[CCCĐ] Discovery Vân Nam - Những miền đất lạ thật tuyệt vời

MrMilan

Xe điện
Thứ 6 này em xuất ph át từ Hà Nội, bắt đầu chuyến đi Vân Nam của em, Lệ Giang, Shangrila và Đại Lý thẳng tiến.
Hi vọng về có tí ảnh phục vụ các cụ

MrMilan

Xe điện
Cảnh đẹp quá.

Cụ Chuột cho em hỏi giờ có đường đi hồ Lugu từ phía Tứ xuyên chưa nhỉ? Em định mùa thu này lượn Tứ xuyên lúc về thì qua hồ rồi xuôi Lệ giang về. Tham khảo các chuyến đi của những ai từng đi hồ đều đi đường cụt từ Lệ giang lên rồi quay lại.
Có đường từ Lugu đi Tứ Xuyên Thành Đô cụ à, em check thông tin rồi, đường đẹp

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Cảnh đẹp quá.

Cụ Chuột cho em hỏi giờ có đường đi hồ Lugu từ phía Tứ xuyên chưa nhỉ? Em định mùa thu này lượn Tứ xuyên lúc về thì qua hồ rồi xuôi Lệ giang về. Tham khảo các chuyến đi của những ai từng đi hồ đều đi đường cụt từ Lệ giang lên rồi quay lại.

Lugu Hu có sân bay ;) và nằm gần Lệ Giang, em đi qua trục đường đó rồi nhưng ko có time rẽ vào

Còn đi ra sao từ Tứ Xuyên thì em chịu, vì bọn em đi từ hướng Nam lên

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Em đi Phượt, nhóm em 17 mạng, chuẩn bị cho chuyến này 4 tháng rồi , đi tour làm chán òm, mà hình như tour ko có đi lên shangrila
Bọn em đang chuẩn bị cho chuyến Tây Tạng tháng 9 này, ko biết có thành không, năm ngoái ko đủ xe nên nhóm bọn em ko đi đc

Vấn đề khoai nhất là xe phải chạy đc xăng 90# vì trên đó ngoài Lasha còn có cây xăng tử tế, chứ đi mấy vùng kia kiểu Discovery thì kinh lắm, xăng hút thùng phi nên toàn 89#, đi xe Đức lên là khóc ròng luôn

Trong hội đang có người định đặt Jeep Cherookee cho đỡ kén xăng. Người ta còn chưa mua xe mà em đã đi lo mua áo rét mặc đc âm 20-25 độ haha

MrMilan

Xe điện

Bọn em đang chuẩn bị cho chuyến Tây Tạng tháng 9 này, ko biết có thành không, năm ngoái ko đủ xe nên nhóm bọn em ko đi đc

Vấn đề khoai nhất là xe phải chạy đc xăng 90# vì trên đó ngoài Lasha còn có cây xăng tử tế, chứ đi mấy vùng kia kiểu Discovery thì kinh lắm, xăng hút thùng phi nên toàn 89#, đi xe Đức lên là khóc ròng luôn

Trong hội đang có người định đặt Jeep Cherookee cho đỡ kén xăng. Người ta còn chưa mua xe mà em đã đi lo mua áo rét mặc đc âm 20-25 độ haha
Em thấy mấy nhóm đi Tây Tạng toàn đi bằng Land Cruiser

chuotlang

Xe lừa
Em thấy mấy nhóm đi Tây Tạng toàn đi bằng Land Cruiser
Nói chung xe nào chỉ định chạy xăng 93# là Ok, trc khi đi thay bộ Dunlop chạy đường sỏi đá cho SUV là yên tâm
Chứ ko có thuê Land trên đó toàn 1500-2000 Rmb như hội bác Noicomdien thì cũng chát, sơ sơ 2 tuần cũng 4000$ rồi

Nhóm đi chung kết hợp với bọn em đã đầy người với 2 xe chuẩn bị sẵn là Prado 4500 và LX570 rồi

Chỉnh sửa cuối:

T282B

Xe buýt
Website
phuchoa.com.vn
Phần II:

Hành trình đến ruộng bậc thang Nguyên Duơng

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Hay còn 1 tên gọi khác là Điêu khắc trên đất mẹ, ruộng bậc thang nơi đây được bình chọn là đẹp nhất thế giới. Được rất nhiều photographer trên thế giới đến săn ảnh, nằm lại nhiều ngày vì thời tiết ở đây rất khó chụp bởi thung lũng khá nhiều mây.

Chúng ta phải đi từ thị trấn Nguyên Duơng lên đỉnh núi, khoảng 60km rồi nghỉ lại 1 thị trấn nhỏ trên núi hoặc gần các điểm chụp ảnh hơn nữa thì có 1 số nhà nghỉ cũng khá tiện.

