[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

pipe

Xe tăng
Thiên đường gì em cũng thấy bình thường mà. Có phố toàn đen nó chích hút đầy đường có hôm em đi đêm qua sợ vãi đái... Sáng qua đấy nhìn lại nó đi đâu hết, thấy hai đầu phố đều có chốt police...

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Các mặt khác của xã hội Mỹ là OK, riêng bảo hiểm y tế thì nhiều nơi, nhiều lúc là cơn ác mộng kinh hoàng của những người mới sang đấy ạ(đây là trải nghiệm của bạn em, em mới đặt chân tới Mỹ Hào, Mỹ Tho, Mỹ Đức...chứ Mỹ kia thì chửa:D
Chắc ông bạn qua bển chưa kịp mua Bảo hiểm chớ gì?
Tụi Germany thì ác hơn: Bất cứ ai ở trên đất nó, trừ quá cảnh, đều có Bảo hiểm y tế hết.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Sang đấy chạy bàn hay công nhân thì có vẹo gì đâu cụ :))

Ở nhà cụ ra quán nước gác chân lên ghế được chứ sang Mẽo xem?!
Có nhiều vẹo chứ bác.

Bác nên so sánh "chạy bàn hay công nhân" ở bển với "chạy bàn hay công nhân" ở ta chứ.

thanghrm

Xe hơi
Cám on cụ nhưng quê hương là chùm khế ngọt mà cụ. Nhiều khi ngồi nghĩ đất nước mình mà như Malay hay Thái thì em đâu tha hương như vậy.
Đúng rồi cụ, quê hương là chùm khế ngọt "ai cao người ấy hái được nhiều", em thấp cổ bé họng, thiệt lắm lắm.

maple_leaf

Xe điện
Bên em có mấy chú du học từ Hongkong, Đài Loan, Hàn Quốc bảo tao sẽ ờ đây bằng mọi cách chứ không về.

lotto

Xe buýt
Em thấy đa số các cụ có tầm nhìn kiểu "sống bên đó sướng gì, nào là không trình độ phải làm bồi bàn, làm nail, ..., nào là công dân hang hai bị phân biệt đối xử" ... thì phải nên làm phép tính so sánh như sau:
- Nếu cùng là bồi bàn, làm nail ở VN và Mỹ thì như thế nào? Lương công nhân khu chế xuất vài ba triệu một tháng ở Vn phải đối mặt với đủ thứ thuế, chi phí, cơm áo gạo tiền, y tế, thực phẩm, giáo dục và cao cấp hơn là du lịch, thỏa mãn nhu cầu cao hơn có được không?, nó có khác với dù bồi bàn, làm nail ở Mỹ nhưng mua con Toy Camry XLE như cụ chủ dễ dàng. Nếu các cụ nhìn rõ thì sẽ thấy đâu sướng hơn, phỏng ạ.
- Thực ra như Mỹ, Can đều là quốc gia đa chủng tộc. E làm cho công ty thì cũng đa văn hóa lắm, người làm cùng mình từ khắp mọi nơi, nên thấy phân biệt đối xử cũng không nhiều. Mà giả sử có nhiều dân da trắng đi, thì đúng là có phân biệt đối xử. Không phải phân biệt đối xử màu da, hay trình độ chuyên môn mà là vì mình không hòa nhập được XH nó, văn hóa, ngôn ngữ căn bẳn những người nhập cư khác hẳn so với người bản địa nên hòa nhập rất khó. Mà đã không hòa nhập được thì tự tách mình ra, cảm thấy mình là công dân hang 2 thôi. ĐÓ là hiển nhiên. Mình khó thâm nhập vào cấp cao, XH thượng lưu vì đơn giản mình không có "gốc" từ XH này. Vấn đề không phải ngôn ngữ, nghe hiểu là 1 chuyện, phải "hợp gu", tức là phải song trong nền văn hóa này từ bé, từ đó mới có thể hòa nhập được.
- Phân biệt đối xử ở chỗ nếu mình và thằng da trắng cùng trình độ, cùng làm vị trí thì thằng kia dễ lên hơn, sẽ được ưu tiên hơn. Nhưng sẽ không có phân biệt đối xử ở mức lương theo màu da, sắc tộc mà là do trình độ thôi. Chỗ e mức lương theo kinh No làm việc, bang cấp, còn da đen, da trắng, da màu, bản địa, nhập cư ... là như nhau. Vì vậy nên dân bản địa phấn đấu 1 thì dân nhập cư phải phấn đấu gấp 2, 3. Nhưng điều đó là thứ tốt, e không thấy có vấn đề gì cả. Con người sinh ra vốn không bình đẳng như nhau, các cụ ở VN sinh trong gia đình dân đen thì có so sánh được với chú 30 tuổi ở Quảng Nam không?. Bất bình đẳng và phân biệt đối xử thì ở VN có thiếu đâu mà phải so sánh với bên này. Cho nên luận điểm là "công dân hang hai" cho nên ở Mỹ không sướng bang là thiếu thuyết phục.

Còn em hiểu, nhiều cụ không có điều kiện sang Mỹ, thì có thể coi như ở đây khổ đi, "nho còn xanh lắm", đó là ý nghĩ của con cáo tự trấn an mình khi không với tới chùm nho.

raumongtoi

Xe buýt
Hongkong, Đài Loan, Hàn Quốc thế hóa ra 3 thằng này cũng coi mỹ là thiên đường ah ?

goldmonkey

Xe container
Em ngồi đây, giữa bầu không khí ô nhiễm, bên cạnh người láng giềng hung hãn, bẩn tính cộng với áp lực không hề thua cụ về kiếm tiền, kiếm tiền, kiếm tiền...em đã khóc khi đọc topic của cụ.
Cụ nói em mới giật mình. Sao Em lại giống cụ thế?! :((

raklei

Xe điện
Bên em có mấy chú du học từ Hongkong, Đài Loan, Hàn Quốc bảo tao sẽ ờ đây bằng mọi cách chứ không về.
cụ nói nghe lạ tai quá 3 thằng này có bị hoạ + sản đâu mà phải ở lại làm gì nhể :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là kỹ sư, bác sĩ ở Việt Nam sang đó cũng chạy bàn hết.
Tùy loại bác ạ.
Phần High tech, kỹ sư ta theo đâu có nổi.
Còn các ngạch khác, dạng Low tech như Xây dựng, Kiến trúc hay gì đó tương tự, Kỹ sư các nước khác được thừa nhận tốt mà bác.

bluebird123

Xe buýt
Cụ chủ thớt cho em hỏi, nếu tiếng Anh tốt nhưng chỉ tốt nghiệp ĐH trong nước thì sang Mỹ có cơ hội kiếm việc ngay được không cụ? Tất nhiên không kể việc lao động cơ bắp không cần kiến thức.
Bác muốn làm nghề gì thì phải cần cái bằng nghề bên này.

Lò Văn Lột

Xe tải
Nói thì là khó tin, nhưng hôm trước em sửa qua cái nhà mới thuê ở SG, ông thợ hồ đến nhận việc tầm 50t, và ngôi buôn chuyện một lúc kể " anh cũng ở Mỹ về mấy năm rồi đấy chứ, ở bên đấy không trụ được phải về VN để 2 đứa con ở bên đấy đang đi học, nó ở với cô chú nó. Sau này già rồi và 2 đứa con đi làm thì vợ chông anh sang" em nghe trố mắt bảo "anh đùa em đấy à, ở Mỹ ko ở lại về đây làm thợ hồ ", ông rút ra cho xem cái thẻ xanh và bảo thỉnh thoảng vẫn phải ra lãnh sứ quán đóng ít tiền để gia hạn vísa gì đó để sau này còn sang Mỹ, ông ấy bảo về VN có nhà sẵn rồi 2 vợ chông làm gì cũng sống được, ở bên đó nhà đi thuê mệt lắm, ông còn bồi cho 1 câu " chả phải mình anh, đợt anh về có mấy thằng cũng tầm tuổi anh cũng về VN vì không tìm được việc làm", nghe ông ấy kể mà em cũng chưa hình dung ra áp lực ở bên Mỹ nó ghê ghớm như nào để mà phải về VN nhỉ, vì thấy ông ấy 50t nhưng vẫn còn rất khỏe

Chỉnh sửa cuối:

hatdecuoi

Xe buýt
Cụ chủ cho e hỏi việc sử dụng tiền mặt và tiền trong tk bên đấy ntn, e nghe bảo nếu tự dưng mà tk của mình nổi lên nhiều tiền quá (quá 8000$) thì bị nó soi vì sợ là tiền bẩn, ko minh bạch.

mixaogion

Xe đạp
Cụ chủ cho e hỏi việc sử dụng tiền mặt và tiền trong tk bên đấy ntn, e nghe bảo nếu tự dưng mà tk của mình nổi lên nhiều tiền quá (quá 8000$) thì bị nó soi vì sợ là tiền bẩn, ko minh bạch.
Cụ chủ ko biết thế nào, cá nhân em trước giờ gần như không bao giờ có quá $50 tiền mặt trong người. Có 1 lần cá biệt, người ta trả nợ khoảng $70, để hớ ra tí trong phòng thay đồ, thế mà bị nó khoắng sạch tiền mặt, thẻ tín dụng & các giấy tờ khác thì nó tha. Bởi vậy em thấy dùng thẻ tín dụng là tiện lợi nhất, miễn sao cuối tháng trả đủ cho ngân hàng thôi.
Cái vụ tiền trong tài khoản thì e là cụ nghe thông tin không đầy đủ rồi, theo luật chống rửa tiền thì khi cụ bỏ 1 lượng lớn tiền mặt vào tài khoản (>$5000), giao dịch đó sẽ được đánh dấu (flag), nhiều dấu quá thì mới bị hỏi thăm thôi cụ. Ngoài ra nữa có dạng đi làm thuê, lương chủ trả xong không muốn đóng thuế thu nhập cùng các loại thuế linh tinh khác thì người ta cũng hạn chế bỏ tiền vào ngân hàng vì ngại bị sở thuế điều tra.

mixaogion

Xe đạp
Nói thì là khó tin, nhưng hôm trước em sửa qua cái nhà mới thuê ở SG, ông thợ hồ đến nhận việc tầm 50t, và ngôi buôn chuyện một lúc kể " anh cũng ở Mỹ về mấy năm rồi đấy chứ, ở bên đấy không trụ được phải về VN để 2 đứa con ở bên đấy đang đi học, nó ở với cô chú nó. Sau này già rồi và 2 đứa con đi làm thì vợ chông anh sang" em nghe trố mắt bảo "anh đùa em đấy à, ở Mỹ ko ở lại về đây làm thợ hồ ", ông rút ra cho xem cái thẻ xanh và bảo thỉnh thoảng vẫn phải ra lãnh sứ quán đóng ít tiền để gia hạn vísa gì đó để sau này còn sang Mỹ, ông ấy bảo về VN có nhà sẵn rồi 2 vợ chông làm gì cũng sống được, ở bên đó nhà đi thuê mệt lắm, ông còn bồi cho 1 câu " chả phải mình anh, đợt anh về có mấy thằng cũng tầm tuổi anh cũng về VN vì không tìm được việc làm", mà nghe ông ấy kể mà em cũng chưa hình dung ra áp lực ở bên Mỹ nó ghê ghớm như nào để mà phải về VN nhỉ, vì thấy ông ấy 50t nhưng vẫn còn rất khỏe
Chắc cũng tùy nơi, tùy người thôi cụ. Em có ông cậu, từ hồi ông qua tới giờ chỉ làm đúng nghề thợ hàn thôi (nghề này khá hot ở Mỹ), vợ làm nail. Bây giờ vợ chồng ở nhà to uỳnh oàng, vợ chạy con Mec, chồng Acura MDX, chưa kể có thêm mấy căn hộ cho thuê. Em tốt nghiệp ĐH ở đây, ra trường cũng chục năm rồi mà vẫn còn đang lẹt đẹt trả nợ nhà đây. Ở những tiểu bang khác em không biết (Cali chẳng hạn), chứ ở chỗ em thì thấy cơ hội rất nhiều, và đại học không phải là con đường duy nhất để kiếm được nhiều tiền.

maple_leaf

Xe điện
Theo đạo luật chống rửa tiền và chống khủng bố, cụ mang 5,000 cash trở lên deposite vô bank là nó hỏi cụ nguồn gốc số tiền ở đâu và có gì chứng minh.

maple_leaf

Xe điện
Nói về nợ nhà, em phải trả 30 năm nữa mà trả không ít đâu (mỗi tháng gần 3,000).

Lò Văn Lột

Xe tải
Chắc cũng tùy nơi, tùy người thôi cụ. Em có ông cậu, từ hồi ông qua tới giờ chỉ làm đúng nghề thợ hàn thôi (nghề này khá hot ở Mỹ), vợ làm nail. Bây giờ vợ chồng ở nhà to uỳnh oàng, vợ chạy con Mec, chồng Acura MDX, chưa kể có thêm mấy căn hộ cho thuê. Em tốt nghiệp ĐH ở đây, ra trường cũng chục năm rồi mà vẫn còn đang lẹt đẹt trả nợ nhà đây. Ở những tiểu bang khác em không biết (Cali chẳng hạn), chứ ở chỗ em thì thấy cơ hội rất nhiều, và đại học không phải là con đường duy nhất để kiếm được nhiều tiền.
Vâng , vì có thể cái ông mà em kể qua đúng thời điểm mà Mỹ suy thoái kinh tế mấy năm trước nên ko tìm được việc làm, mà nghề thợ hàn thì em thấy ở nước ngoài lương cao lắm và ko bao giờ sợ thiếu việc, vì em có ông anh ở Na Uy cũng làm thợ hàn kể vậy