[Funland] Định Cư Xứ Người

Otozin

Xe hơi
Theo mình định cư ở vùng đất mới bao giờ cũng cần tiền, tài và chút may mắn. Nếu ơi nuóc khác cần thêm ngôn ngữ giao tiếp ơi nước đó. Ví dụ như ngay ở Việt nam từ Ha noi chuyển vào Tp Hcm sống cũng có rất nhiều trở ngại. Va khi bêch dịch xảy ra hàng chục nghìn gia đình không thể trụ lại ở tp. Chính vì vậy định cư ở vùng đất mới một cách vững chắc chua bao giờ dễ dàng.

cu mậm

Xe buýt
Ở nhà buôn đất/ ck đi cụ. Tiền dư đầu tư cho con học hành cụ ạ.
Vâng có lẽ cho con sang học còn mình thỉnh thoảng sang chơi vài tháng vẫn là ổn nhất cụ nhỉ. Kiếm ăn ở VN dù sao cũng dễ hơn.

cu mậm

Xe buýt
Đi làm farm vấn đề là cụ mà ở Phố thì farm khó nhai.mà ở quê thì họ lại đòi tiếng em đâu 4.5~5 gì đó
Úc khả năng sẽ sớm có Visa loại này trong năm nay
à mà chỉ là Visa lao động có thời hạn không phải Visa định cư
Thà tay trắng từ đầu thì chịu khó chịu khổ đc, chứ đúng là quen ở phố giờ về làm farm ít người chịu được. Tiếng A tầm IELTS 5.0 thì cũng đơn giản thôi, chịu khó ôn luyên tí có thể đạt được ko khó.

cu mậm

Xe buýt
Hình như nếu cụ mở ra business trực tiếp điều hành, thuê người Úc thì các bang nhỏ có đòi ít tiền hơn, hình như vài trăm k, cụ hỏi luật sư xem. Hoặc không thì tìm hiểu diện ldxk. Chính sách của Úc là ld trên 3 năm có chủ bảo lãnh là được PR.
Diện đầu tư kinh doanh thì yêu cầu khắt khe hơn cụ ah, phải có kinh nghiệm làm chủ doanh nghiệp, doanh số, lãi vài tỷ/năm. Với những người làm ngoài thu nhập chính từ đất/ck chẳng hạn thì ko theo được.

Waterblack

Xe tải
Vâng có lẽ cho con sang học còn mình thỉnh thoảng sang chơi vài tháng vẫn là ổn nhất cụ nhỉ. Kiếm ăn ở VN dù sao cũng dễ hơn.
Cụ cứ làm ăn ở nhà rồi đầu tư cho con cái nó học hành bên này, sau này nó bảo lãnh cụ sang dưỡng già bên này cũng được.
Em biết có mấy người bên này mua cái trạm xăng rồi thuê người bán, thỉnh thoảng chạy qua chạy lại, thấy cũng sắp có PR rồi. Em cũng không biết chi tiết cụ thể làm thế nào. Cụ xem định hướng cho cháu nó sang học ngành nào dễ xin ở lại ví dụ như IT, nấu ăn, ý tá, kĩ sư.

starsn

Xe điện
Diện đầu tư kinh doanh thì yêu cầu khắt khe hơn cụ ah, phải có kinh nghiệm làm chủ doanh nghiệp, doanh số, lãi vài tỷ/năm. Với những người làm ngoài thu nhập chính từ đất/ck chẳng hạn thì ko theo được.
Như em đã nói, phúc lợi Úc tốt nên cái 2.5m kia là để phần nào đảm bảo cp không bị lỗ trong gd này.

Mỹ đầu tư hình như cần ít hơn nhiều đấy cụ.

cu mậm

Xe buýt
Như em đã nói, phúc lợi Úc tốt nên cái 2.5m kia là để phần nào đảm bảo cp không bị lỗ trong gd này.

