[Funland] Đôi lời tâm sự với con trai thân yêu

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Hơn nữa chắc bác cũng đồng ý với em, chiến tranh hiện đại, đâu có thể lấy thịt đè người được ! Vũ khí, khí tài, quân trang, quân dụng...ngày một hiện đại và quân đội phải tinh nhuệ và thiện chiến, vậy thì ai sẽ là những người làm việc đó, không lẽ để cho các bạn học hành dang dở sử dụng các các con Su hay lái "sáu con cá quả" mới sắm ? :))
Chuyện cao hơn thế này em không biết sao, thôi để các Bác trên cao lo ạ.

Nha Trang@

Xe điện
Thằng con em mới học lớp một thôi nhưng nghe nói đi bộ đội đã giãy như đỉa phải vôi. Em phải động viên cháu nó đi bộ đội bây giờ sướng lắm chỉ có 18 tháng, không như ngày xưa bác Hai đi qua Cam mất sáu năm. Động viên tinh thần mãi cuối cùng cháu nó mới hứa sẽ... học thật giỏi để sau này khỏi phải đi khám NVQS đấy.

haison8x

Xe hơi
Em toàn hù thằng cu lớp 4, học dốt thì đi bộ đội nuôi heo (thằng cu sợ mùi cứt heo lắm)

dongioang

Xe tải
Người dân sẽ sẵn sàng hi sinh tính mạng để bảo vệ tổ quốc khi mà chế độ cầm quyền và dân chúng thực sự thành 1 khối thống nhất.Đó là điều từ xa xưa đến giờ luôn luôn được chứng minh.Việc cần làm gấp bây giờ của Đảng ,chế độ là đem lại niềm tin cho dân chúng,sự thống nhất nhất toàn dân tộc.Điều này bác Trọng đã nhìn ra và hi vọng sẽ còn được duy trì,cải tiến hàng ngày

Website
dochoiotogiare.com
Không bác ạ ! Theo đúng luật, khi đang học tập trong các trường Đại học, Cao đẳng...thì sẽ không bị/ được gọi nhập ngũ đâu ạ (tất nhiên là với thời bình). Câu chuyện mà em kể nó liên quan đến giai đoạn các bạn ấy sau khi tốt nghiệp Đại học, Cao đẳng...cho đến tuổi 27/28, tức là đến tuổi vẫn nằm trong diện thực hiện nghĩa vụ quân sự ạ.
E cũng từng bị gọi đây cụ! Học xong ĐH đang đi làm thì bị gọi, làng có hơn 50 mạng bị gọi mà chỉ tiêu chỉ lấy có 4,5 người thôi. Ai chạy tiền thì không phải đi chứ chả kể đi học đh xong hay đang làm gì. Nhiều khi cũng ức chế kinh khủng, giờ nghỉ đi thì sau quay lại phải xin việc khác lại bắt đầu lại từ đầu nên thôi cũng cắn răng chạy để dỡ phải đi.

deadlove

Xe điện
Đất nước này, nó lạ lắm con ạ ! Thời bình, mọi ngưòi có thể cắn xé nhau vì miếng cơm, manh áo, nhưng mỗi khi có ngoại xâm, nó tự biết cách xiết thành một khối mà không kẻ thù nào phá vỡ được !

Sau hơn bốn năm chắc con đồng ý với ba chứ, con trai yêu quý ?
Cái này khi xưa thì có thể chứ giờ chắc khó.
Em thì em dạy con em thế này.

Đất nước này, nó lạ lắm con ạ. Khi có biến thì kêu gọi mọi người đoàn kết, đóng góp, cùng nhau đánh đuổi giặc ngoại xâm, xong rồi thì tịch thu luôn tài sản của những người đóng góp nhiều nhất, mà ai càng góp nhiều thì càng bị di xuống bùn đen. Bài học lịch sử mà cụ con đã trải qua, của chính gia đình mình và nhiều người khác, cụ con kể lại cho ông con nghe, ông con kể lại cho bố, và giờ đây bố có nhiệm vụ là kể lại cho con.

