Đổi bằng lái xe trong 30 phút

thienphuc

Xe điện
cụ làm lâu thế hả em trước đổi ở thái thịt có chưa đến 10 phút.nhưng đổi ở sở mất hàng giờ đồng hồ lâu dã man mà chả thấy các anh ý tăng cường ng nhận gì cả.làm thì dân mất tiền chứ có phải bố thí cho dân đâu mà k chịu tăng cường

ducngoc_y

Xe tải
Em xin mạn phép nhắc cụ nào thi năm 2009 thì năm nay đến hạn đổi băng rồi đây Các cụ nhiều khi không đe ý đe quá là phải thi lại luật phức tạp lăm Em học ở C500 năm 2009 thang 3 năm 2014 băng cũ hết hạn Em Đa đổi ở cục đường bộ rất dễ dàng

oto365

Xe hơi
Giờ không phải thi lý thuyết hả cụ ? Em bị mất bằng

CSLT30P

Xe buýt
Em xin mạn phép nhắc cụ nào thi năm 2009 thì năm nay đến hạn đổi băng rồi đây Các cụ nhiều khi không đe ý đe quá là phải thi lại luật phức tạp lăm Em học ở C500 năm 2009 thang 3 năm 2014 băng cũ hết hạn Em Đa đổi ở cục đường bộ rất dễ dàng
Cảm ơn cụ, bằng của em 3/4 hết hạn, tuần sau em định ra CBQ để đổi liệu có bị đuổi về do đổi sớm quá ko ạ (trc 1 tháng...)

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Cụ yên tâm làm ở Hà Nội:
- Đối với giấy phép lái xe Sở GTVT Hà Nội đang trực tiếp quản lý: 05 ngày làm việc, kể từ khi nhận đủ hồ sơ theo quy định;
- Đối với giấy phép lái xe Sở GTVT Hà Nội không trực tiếp quản lý: 25 ngày làm việc, kể từ khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.
Gồm:

a) Thành phần hồ sơ:
- Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu;
- Giấy chứng nhận sức khỏe phù hợp với hạng xe được lái do cơ quan y tế có thẩm quyền cấp;
- Bản sao chụp giấy phép lái xe.
b) Số lượng hồ sơ: 01 (bộ).
Đang sử dụng GPLX do ngành GTVT cấp hiện trong “thời hạn được đổi” (trước và sau 03 tháng kể từ ngày hết hạn).

ltrphuc

Xe tăng
em đánh dấu cái vì cũng đang có nhu cầu đổi bằng. nhưng bằng của em chưa hết hạn và muốn đổi sang dạng bằng nhựa mới thì làm thế nào hả các cụ (vì quy định phải đổi trước 31/12/2014)

junvip

Xe hơi
Cho e hỏi chút: bằng xe máy của e bị công an giữ, bị mất giấy phạt nên ko lấy được, nhưng e còn hồ sơ gốc, đi đổi ghép vào bằng ô tô có được ko ak? Thanks các cụ nhìu

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Cụk
em đánh dấu cái vì cũng đang có nhu cầu đổi bằng. nhưng bằng của em chưa hết hạn và muốn đổi sang dạng bằng nhựa mới thì làm thế nào hả các cụ (vì quy định phải đổi trước 31/12/2014)
Cụ không nhất thiết phải đổi sang PET nếu không tiện thời gian. Cụ cứ dùng giấy phép đó bình thường đến khi hết hạn đổi sẽ được cấp mẫu mới nhé.

ltrphuc

Xe tăng
Cụk
Cụ không nhất thiết phải đổi sang PET nếu không tiện thời gian. Cụ cứ dùng giấy phép đó bình thường đến khi hết hạn đổi sẽ được cấp mẫu mới nhé.
cụ chưa cập nhật thông tin rồi. đến 31/12/2014 mà không đổi sang bằng PET mới là coi như bằng không có hiệu lực cụ ạ dù còn thời hạn hay không

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Cho e hỏi chút: bằng xe máy của e bị công an giữ, bị mất giấy phạt nên ko lấy được, nhưng e còn hồ sơ gốc, đi đổi ghép vào bằng ô tô có được ko ak? Thanks các cụ nhìu
Đổi ghép thì bình thường nhưng phải có GPLX gốc để họ đối chiếu và cắt góc (tránh tình trạng làm giả thôi). Cụ về quê xin CA xã cái biên bản đánh rơi giấy tờ rồi đăng kí thi GPLX máy mới còn rẻ hơn đi nộp phạt mà (vì GPLX máy họ không đối chiếu vi phạm như otô đâu)

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
cụ chưa cập nhật thông tin rồi. đến 31/12/2014 mà không đổi sang bằng PET mới là coi như bằng không có hiệu lực cụ ạ dù còn thời hạn hay không
Cái này cập nhật nhé cụ:http://dantri.com.vn/xa-hoi/dan-khong-bat-buoc-phai-doi-giay-phep-lai-xe-moi-804030.htm
Vậy với những GPLX ô tô vừa được cấp mới, năm 2014 chưa hết hạn thì Bộ sẽ xử lý như thế nào. Thủ tục cấp đổi ra sao? Và ai là người chịu những chi phi ấy? Trong trường hợp người dân không muốn đổi hoặc không đổi thì sao, thưa ông?

