[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

Phaodung

Xe tăng
Xin hỏi cụ nguyencharlie:
Nghe cụ nói thì nhà bên Mỹ rẻ thật, nhưng hình như thuế nhà đất hàng năm đắt lắm thì phải, cụ có thể cung cấp thông ti chi tiết đc ko ạ.

fresh_air

Xe tải
Cảm ơn cụ đã trả lời, em xin mở rộng một chút ạ:

Vậy là chỉ có người ở Mỹ hợp pháp (có thẻ xanh hoặc công dân Mỹ) mới được tạo điều kiện, vậy kiếm việc cho những người chưa đủ điều kiện này là rất khó phải không ạ? Ví dụ như cậu kia tốt nghiệp ngành CNTT mang visa F2, mỗi lần đi xin việc đều phải xin bảo lãnh visa và luôn bị các công ty từ chối ngay sau khi thấy đề nghị này.

Ở Mỹ thì em chưa rõ, nhưng có nói chuyện với một Việt kiều Canada được biết nếu vi phạm về tín dụng (mất khả năng trả nợ) hoặc vi phạm pháp luật sẽ bị lưu trong hồ sơ đến 7 năm, mà thông tin cá nhân đã vi phạm các công ty họ truy tìm là ra ngay và phần lớn sẽ bị từ chối không nhận làm việc, không cho vay tín dụng (kể cả có xin được việc làm).

Hai trường hợp trên cụ cho em hỏi ở Mỹ có trào lưu phân biệt đối xử không ạ? Chẳng hạn ở VN thì có đi tù về chỉ cần đi xa xa tỉnh khác là chẳng ai biết.
Em trả lời tiếp.
Về vấn đề bảo lãnh, cái này không chỉ ở Mĩ mà đại đa số các quốc gia phát triển khác. Khi xin sang ở thời hạn lâu ngày phải có sponsorship. Ví dụ sinh viên thì trường bảo lãnh, người lao động thì hãng bảo lãnh. Ở trên em có nói visa F2 được quyền xin việc, nói vậy có thể gây hiểu lầm là họ được quyền làm việc nhưng thực tế không phải. (Ví dụ visa du lịch không được quyền xin việc.) Visa F2 đi theo F1 tức là dưới sponsorship của cơ sở đào tạo. Nếu muốn đi làm, cũng không khác gì sinh viên F1 tốt nghiệp xin việc, sẽ phải đổi sponsorship sang chủ lao động để lấy visa đi làm là H1-b. Nếu là hãng nhỏ thường họ không muốn vì giấy tờ thủ tục chi phí phức tạp.

Chuyện lưu hồ sơ, background check ở đây rất quan trọng. Thuê nhà, xin việc nhiều nơi họ sẽ bắt, nhưng không phải 100%. Theo em hiểu các công ty không tự làm background check mà thông qua dịch vụ. Tín dụng xấu thì nó đeo cả đời cho đến khi hết xấu thì thôi :D