Mỹ đầu tư hình như cần ít hơn nhiều đấy cụ.
Mỹ EB5 mới lên 900k $ cụ ah, trước còn có 500k.

cu mậm

Xe buýt
Cụ cứ làm ăn ở nhà rồi đầu tư cho con cái nó học hành bên này, sau này nó bảo lãnh cụ sang dưỡng già bên này cũng được.
Em biết có mấy người bên này mua cái trạm xăng rồi thuê người bán, thỉnh thoảng chạy qua chạy lại, thấy cũng sắp có PR rồi. Em cũng không biết chi tiết cụ thể làm thế nào. Cụ xem định hướng cho cháu nó sang học ngành nào dễ xin ở lại ví dụ như IT, nấu ăn, ý tá, kĩ sư.
Vâng đấy vẫn là phương án an toàn nhất cho đa số, cửa hậu vẫn còn cụ nhỉ. E thì vẫn đang theo định hướng như vậy, nhưng vẫn cứ tìm hiểu xem nếu có cách nào đi được sớm hơn, chứ sợ đến lúc các con nó bảo lãnh cho sang được có khi già rồi lại ngại đi, ngại thay đổi.

cusao

Xe lăn
Việc này rất riêng tư, người khác khó tư vấn. Như em thì đã có dịp suýt định cư ở đông Âu sau lại thôi vì chỉ nhìn thấy những điều tiêu cực như : Không bao giờ hòa nhập đc về văn hóa, công bằng chủng tộc....
Tuy nhiên, nhiều người khác người ta thích nghi tốt nên thấy vẫn tuyệt vời chả sao cả

meomun346

Xe container
Em mới đi du lịch ở Hàn năm kia, mùa hoa anh đào nở - nghĩa là tuyết đã tan, ko lạnh quá. Đi về rồi em nghĩ có các vàng em cũng ko sống ở đó.
Thò mặt ra hành lang là rét run, rau xanh thì hiếm, hoa quả thì có táo lê, chuối, cam, thanh long... hi hi - ở VN mình đầy ra. Oh, chưa kể đến chuyện 70k/ 1 củ khoai lang nướng, 50k/ 1 quả cam Ai cập ko hạt- đắt lòi ra.
Ở Hàn buổi chiều tối cũng 3 nhịp đèn đỏ mới qua đc ngã tư, nhanh hơn HN tí.=)). Em có lương hiu đủ sống, em cứ ở VN thôi. hi hi.
Hôm qua coi cái clip, 1 cậu kể chuyện ở Hàn tụi nó cũng có phân biệt chủng tộc nhé, cậu ta người miền Nam của VN, có hơi đen tí mà đã cảm thấy tủi thân với các ánh mắt kì thị.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Mỹ EB5 mới lên 900k $ cụ ah, trước còn có 500k.
Em có người quen muốn xin PR Úc mà không phải sang, vì còn có cty làm ăn tốt ở VN. Mấy năm trước định xin premium investor visa còn có 5m mà tiếc tiền còn chần chừ. Năm ngoái năm kia lên 15m, thế là thôi chia tay.

Em đã đọc 1 bài báo của cp Úc nói chi phí chi chăm sóc một người từ lúc già đến chết (bao gồm lương hưu, bệnh viện, nhà dưỡng lão, tiền chi cho carer) là 500k. Vậy đứng từ phương diện cp, một cặp vợ chồng lớn tuổi chỉ sang làm investor mà không đóng công sức lao động, hay tạo ra việc làm thì 2.5m chưa phải là nhiều.

starsn

Xe điện
Việc này rất riêng tư, người khác khó tư vấn. Như em thì đã có dịp suýt định cư ở đông Âu sau lại thôi vì chỉ nhìn thấy những điều tiêu cực như : Không bao giờ hòa nhập đc về văn hóa, công bằng chủng tộc....
Tuy nhiên, nhiều người khác người ta thích nghi tốt nên thấy vẫn tuyệt vời chả sao cả
Tùy tính + background từng người. Bm em không bao giờ sống ở nn, không biết tiếng Anh, thích bạn bè quen thuộc như nhiều cụ mợ ở đây.