Nếu giờ có biến, chiến tranh xảy ra, bố không đưa con chạy được thì con phải cố gắng mà chạy, chạy càng xa càng tốt. Nếu không chạy được thì cũng ngồi yên ở nhà, đừng như cụ ngày xưa, cụ ông thì đi bộ đội, cụ bà thì đưa cả nhà rời HN đi tản cư, về mất mẹ nó hết nhà con à.

Mà con cũng đừng mơ mộng là mình cống hiến sẽ xây dựng đất nước, lúc chiến tranh xong sẽ có hàng ngàn thằng ở nước ngoài về, với chiêu bài đổi mới lãnh đạo con, nó sẽ lấy lý do trình độ, kiến thức của con sao bằng những người ở các nước tiên tiến về. Những thằng đó toàn là hồng phúc của dân tộc cả đấy,

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]

Đất nước này, nó lạ lắm con ạ. Khi có biến thì kêu gọi mọi người đoàn kết, đóng góp, cùng nhau đánh đuổi giặc ngoại xâm, xong rồi thì tịch thu luôn tài sản của những người đóng góp nhiều nhất, mà ai càng góp nhiều thì càng bị di xuống bùn đen. Bài học lịch sử mà cụ con đã trải qua, của chính gia đình mình và nhiều người khác, cụ con kể lại cho ông con nghe, ông con kể lại cho bố, và giờ đây bố có nhiệm vụ là kể lại cho con.

Nếu giờ có biến, chiến tranh xảy ra, bố không đưa con chạy được thì con phải cố gắng mà chạy, chạy càng xa càng tốt. Nếu không chạy được thì cũng ngồi yên ở nhà, đừng như cụ ngày xưa, cụ ông thì đi bộ đội, cụ bà thì đưa cả nhà rời HN đi tản cư, về mất mẹ nó hết nhà con à.

Mà con cũng đừng mơ mộng là mình cống hiến sẽ xây dựng đất nước, lúc chiến tranh xong sẽ có hàng ngàn thằng ở nước ngoài về, với chiêu bài đổi mới lãnh đạo con, nó sẽ lấy lý do trình độ, kiến thức của con sao bằng những người ở các nước tiên tiến về. Những thằng đó toàn là hồng phúc của dân tộc cả đấy,
Cụ phũ phàng quá ạ nhưng em biết những điều Cụ nói.

dongioang

Xe tải

Bằng chứng của sự suy đồi niềm tin vào khối Đại đoàn kết dân tộc
Tuy vậy cụ cũng cần phải thực tế hơn,suy xét lịch sử không có ích cho tương lai.Đất nước này được như hôm nay đã phải đánh đổi bằng bao nhiêu sai lầm và mất mát không có gì là vẹn toàn cả.Cần phải bao dung,cần phải nhìn ra hàng triệu người khác là thương binh,liệt sỹ,mất mát nhà cửa hay dân thường bị chất độc da cam...Ở khía cạnh nào đó chúng ta cũng còn tốt đẹp chán.
Chiến tranh sẽ không xảy ra và không nguy hiểm bằng nội chiến hay nguồn lực đất nước bị mất dần mất mòn.Khi đó chúng ta phải chuẩn bị những gì mới quan trọng

deadlove

Xe điện
Bằng chứng của sự suy đồi niềm tin vào khối Đại đoàn kết dân tộc
Tuy vậy cụ cũng cần phải thực tế hơn,suy xét lịch sử không có ích cho tương lai.Đất nước này được như hôm nay đã phải đánh đổi bằng bao nhiêu sai lầm và mất mát không có gì là vẹn toàn cả.Cần phải bao dung,cần phải nhìn ra hàng triệu người khác là thương binh,liệt sỹ,mất mát nhà cửa hay dân thường bị chất độc da cam...Ở khía cạnh nào đó chúng ta cũng còn tốt đẹp chán.
Chiến tranh sẽ không xảy ra và không nguy hiểm bằng nội chiến hay nguồn lực đất nước bị mất dần mất mòn.Khi đó chúng ta phải chuẩn bị những gì mới quan trọng
Cảm ơn cụ đã nhắc nhở, niềm tin thì em có thừa, em vẫn ăn kẹo niềm tin từ bé, giờ vẫn đang ăn :)

