị, và cho nó tất cả những gì em có.
cụ longk52 chắc thuộc dlv

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều trong việc xin định cư ở các nước Mỹ, Úc, Canada . Người dân nào có điều kiện , có nhiều tiền trong tay, đều muốn chọn đi sang các nước ngoài để định cư , ai không có tiền thì cũng muốn đi định cư theo diện tay nghề nếu có thể được. Em chỉ nêu ra 3 nước trên làm ví dụ thôi. CCCM có thể thêm vào các nước châu Âu khác nếu thích

Em muốn hỏi các cụ các mợ , nếu như được chấp thuận sang đó định cư thì CCCM sẽ có những trông đợi gì ở đất nước mới. CCCM mợ chỉ đi sang đó định cư một thời gian thôi, rồi trở về VN sinh sống như củ , hay CCCM sẽ định cư lâu dài hoặc định cư ở đất nước mới vĩnh viễn.

CCCM có đo lường trước được cuộc sống mới sẽ thay đổi như thế nào không và có những sự chuẩn bị gì để đương đầu, nếu như mọi việc không xảy ra như mình dự tính ở đất nước mới nầy
Em đang ở Canada. Chia sẻ với cụ là mình đi vì nghĩ cho tương lai con cái (muốn nó thành công dân toàn cầu, nói tiếng Anh như người bản xứ, có quốc tịch thứ hai Canada), sau là cũng nghĩ đơn giản là trải nghiệm thôi.

Định cư nghĩa là có mọi quyền lợi, chỉ thiếu mỗi quyền bầu cử không được thôi. Trẻ con đi học miễn phí từ lớp 1 -12, cả năm đóng độ 100 đô Canada tiền bút mực. Nếu xét về công việc thì ai giỏi kiếm việc tốt, ai kém thì việc nhàng nhàng nhưng chịu khó thì ai cũng có việc. Ở vài năm lại nhập quốc tịch, mà Việt Nam lại cho song tịch thì tốt quá còn gì.

Mình đang ở quê hương, có người thân, bạn bè thân thuộc vui chứ, sang định cư là đất khách quê người, sao không bỡ ngỡ, nhưng cuộc đời là những trải nghiệm, nếu có cơ hội tội gì không thử. Đây chắc chắn là khó khăn đối với những người đi định cư rồi.

Nhiều người lo sự kỳ thị, thực ra kỳ thị ở đâu cũng có kể cả ở Việt Nam. Ví dụ ở miền Nam có công ty tuyển dụng ghi rõ ko nhận người ở Nghệ An, Thanh Hóa. Mức độ ấy ở Canada ko bao giờ có. Mình ở đây có thể ko có bạn thân, nhưng cũng không ai ghét mình. Thứ ra đường nhổ nước bọt, hay mắng chửi, hành hung người gốc Á chỉ là hy hữu, và đa số là loại hạ đẳng, thất bại trong cuộc sống chứ đại bộ phận người Canada ko ai kỳ thị ai, một phần vì người da trắng ở đây cũng chỉ là kẻ xâm lược cướp đất của người bản xứ (bản xứ ở đây là mấy ông thổ dân cơ). Xã hội Canada cũng phát triển nhờ người dân nhập cư, nên các cụ hầu như ko phải lo bị kỳ thị (sau vụ cúm Covid người ta đổ cho TQ nên có ghét châu Á hơn), mà thôi mình sống ở nước tự do thì kệ các cụ ạ, bên này có tự do ngôn luận, miễn nó ko chạm vào mình thì OK.

Chi phí bên này khoảng 5000 CAD trở lên có thể sống vui vẻ rồi. Nghèo thì ăn tiêu tiết kiệm, giàu thì tiêu xông xênh. Thu nhập cơ bản của hai vợ chồng nếu có công ăn việc làm đầy đủ thì cũng được 6000-7000 CAD/tháng rồi. Nhà nào lương cao thì một người cũng kiếm 6000-7000 nên cuộc sống về vật chất sẽ ko quá căng.

Trải nghiệm thì nhiều, cảnh đẹp, không gian mênh mông. Con cái khỏi lo tiếng Anh ko giỏi vì sang vài năm nó nói như gió, chỉ sợ quên tiếng mẹ đẻ.

Cụ nào thích xe hơi thì rẻ và toàn xe đẹp. Ở nhà đi xe cỏ thì sang đây đi xe sang rồi. Ai biết làm ăn buôn bán thì có khi thành triệu phú.

Em thấy đi được mới khó, còn đã định cư rồi thích về lúc nào chẳng được. Giờ đang là dịch bệnh hạn chế đi lại, chứ bình thường có rất nhiều hãng bay về Việt Nam. Có lần em đi về Việt Nam mà giá vé hơn 12 triệu, khứ hồi luôn. Đi hôm nay thì hôm sau tới nơi thôi.

Biết sóng thì đâu cũng là nhà, quê hương cả thôi các cụ ạ. Em có mấy cái ảnh bên chỗ em đây. Nhiều cái thấy cũng giống như ở Việt Nam quê mình.

Chỉnh sửa cuối:

hai rau pham

Xe buýt
Vote cụ st101814! Quan điểm của mình giống cụ, có đk cứ đi cho mở mang, đi để biêt người biết ta, đi để biết mình đang thiếu & cần bổ sung cái gì, đi để biết cuộc sống, con người giữa 2 nền văn hoá....Nhưng cuối cùng mình cũng vẫn hướng về quê hương, nơi chôn rau cắt rốn cụ ah!

binhnq2

Xe tăng
E từng ở Lục địa già, phân biệt hơn Canada và Mẽo nhiều. Mẽo e đã từng qua ở, nói chung thoải mái hơn lục địa già. E h là công dân toàn cầu rồi, nên sẽ ở chỗ nào hợp với mình nhất. Mỗi nơi sẽ phù hợp cho gia đình mình 1 giai đoạn. Sống ở đâu cũng OK miễn vui.

long46lh

Xe hơi
Khó khăn đấy nhưng mà có tương lai thì vẫn ngon cụ ah