[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Nghe cụ Nguyen kể mấy cái thủ tục thôi đã thấy cổng thiên đường mẹ nó rồi, thèm vãi.
CỤ Nguyen cho em hỏi cụ nói 3 cái: Thẻ xanh, An sinh xã hội, bằng lái đều rất quan trọng và sử dụng nhiều xin cụ làm rõ cho em thêm từng cái với, ví dụ cụ thể vài trường hợp sử dụng mấy cái thẻ ấy để phân biệt.
Thank cụ!
Thẻ xanh là cái dùng chứng minh cụ ở Mỹ hợp pháp, cụ được đối xử như công dân Mỹ (hạn chế một số điều), thẻ an sinh xã hội là để dùng chứng minh cụ đúng là cụ trong hầu hết trường hợp (thí dụ thuế, y tế v.v..) nhưng không ai bắt cụ đưa ra, cụ chỉ cần ghi 9 con số tôi nói ở trên, còn bằng lái xe như chứng minh nhân dân.

silver1

Xe điện
Cụ nguyencharlie viết hay quá, đợi thêm thông tin hữu ích từ cụ.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ nói về trường hợp cụ bị tai nạn, hai bên xuống xe và cụ cần nhớ dù cụ gây ra tai nạn cũng không bao giờ nhận lỗi với đối phương. Điều đầu tiên bấm số 911 gọi cảnh sát, nếu có người bị thương phải nói ngay để xe cứu thương tới. Sau đó hai tài xế trao đổi thông tin với nhau: tên, số bằng lái, công ty bảo hiểm và đợi cảnh sát tới làm report.

Nếu cảnh sát tới họ sẽ hỏi từng tài xế và cụ trả lời cho họ biết. Sau đó ai về nhà đó. Ở đây không bao giờ có chuyện tai nạn là hùng hổ nhẩy xuống cãi cọ, chửi bới hay thậm chí đâm chém nhau. Tất cả có bảo hiểm lo.

Sau khi về nhà cụ gọi công ty bảo hiểm cho họ biết và họ sẽ giúp cụ tất cả những việc còn lại.

Nếu cụ lái xe sau khi uống rượu bia, bị cảnh sát chặn lại mà nồng độ chất cồn trong máu cao hơn mức quy định, coi như đời cụ vất vả rồi. Mức độ cồn quy định là 80 miligram trong 100ml máu tức 0,8%. Cụ sẽ bị còng và đưa về đồn cảnh sát, hôm sau phải tìm công ty đóng tiền thế chân mới được thả về đợi ngày ra tòa.

Vi phạm lần đầu cụ sẽ mất khoảng 10 ngàn dollar cho tất cả các chi phí. Vi phạm lần 2 cụ bị nha lộ vận lấy lại bằng lái hay giới hạn cụ chỉ được lái tới sở làm và về.

silver1

Xe điện
Nhiều ttin mà có search web cũng không thấy có, chả gì vằng ttin từ ng trong cuộc như cụ.
Nhân tiện cụ có thể cho các ae OF biết thêm về thông tin mua và sở hữu xe motor phân khối lớn bên đó như thế nào thì tốt quá... tỉ như mua xe phải ra đại lý và đại lý này chỉ phân phối 1 loại hay nhiều loại xe các hãng khác nhau...
Và thuế với các khoản phí nào người mua phải nộp cho Bang đó và bao tiền...
Vì đọc thấy bên mình có một số người thích sang Mỹ đi phượt bằng xe phân khối lớn và đi liên thông các Bang trong nhiều tuần em thấy thích thật.
.
Tks cụ trước nhé.

Taxi-VIC

Xe tải
Theo em biết thì ở bên đấy cũng có dịch vụ nhưng các việt kiều thường chịu khó nhịn bên đấy để về nước chơi cho nó kinh tế.
Thưa cụ, bên này số tiểu bang có mại dâm là hợp pháp đếm trên đầu ngón tay, mà ngay cả trong các tiểu bang mại dâm là hợp pháp thì vẫn có những vùng cấm hành nghề mà ví dụ cụ thể nhất là Las Vegas của tiểu bang Nevada. Vì vậy cụ không muốn nhịn cũng phải nhịn nếu không muốn rắc rối với Pháp luật. Nhiều cụ em biết từ Việt Nam qua du lịch dính đòn do vớ phải gái điếm giả do cảnh sát trá hình rồi ạ

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ sau khi làm mệt cụ phải giải trí và có tý bia rượu cho đời vui chứ.

- Nếu cụ thích du lịch cụ cứ thu xếp thời gian và lái xe lên đường. Cụ đi bất cứ đâu trên đất Mỹ cũng không phải trình báo ai cả ( dĩ nhiên trừ gấu cụ nếu bị cụ cho ở nhà). Còn nếu cụ không muốn lái xe, cụ mua tua du lịch cũng tốt.