Trong trường hợp hết năm 2014, GPLX ô tô vẫn còn thời hạn thì người dân vẫn được sử dụng bình thường, không bị phạt.

Lái xe chỉ làm thủ tục cấp, đổi GPLX bằng thẻ nhựa khi hết hạn theo thủ tục hồ sơ đăng ký.

Mức phí là 135.000 nghìn do lái xe tự trả.

Bộ có lường tới tình huống GPLX cũ bị CSGT phân biệt đối xử, nhũng nhiễu người dân không? Nếu xảy ra tình trạng đó, Bộ sẽ xử lý như thế nào?

Chúng tôi chưa đặt ra tình huống này. Nếu có tình trạng đó, thì thuộc thẩm quyền cơ quan quản lý sẽ phải xem xét xử lý.
{Tình huống này thì em không dám bảo đảmlà chờ được ....}

Chỉnh sửa cuối:

xuhacaro

Xe hơi
Thông tin quá hữu ích, bằng của em cũng sắp hết hạn. Thank you chủ thớt

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Giờ không phải thi lý thuyết hả cụ ? Em bị mất bằng
Mời cụ xem thử:
II. CÁC TRƯỜNG HỢP CÁ BIỆT KHI ĐỔI, CẤP LẠI GPLX CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ:
1. Người có GPLX có thời hạn sử dụng, nhưng không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, được lập lại hồ sơ lái xe. Hồ sơ lái xe lập lại gồm: đơn đề nghị lập lại hồ sơ gốc (theo mẫu quy định); bản sao chụp GPLX, giấy chứng minh nhân dân. Cơ quan quản lý cấp, đổi GPLX xác nhận và đóng dấu.
2. Người có GPLX đã hết hạn sử dụng:
a) Quá từ 3 tháng đến dưới 01 năm kể từ ngày hết hạn, được dự sát hạch lý thuyết để cấp lại GPLX;
b) Quá từ 01 năm trở lên kể từ ngày hết hạn được dự sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành lái xe để cấp lại GPLX.
3. Người có giấy phép lái xe bị mất
a) Người có giấy phép lái xe bị mất lần thứ nhất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời gian sử dụng dưới 03 tháng, còn hồ sơ gốc, khi tra cứu vi phạm của người lái xe trong cơ sở dữ liệu quản lý giấy phép lái xe thống nhất toàn quốc, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, được xét cấp lại giấy phép lái xe;
b) Người có giấy phép lái xe bị mất lần thứ nhất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, khi tra cứu vi phạm của người lái xe trong cơ sở dữ liệu quản lý giấy phép lái xe thống nhất toàn quốc, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thư giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, được xét cấp lại giấy phép lái xe.
c) Người có giấy phép lái xe bị mất lần thứ nhất, quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm, còn hồ sơ gốc, khi tra cứu vi phạm của người lái xe trong cơ sở dữ liệu quản lý giấy phép lái xe thống nhất toàn quốc, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, phải dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.
d) Người có giấy phép lái xe bị mất lần thứ nhất, quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm, không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, khi tra cứu vi phạm của người lái xe trong cơ sở dữ liệu quản lý giấy phép lái xe thống nhất toàn quốc, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định, phải dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại GPLX.
e) Người có giấy phép lái xe bị mất lần thứ nhất, quá thời hạn sử dụng 01 năm trở lên, còn hồ sơ gốc hoặc không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, khi tra cứu vi phạm của người lái xe trong cơ sở dữ liệu quản lý giấy phép lái xe thống nhất toàn quốc, nếu không phát hiện đang bị cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý sau 02 tháng kể từ ngày nộp đầy đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định phải dự sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.
g) Người lái xe bị mất lần thứ hai, trong thời hạn 02 năm kể từ ngày cấp lại cho giấy phép lái xe bị mất lần thứ nhất, nếu có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, khi tra cứu vi phạm của người lái xe trong cơ sở dữ liệu quản lý giấy phép lái xe thống nhất toàn quốc, nếu không phát hiện đang bị cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý sau 02 tháng kể từ ngày nộp đầy đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định phải dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.
h) Người lái xe bị mất lần thứ ba trở lên, trong thời hạn 02 năm kể từ ngày cấp lại cho giấy phép lái xe bị mất lần thứ hai, nếu có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, khi tra cứu vi phạm của người lái xe trong cơ sở dữ liệu quản lý giấy phép lái xe thống nhất toàn quốc, nếu không phát hiện đang bị cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý sau 02 tháng kể từ ngày nộp đầy đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định phải dự sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.
4) Người bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe không thời hạn, sau 01 năm kể từ ngày cơ quan có thẩm quyền ra quyết tước quyền sử dụng giấy phép lái xe không thời hạn , nếu có nhu cầu, được dự học lại pháp luật giao thông đường bộ, đạo đức người lái xe, được kiểm tra và có giấy chứng nhận của cơ sở đào tạo lái xe đã hoàn thành nội dung học và nộp đủ hồ hồ sơ theo quy định thị được dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.

