[Funland] Đỗ xe ô tô trên vỉa hè trái quy định? em đã xin biên bản.

cusao

Xe lăn
Cho em hỏi là có cái qui chuẩn nào cho biển cấm đỗ xe trên vỉa hè không ạ? Chứ mỗi địa phương ra một cái danh mục các tuyến phố cấm đỗ xe trên vỉa hè thì đíu ai mà học thuộc được.
- Nếu bác chưa có GPLX thì nên đi học vì các thành viên trên này đa phần là đã có xe máy trên 50cm trở lên
- Nếu bác đã có GPLX rồi mà vẫn hỏi câu trên thì cần xem lại xem bác đã học như thế nào và lấy GPLX để làm gì.
Tuy nhiên, em vẫn trả lời trực tiếp cho câu hỏi của bác thế này.
- Luật qui định rất rõ là vỉa hè chỉ dành cho người đi bộ. Câu chữ , điều , khoản nào thì bác tự tìm kiếm và nghiên cứu cho quen để biến nó thành kiến thức của mình.
- Đầu tiên, trên hết là luật qui định như vậy. Tuy nhiên, các địa phương có thể vận dụng và điều chỉnh ra sao cho đúng thẩm quyền mà không sai luật thì bác lại phải tìm hiểu tiếp. Nếu bác chưa rõ , không biết những thay đổi điều chỉnh tại địa phương đó thì bác cứ chấp hành đúng luật thì chắc chắn không bao giờ sai vì có là địa phương "giời" cũng không có qui định nào trái luật để qui cho bác là "có vi phạm"

captain81

Xe tải
- Nếu bác chưa có GPLX thì nên đi học vì các thành viên trên này đa phần là đã có xe máy trên 50cm trở lên
- Nếu bác đã có GPLX rồi mà vẫn hỏi câu trên thì cần xem lại xem bác đã học như thế nào và lấy GPLX để làm gì.
- Luật qui định rất rõ là vỉa hè chỉ dành cho người đi bộ. Câu chữ , điều , khoản nào thì bác tự tìm kiếm và nghiên cứu cho quen để biến nó thành kiến thức của mình.
- Đầu tiên, trên hết là luật qui định như vậy. Tuy nhiên, các địa phương có thể vận dụng và điều chỉnh ra sao cho đúng thẩm quyền mà không sai luật thì bác lại phải tìm hiểu tiếp. Nếu bác chưa rõ , không biết những thay đổi điều chỉnh tại địa phương đó thì bác cứ chấp hành đúng luật thì chắc chắn không bao giờ sai vì có là địa phương "giời" cũng không có qui định nào trái luật để qui cho bác là "có vi phạm"
Theo Thông tư 04/2008/TT-BXD, hè (hay vỉa hè, hè phố): là bộ phận của đường đô thị, phục vụ chủ yếu cho người đi bộ và kết hợp là nơi bố trí hệ thống hạ tầng kỹ thuật đô thị dọc tuyến.

Như vậy, theo Thông tư này, vỉa hè phục vụ chủ yếu cho người đi bộ chứ không quy định chỉ dành riêng cho người đi bộ và không cấm đỗ xe.

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Như vậy, theo Thông tư này, vỉa hè phục vụ chủ yếu cho người đi bộ chứ không quy định chỉ dành riêng cho người đi bộ và không cấm đỗ xe.
Nhưng vỉa hè có nhiều loại. Như vỉa hè rộng 2 mét, rộng 3 mét hay thậm chí như ở Lê Văn Lương đoạn gần Hoàng Minh Giám chỗ đó vỉa hè rộng 15 mét.

Vậy thì đỗ xe cũng phải căn xem vỉa hè rộng hay hẹp? Nếu vỉa hè chỉ vừa đủ cho người đi bộ mà cũng đỗ xe chắn hết lối đi thì nên xem lại cả tư duy, đầu óc và văn hoá giao thông.....

Nhiều cụ đỗ thì cứ đỗ, nhưng đến lúc bị phạt mới khúm núm xin xỏ nhìn đến thương.

