Thảo luận Độ công suất bằng cách can thiệp ECU!

truckservice

Xe đạp
Đôi khi người đã từng làm việc này con ko dám tin thì người ngoài cuộc còn "hàm nghi" là rất đương nhiên thôi ạ.
Công trình phá xe của cụ in tơ sắp to có j mới chưa ạ? Nhà cháu Nam tiến rồi ko biết khi nào mới có time hầu cafe cụ.

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Theo em cái khó là làm sao khống chế lượng xăng khí tăng đến ngưỡng tối ưu vì hốc nhiều quá hệ tiêu hóa nó cũng ứ tiêu được, dư quá lại tốn xiền cho bộ đánh lửa và piston khác để tối ưu buồng cháy. Làm ở VN khoai ở chỗ khong có chỗ nào đủ đồ để test khi thay đổi cả. Cái site cụ chủ thớt toàn thấy dành cho máy dầu là chính, với mấy cái máy xăng đường đặc tuyến trong tài liệu của nó em thấy cứ điêu điêu thế nào ý.

interceptor

Xe điện
Thưa cụ, nhà cháu định chiều nay về HP để dự đám cưới cậu bạn, tiện rủ cụ cafe thì cụ lại Nam tiến mất rồi. Buồn ghê!
Xe nhà cháu hiện giờ các hạng mục suspension và bolt-on về máy và đã đến mức full rồi, chỉ còn chờ cái cam-shaft của RPW test xong là bê về và ship cái cổng OBDII Tactrix Open Port về để Remap cái anh ECU. Nhà cháu quyết định phó mặc cho các chuyên gia phần mềm của RPW ở Úc chứ không tự nghịch cụ ạ.
Sau khi hoàn thiện hạng mục này thì cháu sẽ tiến đến bước lightweight và dressup là hết! He he!
Thực ra xe cháu có hệ thống turbo do RRM sản xuất, tăng được gần 90HP nhưng chắc cháu không chơi bộ này, thà upgrade lên Lancer Ralliart Turbo Mivec nguyên bản đã 239HP rồi, độ nhẹ nhẹ là lên được trên 300HP, phê lòi rồi! :D

Đôi khi người đã từng làm việc này con ko dám tin thì người ngoài cuộc còn "hàm nghi" là rất đương nhiên thôi ạ.
Công trình phá xe của cụ in tơ sắp to có j mới chưa ạ? Nhà cháu Nam tiến rồi ko biết khi nào mới có time hầu cafe cụ.

truckservice

Xe đạp
Kính cụ.
Nhà cháu ko rành lắm về những phần độ cơ khí của cụ,nhưng trước khi làm phần mềm cụ show cho nhà cháu cái giá của RPW nếu mấy thằng hói đầu ấy cứa sâu quá thì cụ để nhà cháu turn cho cụ.

xe_rac

Xe buýt
Kính cụ.
Nhà cháu ko rành lắm về những phần độ cơ khí của cụ,nhưng trước khi làm phần mềm cụ show cho nhà cháu cái giá của RPW nếu mấy thằng hói đầu ấy cứa sâu quá thì cụ để nhà cháu turn cho cụ.
rẻ bèo cụ ạ, trước có 70 đô giờ lên 90 đô , 90 đô cho 10 whp là 1 cái giá quá là tuyệt , nhưng để được như thế thì cần 1 đống đồ độ từ trước tới giờ haizzz, 10whp được khoảng 8% công suất xe hiện tại WHP nhé không phải BHP ạ
nhưng nó có 1 mớ cải thiện đi kèm
tăng tỉ số nén lên 14:1
phản ứng chân ga tốt lên
xóa bỏ giới hạn tốc độ
vòng tua máy tối đa tăng được 250rpm
đây mới chỉ là stage basic mặc dù xe bọn cháu đã đạt tới stage 1 nhưng chúng nó chưa vẽ ra
và quan trọng là nó đặt dấu chấm hết cho con xe này =))