SeattleWA

Xe đạp
Tranh thủ lúc lũ trẻ đã ngủ, cháu kể chuyện học của hai vợ chồng từ lúc mới qua đến giờ hầu các cụ. Gia đình cháu qua Mỹ theo diện F3 ( con cái lập gia đình của công dân Mỹ) vào cuối năm 2009. Mới chân ướt chân ráo qua nên không xin được tiền học mà phải đợi đúng 1 năm mới xin được. Thời gian chờ đợi đủ 1 năm, ai muốn đi học tiếng Anh , thì vô các trường cao đẳng cộng đồng ( Community College - CC) xin lấy test gọi là ESL Compass Test. Dựa vào kết quả sẽ place mình vô lớp đúng với trình độ của mình. Học phí cho 1 quarter này chỉ tượng trưng $25 ( đối với du học sinh thì 1 khoá này có thể phải đóng tiền ngàn). Đối với ai không muốn học tiếng anh, sau khi ở đủ 1 năm, thì vô CC lấy cái test gọi là Compass Test, cái test này thi 2 môn: English và Math. Dựa vào kết quả này thì nó sẽ cho mình start từ lớp English và Math phù hợp. Tiền học phí ở CC bao giờ cũng rẻ hơn ở University, để tiết kiệm tiền nhiều sinh viên chọn học 2 năm ở CC, sau đó chuyển tiếp học thêm 2 năm ở University để hoàn tất bằng Cử nhân 4 năm. Tiền học phí của vợ chồng cháu là từ Pell Grant( Liên bang cho) và State Need Grant ( tiểu bang cho). Trung bình cứ mỗi quarter ( 10-12 tuần) sau khi trừ học phí, tiền dư của 2 vợ chồng khoảng gần $3000 ( vợ chồng cháu không đi làm Work Study - 1 khoản hỗ trợ khác là đi làm trong trường, chính phủ trả lương) Nhưng để tiếp tục được nhận 100% số tiền này, người nhận phải đăng ký học ít nhất 12 credit và điểm trung bình phải từ 2.0 trở lên ( hệ số 4.0). Những cái Grant mà cháu đã nói ở trên không phải nó cho mình hoài, năm nay qua năm khác. Để lấy bằng 4 năm, sinh viên phải hoàn thành 180 credit, tiền Grant nhận được cũng chỉ tối đa được nhận là 5 năm, hết 5 năm, nếu không hoàn thành 180 credit thì tự trả học phí. Tuy nhiên nếu mình trình bày lý do thuyết phục, trường có thể du di cho thêm tiền để hoàn thành số credit còn thiếu. Ưu điểm của các lớp ở CC là lớp nhỏ, giáo viên quan tâm học sinh hơn, trong khi các lớp ở University có thể lên đến 300 sinh viên, giáo sư phải cần có 1 đội ngũ Teaching Assistant(TA) đi theo trợ giúp. Cứ mỗi khi gần kết thúc khoá học, trường sẽ yêu cầu giáo sư chuyển đến học sinh bản đánh giá giảng dạy của giáo sư đó, 1 sinh viên sẽ thu thập các bản đánh giá và chuyển lên trưởng khoa ( chứ không qua tay giáo sư đó) hoặc đưa đường link để sinh viên vô trang web đánh giá giáo sư. Sinh viên có thể tự mình chủ động lên kế hoạch các lớp dự định sẽ lấy trong các quarter, hoặc nhờ advisor của mình lập kế hoạch cho mình. Ở các trường có đông sinh viên, 1 môn phổ biến ví dụ như toán Calculus I có thể được mở nhiềi giờ khác nhau bời giáo viên khác nhau. Sinh viên Mỹ thường vô trang web RatemyProfessor để coi giáo viên mình định học được đánh giá thế nào mà quyết định có nên lấp lớp của người đó hay không. Theo cá nhân cháu thì chương trình giáo dục bên này rất hay, kiến thức rất thực tế ( cháu đã tốt nghiệp DH ở nhà, nên có thể so sanh được) và đòi hỏi học sinh làm việc nghiêm túc. Giáo sư tôn trọng ý kiến sinh viên cho dù có quái gở thế nào đi nữa.

Chỉnh sửa cuối:

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Nghe cụ nói thì nhà bên Mỹ rẻ thật, nhưng hình như thuế nhà đất hàng năm đắt lắm thì phải, cụ có thể cung cấp thông ti chi tiết đc ko ạ.
Thuế nhà đất tùy theo từng tiểu bang và ngay cùng tiểu bang lại có sự khác biệt của một vài thành phố. Thí dụ những thành phố Westminster, Garden Grove, Fountain Valey v.v…(thuộc Orange County, calfornia) thuế nhà là 1% trên giá trị căn nhà. Nhưng thành phố Irvine (cũng thuộc Orange County) lại là 2%.