caisua

Xe lăn
Xin đi hay xin ở nhà đều phải có tiền. Chỉ những ai dửng dưng thích như nào cũng chơi thì lại ngon
Xem nhiều clip vào bđ giờ thường xuyên ăn tẩn vì các lý do giời ơi đất hỡi gần như trong trại giam chứ rèn luyện gì mấy

naviphar

Xe tải

Câu chuyện của bác, mãi sẽ là vết thương không thể lành hẳn được của dân tộc này ! Em xin chia xẻ với đại gia đình bác !
Nhưng nó cũng đã 60 - 70 năm rồi, thôi hãy để nó được ngủ yên bác ạ.

zinhaicau

Xe điện
E thấy môi trường lính sẽ tạo cho con em sự trưởng thành tốt nếu con mình ý thức và sẵn sàng. Còn mấy cu mà bố mẹ ủng hộ chạy trốn lính, con cái cũng có tư tưởng đó thì khéo vào lính lại kêu ca... có tí điều kiện thì cờ bạc zai gái, đánh nhau ... cũng hỏng thôi.

zinhaicau

Xe điện
Xin đi hay xin ở nhà đều phải có tiền. Chỉ những ai dửng dưng thích như nào cũng chơi thì lại ngon

Xem nhiều clip vào bđ giờ thường xuyên ăn tẩn vì các lý do giời ơi đất hỡi gần như trong trại giam chứ rèn luyện gì mấy
Thực tế em trải qua thì đúng y cụ nói.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Được tối thứ Sáu rảnh rang, lại vào đúng dịp cả nước đang sục sôi về Bãi Tư Chính, ba chợt nhớ lại hơn bốn năm về trước khi con đang học đại học năm cuối, có lần con về nói chuyện với ba mẹ trong một bữa cơm tối với đại ý rằng, các bạn học của con cùng gia đình của các bạn ấy đang cố gắng chạy chọt, tìm cách để các bạn ấy không phải nhập ngũ, và con cũng đề nghị ba giúp con việc ấy. Ba đã thực sự bị sốc khi nghe những lời ấy ! Sau khi bình tĩnh lại, ba hỏi tại sao lại cần làm việc ấy, con trả lời rằng, con và các bạn con không muốn vào quân ngũ, môi trường đó không tốt cho sự nghiệp của các con, nó sẽ làm dang dở định hướng tương lai của các con, nhiều ngưòi phải đi khi không muốn đi trong khi nhiều bạn và gia đình muốn đi lại không đươc... vân vân và mây mây !

Nén giận, ba đã bình tĩnh nói với con:
- Ba đã, đang và sẽ không bao giờ làm chuyện ấy (cho dù ba có thể làm được).
- Những việc mà một số các bạn con và gia đình họ đang dự định làm (nếu đó là sư thật) là vi phạm Luật Nghĩa vụ quân sự, thậm chí có thể phải ra Tòa án binh, không phải chuyện đùa đâu !
- Là thằng đàn ông, chắc tay súng khi đất nước cần là niềm tự hào con ạ !
- Ba thì chẳng còn trẻ nữa, nhưng nếu tổ quốc cần ba vẫn sẵn lòng đứng trong đội ngũ hậu cần, trong công tác quân dược một cách vui vẻ và ngon lành.

Đất nước này, nó lạ lắm con ạ ! Thời bình, mọi ngưòi có thể cắn xé nhau vì miếng cơm, manh áo, nhưng mỗi khi có ngoại xâm, nó tự biết cách xiết thành một khối mà không kẻ thù nào phá vỡ được !