- Cụ thích ra rạp xem phim. Cụ tới rạp hát mua một vé, bước vào cụ thấy nó có cả chục phòng chiếu phim khác nhau. Cụ muốn coi phim nào thì vào phòng đó. Nếu cụ rảnh rỗi cụ có thể coi bao nhiêu phim cũng được cho tới khi rạp đóng cửa.

- Bia rượu cụ chỉ có quyền ở nơi cho phép như nhà hàng hay nhà riêng, cấm uống ở nơi công cộng. Cụ mà ngồi tại nhà cụ ngay chỗ garage để xe mà cửa cuốn lên, ngoài đường nhìn vào thấy cụ uống vẫn kể là nơi công cộng đó nhé.

- Cụ ra quán ngồi uống café nhìn mấy em sexy như chã nào của room ở đây thoải mái, nhưng cụ không được hút thuốc. Quy định cấm hút thuốc trong một nơi 4 phía có vách. Cụ ghiền quá hút lỡ cảnh sát nhìn thấy cụ sẽ được phạt mấy chục đồng.

- Ăn uống cụ ra chợ VN mua đủ thứ thực phẩm về nấu, giá rất rẻ, có khi còn rẻ hơn VN. Còn nếu hôm nào cụ muốn ra nhà hàng ngồi thì quá nhiều quán ăn cho cụ chọn. Nếu cụ vào nhà hàng Mỹ cụ sẽ thấy cụ đúng là thượng đế. Cụ ăn uống mà tiếp viên Mỹ để ý coi cụ có cần gì không. Cụ ăn mà thỉnh thoảng đi ngang qua hỏi thăm cụ có ngon miệng không? Sướng không cụ.

Chỉnh sửa cuối:

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều ttin mà có search web cũng không thấy có, chả gì vằng ttin từ ng trong cuộc như cụ.
Nhân tiện cụ có thể cho các ae OF biết thêm về thông tin mua và sở hữu xe motor phân khối lớn bên đó như thế nào thì tốt quá... tỉ như mua xe phải ra đại lý và đại lý này chỉ phân phối 1 loại hay nhiều loại xe các hãng khác nhau...
Và thuế với các khoản phí nào người mua phải nộp cho Bang đó và bao tiền...
Vì đọc thấy bên mình có một số người thích sang Mỹ đi phượt bằng xe phân khối lớn và đi liên thông các Bang trong nhiều tuần em thấy thích thật.
.
Tks cụ trước nhé.
Cảm ơn cụ. Về phần này ngày mai tôi cho cụ chi tiết nhé. Ở đây có rất nhiều loại nhưng phần lớn xe rất lớn và mạnh. Cụ coi nhóm Hell Angel ở Los Angeles họ đi là biết.

HINO300

Xe tăng
Website
www.facebook.com

silver1

Xe điện
Cảm ơn cụ. Về phần này ngày mai tôi cho cụ chi tiết nhé. Ở đây có rất nhiều loại nhưng phần lớn xe rất lớn và mạnh. Cụ coi nhóm Hell Angel ở Los Angeles họ đi là biết.
Ok cụ. Em sẽ search nhóm này luôn. Nhìn thấy harley là mê ngay, ở mình đã có 2 đại lý ở saigon va hanoi rồi cụ, giá đắt lắm. Cỡ em iron 83 hày 486 cũng gần 500trieu, v rod tầm 850trieu còn CVO cỡ bằng em mercedes dòng C mất.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ có con nhỏ mà cụ đánh nó như kiểu VN có ngày cụ mang họa. Nó mà vào lớp kể cho thầy cô giáo là họ báo cho cảnh sát ngay. Cảnh sát tới nhà cụ và nếu đúng như vậy cụ sẽ có thể bị bắt tạm giam ít ngày, sau đó cụ có thể bị tòa án tước quyền nuôi con.

Về vấn đề hàng xóm, họ sống biệt lập và ít giao tiếp, không có cảnh hàng xóm qua nhà nhau chơi hay ngồi trước nhà tán dóc. Quyền cá nhân và riêng tư được tôn trọng tuyệt đối. Ngày thường từ thứ hai tới thứ năm cụ không được phép ồn ào sau 10 giờ đêm, thứ sáu và thứ bẩy không được quá 12 giờ đêm. Nếu cụ ồn ào hàng xóm thấy phiền họ gọi cảnh sát.

Cụ cứ nhớ một câu của Mỹ: “ Cụ có quyền tự do tuyệt đối nhưng không dược vi phạm vào quyền tự do của người khác.”