XPQ

Xe lăn
cách đây mấy hôm em có đỗ xe trên vỉa hè,đưa f1 vào nhà trong ngõ được mấy p thì có đt gọi ra đánh xe(xe em có để số đt trên kính lái).chạy ra thì có 3 bạn tt đứng cạnh xe yêu cầu kt giấy tờ.em đưa giấy và nói xe đỗ rất gọn có tránh đường cho người đi bộ,đỗ trước 1 cái am của làng có 3 cửa nhưng họ chỉ đi cửa ngoài cùng,đuôi xe em gần cuối của giữa.họ nói em đỗ xe trái quy định,em thì nói không đỗ sai đề nghị lập biên bản,khi em đề nghị ghi ý kiến họ không cho ghi và nói ký tên rồi có khiếu lại thì gửi sau.em không đồng ý sau 1 hồi tranh luận thì họ gọi cho chỉ huy và phải cho em ghi ý kiến.
theo các cụ em bị lỗi gì ,bị phạt bao nhiêu?

vâng em đã giải thích với cậu lập biên bản là em không đỗ trái quy định,cụ thể đường này không phải tuyến phố cấm đỗ trên vỉa hè,đỗ xe đảm bảo giao thông cho người đi bộ...và đề nghị ghi ý kiến vào BB nhưng cậu đó nhất định không cho sau 1 hồi tranh luận (tranh cãi) thì cậu ý gọi điện cho xếp xin ý kiến.em bảo để đưa máy để em giải thích thì đồng chí chỉ huy đồng ý cho ghi.nhưng cậu này vẫn lăn tăn và chỉ cho em ghi là tôi công nhận đỗ xe tại số nhà này đủ khoảng cách cho người đi bộ trên 2m( không cho em ghi là tôi không công nhận lỗi)

Vỉa hè mặc nhiên là cấm đỗ xe bác ạ. Đấy là về mặt pháp luật.
Cửa đình cửa chùa là chỗ di tích, công trình công cộng. Đỗ xe chắn ngang cổng đình cổng chùa thì xét về mặt tập quán tâm lý cũng là vô lễ với thánh thần.

XPQ

Xe lăn
Theo Thông tư 04/2008/TT-BXD, hè (hay vỉa hè, hè phố): là bộ phận của đường đô thị, phục vụ chủ yếu cho người đi bộ và kết hợp là nơi bố trí hệ thống hạ tầng kỹ thuật đô thị dọc tuyến.

Đỗ xe trên vỉa hè chỉ được phép khi có biển hướng dẫn cho phép đỗ xe trên hè, hình như là cái biển gì Lờ 408 em không nhớ. Em đã dính lỗi đỗ một phần xe lên hè ở chỗ hè rộng thênh thênh mà đường chật, được bạn cảnh sát trật tự giảng cho và không phạt.

Acmin

[Tịch thu bằng lái]
Theo e hiểu, việc quy định dành tối thiểu 1,5m trên vỉa hè cho người đi bộ còn lại là có thể đỗ xe dc, chỉ dành cho việc các cơ quan quản lý khi cấp phép đỗ xe trên vỉa hè phải dành lối đi tối thiểu cho người đi bộ là 1,5m; chứ ko phải cứ vỉa hè đủ rộng là đỗ dc xe, tuy nhiên luật của ta cũng thiếu chặt chẽ, nên các cụ phân tích câu chữ ra thì vẫn có kẽ hở (vẫn ko thấy chỗ nào cấm đỗ trên vỉa hè cả), nhưng thực tế các cơ quan chức năng như CSTT, TTGT, CSGT,... vẫn phạt nếu đỗ xe trên vỉa hè mà ko có biển P; còn đỗ xe dưới lòng đg theo QCVN thì đương nhiên đc nếu ko có biển cấm đỗ (định nghĩa về phần đg xe lưu thông,...); vỉa hè trong QCVN ko hề có chỗ nào định nghĩa là phần đg xe lưu thông cả...!
Trc e có nghe nói đỗ xe trên hè phải để dành tối thiểu 2m2 cho người đi bộ. 0 biết con số 2m2 có thay đổi 0. E đoán xe cụ đỗ cũng cách hơn 2m roài. Cổng chùa có thể bị coi là cổng trụ sở cq và tổ chức

captain81

Xe tải
Vâng, mục đích sử dụng vỉa hè ở Việt Nam còn nhiều vấn đề lắm ạ, vì kinh doanh trên hè phố còn phổ biến. Cho nên chỗ phạt chỗ làm ngơ. Bởi vậy Luật viết ra cũng lòng thòng nhiều ý.