truckservice

Xe đạp
rẻ bèo cụ ạ, trước có 70 đô giờ lên 90 đô , 90 đô cho 10 whp là 1 cái giá quá là tuyệt , nhưng để được như thế thì cần 1 đống đồ độ từ trước tới giờ haizzz, 10whp được khoảng 8% công suất xe hiện tại WHP nhé không phải BHP ạ
nhưng nó có 1 mớ cải thiện đi kèm
tăng tỉ số nén lên 14:1
phản ứng chân ga tốt lên
xóa bỏ giới hạn tốc độ
vòng tua máy tối đa tăng được 250rpm
đây mới chỉ là stage basic mặc dù xe bọn cháu đã đạt tới stage 1 nhưng chúng nó chưa vẽ ra
và quan trọng là nó đặt dấu chấm hết cho con xe này =))
Nếu chỉ được vậy thì chưa gọi là remap or turning đâu cụ ơi,tăng giới hạn vòng tua và bỏ giới hạn tốc độ thì mới là....sờ soạng bên ngoài quần áo thôi,chưa phê.Mấy cái đó đơn giản mà.
Khi nào mà nó remap thẳng vào hp hoặc torque mới nói chuyện.
Nếu có đầy đủ đồ chơi để turn rồi cụ nào cho nhà cháu xin thông số hãng xe,đời xe các cụ muốn phá,nhà cháu sẽ phá nhiệt tình theo ý các cụ.

interceptor

Xe điện
Nếu có đầy đủ đồ chơi để turn rồi cụ nào cho nhà cháu xin thông số hãng xe,đời xe các cụ muốn phá,nhà cháu sẽ phá nhiệt tình theo ý các cụ.
Có mỗi cái quan trọng nhất là phần mềm remap thì lại không có cụ ạ! Hic hic!

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Em cũng đang cần phần mềm chỉ cần đọc được file Rom ra mà vẫn chưa tìm được, cụ nào hảo tâm cho em xin đi :D
Đợt rồi đú đởn em tự chế bộ grounding kit, kể ra lắp vào xe thấy chân ga tăng tốc mượt hơn hẳn, mỗi tội nó làm vòng tua máy tăng hơn, gây ra rung máy từng hồi, làm em đánh hỏng oan cái cảm biến cổ hút (mà hình như nó cũng bị hỏng thật)

truckservice

Xe đạp
Có mỗi cái quan trọng nhất là phần mềm remap thì lại không có cụ ạ! Hic hic!
Đương nhiên nhà cháu có cái phần còn thiếu đó thì mới nói chuyện để nhà cháu turn mà cụ,cụ cho nhà cháu vài thông số đi ạ

interceptor

Xe điện
Vâng, thế để khi nào cái Open Port của cháu về, cháu sẽ copy cái ROM ra cho cụ nghịch! ^_^
Máy xe cháu như sau:
Mitsubishi Lancer
Engine: 4B10
Type: Inline 4 cylinder DOHC 16valve, MIVEC
Displacement: 1.8L (1798cc)
Compression ratio: 10.5 : 1
Fuel sys: ECI multiple
Peak Power: 103-105 kW (140-143 PS) ở 6000 rpm
Peak Torque: 177 N.m (130 ft.lbf) ở 4250 rpm

truckservice

Xe đạp
105kw ở 6000rpm thì hơi yếu nhỉ,để nhà cháu xem dòng này max được nhiêu...

vothanhtam19

Đi bộ
em chào cả nhà!
1.em xin mạng phép được hỏi cả nhà là giờ muốn đọc được cái ecu thì ta phải làm như thế nào ?dùng cái phần mềm gì ?đọc tức là giải mã cái ecu.
2.hiện tại có bác nào tự tai độ lại cái ecu của xe mình chưa?
3. có bác nào can thiệp vào ecu của mình bằng cách lập trình lại cái ecu chưa?
4. nếu được các bác có thể tóm tắt lại qua trình độ ecu đi từ đầu không?tại em có đọc là thường chúng ta gửi qua nước ngoài "úc".
em xin hởi những câu không được hay cho lắm .mong các bác giúp em .nếu không phải xin bỏ qua.