Thuế tính theo trị giá nhà là giá lúc cụ mua chứ không phải giá nhà trên thị trường. Thí dụ cụ mua căn nhà năm 1990 giá 170 ngàn, cụ trả thuế năm đó là 1.700. Sau đó mỗi năm họ lại nâng mức thuế lên một chút vì giá trị nhà gia tăng. Cũng căn nhà đó năm 1990 cụ đóng thuế 1700, năm 2015 này cụ đóng vào khoảng 3.100. Nhưng nếu bây giờ cụ bán căn nhà đó giá 600 ngàn, người mua phải đóng mức thuế mới là 6.000 một năm.

Tiền thuế nhà cụ đóng, cuối năm khai thuế cụ được tính vào phần khấu trừ thuế.

nvc.555.nvc

Xe tải
Cháu chưa vợ chưa con nhưng cũng cày ngày cày đêm để sau này f1 nhà cháu được sang đó học hành đới cụ, đó luôn là ước mơ của cháu. Chúc cụ sớm hòa nhập, vạn sự khởi đầu nan mà cụ.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện cụ hỏi thuế nhà tôi nói luôn về xe (Otofun mà). Cụ làm chủ xe mỗi năm cụ chỉ phải đóng duy nhất 1 loại tiền là thuế lưu hành. Xe mới đóng cao hơn xe cũ. Thí dụ tôi đóng thuế xe Scion (loại thể thao) năm nay là 280 dollar. Còn bảo hiểm xe thì tùy cụ mua ở công ty bảo hiểm nào. Thuế lưu hành bớt đi hàng năm vì mỗi năm xe cụ lại cũ hơn.

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Bác bluebird khi mới sang thì có giao tiếp được ngay với người bản xứ không? Em thấy bảo sinh viên sang du học dù đã lận lưng các chứng chỉ toefl này nọ mà thời gian đầu nghe không hiểu gì cả, có thật như vậy không?
Cái này chắc không hẳn cụ ạ. Thằng em em sang đó nó bảo chẳng thấy bỡ ngỡ gì cả, nó hòa nhập và quen ngay đc mọi thứ. Quan trọng môi trường học nó được nghe nói, giao tiếp với giáo viên bản ngữ. Mới được 2 tháng cu cậu đã khoe có mấy ông bạn sinh viên Mỹ đi tụ tập sinh nhật sinh nhẽo bên đó rồi. Hôm trc gọi đt qua skype ông em còn gọi 1 ông bạn Mỹ ra chào bà bô em bằng tiếng Việt đấy ạ.

DE-VN

Xe tăng
Bạn em bên Đức kể chuyện: bên đấy toàn uống nc hoa quả hay bia, chỉ ng ăn kiêng mới mua nc khoáng về dùng, n ông bạn ko biết uống bia rượu, nc hoa quả thì ko thích nên toàn tu vòi. Cậu nói vui: tao mà đau bụng là có tiền :D
Bạn cụ là sinh viên hay nghiên cứu sinh à ? Hoặc chú ý fun , hoặc chú ý lười , sống độc thân.....Đây là những thành phần hay nốc nước vòi . Dòng gạch chân là kết luận ngẫn nhất về chuyện uống ở bển em được nghe . Nước vòi chỉ dùng để đun pha trà , cà phê và nấu ăn . Còn uống thì có vô số loại tùy theo từng sở thích và nhu câu cũng như giá cả so với thu nhập . Chính vì vậy mà cuối tuần hầu như gia đình nào cũng phải đi khuân nước một lần cho nhu cầu cả tuần . Ai thích gì dùng nấy , tư nhặt vì nhu cầu của mỗi thành viên thường không giống nhau . Nên cốp xe chủ yếu là đồ uống.
Hầu hết người Việt mới sang không uống nổi nước lọc có ga , chắc bạn cụ thuộc dạng này lên nốc nước vòi ( đủ tiêu chuẩn uống trực tiếp) . Về Việt em tìm mỏi mắt trong BigC, Metro và các siêu thị khác mà không tìm nổi loại nước lọc có ga .