Taxi-VIC

Xe tải
Em chưa biết mẽo nó hư thực ra làm sao, nhưng đọc các bài tâm sự và thấy, có tiền ở vn sướng hơn, điều đó liệu có đúng?
Giờ mà có thu nhập khoảng 100 củ/tháng thì ở vn ăn chơi ngon lành, lại còn đạp đc lên đầu nhiều đứa, chứ mức thu nhập đó bên mẽo chắc cũng chỉ dư dật chút thôi.
Cụ so sánh khập khiễng quá. 100 củ/ tháng tuơng đương 20 lần mức lương trung bình 5 củ: tháng. Nếu bên Mẽo thu nhập gấp 20 lần thu nhập trung bình như cụ nói thì nó ăn tiêu còn hơn cụ tưởng tượng nhiều

Bây giờ sau khi làm mệt cụ phải giải trí và có tý bia rượu cho đời vui chứ.

- Nếu cụ thích du lịch cụ cứ thu xếp thời gian và lái xe lên đường. Cụ đi bất cứ đâu trên đất Mỹ cũng không phải trình báo ai cả ( dĩ nhiên trừ gấu cụ nếu bị cụ cho ở nhà). Còn nếu cụ không muốn lái xe, cụ mua tua du lịch cũng tốt.

- Cụ thích ra rạp xem phim. Cụ tới rạp hát mua một vé, bước vào cụ thấy nó có cả chục phòng chiếu phim khác nhau. Cụ muốn coi phim nào thì vào phòng đó. Nếu cụ rảnh rỗi cụ có thể coi bao nhiêu phim cũng được cho tới khi rạp đóng cửa.

- Bia rượu cụ chỉ có quyền ở nơi cho phép như nhà hàng hay nhà riêng, cấm uống ở nơi công cộng. Cụ mà ngồi tại nhà cu ngay chỗ garage để xe mà cửa cuốn lên, ngoài đường nhìn vào thấy cụ uống vẫn kể là nơi công cộng đó nhé.

- Cụ ra quán ngồi uống café nhìn mấy em sexy như chã nào của room ở đây thoải mái, nhưng cụ không được hút thuốc. Quy định cấm hút thuốc trong một nơi 4 phía có vách. Cụ ghiền quá hút lỡ cảnh sát nhìn thấy cụ sẽ được phạt mấy chục đồng.

- Ăn uống cụ ra chợ VN mua đủ thứ thực phẩm về nấu, giá rất rẻ, có khi còn rẻ hơn VN. Còn nếu hôm nào cụ muốn ra nhà hàng ngồi thì quá nhiều quán ăn cho cụ chọn. Nếu cụ vào nhà hàng Mỹ cụ sẽ thấy cụ đúng là thượng đế. Cụ ăn uống mà tiếp viên Mỹ để ý coi cụ có cần gì không. Cụ ăn mà thỉnh thoảng đi ngang qua hỏi thăm cụ có ngon miệng không? Sướng không cụ.
Em thấy ở bển giá thực phẩm, đồ ăn rẻ thật, tôm hùm ăn no được, quãng 16-17$ /pound :)

FordHagiang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho vài ảnh cảnh sắc thiên nhiên thu nước Mỹ đi , cháu ngắm qua màn hình mà thèm rỏ dãi

Taxi-VIC

Xe tải
tks cụ ạ
quá ok so với mặt bằng thu nhập ở bển phải ko cụ
Đúng vậy cụ ạ. Em lao động chân tay, nuôi 1 vợ và 3 con, làm 1 năm ăn tiêu tiền thuê nhà thuê cửa đầy đủ và tương đối thoải mái vẫn có thể để dành để trả đứt con camry SE 2015 em mua mới trong dealer hơn 22k chút ít

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy ở bển giá thực phẩm, đồ ăn rẻ thật, tôm hùm ăn no được, quãng 16-17$ /pound :)
Chả lạc hậu rồi. Hôm nay ở siêu thị ABC giá tôm hùm sống 7,5 dollar/pound, con nào cũng gần chục pound.

Hôm trước cháu đến
Chả lạc hậu rồi. Hôm nay ở siêu thị ABC giá tôm hùm sống 7,5 dollar/pound, con nào cũng gần chục pound.
À, em ở đấy từ tháng 4, ăn ở New port, gần Phước Lộc Thọ, hình như giá đấy đã chế biến :D Dưới 20$ 1 pound em đã thấy rẻ so với VN roài :D

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Đúng vậy cụ ạ. Em lao động chân tay, nuôi 1 vợ và 3 con, làm 1 năm ăn tiêu tiền thuê nhà thuê cửa đầy đủ và tương đối thoải mái vẫn có thể để dành để trả đứt con camry SE 2015 em mua mới trong dealer hơn 22k chút ít
Cho tôi nói thêm chút nhé. Một vợ ba con nhỏ nếu lương thấp, cuối năm khai thuế chính phủ còn cho thêm tiền đó.

Cụ cho vài ảnh cảnh sắc thiên nhiên thu nước Mỹ đi , cháu ngắm qua màn hình mà thèm rỏ dãi
Cụ vào Google maps, chọn chế độ xem đường phố rồi lượn 1 vòng Bolsa xem quang cảnh cũng được mà :D