Còn bm bạn bè em, có người 65-70 tuổi, không biết tí tiếng Anh nào mà sau 3-4 năm thì lại.. nói được tiếng Anh, hoà nhập cs rất tốt. Nhưng trước đây người ta cũng đi học ở Đông Âu.

Còn cs mỗi người đều cảm nhận khác nhau. Bản thân em lớn lên ở VN nên vẫn còn nhiều tình cảm với quê hương. Nhưng về thói quen, cách sống thì hợp với các bạn Tây hơn, thấy các bạn Tây dễ vui, dễ sống hơn người Việt. Với người Việt em hay bị coi là khác người :)

cu mậm

Xe buýt
Em có người quen muốn xin PR Úc mà không phải sang, vì còn có cty làm ăn tốt ở VN. Mấy năm trước định xin premium investor visa còn có 5m mà tiếc tiền còn chần chừ. Năm ngoái năm kia lên 15m, thế là thôi chia tay.

Em đã đọc 1 bài báo của cp Úc nói chi phí chi chăm sóc một người từ lúc già đến chết (bao gồm lương hưu, bệnh viện, nhà dưỡng lão, tiền chi cho carer) là 500k. Vậy đứng từ phương diện cp, một cặp vợ chồng lớn tuổi chỉ sang làm investor mà không đóng công sức lao động, hay tạo ra việc làm thì 2.5m chưa phải là nhiều.
Cái significant Investor của Úc vẫn 5m chứ cụ nhỉ? Nhưng món này chỉ dành cho các cụ siêu giàu rồi. Thực ra thì về lý thuyết là sau khi có PR thì mình có thể rút ra, nhưng chi phí cơ hội trong ít nhất 5 năm cũng gần bằng số đấy rồi, nói chung là ko dành cho số đông được ah.

cu mậm

Xe buýt
Em mới đi du lịch ở Hàn năm kia, mùa hoa anh đào nở - nghĩa là tuyết đã tan, ko lạnh quá. Đi về rồi em nghĩ có các vàng em cũng ko sống ở đó.
Thò mặt ra hành lang là rét run, rau xanh thì hiếm, hoa quả thì có táo lê, chuối, cam, thanh long... hi hi - ở VN mình đầy ra. Oh, chưa kể đến chuyện 70k/ 1 củ khoai lang nướng, 50k/ 1 quả cam Ai cập ko hạt- đắt lòi ra.
Ở Hàn buổi chiều tối cũng 3 nhịp đèn đỏ mới qua đc ngã tư, nhanh hơn HN tí.=)). Em có lương hiu đủ sống, em cứ ở VN thôi. hi hi.
Hôm qua coi cái clip, 1 cậu kể chuyện ở Hàn tụi nó cũng có phân biệt chủng tộc nhé, cậu ta người miền Nam của VN, có hơi đen tí mà đã cảm thấy tủi thân với các ánh mắt kì thị.
E thì nghĩ bàn việc nên đi hay ở thì là chuyện quan điểm cá nhân của từng người. Hoàn cảnh, tính cách, khả năng thích nghi của mỗi người một khác. Ko có đúng sai mà chỉ có phù hợp hay ko thôi.

starsn

Xe điện
Cái significant Investor của Úc vẫn 5m chứ cụ nhỉ? Nhưng món này chỉ dành cho các cụ siêu giàu rồi. Thực ra thì về lý thuyết là sau khi có PR thì mình có thể rút ra, nhưng chi phí cơ hội trong ít nhất 5 năm cũng gần bằng số đấy rồi, nói chung là ko dành cho số đông được ah.
View attachment 6584013
Premium cụ ạ. Significant investor phải sống ở Úc, premium thì không cần.

cu mậm

Xe buýt

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà cụ nào có điều kiện cứ làm phát định cư hay quốc tịch đã, sau này chán lại về. Có nhiều cái lợi, con cái đi học miễn phí, y tế tốt, xe hơi rẻ, nhà đẹp gái xinh cụ nào tài chính ổn định tội gì không đầu tư cho cái quốc tịch thứ hai.