Đây là các loại nước em dùng hàng ngày tùy nhu cầu sáng , trưa , tối ( vợ , con dùng loại khác ) :

ZARG

Xe container
Cụ DE-VN uống linh tinh đủ thứ nhỉ :D

Nhưng đúng là ở nước ngoài đồ uống phong phú thật, nước lọc ít sử dụng hẳn đi.

Trần Anh SG123

Đi bộ
Tôi trả lời cụ từng phần nhé:

- Tôi không biết cuốn truyện cụ nói. Ở Mỹ trẻ em được miễn phí giáo dục tới hết lớp 12 (kể cả con cháu của những người nhập cư bất hợp pháp – giống những người Mexico vượt biên trốn vào Mỹ đó). Học nghề chỉ miễn phí cho những người ở Mỹ hợp pháp (có thẻ xanh tức thường trú nhân hoặc công dân Mỹ.) Học đại học sẽ được giúp một số tiền không phải trả lại (thường là gần đủ chi phí cho những trường đại học bình thường), còn nếu theo học ở những trường danh tiếng thông thường sinh viên có quyền mượn tiền chính phủ, số tiền này không bị tính lời và người mượn sẽ trả lại sau này khi có việc làm (trả góp hang tháng chứ không bắt buộc trả một lần). Điề này giống như trên tức ở Mỹ hợp pháp mới có quyền hưởng.

Về y tế, thường trú nhân có thẻ xanh và công dân Mỹ nếu lợi tức dưới mức chính phủ ấn định sẽ được cấp y tế miễn phí, thường gọi là Medical (medical là thẻ y tế của tiểu bang California). Tôi biết một gia đình 3 người nếu lợi tức trước khi trừ thuế 2262 dollar một tháng sẽ được hưởng medical. Nếu lợi tức cao hơn mức đó và không có bảo hiểm sức khỏe của công ty thì sẽ rơi vào 2 trường hợp sau:

· Vẫn được cấp thẻ Medical nhưng mỗi lần khám bệnh, mua thuốc hay đi nhà thương sẽ phải trả một khoản tiền nhỏ gọi là share of cost.

· Trường hợp thứ hai là mua bảo hiểm với giá rẻ hơn thong thường.

Tới tuổi già theo luật định, cư dân Mỹ sẽ được cấp một loại dịch vụ y tế khác là Medicare (cũng tương tự Medical, hơi khác một chút thôi).

- Những người vô gia cư ở phố Bolsa, tôi gặp họ rất nhiều lần, họ quanh quẩn ở khu Little Saigon thôi. Trong số đó tôi biết rất rõ có người ở tù về, có người cờ bạc phá sản, có người bị tâm thần. Người bị tâm thần vẫn được trợ cấp trong chương trình social security chứ không phải là không có gì.

Những người còn lại có thể không kiếm được việc vì nhiều lý do: ở tù ra không ai dám mướn hoặc chê việc kém không chịu làm.

- Người ở Mỹ vi phạm pháp luật ở tù sẽ có hồ sơ phạm pháp, sau một số năm không tái phạm hồ sơ đó sẽ được giấu đi (tức là chỉ có cơ quan công quyền mới được quyền biết người đó mang tội gì). Tuy nhiên trong thời gian hồ sơ đó còn chưa được giấu đi, những nơi thuê mướn người họ sẽ biết người đó có án và họ muốn mướn hay không là tùy họ. Khi xin việc, trong đơn sẽ có câu hỏi là đã bao giờ vi phạm pháp luật hay chưa? Bị tù ra không bị phân biệt đối xử ngoài xã hội trừ một trường hợp: ở tù vì xâm hại tình dục trẻ em).

- Vấn đề vay tiền ngân hang cho những việc như mua nhà, xe, làm ăn, tùy theo tín chỉ người muốn đi mượn tốt hay xấu (tức là hồ sơ tín dụng đó.)