Sid

Xe tăng
Vâng, thế để khi nào cái Open Port của cháu về, cháu sẽ copy cái ROM ra cho cụ nghịch! ^_^
Máy xe cháu như sau:
Mitsubishi Lancer
Engine: 4B10
Type: Inline 4 cylinder DOHC 16valve, MIVEC
Displacement: 1.8L (1798cc)
Compression ratio: 10.5 : 1
Fuel sys: ECI multiple
Peak Power: 103-105 kW (140-143 PS) ở 6000 rpm
Peak Torque: 177 N.m (130 ft.lbf) ở 4250 rpm
Engine thêm 2 số có phải ngon hem, keke

Nhân tiện đây bác Truck sơ vịt check hộ em phát:
Displacement:1.4L
Type:R4 16v TSI
Peak Power:118 kilowatts (160 PS; 158 bhp);
Peak Torque: 240 newton metres (177 ft·lbf) @ 1,750-4,500 rpm
Gear box: DSG 7

Sid

Xe tăng
em chào cả nhà!
1.em xin mạng phép được hỏi cả nhà là giờ muốn đọc được cái ecu thì ta phải làm như thế nào ?dùng cái phần mềm gì ?đọc tức là giải mã cái ecu.
4. nếu được các bác có thể tóm tắt lại qua trình độ ecu đi từ đầu không?tại em có đọc là thường chúng ta gửi qua nước ngoài "úc".
em xin hởi những câu không được hay cho lắm .mong các bác giúp em .nếu không phải xin bỏ qua.
bạn chịu khó đọc từ đầu trang này sẽ giải đáp hết mà.
Về đọc mình có cái đọc ODBII bằng bluetooth vứt cỏng quoay ở nhà. Có bác nào múc ko ạ?

anchibui

Xe điện
Hóng! Định độ con CD5 của gấu...

vothanhtam19

Đi bộ
bạn chịu khó đọc từ đầu trang này sẽ giải đáp hết mà.
Về đọc mình có cái đọc ODBII bằng bluetooth vứt cỏng quoay ở nhà. Có bác nào múc ko ạ?
thưa bác .bác cho em biết là cái " ODBII bằng bluetooth vứt cỏng quoay ở nhà" được không bác.để em tham khảo

dht

Xe điện
em chào cả nhà!
Nói phét là chủ yếu cụ ạ, ở VN chắc chưa ai làm đâu.

Đầu đọc ECU (nối với máy tính) thì bán đầy, cũng rẻ thôi, chương trình để xem thường bán kèm phần mềm. Thợ chính hãng xem phần mềm rồi căn chỉnh xe theo đúng tiêu chuẩn của nhà thiết kế.

Việc độ ECU để tăng công suất thì phức tạp hơn, em e rằng ở VN chưa có thợ nào có trình độ để làm và dám làm.

Hình ECU (hay ECM)

Đầu OBD trong xe để nối ECU với máy tính:

Hình một đầu đọc ECU (OBD to USB interface), giá khoảng 20$:

Hình chiếc xe 2007 Shelby GT500 đang được độ ECU. Nhìn màn hình thấy các thông số của ECU:

Sau khi độ mã lực tăng từ 443 hp lên 478 hp, torque tăng từ 428 lb-ft lên 456 lb-ft

Kết quả thể hiện qua sơ đồ trên màn hình:

Tuy nhiên cùng với việc độ ECU còn phải gia cố thêm và thay mới một số bộ phận cho phù hợp:

1. Thêm thanh giằng thép nối 2 ụ đỡ lò so, vì công suất tăng hơn 10 con ngựa nó chồm dữ lắm:

2. Thay lọc gió mới cho đủ khí nạp:

3. Thay bộ super charge puley mới công suất lớn hơn:

4. Thay hệ thống xả khí cho thoát khí tốt hơn do tăng công suất máy:

Nếu chỉ chỉnh ECU mà không thay thế các bộ phận liên quan cho phù hợp thì thực tế không tăng car's performance (tiếng Việt chưa tìm ra từ nào phù hợp) được nhiều
Nghề chơi cũng lắm công phu và... tốn kém

Chỉnh sửa cuối:

interceptor

Xe điện
Khà khà! Em dự xe cụ là Sirroco 1.4L Turbo! ^_^

Engine thêm 2 số có phải ngon hem, keke

Nhân tiện đây bác Truck sơ vịt check hộ em phát:
Displacement:1.4L
Type:R4 16v TSI
Peak Power:118 kilowatts (160 PS; 158 bhp);
Peak Torque: 240 newton metres (177 ft·lbf) @ 1,750-4,500 rpm
Gear box: DSG 7