[Funland] Định hướng nghề nghiệp tuổi 32

Pumzen

Xe ba gác
Lướt qua thấy cụ chủ hơn hẳn nhà cháu rồi ! Năm 32 tuổi giống như cụ chủ là giai đoạn khó khăn của nhà cháu. Vợ dại, con thơ, đất ở nhờ ! G lúc đó trẻ, có f1 là nghỉ làm, thất nghiệp, F1 3 tuổi bắt đầu đi học nên chi phí phí nhiều, đều trông chờ vào nhà cháu. Bản thân nhà cháu lúc đó thì vừa nghỉ việc nhà nước, cộng tác làm ăn với ông bạn nhưng đến thời điểm đó ngành hàng kd của nhà cháu đang bị thoái trào, 2 a em quyết định tách ra làm riêng mỗi ng 1 mảng theo tính toán cá nhân.
Ơn Giời từ thời điểm đó đến giờ đã 25 năm, trải qua nhiều thăng trầm, cùng với nỗ lực cày quốc của 2 vc, đến giờ thì gấu vẫn làm việc còn nhà cháu thì đã hạ cánh an toàn.
Cho dù bất cứ thời điểm nào, thể chế nào thì cái câu " Phi thương bất phú" vẫn luôn trường tồn như 1 chân lý. :D

bút hêt mực

Xe tăng
Ngoại hình tự tin, khoai to, chém đc cả tiếng anh lẫn nhật em nghĩ theo mấy chị sếp phục vụ từ a-z có khi ổn áp đới ;;)

VMH39

Xe đạp
Em xin phép dùng nick mới.
Năm nay em 32 tuổi hiện sống và làm việc tai HN, Tốt nghiệp ĐH chuyên nghành Điện-Điện Tử công nghiệp ngoại ngữ Anh, Nhật giao tiếp ổn, hiện tại thu nhập loanh quanh 20tr. Đã có vợ (Vk em công việc ổn và có thu nhập tháng loanh quanh 15tr)
Từ ngày tốt nghiệp ra trường đến giờ em đi làm tới cty bây giờ là thứ 3, công việc hiện tại thuần kỹ thuật về Cad cũng làm được gần 4 năm (Tương lai khả năng vẫn vậy không có phát triển gì thêm)
Về nhà cửa thì nhờ ơn ông bà tổ tiên để lại nên em cũng được chia mảnh đất vìa chục mét và đã xây nhà rồi nên không phải lo về khoản này.
Thật sự là hai năm Covid vừa rồi không ảnh hưởng đến em nhiều lắm, tuy nhiên nó cũng làm cho em phải suy nghĩ nhiều về tương lai hơn vì nếu cứ làm công việc này thì em sẽ dậm chân tại chỗ và như vậy thì quả là không tốt tí nào cả.
Ưu điểm của em là quan hệ giao tiếp với anh em bạn bè ổn, khoản bia rượu, thuốc lá, bài bạc đều biết mỗi thứ một ít (về khoản rượu bia thì đám cưới bạn bè ae ở quê em đều nằm trong chân tiếp khách bạn bè cho chúng nó) may mà công việc hiện tại em không phải dùng tới nếu không chắc xơ gan mất :D
Về ngoại hình thì em tự chấm trong khoảng 6-7 điểm (hơi tự tin một chút :D )
Hiện tại thì em vẫn đang rất mông lung chưa tìm ra được phương hướng cụ thể, vậy nên em viêt đôi dòng trên off vì biết trên này có rất nhiều cụ từng trải và rất nhiều kinh nghiệm có thể cho em một lời khuyên hữu ích giúp em tìm ra hướng đi thì tốt biết bao.
Cảm ơn các cụ, mợ đã đọc hết bài viết của em.
Cụ nên đặt ra mục tiêu, càng chi tiết càng tốt. Có đích đến thì mới xác định được hướng đi.

Snake master

Xe tăng
E cũng cùng tuổi cụ mà giờ vẫn làm culi đây

lucxury

Xe buýt
E bằng tuổi cụ thớt nhưng trên răng dưới dép. Sương gió phủ đời trai, tương lai nhờ nhà vợ :D