Thí dụ một người muốn mượn nợ mua nhà, ngân hang sẽ xét mức thu nhập của người đó, hồ sơ tín dụng. Thông thường muốn mượn nợ mua nhà được lợi tức hàng tháng trước khi trừ thuế phải là 3 lần số tiền phải trả nợ ngân hang cho vay hàng tháng. Tuy nhiên nếu người muốn mượn không đủ khả năng, họ có thể nhờ người than cùng đứng chung vào để mượn gọi là cosign. Trong trường hợp này chủ quyền nhà vẫn là chỉ người đó nhưng hồ sơ nợ phải có tên người cosign luôn.

Tôi hy vọng trả lời một số điều cụ hỏi rồi. Nếu cụ cần gì nữa tôi sẽ trả lời trong khả năng hiểu biết của tôi nhé.
rất hay và ý nghĩa .

DE-VN

Xe tăng
Cụ DE-VN uống linh tinh đủ thứ nhỉ :D

Nhưng đúng là ở nước ngoài đồ uống phong phú thật, nước lọc ít sử dụng hẳn đi.
Căn bản là đồ uống nó cũng rẻ so với thu nhập mà . Đấy là em còn loại bớt các loại nước củ, nước quả , bia với nuớc ngọt có ga đấy....
Sáng ra làm cốc cà phê, sữa cho tỉnh, trưa ăn xong làm cốc trà , trong lúc làm thì nốc liên tục cái chai bia không cồn đấy ( uống thay nước , mà lại nạp được thêm cả năng lượng cho cái mô tơ cơ thể , em cứ gọi benzin, benzin là mấy cháu làm cùng nó lại lấy cho ). Thỉnh thoảng đá thêm lon nước dừa 100% giã nhiệt. Tối về thì bú bò húc ( không đường, có đường hoặc không calorie ). Rượu thì hãn hữu bởi tửu lượng kém , cứ đá vào là nằm quay lơ tiên tửu không làm ăn được gì nữa .
Nói chung đồ uống nó rẻ , nên nước tinh khiết em nhường vợ và con . Nói thế nhưng một tuần hai mẹ, con cũng tương hết gần hai chục lít khuân ngoài chợ về. Đàn ông bên này đúng chất la già mỗi khi đi chợ luôn.

Trần Anh SG123

Đi bộ
Xin lỗi cụ, cụ tiếp xúc được bao nhiêu người sang Mỹ rồi mà phán thánh thế, hay là lại đọc báo ****. Cá nhân em tiếp xúc với những người VN sang bên này, dù chỉ làm nail thì cuộc sống của họ cũng là đáng mơ so với ở VN rồi. Em thấy người VN bên này mà nghèo thì chỉ hai lí do : một là lười lao động, hai là không biết quản lí chi tiêu thôi.
cái quán cafe này bây giờ nhiều trẻ trâu gõ phím lắm rồi cụ à, nhiều lúc có biết cái gì đâu nhưng thấy các cụ nói chuyện thì toàn nhảy vô bình loạn.

kevle09

Xe máy
Cụ Charlie đã trả lời rồi nhưng em cũng xin góp thông tin về thuế nhà ở city chỗ em. Khu em ở sẽ phải đóng 5 loại thuế tổng cộng dựa trên giá trị khu đất và căn nhà. Giá trị căn nhà là do chính quyền ở đó định giá dựa trên diện tích, khu vực, giá trị giao dịch trong vùng ... em không nắm rõ nhưng nó không cách biệt với giá trị thực tế nhiều. Số tiền thuế của mỗi loại thì do hội đồng địa phương đưa ra và cũng bỏ phiếu quyết liệt.

5 loại thuế nhà em phải đóng là: city, country, hospital, community college và ISD (trường học từ 5 tuổi đến 18 tuổi).