Lúc đông khách nhất là mừa Tết ta, phòng phải book trước 1-2 tháng.

Nơi đây có 3 đài quan sát chính họ thu vé, có các loại vé từ 1-10 ngày

Dưới đây 1 số hình ảnh CL thu thập để lấy kinh nghiệm trước khi lên đây chụp (ST) từ mùa cấy cho đến màu gặt

Bình minh, mặt ruộng đổ bóng những ánh mây hồng, tạo ra ruộng có màu hồng đỏ (cái này là nhóm CL đi săn lần này)

Những tấm hình như dưới thì bác già đã chụp qua rồi nên không cần săn thêm nữa

Và phải chờ đến mùa gặt thì mới có những màu sắc như trên.

Mùa này nhóm CL đến là đầu mùa cấy, đến hơi sớm nên chỉ mới 80% số thửa ruộng được xả nước vào.
Người ta thường xả nước vào cuối tháng 11

Chú thích thêm:
Vùng này là vùng sinh sống của 2 dân tộc Hà Nhì và Di
Người Di thì ở thị trấn sinh hoạt và làm dịch vụ du lịch
Còn người Hà Nhì vẫn ở dưới cày ruộng
Họ hoàn toàn ko cho người Hán và đây làm bussiness nên chất lượng phòng ốc và nhà hàng vẫn còn kém
Em mời Cụ caphe Cụ cho em mấy ảnh này em về in treo ở nhà được không ạ. Em thích mấy cái này quá

bau67

Xe container
Em xin ké vài tấm ảnh cùi về Kunminh vào bộ ảnh của Bác Chuotlang (lưu ý: ảnh có thể làm xấu thớt, mong các cụ thông cảm:D):

Trước giờ đón khách của nhà hàng

Đón khách vào (trừ người ở giữa nhá)

Làm mẫu cho khách chụp

Biểu diễn trong lúc ăn

Bún sau khi đã được em đưa qua cầu.
Cái này là Cụ đi ăn, nghe và xem Yến Vũ ở Côn Minh có đúng không ạ ?

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Đã đi chơi thì không sợ mưa rơi!

Ăn chơi có chọn lọc!

Đau đầu vì quá giàu!

Demo 1 tấm, thời tiết như này đã ổn chưa Chuotlang?

Không có mây luồn coi như vứt chuyến đi (Dím dùng tạm ảnh của anh bạn để mô tả thời tiết đã)

chuotlang

Xe lừa
Đếm sơ sơ 1 góc ảnh cũng gần 10 cái 70-200 rồi nhỉ hihi, có 2 ông 28-300 L lạc lõng quá

Có ánh sáng lọt qua mây là chuẩn rồi, chụp M cho nó low-key hơn tý nữa còn đẹp nữa

Chưa thấy ảnh lúc gà gáy trời tối om đâu nhi ;)

Chỉnh sửa cuối:

MrMilan

Xe điện
Em có mỗi con máy ảnh 20d còi và cái len tamron 17 - 50, nhìn thấy 70 - 200 kia mà tủi thân quá

Parachute

Xe hơi
Em thề mấy bức ảnh cụ chụp ruộng bậc thang Nguyên Dương làm em thót hết cả tim. Đẹp khủng khiếp luôn. Em rất thích tone màu ảnh của cụ!

ttvn

Xe tải
Bác chuột cho e hỏi tí ngoài lề nhé: có phải ngày trước bác hay chơi bi-a và snooker ở chỗ chị Lan phố Bà Triệu không? E trông bác quen quen...

chuotlang

Xe lừa
Bác chuột cho e hỏi tí ngoài lề nhé: có phải ngày trước bác hay chơi bi-a và snooker ở chỗ chị Lan phố Bà Triệu không? E trông bác quen quen...
Cũng ko phải hay chơi, em đến đó đc có hơn 10 lần thôi, đánh phòng ngoài tầng 2 bên khu Snooker vào những năm 9x

chuotlang

Xe lừa
Em thề mấy bức ảnh cụ chụp ruộng bậc thang Nguyên Dương làm em thót hết cả tim. Đẹp khủng khiếp luôn. Em rất thích tone màu ảnh của cụ!
Em chụp cả trăm tấm cụ ko nói rõ tấm nào ;) Theo em thấy chụp Low-key mấy tấm là đẹp thôi, lúc mờ sáng ánh đỏ của mây lên mặt ruộng

Parachute

Xe hơi

Em chụp cả trăm tấm cụ ko nói rõ tấm nào ;) Theo em thấy chụp Low-key mấy tấm là đẹp thôi, lúc mờ sáng ánh đỏ của mây lên mặt ruộng
Mấy tấm có màu vàng/xanh tím và màu lá cây mọi người quote lại đó cụ. Em sợ chiếm đất of nên không quote lại nữa :D