Được gửi từ Captainx - Otofun

poiuy

Xe cút kít
Có thể khẳng định không có gì là đúng 100% cả. Luật VN quy định về "hè phố" chưa đồng bộ và thống nhất do vậy vẫn có thể đỗ xe ô tô trên hè phố căn cứ vào những điểm sau:
1. Luật GTĐB yêu cầu xe đỗ phải ra bên ngoài đường xe chạy (hè phố là nơi như vậy)
2. Thông tư của bộ XD cho phép sử dụng hè phố vào các việc khác nhưng phải còn lại 1,5m cho người đi bộ.
3. Cấp có thẩm quyền không ban hành văn bản cấm đỗ xe trên hè phố tại các tuyến phố cụ thể
4. Không có biển cấm đỗ tại tuyến phố đó
Tuy nhiên việc đỗ xe trên hè phố đảm bảo những điều trên vẫn có thể bị phạt nếu như người đỗ xe không thuyết phục được cơ quan xử phạt.

laobeo

Xe hơi
Con cãi cha mẹ chăm đường con hư,nếu cụ thấm nhuần câu này.

doctor103

Xe điện
Hôm nay e vừa bị phạt xong. Biết thế đỗ dưới lòng đường. Đỗ cẩn thận lên vỉa hè tránh vướng xe cộ đi lại, thì bị phạt. Trc đó cg có mấy xe đỗ, chuẩn bị đi thì bị phạt. Ngắm hồ tây tí cg khổ.

E đỗ chỗ có chữ "omg" đấy.
rồi cụ xử lý sao, xin bb hay là mời các đc cốc nước

Afaceh

Xe đạp
Nói chung thích thì phạt, ko thì thôi. Đường quanh hồ tây chỗ đoạn e bị bắt cũng vắng. Tưởng vắng thì yên tâm, nhg ai ngờ. Cũng có nhiều người đỗ, trước e có bác đi Camry, gia đình bác ý đỗ đấy, mang cả ghế gấp loa đài ra ngồi. Lúc e bị bắt, e vẫn đang ngồi trong xe, e đen nên chịu thôi.

Chỉnh sửa cuối:

dragon2

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vỉa hè mặc nhiên là cấm đỗ xe bác ạ. Đấy là về mặt pháp luật.
Cửa đình cửa chùa là chỗ di tích, công trình công cộng. Đỗ xe chắn ngang cổng đình cổng chùa thì xét về mặt tập quán tâm lý cũng là vô lễ với thánh thần.
Có thể khẳng định không có gì là đúng 100% cả. Luật VN quy định về "hè phố" chưa đồng bộ và thống nhất do vậy vẫn có thể đỗ xe ô tô trên hè phố căn cứ vào những điểm sau:
1. Luật GTĐB yêu cầu xe đỗ phải ra bên ngoài đường xe chạy (hè phố là nơi như vậy)
2. Thông tư của bộ XD cho phép sử dụng hè phố vào các việc khác nhưng phải còn lại 1,5m cho người đi bộ.
3. Cấp có thẩm quyền không ban hành văn bản cấm đỗ xe trên hè phố tại các tuyến phố cụ thể
4. Không có biển cấm đỗ tại tuyến phố đó
Tuy nhiên việc đỗ xe trên hè phố đảm bảo những điều trên vẫn có thể bị phạt nếu như người đỗ xe không thuyết phục được cơ quan xử phạt.
rồi cụ xử lý sao, xin bb hay là mời các đc cốc nước
vỉa hè không cấm đỗ xe,các cụ chịu khó tìm hiểu luật thì không ngại gì cả họ đã nhận sai và trả em tiền phạt:
sau hôm em lên nộp phạt .sáng sớm bên CA đt cho em xin lỗi và nhận là lính họ sai.họ xin gặp để xin lỗi và trả thay tiền phạt cho .em và cụ việt cũng thảo luận ngay từ đầu là hòa giải cho đỡ căng thẳng và mất thời gian.em cảm ơn các cụ đã góp ý cho em.