fusionvie

Xe điện
Nhà cháu muốn đổi bằng (chưa hết hạn) ra thẻ nhựa thì làm ở đâu(Bằng cũ nát hết rồi)? Nhờ các cụ chỉ lối.

ltrphuc

Xe tăng
Cái này cập nhật nhé cụ:http://dantri.com.vn/xa-hoi/dan-khong-bat-buoc-phai-doi-giay-phep-lai-xe-moi-804030.htm
Vậy với những GPLX ô tô vừa được cấp mới, năm 2014 chưa hết hạn thì Bộ sẽ xử lý như thế nào. Thủ tục cấp đổi ra sao? Và ai là người chịu những chi phi ấy? Trong trường hợp người dân không muốn đổi hoặc không đổi thì sao, thưa ông?

Trong trường hợp hết năm 2014, GPLX ô tô vẫn còn thời hạn thì người dân vẫn được sử dụng bình thường, không bị phạt.

Lái xe chỉ làm thủ tục cấp, đổi GPLX bằng thẻ nhựa khi hết hạn theo thủ tục hồ sơ đăng ký.

Mức phí là 135.000 nghìn do lái xe tự trả.

Bộ có lường tới tình huống GPLX cũ bị CSGT phân biệt đối xử, nhũng nhiễu người dân không? Nếu xảy ra tình trạng đó, Bộ sẽ xử lý như thế nào?

Chúng tôi chưa đặt ra tình huống này. Nếu có tình trạng đó, thì thuộc thẩm quyền cơ quan quản lý sẽ phải xem xét xử lý.
{Tình huống này thì em không dám bảo đảmlà chờ được ....}
vâng nhưng bài cụ post lên chỉ là phỏng vấn trên báo thôi ạ. Còn mình cãi lý với xxx thì phải có văn bản thông tư quy định rõ ràng. Theo như em biết thì Thông tư 38/2013/TT-BGTVT quy định rõ:
"Giấy phép lái xe bằng giấy bìa phải được chuyển đổi sang giấy phép lái xe mới bằng vật liệu PET theo lộ trình sau:
1. Giấy phép lái xe ô tô: chuyển đổi trước ngày 31 tháng 12 năm 2014;
2. Giấy phép lái xe hạng A4: chuyển đổi trước ngày 31 tháng 12 năm 2015;
3. Giấy phép lái xe không thời hạn (các hạng A1, A2, A3):
a) Cấp trước năm 2003: chuyển đổi trước ngày 31 tháng 12 năm 2016;
b) Cấp trước năm 2004: chuyển đổi trước ngày 31 tháng 12 năm 2017;
c) Cấp trước năm 2007: chuyển đổi trước ngày 31 tháng 12 năm 2018;
d) Cấp trước năm 2010: chuyển đổi trước ngày 31 tháng 12 năm 2019;
đ) Cấp sau năm 2010: chuyển đổi trước ngày 31 tháng 12 năm 2020."
Còn không biết hiện tại đã có sửa đổi bổ sung gì chưa chứ nếu cứ theo thông tư này thì bắt buộc phải đổi rồi, bài báo kia đâu có mang ra cãi xxx được hả cụ

hoangtuan_na

Xe tải
GPLX ở tỉnh có đổi được ở Hà Nội không các cụ?

bipboemlaxichlo

Xe điện
GPLX ở tỉnh có đổi được ở Hà Nội không các cụ?
đổi được bình thường cụ ạ
cụ nên kèm theo hồ sơ gốc
cơ mà thời gian chuyển đổi hơi lâu nhanh nhất khoảng 25 ngày còn có thể lâu hơn để chờ tỉnh xác minh ạ

ngtaivinh

Xe hơi
các cụ cho em hỏi bây h mà muốn đổi bằng cũ sang bằng card như thẻ rút tiền thì thủ tục như nào nhỉ? có làm dịch vụ để lấy nhanh ko ạ? cái bằng cũ to quá e muốn đổi sang bằng loại mới bé bé xinh xinh