Chi phí để có PR với quốc tịch cũng là tiền tấn đấy, có phải cứ muốn đi là được đâu.

Pikapika3

Xe tải
Người Việt hay nhìn ngắn hạn nên giá trị cứ thay đổi xoành xoạch. Năm 2020 Việt Nam phòng covid tốt thì nhiều người cho là cần gì đi đâu, Việt Nam phòng dịch tốt nhất thế giới, ở Việt Nam là nhất. 2021 Việt Nam chống dịch kém thì lại muốn ở nước ngoài.

con người cũng như con vật di cư tìm môi trường sống cho phù hợp với bản chất nên xác định bản chất mình là gì thì mới thấy có nên đi hay không.

cusao

Xe lăn
Em ủng hộ những ý kiến cho rằng nếu kinh tế tài chính cho phép thì cứ làm đôi-ba quốc tịch rồi ưng đâu thì chọn nấy.
Còn nếu kinh tế tài chính cá nhân chưa cho phép thì sinh ra lớn lên ở đâu thì ở đấy thôi

Nhà cụ nào có điều kiện cứ làm phát định cư hay quốc tịch đã, sau này chán lại về. Có nhiều cái lợi, con cái đi học miễn phí, y tế tốt, xe hơi rẻ, nhà đẹp gái xinh cụ nào tài chính ổn định tội gì không đầu tư cho cái quốc tịch thứ hai.

Chi phí để có PR với quốc tịch cũng là tiền tấn đấy, có phải cứ muốn đi là được đâu.
Nhiều tiền hẳn không nói, vừa vừa tiền thì ở Việt Nam vẫn sướng hơn hẳn o nước ngoài. Nên với đa số người ngoài 40 mới có tích lũy về kinh tế bắt đầu tính đi thì có khi gần 50 mới sang được mà lại phải lao động bắt đầu lại từ đầu sẽ có tâm lý ngại bước ra khỏi vùng an toàn của họ. Nếu không có bức xúc gì về các vấn đề xã hội, vẫn làm ăn được tại Việt Nam, thích giao tiếp xã hội, con cái lớn hẳn có tiền có chí thì nó tự du học, năm đôi ba lần đi du lịch nước ngoài. Tổng hợp các vấn đề này thì họ không có nhu cầu đi đâu. Nhưng theo em nên coi đây là khoản dự phòng rủi ro. Đúng như cụ nói muốn đi có muốn mất tiền để được đi cũng không phải đơn giản mà mất thời gian. Như em cbi hồ sơ từ 2017, 2019 nộp hồ sơ có file number , thông thường mất 12-18 tháng xét hồ sơ ở tiểu bang mà do dịch lên tận 30 tháng vừa rồi mới có yêu cầu bổ xung để xét tiếp. Chắc 6-8 tháng nữa mới chốt xong có được duyệt không. Sau đó lên liên bang phải 4-5 năm nữa. Như vậy kể từ lúc cbi cho đến có trong tay có giấy tờ chính thức phải 8-9 năm mới xong. Phải chứng mình dòng tiền, công việc, chức vụ phù hợp yêu cầu. Em quen đôi ba người cũng đi ctr đó bị fail không được chấp thuận và giờ đang tính đi startup. Ctr thì càng lúc càng năng cao yêu cầu đồng nghĩa phải chứng minh khó khăn hơn, chưa kể như ctr em đóng luôn từ tháng 10/2109 đến 04/2023 không nhận hồ sơ nữa. Có người bảo 8-9 năm thì đi làm gì, đôi khi nó chỉ là vấn đề thời gian, bạn không thể sinh 1 đứa bé trong 1 tháng bằng cách lấy 9 cô vợ được .