Đổi bằng lái xe trong 30 phút

Lexus 717

Xe điện
À quên mất hi cái khoản giấy khám là em tự sản xuất cụ ạ :) Giấy khám đến viện có mẫu. đến nơi thì chỉ viết mỗi đơn với dán ảnh thôi Em không rõ ở tỉnh thế nào nhưng em dự là còn đơn giản hơn

Bằng nhà cháu vẫn còn hạn 7 năm nưa không hiểu đổi bây giờ có phải làm giấy khám sức khỏe lại không?

tamtommy

Xe tăng
ngày trc cháu lấy A1 có mỗi cái bằng ko có thấy đưa hồ sơ gốc gì đâu các cụ

caisua

Xe lăn
em tưởng 2 thằng đổi bằng cho nhau rồi ngồi trà đá chém gió hết 30 phút

sonnq74

Xe tăng
Sáng nay em vừa đi làm, post lại kinh nghiệm để các cụ tham khảo:
1. Khám sức khỏe: em vào bv Tràng An - Ngõ thông phong, tôn đức thắng. Toàn bộ quy trình như sau: lên tầng 5 đăng lý lấy phiếu khám, nộp 01 ảnh 3x4 dán vào và xuất trình CMT để ghi thông tin, nộp tiền (120.000) sau đó khám nội, đo chiều cao cân nặn ở tầng 5, xuống tầng 4 khám mắt, tầng 2 khám tai, tầng 1 khám răng (em chả hiểu lái xe thì liên quan quái gì đến răng). Xong xuôi quay lên tầng 5 cho giám đốc ký, xuống tầng 2 đóng dấu đi về, tổng thời gian mất 30 phút.
2. Thủ tục đổi bằng: đến 30 Cao Bá Quát, gửi xe, xuất trình cho bảo vệ giấy khám sức khỏe để bấm lấy số thứ tự (quả này mãi sau e mới biết là nếu cho tiền nó sẽ cho mình số để làm nhanh, không phải đợi). Sau đó vào cửa số 1 lấy tờ khai, khai và dán 1 ảnh 3x4 vào tờ khai, chuẩn bị hồ sơ gồm: tờ khai, giây skhám SK, bản photo CMND, giấy phép lái xe cũ. Ngồi đợi họ đọc số thfi vào cửa số 1 nộp, chụp ảnh và nhận giấy hẹn đi về. Hẹn 28 lấy bằng mới, hôm đó phải nộp 135.000.
Thời gian làm thì rât nhanh nhưng thời gian đợi thì khá lâu. Em đến cửa là 8h thì đợi đến 10h30 đến lượt mình. Tóm lại là đi làm trực tiếp, qua cò vạc cũng chỉ mất tiền mà chả đỡ thêm được mấy thời gian các cụ ạ

nguyenvietlong

Xe hơi
Bằng B2 và A1 có tích hợp vào làm 1 đc ko các cụ, A1 lấy lâu lắm rồi chỉ còn bằng thôi chứ ko có hồ sơ gốc thì có đc ko ạ

Gia_Khanh

Xe điện
2. Thủ tục đổi bằng: đến 30 Cao Bá Quát, gửi xe, xuất trình cho bảo vệ giấy khám sức khỏe để bấm lấy số thứ tự (quả này mãi sau e mới biết là nếu cho tiền nó sẽ cho mình số để làm nhanh, không phải đợi). Sau đó vào cửa số 1 lấy tờ khai, khai và dán 1 ảnh 3x4 vào tờ khai, chuẩn bị hồ sơ gồm: tờ khai, giây skhám SK, bản photo CMND, giấy phép lái xe cũ. Ngồi đợi họ đọc số thfi vào cửa số 1 nộp, chụp ảnh và nhận giấy hẹn đi về. Hẹn 28 lấy bằng mới, hôm đó phải nộp 135.000.
Thời gian làm thì rât nhanh nhưng thời gian đợi thì khá lâu. Em đến cửa là 8h thì đợi đến 10h30 đến lượt mình. Tóm lại là đi làm trực tiếp, qua cò vạc cũng chỉ mất tiền mà chả đỡ thêm được mấy thời gian các cụ ạ
Cho tiền bảo vệ thì nó cho số đc vào nhanh hả cụ, cho bao nhiêu thì đc ah, nếu CP hợp lý thì cũng hay đấy nhỉ

sonnq74

Xe tăng
Cho tiền bảo vệ thì nó cho số đc vào nhanh hả cụ, cho bao nhiêu thì đc ah, nếu CP hợp lý thì cũng hay đấy nhỉ
Đấy là thằng bên cạnh em nó nói. Em thì nghe nó mói lúc cũng gần đến số của mình nên không ra hỏi nữa cụ ạ. Em nghĩ chắc chỉ 100k thôi

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Bằng B2 và A1 có tích hợp vào làm 1 đc ko các cụ, A1 lấy lâu lắm rồi chỉ còn bằng thôi chứ ko có hồ sơ gốc thì có đc ko ạ
Nếu cụ không có hồ sơ gốc thì phải xác minh lằng nhằng thời gian lắm ạ.(hôm qua có một cụ hỏi, em gọi thằng bạn em làm bên dạy lái xe nó nói thế)