Nhà em theo đánh giá có giá trị gần $170k thì thuế năm 2015 em vừa nhận giấy báo là gần $4.5k. City chỗ em cho đóng 2 lần, không tính lãi suất và lần đầu phải đóng trước 30/11/2015, lần sau vào tháng 6/2016. Nếu đóng trễ hơn 30/11 thì sẽ phải đóng 1 lần và bị tính tiền phạt tăng lên. Không đóng thì sau này khi bán nhà sẽ bị phạt rất nặng hoặc gì đó em không rõ.

Ngoài thuế nhà, người chủ nhà phải mua bảo hiểm mỗi năm, em mua loại thường khoảng $1000. Kèm thêm tiền đóng cho community để họ bảo dưỡng công viên, hồ bơi, sân tennis, chỗ chơi trẻ em ... khoảng $500/năm.

Mỗi city, county ở Mỹ sẽ có tiền thuế khác nhau. Em ở tiểu bang Texas.

Chỉnh sửa cuối:

Phaodung

Xe tăng
Cụ Charlie đã trả lời rồi nhưng em cũng xin góp thông tin về thuế nhà ở city chỗ em. Khu em ở sẽ phải đóng 5 loại thuế tổng cộng dựa trên giá trị khu đất và căn nhà. Giá trị căn nhà là do chính quyền ở đó định giá dựa trên diện tích, khu vực, giá trị giao dịch trong vùng ... em không nắm rõ nhưng nó không cách biệt với giá trị thực tế nhiều. Số tiền thuế của mỗi loại thì do hội đồng địa phương đưa ra và cũng bỏ phiếu quyết liệt.

5 loại thuế nhà em phải đóng là: city, country, hospital, community college và ISD (trường học từ 5 tuổi đến 18 tuổi).

Nhà em theo đánh giá có giá trị gần $170k thì thuế năm 2015 em vừa nhận giấy báo là gần $4.5k. City chỗ em cho đóng 2 lần, không tính lãi suất và lần đầu phải đóng trước 31/11/2015, lần sau vào tháng 6/2016. Nếu đóng trễ hơn 31/11 thì sẽ phải đóng 1 lần và bị tính tiền phạt tăng lên. Không đóng thì sau này khi bán nhà sẽ bị phạt rất nặng hoặc gì đó em không rõ.

Ngoài thuế nhà, người chủ nhà phải mua bảo hiểm mỗi năm, em mua loại thường khoảng $1000. Kèm thêm tiền đóng cho community để họ bảo dưỡng công viên, hồ bơi, sân tennis, chỗ chơi trẻ em ... khoảng $500/năm.

Mỗi city, county ở Mỹ sẽ có tiền thuế khác nhau. Em ở tiểu bang Texas.
Thế thì đúng là quá đắt cụ ạ.
Nhà e HN cũng giá 170k, nhưng thuế mỗi năm 45$.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Nếu các cụ thích (dĩ nhiên voi nguoi chua biết rõ) tôi sẽ có 1 bài thật đầy đủ về mọi phuong diện trên đất Mỹ cho các cụ chém.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho những người ở VN một cái nhìn tổng quan về cuộc sống ở Mỹ đi. Cám ơn cụ!
Cảm ơn cụ. Tôi kể về cuộc sống nơi đất Mỹ từ khởi đầu, tôi sẽ lấy tiểu bang California làm chuẩn và thí dụ cụ là người bắt đầu cuộc đời định cư nơi đây.

Phi cơ đưa cụ tới phi trường Los Angeles, sau khi làm thủ tục cụ ra ngoài và có thân nhân đang đợi cụ. Cụ về nhà người thân và sau khi ăn uống trò chuyện cụ ngủ một giấc thật say sau chuyến bay dài. Cụ có thể ngạc nhiên sao không gian quá im lặng, không nghe một tiếng ồn nào của động cơ hay tiếng người.