paprika

Xe tải
Ồ, trường hợp anh giống hệt em nhỉ, em kém anh 2 tuổi, cũng học Điện-Điện tử, cũng làm cho Nhật nhưng em làm service máy, lương lậu cũng loanh quanh vậy, cũng nói tạm được tiếng Anh vs tiếng Nhật, nhưng công ty em lại ko chuộng tiếng Nhật, hầu hết mọi người đều dùng tiếng Anh. Nói chung các công ty lớn thì nó có khung lương nên khá là khó deal lương ở mức cao vọt, nhất là những cty Nhật thì lại càng khó, nên em xoay sang hướng làm thêm bên ngoài, nhưng dạo này dịch dã nên nhiều việc ko thể đi làm được, quá chán, 2 nữa thời gian cũng ko được linh hoạt nên khá là phân vân, vì cty mới mở vẫn còn bé tí chưa có nhiều việc để bỏ chỗ cũ, nhưng nhiều khi có hợp đồng lại mắc việc chính ko đi ngay được, dễ mất khách.
Em định chuyển việc từ năm trước rồi nhưng dịch covid nên tạm gác lại, vèo cái lại qua năm mới mất rồi, vẫn chưa kiếm được cách nào hợp lý. Haiz, bản thân em thấy việc em học tiếng Nhật ngày xưa sai lầm quá, nhẽ ra nên học tiếng Trung, cty TQ nó hay có nhiều việc thuê những đơn vị service bé bé mà ko đòi hỏi chứng minh năng lực nọ kia, chứ mấy ông Nhật làm rất chi là mệt, mà bọn Nhật nó cũng ít khi thuê những đơn vị bên ngoài, thường là làm việc với hãng.
Thứ 2 nữa là về việc sale, gần như tiếng Nhật chả có tác dụng cóc khô gì vì nguồn LK đều ở TQ (hàng copy + hàng genuine), lại lý do như bên trên, bọn Nhật nó cũng hay xài đồ hãng từ các đơn vị được ủy quyền, hoặc nó có xài đồ khác thì những tay manager ng Việt cũng tự mở (hoặc liên kết) cty bán vào hết rồi nên gần như cơ hội = 0. Tay trái bán tay phải.
Giờ em tiếc thời gian quá, bắt đầu học tiếng Trung thì cũng oải.,

bobaobao

Xe hơi
Cái giá của Tự do chưa bao giờ rẻ, khuyên cụ chủ cứ túc tắc làm kỹ thuật thôi, 5-7 năm, 10 năm :D

BìnhMinh89

Xe tăng
Cái giá của Tự do chưa bao giờ rẻ, khuyên cụ chủ cứ túc tắc làm kỹ thuật thôi, 5-7 năm, 10 năm :D
Cảm ơn cụ, mục tiêu thì em tạm đặt ra rồi. Tiếp tục làm việc, tiết kiệm và đầu tư, tối đa 5 năm nữa em sẽ có đủ vốn và tìm ra hướng đi riêng cho mình :D

Datalink1

Xe đạp
Loay hoay lại .... Kinh doanh phải có tố chất, xác định lúc nào cũng nợ vài tỷ, nhiều lúc ko có xu nào trong túi. chịu dc sức ép đó thì thử thoiu

Nam Đinh_333

Xe tải
Đồng cảm với cụ chủ. Nhiều cái giống nhau quá.
Cụ chủ bằng tuổi em.
Cái gì cũng biết 1 tí - giống em.
Rượu bia vậy chắc cũng ngang cơ em :D
Cũng có tí chứng, nhưng em hơn cụ 5%
Cái vụ chưa nỗ lực hết mình trong các vấn đề cũng giống em luôn.
Nhưng khác cái là số tiền tiết kiệm của cụ bằng số nợ của em :))

Minh Vuu

Xe hơi
thời buổi covid đang khó cụ ạ, em cũng đang mất phương hướng

dalink

Xe điện
Công nhận là em này bản lĩnh cao thật cụ nhỉ, chỉ có mỗi điều là em thấy báo viết em ấy làm diễn viên với tiếp viên hàng không có mấy năm mà tiết kiệm được 4-5 tỉ thì công nhận là thu nhập của diễn viên với tiếp viên hàng không cao quá cụ nhỉ :D
Bố mẹ cho nữa cụ. Hơn nữa là quá trình tích luỹ lâu dài, ví dụ mua đất chẳng hạn rồi bán đi. K cần và k nên suy xét mấy việc đó.

BìnhMinh89

Xe tăng
Đồng cảm với cụ chủ. Nhiều cái giống nhau quá.
Cụ chủ bằng tuổi em.
Cái gì cũng biết 1 tí - giống em.
Rượu bia vậy chắc cũng ngang cơ em :D
Cũng có tí chứng, nhưng em hơn cụ 5%
Cái vụ chưa nỗ lực hết mình trong các vấn đề cũng giống em luôn.
Nhưng khác cái là số tiền tiết kiệm của cụ bằng số nợ của em :))
"Hãy theo đuổi đam mê, nợ nần sẽ đuổi theo bạn" em thấy bọn trẻ hay nói thế :))

Mss AN TÂM

Xe điện
E cũng đang cố hài lòng với những gì mình có thôi ạ, năm nay tình hình kinh doanh cũng khó khăn

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Công ty này ở trên yên bái ah cụ, như vậy nếu làm ở đó thì sẽ phải lên trên đó định cư ạ. Nếu vậy thì xa thủ đô quá :D
Có văn phòng ở dưới Hà Nội cụ nhé, đang cần nhân sự có trình độ.

Chỉnh sửa cuối: