[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

maple_leaf

Xe điện
Em phát hiện ra thớt này quá muộn và hì hụi đọc suốt 2 ngày mới xong. Quá nhiều thông tin tuyệt vời và rất chân thực. Cám ơn các cụ nguyencharlie lotto maple_leaf ... Mỹ, Úc, Nhật, Hàn...e đều đã đến cả và e thấy thực sự đó là nơi đáng để chúng ta gửi gắm cuộc đời. Thật tiếc là hộ chiếu của e chưa có dấu nhập cảnh Ca na da. E đang động viên con gái lớn e cố gắng tìm được học bổng, cháu sang năm lên lớp 12 và đang học chuyên Anh nên thuận lợi về ngoại ngữ. Nếu cần tư vấn gì e rất mong các cụ đang ở bên đó giúp e nhé. Công việc hiện tại của e đang tốt, lương được trả cũng cỡ chừng 2500-3000$/ tháng nhưng chưa khi nào e hết mơ ước được ra nước ngoài sống. E đã quá muộn để thực hiện giấc mơ đó, nhưng e đã truyền cảm hứng và cả giao nhiệm vụ cho cô con gái lớn. Được cái cô này cũng có tính hướng ngoại :D
Em thấy Canada có chương trình hợp tác với Vietinbank, cụ bỏ tiền vào nó cấp visa cho đi học. Tiền học, ăn ở khoảng 2,500/tháng, có thể làm thêm. Con cụ có nền tảng tốt thì học không khó, học xong được ở lại 3 năm tìm job, có job thì xin PR rồi vô quốc tịch.

bluebird123

Xe buýt
Buồn cười, hồi e mới ở Mỹ về cứ tầm 4,5h sáng là đói ko ngủ được vì tầm đó là đến giờ ăn tối bên Mỹ :D. Bác chắc ở quận Cam ạ? E qua đó thấy như nột Sài gòn thu nhỏ, biển hiệu toàn chữ Việt cũng thấy vui. Cái chợ Phước Lộc Thọ e cũng vào ngồi uống cà phê rồi, khu đó e thấy toàn người gốc Việt cao tuổi thôi
Có đi mấy cf người việt bên đó ko cụ như 168 chẳng hạn hahaa...

cairong_2011

Xe container
Hôm qua em gặp thằng cháu vừa thi xong ĐH, nó bảo thứ hai này đi phỏng vấn để qua bên đó học vì chị nó đã lo xong giấy tờ. Nhưng em thấy nó bảo đang ôn trả lời visa. Em hơi ngạc nhiên vì ko nghĩ có chuyện đó, cớ thể mình đi công tác nên chẳng cần việc ôn luyện đó. Vậy xin hỏi các cụ ôn luyện đó có tác dụng ko ? Vì đi học là có mục đích rõ ràng rồi, tài chính thì bố mẹ đã chuẩn bị và có hồ sơ. Hỏi gì đáp đúng thực chất thì việc gì phải ôn luyện ?

bluebird123

Xe buýt
Hôm qua em gặp thằng cháu vừa thi xong ĐH, nó bảo thứ hai này đi phỏng vấn để qua bên đó học vì chị nó đã lo xong giấy tờ. Nhưng em thấy nó bảo đang ôn trả lời visa. Em hơi ngạc nhiên vì ko nghĩ có chuyện đó, cớ thể mình đi công tác nên chẳng cần việc ôn luyện đó. Vậy xin hỏi các cụ ôn luyện đó có tác dụng ko ? Vì đi học là có mục đích rõ ràng rồi, tài chính thì bố mẹ đã chuẩn bị và có hồ sơ. Hỏi gì đáp đúng thực chất thì việc gì phải ôn luyện ?
Diện dhs phỏng vấn thì e chưa trải qua. Nhưng e biết thì có 1 sô TT môi giới du học họ luyện trả lời 1 số câu hỏi tiếng Anh hay thông tin trường lớp cho chắc.

Luyện cái quái gì đâu hả cụ. Cái thằng Mỹ nó phỏng vấn cấp visa nói tiếng Việt còn sõi hơn cả mình. Nó gặp trực tiếp chủ yếu là để quan sát mình có điêu hay gian gì ko thôi, và ấp úng chỗ nào nó sẽ xoáy sâu vào chỗ đó. Người chứ có phải máy đâu mà bảo lập trình được nó sẽ hỏi A hay B

cairong_2011

Xe container
Luyện cái quái gì đâu hả cụ. Cái thằng Mỹ nó phỏng vấn cấp visa nói tiếng Việt còn sõi hơn cả mình. Nó gặp trực tiếp chủ yếu là để quan sát mình có điêu hay gian gì ko thôi, và ấp úng chỗ nào nó sẽ xoáy sâu vào chỗ đó. Người chứ có phải máy đâu mà bảo lập trình được nó sẽ hỏi A hay B
Em cũng nghĩ như vậy. Nhưng thằng cháu em lần đầu đi phỏng vấn nên bố mẹ nó sợ, rồi chị nó bên kia cũng căn dặn phải trả lời a,b,c ... Không sợ trượt

Em cũng nghĩ như vậy. Nhưng thằng cháu em lần đầu đi phỏng vấn nên bố mẹ nó sợ, rồi chị nó bên kia cũng căn dặn phải trả lời a,b,c ... Không sợ trượt
Bí quyết duy nhất luôn luôn đúng trong mọi trường hợp là phải nói thật và chỉ có nói thật mà thôi. Nói dối là out gần như chắc chắn

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Em dành 2 ngày để nuốt cái thớt này, phải nói rất nhiều thông tin bổ ích về cs ở USA, EU, AU ... được các cụ nguyencharlie, lotto ... chân thực mô tả. Nhìn mà thèm quá các cụ ạ, không biết khi nào em mới có cơ hội định cư nước ngoài như các cụ, mặc dù em cũng có thâm niên làm cho các cty Âu-Mỹ hơn chục niên rồi. Haizzz, tôi ơi cố gắng lên!

vivu80

[Tịch thu bằng lái]
Dạng như em nếu muốn qua bển chắc làm cái bài như cụ nguyencharlie bày cho là dễ nhất, đầu tư vào 1 cái business gì đó ở CAN với số vốn khoảng 150k để lấy thẻ xanh trước rồi sau đấy tính tiếp.

cairong_2011

Xe container
Bí quyết duy nhất luôn luôn đúng trong mọi trường hợp là phải nói thật và chỉ có nói thật mà thôi. Nói dối là out gần như chắc chắn
Ví dụ: Sang bên kia học em sợ nhất cái gì ? Thằng cháu em suy nghĩ: phân biệt chủng tộc và khủng bố. Mọi người dạy: Không được, phải là buồn vì lẫn đầu tiên xa nhà. Cứ tư duy kiểu đó có lẽ các F1 cũng bị nhiễm cái bệnh nói dối với chính suy nghĩ của mình

cairong_2011

Xe container
Cuối cùng thằng cháu em cũng có visa, nhưng nghe nó kể về PV mà buồn cười. Vào đến nơi cũng nhận được câu hỏi tại sao lại chọn trường này ... Đúng theo đáp án trả lời. Thằng PV nó bảo: Tao ko thích nghe câu trả lời quá máy móc, mày nói thật đi ai tư vấn cho mày ? Thằng cháu thật thà: Chị tao ở bên đấy bảo tao chuẩn bị như vậy .... Thật thà nên cho qua.

bluebird123

Xe buýt
Cuối cùng thằng cháu em cũng có visa, nhưng nghe nó kể về PV mà buồn cười. Vào đến nơi cũng nhận được câu hỏi tại sao lại chọn trường này ... Đúng theo đáp án trả lời. Thằng PV nó bảo: Tao ko thích nghe câu trả lời quá máy móc, mày nói thật đi ai tư vấn cho mày ? Thằng cháu thật thà: Chị tao ở bên đấy bảo tao chuẩn bị như vậy .... Thật thà nên cho qua.
Chúc mừng, e thấy người Mỹ họ đề cao tính trung thực.

KoThich

Xe buýt
Cháu cụ thật thà nhể, ở VN từ nhỏ hay dư lào mà thía. Cụ Jo hình như cũng bị nó hỏi có muốn ở lại Mỹ ko thì cụ ý trả lời đại ý tao vợ Nhật mà còn ko muốn ở Nhật nữa là ở cái nước Mỹ vớ vẩn. Thía nà nó cho qua.

AZ Mobile

Xe hơi
E unlock máy cho mấy a Tây, a nào cũng bảo ở mình sướng hơn
Mẽo, chúng nó lừa em hay sao ấy

mitstock

Xe tải
Em đang cần thông tin, cách tính thuế trên lương Gross. Chi tiết thì càng tốt. Cụ nào bên Mỹ biết giúp em với. Thanks.

BigBird15cm

Xe tải
Em đang cần thông tin, cách tính thuế trên lương Gross. Chi tiết thì càng tốt. Cụ nào bên Mỹ biết giúp em với. Thanks.
Cách tính thuế bên Mỹ rất phức tạp, vì có nhiều yếu tố tác động lên cách tính thuế. Ở Mỹ, ngoài thuế liên bang, thì còn thuế tiểu bang, mỗi tiểu bang sẽ có những quy định riêng. Về qui định chung của liên bang, cụ/mợ có thể vào trang của Sở thuế liên bang để tra cứu: irs.gov

mitstock

Xe tải
Phức tạp quá chắc em không làm được :). Cụ cho em con số cuối cùng mất bao nhiêu %, nếu gia đình 1 người đi làm, 2 con.