Sau khi nghỉ ngơi một vài ngày, thân nhân sẽ chở cụ tới một văn phòng làm một cái thẻ đầu tiên gọi là thẻ an sinh xã hội. Thẻ này có tên cụ và 9 con số xxx-xx-xxxx. Những con số này sẽ theo cụ suốt đời và cụ nên học thuộc nó vì sau khi văn phòng đó gởi cái thẻ tới địa chỉ cụ ghi trong đơn, cụ sẽ cất kỹ nó vào tủ sắt và hầu như cụ không cần phải lấy nó ra nữa.

Sau vài ngày nghỉ ngơi nữa, cụ nghĩ đến chuyện lái xe. Cụ tới Nha lộ vận (DMV) và lấy một cuốn cẩm nang dậy về luật lưu thông (có nhiều thứ tiếng cho cụ chọn, dĩ nhiên có tiếng Việt).

Cụ mang về và học, có đầy đủ hình ảnh minh họa dễ hiểu. Sau khi cụ tự tin đã biết đủ, cụ trở lại Nha lộ vận đóng khoảng 20 dollar để thi bằng viết. Số tiền đó cụ có thể thi 3 lần, sau ba lần cụ vẫn rớt cụ phải đóng tiền khác. Sau khi đầy đủ thủ tục, nhân viên nha lộ vẫn dẫn cụ vào một bàn ngồi và đưa cho cụ một list những câu hỏi và câu trả lời theo kiểu trắc nghiệm. Cụ cứ thoải mái nhẩn nha suy nghĩ và làm vì không ai hối cụ. Cụ phải trả lời đúng bao nhiêu câu trên tổng số câu hỏi đó. Sau khi hoàn tất cụ nộp lại và nhân viên nhan lộ vận chấm ngay và cho cụ biết kết quả. Nếu đậu cụ sẽ được cấp một tờ giấy chứng nhận và cụ có quyền học lái xe. Nếu rớt cụ có quyền thi lại lần thứ hai ngay lúc đó hay về nhà rồi ngày nào đó trở lại thi.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ cụ bắt đầu học lái xe. Cụ có thể đóng tiền cho các trường chuyên nghiệp hay thân nhân cụ (bằng lái phải còn thời hạn và trên 21 tuổi) dậy cụ lái. Dĩ nhiên ban đầu cụ sẽ học lái ở những khu vực vắng và từ từ sẽ lái trên đường. Ở đây hầu hết xe số tự động.

Sau một thòi gian cụ tự tin đã lái được, cụ tới nha lộ vận và ghi danh thi bằng lái. Giám khảo chấm điểm cụ sẽ coi xe cụ dung để thi có đầy đủ các bộ phận như đèn, xi nhan v.v.. và bảo hiểm xe.

Sau đó giám khảo lên xe và họ sẽ chỉ đường cho cụ đi. Trong khi cụ lái giám khảo sẽ quan sát các thao tác, phản ứng của cụ và cách cụ tuân giữ luật trên đường. Lái một vòng giám khảo chỉ đường cụ lái trở về nha lộ vận. Tới nơi xuống xe giám khảo sẽ chúc mừng hay chia buồn vói cụ ngay lập tức.

Nếu đậu, giám khảo đưa cụ tờ giấy chấm điểm và cụ vào nha lộ vận xếp hàng để được thử mắt (giống như khám mắt cận thị) và chụp hình. Cụ được cấp một tờ giấy kể như bằng lái xe tạm.

Sau đó cụ có quyền lái xe và chừng nửa tháng bằng lái chính thức được gởi tới nhà cụ và có thời hạn 10 năm. Bằng lái này sẽ được kể như thẻ căn cước của cụ, cụ sẽ phải dung tới nó rất nhiều sau này.

Nếu cụ lớn tuổi hay vì bất cứ lý do nào đó không dám lái xe, cụ cũng ra nha lộ vận và làm một cái thẻ kiểu khác để dùng như căn cước.