Chính phủ nên xử lý thế nào với TQ để không gây chiến tranh là tốt nhất

caisua

Xe lăn
Thực tế em trải qua thì đúng y cụ nói.
Vậy cụ tả rõ ra cho chủ thớt cập nhật chứ lạc hậu quá cũng ko ổn tẹo nào, vào đó mang uất ức bệnh tật về thì hối hận cả đời

huyhoang9986

Xe tải
Khi nào con cái cán bộ, công chức đi nvqs thì em cũng động viên thằng cò đi cho khoẻ người cụ nhé. Chứ giờ em thấy toàn con nông dân, công nhân.. đi thôi. Cấm thấy con đồng chí nào đi nvqs cả

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Được tối thứ Sáu rảnh rang, lại vào đúng dịp cả nước đang sục sôi về Bãi Tư Chính, ba chợt nhớ lại hơn bốn năm về trước khi con đang học đại học năm cuối, có lần con về nói chuyện với ba mẹ trong một bữa cơm tối với đại ý rằng, các bạn học của con cùng gia đình của các bạn ấy đang cố gắng chạy chọt, tìm cách để các bạn ấy không phải nhập ngũ, và con cũng đề nghị ba giúp con việc ấy. Ba đã thực sự bị sốc khi nghe những lời ấy ! Sau khi bình tĩnh lại, ba hỏi tại sao lại cần làm việc ấy, con trả lời rằng, con và các bạn con không muốn vào quân ngũ, môi trường đó không tốt cho sự nghiệp của các con, nó sẽ làm dang dở định hướng tương lai của các con, nhiều ngưòi phải đi khi không muốn đi trong khi nhiều bạn và gia đình muốn đi lại không đươc... vân vân và mây mây !

Nén giận, ba đã bình tĩnh nói với con:
- Ba đã, đang và sẽ không bao giờ làm chuyện ấy (cho dù ba có thể làm được).
- Những việc mà một số các bạn con và gia đình họ đang dự định làm (nếu đó là sư thật) là vi phạm Luật Nghĩa vụ quân sự, thậm chí có thể phải ra Tòa án binh, không phải chuyện đùa đâu !
- Là thằng đàn ông, chắc tay súng khi đất nước cần là niềm tự hào con ạ !
- Ba thì chẳng còn trẻ nữa, nhưng nếu tổ quốc cần ba vẫn sẵn lòng đứng trong đội ngũ hậu cần, trong công tác quân dược một cách vui vẻ và ngon lành.

Em có thằng bạn nối khố, lâu lắm rồi, nó học ko hết cấp 3 rồi nghỉ, ở nhà chơi bời, nghịch nghịch, nhưng ko quá đà.
Bố nó là sĩ quan quân đội, kiểu người với tư duy xưa cũ. Khuyên bảo thằng bạn dưng nó vẫn ko tu chí làm ăn.
Bố nó quyết định cho nó vào quân đội. Chắc mẩm quân đội rèn rũa nó nên người....bla...bla...
Xuất ngũ, nó rắn rỏi hơn, cũng biết ăn chơi hút xách hơn...Sau 1 thời gian nó ra đi vì một căn bệnh mà gia đình nó giấu tiệt ko cho ai biết.
Haizzai... Cũng là một sự trả giá...

sauphich

Xe tải
Người dân sẽ sẵn sàng hi sinh tính mạng để bảo vệ tổ quốc khi mà chế độ cầm quyền và dân chúng thực sự thành 1 khối thống nhất.Đó là điều từ xa xưa đến giờ luôn luôn được chứng minh.Việc cần làm gấp bây giờ của Đảng ,chế độ là đem lại niềm tin cho dân chúng,sự thống nhất nhất toàn dân tộc.Điều này bác Trọng đã nhìn ra và hi vọng sẽ còn được duy trì,cải tiến hàng ngày
Thực tế ko như tư tưởng tuyên giáo đâu cụ, chỉ có lợi ích, vào đường cùng mới chiến đấu thôi cụ còn chả có gì gọi là khối thống nhất chỉ có lợi ích thống nhất còn cái Đ.ả.n.g mà ko cùng lợi ích thống nhất thì cũng chả ai đứng lên cầm súng vì nó

Namtroc

Xe điện
Sắp chiến tranh chưa các cụ

naviphar

Xe tải
Sắp chiến tranh chưa các cụ
Nó có thể không xảy ra trong hàng vài thập niên nữa, nhưng với tình hình hiện nay rất có thể sẽ xảy ra ngay sáng mai nếu một trong các bên có một và chỉ cần một tính toán thiếu cẩn trọng và thiếu chính xác hoặc một chút thiếu kiềm chế thôi bác ạ.