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Thank cụ. Hồ sơ gốc thì em còn. Cơ mà hồi thì A1 thì hộ khẩu em ở HP, em lấy bằng ở HP. Còn B2 thì em thi ở HN, lấy bằng ở HN, lúc đó hộ khẩu cũng ở HN luôn. Bây giờ thì đang sinh sống ở HP ( Hộ khẩu vẫn là HN). Vậy thì đổi bằng ở đâu thì tiện và nhanh chóng hả các cụ?
Ở đâu thì cụ cũng phải chờ xác minh cái GPLX mà họ không trực tiếp quản lý (trước đây). Nếu cụ làm ở HN thì phải xác minh cái A1 - hẹn khoảng 25 ngày, còn về HP thì xác minh cái B2 - nhưng em không biết bao lâu. (hy vọng sau này có mã số quản lý toàn quốc thì anh em mình không phải lo vụ này)

nhattri

Xe hơi
Cám ơn cụ về thông tin hữu ích.

vietha_mazda

Xe hơi
Chắc tại chuẩn bị thi tuyển tổng cục trưởng đây, phải thay đổi dần không Sếp mới lên thấy vớ vỉn là cho vào diện 100 ngàn ngay!

thinhkieuphong

Xe điện
Sáng nay em vừa lên mạng đọc được bài này, thấy bị củ hành nhiều lắm chứ ko đơn giản như của cụ chủ :((

Người nào muốn nhanh, thay vì nộp 135.000 đồng theo quy định thì bỏ ra 600.000 đến 1 triệu đồng nhờ “cò”, chỉ 2 phút là xong thủ tục.

Nhận hồ sơ siêu nhanh
Vừa dừng xe trước khu vực Phòng Quản lý phương tiện giao thông thuộc Sở GTVT Hà Nội (16 Cao Bá Quát, Hà Nội) phóng viên được một phụ nữ giới thiệu tên P., khoảng 45 tuổi, niềm nở tiếp đón.
Theo lời chị P., nếu vào làm thủ tục theo đúng quy trình sẽ bị hành tơi bời. Nào là tờ khai viết không đúng mẫu, giấy khám sức khỏe không đúng nơi, không có biên lai kèm theo, ảnh cắt không đúng kích thước, và thậm chí là... hết giờ nhận hồ sơ. Sau nhiều giờ chờ đợi làm thủ tục đổi GPLX không được, chúng tôi đành phải quay lại gặp chị P. để làm dịch vụ.
Cò P. chỉ yêu cầu chúng tôi đưa 2 ảnh 3x4, bản photo CMND và GPLX; không cần giấy khám sức khỏe, tờ khai và không cần GPLX, giấy CMND gốc để đối chiếu. Chị P. hứa, một tuần quay lại lấy GPLX mới.

Cò mồi chài khách ngay trước cửa phòng bảo vệ Sở GTVT Hà Nội (số 2 Phùng Hưng, Hà Đông).

Tương tự, tại trụ sở Sở GTVT Hà Nội (số 2 Phùng Hưng, Hà Đông, Hà Nội), sáng 19/2, phóng viên tiếp cận cò tên Thông, tuổi trung niên. Anh này cầm mấy tập hồ sơ, đi lại thoăn thoắt trao đổi về dịch vụ và hoàn tất thủ tục cho khách hàng đổi GPLX. Một phụ nữ cầm tờ giấy ghi số thứ tự, phóng viên liếc thấy, nếu đối chiếu với bảng điện tử thông báo số thứ tự, còn hơn 30 người nữa mới tới lượt chị này, trong khi đã gần hết giờ làm việc. Để giải quyết việc này, cò Thông liền lấy bút đỏ ghi chữ em Thông lên mảnh giấy, dặn người phụ nữ lấy tay che mảnh giấy, tránh không cho người khác nhìn thấy số thứ tự. Sau đó, Thông dẫn người phụ nữ này tới bàn số 1, gặp nữ cán bộ đang tiếp nhận hồ sơ. Ngay lập tức, vị nữ cán bộ tiếp nhận ngay hồ sơ của người phụ nữ mà không hỏi một câu. Theo quy định, thời gian chờ cấp lại GPLX mất 7 ngày, nhưng cò Thông quảng cáo anh ta làm chỉ 2 - 3 ngày là xong.
Cán bộ nghỉ sớm, cò nhận tuốt
Phóng viên tiếp tục đến trụ sở Tổng cục Đường bộ Việt Nam (Lô D20 Khu đô thị Cầu Giấy, quận Cầu Giấy, Hà Nội). Lúc này, mới 9h30 sáng nhưng cán bộ ở đây đã thông báo không làm việc hẹn chiều quay lại. Chúng tôi thắc mắc, sao trên bảng thông báo ghi thời gian làm việc buổi sáng nhận hồ sơ GPLX từ 8h đến 11h30, chiều từ 13h30 đến 16h30.
Lúc này, cán bộ T. khuôn mặt đăm đăm đáp trả: “Nhận nhiều hồ sơ rồi không nhận nữa”. Phóng viên quan sát trên mặt bàn của vị cán bộ này chỉ có vài ba bộ hồ sơ nên hỏi tiếp, đâu có nhiều hồ sơ mà chị đã nghỉ, lúc này cán bộ T. viện lý do máy tính đơ, không nhập được số liệu.