doctor103

Xe điện
vỉa hè không cấm đỗ xe,các cụ chịu khó tìm hiểu luật thì không ngại gì cả họ đã nhận sai và trả em tiền phạt:
sau hôm em lên nộp phạt .sáng sớm bên CA đt cho em xin lỗi và nhận là lính họ sai.họ xin gặp để xin lỗi và trả thay tiền phạt cho .em và cụ việt cũng thảo luận ngay từ đầu là hòa giải cho đỡ căng thẳng và mất thời gian.em cảm ơn các cụ đã góp ý cho em.

đồng ý với cụ nhưng mà em đang hỏi cụ ở trên trong trường hợp cụ thể vì chỗ này (trong ảnh) em đỗ rồi (nhưng không gặp các đc), đỗ gọn sát tường (xe cỡ A) thì cũng chỉ còn 2-3 viên gạch tức là còn khoảng 1m cho người đi bộ thì mình cũng đuối lý

còn như thớt của cụ thì em vẫn nghĩ là cụ sai khi đỗ trong phạm vi cơ quan (đại sứ quán), nhưng bên cơ quan chức năng ghi sai lỗi của cụ thành ra cụ đúng và khiếu nại là có cơ sở.

dragon2

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
đồng ý với cụ nhưng mà em đang hỏi cụ ở trên trong trường hợp cụ thể vì chỗ này (trong ảnh) em đỗ rồi (nhưng không gặp các đc), đỗ gọn sát tường (xe cỡ A) thì cũng chỉ còn 2-3 viên gạch tức là còn khoảng 1m cho người đi bộ thì mình cũng đuối lý
View attachment 5943199

còn như thớt của cụ thì em vẫn nghĩ là cụ sai khi đỗ trong phạm vi cơ quan (đại sứ quán) nhưng, bên cơ quan chức năng ghi sai lỗi của cụ thành ra cụ đúng và khiếu nại là có cơ sở.
[/QUOTE]
em đỗ đủ khoảng cách cho người đi bộ,không thuộc phạm vi đsq ,cũng không phải cổng đình hay chùa họ mặc định trong đầu là đỗ xe trên vỉa hè là sai,hôm em lên nộp phạt đã giải thích nhưng họ không nghe,đến khi nộp tiền cho kho bạc rồi về lấy giấy tờ và thông báo sẽ khiếu nại,lúc đó họ mới chịu tìm hiểu và nhận sai.( chỗ đó là cái am làng họ tự thờ cúng không phải di tích LS) em mà sai họ phạt ngay đời nào họ phải xin lỗi và bỏ tiền túi trả em.

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe lăn

Thế thì tốt! Tuy nhiên, em vẫn quan điểm là đỗ xe lên vỉa hè là sai.

hairyscary

Xe điện
=)) =)) =))

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Thế là mấy cụ khẳng định cụ chủ sai, chắc như đinh đóng cột, lại thành tự vả vào mặt à....

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Vỉa hè ko cấm đỗ xe tuy nhiên đúng như cụ chủ thớt làm việc là phải để chừa lại ít nhất 2m để cho người đi bộ. Ko đc đỗ trên vỉa hè có cơ quan hay gì đấy. Phố cấm đỗ vỉa hè thì chịu, phải học thuộc lòng thôi.

cairong_2011

Xe container
Rõ ràng qua câu chuyện cụ chủ mới thấy một vấn đề tưởng đơn giản (là bị vi phạm theo quan niệm của mọi người) nhưng thực ra lại ko thế. VB của ta phức tạp thế bảo sao mỗi người luận theo 1 cách, khó có cái hiểu chung, thống nhất