Vật vã xếp hàng làm thủ tục tại Tổng cục Đường bộ.

Một người đàn ông không rõ tên tuổi đứng trong phòng nói, muốn nhanh thì qua dịch vụ bên ngoài. Một số người nghe vậy bèn đổ ra phía bên ngoài thì được một người đàn ông khác xưng tên Mạnh chăm sóc chu đáo. Ông Mạnh cho hay, nếu muốn đổi bằng thì chỉ cần đưa cho ông ta 2 ảnh 3x4, GPLX, giấy CMND photo cùng với 800.000 đồng, một tuần là xong. Cò Mạnh cũng báo giá, đối với GPLX tỉnh lẻ muốn đổi ở Hà Nội thì phải chi phí 1,5 triệu đồng và chờ khoảng 2 tháng, do mất thời gian xác minh và đổi bên Sở GTVT Hà Nội. Không cần giấy khám sức khỏe, tờ khai, không cần lấy GPLX, CMND gốc để đối chiếu. Để khẳng định uy tín, ông Mạnh nói khi nào trả GPLX mới lấy tiền.
Để tránh mất thời gian xếp hàng và có thể bị cán bộ soi kỹ, nhiều người đi đổi GPLX đã chọn phương án qua cò. Chỉ ngồi ít phút tại quán trà đá trước cổng Tổng cục Đường bộ Việt Nam, phóng viên chứng kiến nhiều người kêu trời vì bị cán bộ làm thủ tục đổi GPLX của cơ quan này hành hạ. Khoảng 15h30 cùng ngày, một người tên Tuấn cầm bộ hồ sơ quay ra quán nước thở dài cho biết cán bộ nói hết giờ nhận hồ sơ.
Chị bán nước tên L. nói, nếu không qua cò (dịch vụ) thì bị hành cho còn khướt mới làm được. Theo chị L., cũng đã có vài người ở xa mất GPLX, oái oăm là GPLX do Cục đường bộ (nay là Tổng cục Đường bộ) cấp nên bắt buộc phải đến đây làm thủ tục. Có người phải ngủ lại nhà chị L. vài ba ngày chờ xếp hàng hoặc hoàn thiện hồ sơ mới đổi xong GPLX.

Nguồn: http://docbao.vn/tin-tuc/22-02-2014/Doi-giay-phep-lai-xe-Khi-kho-da-co-co/29/220506/

sonnq74

Xe tăng
E là người thật việc thật. Cụ cứ tin báo chí nhà mình thì vẫn còn ngu ngơ lắm

cuongpvb3

Xe đạp
Bằng của em 7/2014 hết hạn, hồi đó thi ở bắc giang quên không chuyển giấy quản lý về chỗ hộ khẩu Hải dương lúc đó, giờ em có hộ khẩu Hà Nội rồi, muốn đổi ở Hà nội có mất thời gian ko các cụ nhỉ, hay đến nhờ mấy anh chị em xung quanh Sở đó giúp nhỉ, hồ sơ gốc em vẫn đang cầm đây

thinhkieuphong

Xe điện
E là người thật việc thật. Cụ cứ tin báo chí nhà mình thì vẫn còn ngu ngơ lắm
em đang hóng bác nào đợt này đi đổi bằng xem tình hình như của cụ chủ hay như bài báo kia đây. Em cũng sắp phải đổi

KaKa37

Xe tải
Nhanh lắm ,mình làm trong buổi sáng từ chụp ảnh, khám sức khỏe cho đến nộp ở Tổng cục đường bộ, mất tất cả khoảng 2 tiếng kể cả thời gian đi lại

kiemthanh123

Xe tải
em cũng vừa đi đổi bằng sáng nay về quá đơn giản ( nhớ mang 2 ảnh 3x4 , photo cmt và bằng định đổi kèm theo nhé ):
B1 ra bệnh viện đa khoa tràng an ( ngõ thông phong nhé ) khám sức khỏe hết 120k mất 45' khám luôn ( dán 1 ảnh vào gksk )
B2 ra sở GTCT cao bá quát xếp hàng lấy số ( nhớ là phải có giấy KSK xong nó mới cho bấm số ) sau đó vào xin 1 tờ đơn và khai luôn tại đó dán 1 ảnh 3x4 vào nhé hết 1h15 phút là xong có tờ giấy hẹn 1 tuần sau đến lấy và sẽ nộp 135k .
tổng thiệt hại 120k+135k+6k gửi xe=261k quá rẻ và quá nhanh o rườm rà gì cả cò vạc thì cũng vậy vì kiểm gì mình cũng phải vào để chụp ảnh in lên bằng mới nên các cụ đùng mất tiền cho cò vạc làm gì cả .