[Funland] Đôi lòng tâm sự của em

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Đọc thớt các cụ em nhiều khi cũng mặc cảm về thu nhập. Em 38t làm công ăn lương ( nhà em ở tỉnh) 1 tháng lương cứng 17-20tr, đưa vợ 10tr còn 7-10tr tiêu pha các kiểu ( hiếu hỉ, sinh nhật, tân gia ...). Lâu lâu 1-2 tháng kiếm thêm được 4-5tr tiền ngoài cũng bia bọt hết. Vợ em thì công chức loanh quanh đâu đó 7-8tr. Nhà em vẫn nuôi 2 đưa học trường công và tiết kiệm 1 năm đi du lịch cả nhà 1 lần. Em nhiều khi không dám gặp lại bọn bạn đại học hoặc những đứa xưa ở xóm trọ cùng vì giờ bọn nó trụ ở lại thủ đô nên có nhà, xe cộ đầy đủ. Em cũng tự thấy áp lực mà chưa nghĩ ra cách nào kiếm thêm thu nhập. Nhưng mỗi người 1 hoàn cảnh, do tính cách và công việc nên khả năng kiếm tiền của em chỉ dừng lại ở mức đó. Áp lực nữa là mỗi lần gặp nhau các bạn ấy lại hỏi có thêm mảnh đất nọ, căn hộ kia chưa?
tự bản thân cụ coi thường mình quá. thu nhập nhà cụ như vậy là khá ổn rồi. bản thân thu nhập cụ thế cũng ko thấp. m có xin ai sống nhờ vào ai đâu mà tự ti tới mức ko dám gặp hay qh.
tâm sự với cụ trường hợp của e nhé. hơn cụ vài tuổi, xuất phát điểm (khi ra trường) cực tốt. trong khi bạn bè còn loay hoay thì e có 1 cv ngon cả về danh tiếng & bổng lộc. nhà xe e mua từ lúc 25 26tuổi. nhưng trải qua hơn 20 năm ra trường đến h e so với bạn bè kém xa. vỡ nợ 2 lần, h đi làm cv quá bt tháng 8tr... e vẫn đi họp lớp gặp gỡ mọi người bt. cả 2 vc đi luôn ( vk e là bạn học). bạn gọi vẫn đi uống bia chơi bời bt. ko mời dc ngta vào nhà hàng thì m mời ra bia cỏ, ko trả tiền dc cả bữa thì m nói cùng share tiền...

LaziCat

Xe container
Hay là em ko đọc kỹ nhở chứ bà vợ đang ko liệu cơm gắp mắm, đòi ông chồng phải lọ phải chai đấy chớ :))
Thì em đang nói bà vợ mà.
Này nhé: Chồng được thừa kế hai căn nhà, 1 căn đang ở, 1 căn cho thuê (tháng tầm 10tr), chồng thu nhập tháng tầm 20tr, vợ same same, thi thoảng chồng kiếm được khoản ngoài thì đưa hết cho vợ tích luỹ, hiện đang có hai đứa con. Tổng tiền tích luỹ TM sau 10 năm hôn nhân tầm 1 tỏi. Vợ không hài lòng với mức thu nhập hiện tại, hối thúc chồng làm giàu trong khi cụ này đã cố và hai lần khởi nghiệp thất bại. Giờ cụ ấy chỉ muốn an phận, ngày ngày đi làm về chơi với con, sống cuộc sống thanh bình k phải lo bị chủ nợ dí chạy sút giày :(. Nghĩ cũng tội cụ ấy, muốn làm ông lão chuyên tâm đánh cá nhưng mụ vợ lại luôn thèm khát sống trong lâu đài cơ nên cụ ấy mệt mỏi, stress cho đến khi gặp nàng tiên cá rồi cảm nắng vì với nàng tiên cá cụ còn cảm thấy mình có giá trị.
Cảm thấy có lỗi và muốn chấm dứt mối quan hệ vẫn còn "chong xáng" với nàng tiên cá, cụ ấy lên đây tâm sự tìm lối thoát ai ngờ đâu toàn gặp nhà giàu xứ Ba Tư, họ bảo thu nhập 50tr/tháng là ở đáy rồi và k thể đủ cho 1 gia đình 4 người sống ở thổ đu, bày cách cho cụ ấy kiếm thêm tiền dù rất nhiều lần cụ ấy nói năng lực bản thân có thế thôi :((. Nếu ly hôn họ còn đòi chia cho bà vợ 1 cái nhà thừa kế :-s và đền bù thanh xuân cho bà vợ vì đã sinh con đẻ cái cho chồng :-o:-o:-o. Hỏi công bằng, bình đẳng, bác ái chỗ nàoooo??? Em là phụ nữ mà còn chóng hết cả mẹt, chả nhẽ giờ cũng về đòi "người nhà" trả phí thanh xuân cho mình[-O<!!! "Có làm thì mới có ăn" chứ nhỉ! Công sức bao nhiêu thì nhận về bấy nhiêu thôi, giỏi giang thì tự mình làm giàu đi thay vì hối thúc người khác dù đó là chồng hay vợ mình.

Tóm lại ca này như nàng nói ấy "bệnh viện trả về" roài :((.

Vo_thuong

Xe điện
Nhà thì em có rồi, căn cấp 4 hơn 100m2 thôi ạ. em ở thị trấn huyện cách tp tầm 20km chứ không phải thành phố đâu ạ. Nhiều khi áp lực từ anh em bạn bè,

Là em cũng đâu dám đọc mấy thớt 100 củ. Mặc cảm vì cùng xuất phát như mình, cùng lên HN học đại học giờ nhiều bạn giàu quá, mà mình không theo được nên nó có suy nghĩ kiểu không được tự tin ấy ạ. Xưa thời sinh viên gói mì chia đôi được, giờ sao thấy nó có khoảng cách. Đó là tự em nghĩ vậy thôi.
haha, dám chắc là cụ không biết được nỗi khổ của bọn thành thị đó đâu, nhiều khi hình ảnh bên ngoài không phản ảnh hết những gì bên trong.
Riêng cái quả nhà hơn 100m trên kia của cụ cũng là quá ngon rồi, ở HN, TPHCM giờ ông nào cực giàu mới có nhà đất tầm 100m2 trở lên :)
Túm lại là cụ đừng nhìn lên nhiều quá, phải nhìn xuống thì mới thấy nhiều người không bằng mình. Khách quan mà nói thì hoàn cảnh của cụ là niềm mơ ước của nhiều ng đó.

my.eb

Xe điện
Thì em đang nói bà vợ mà.
Này nhé: Chồng được thừa kế hai căn nhà, 1 căn đang ở, 1 căn cho thuê (tháng tầm 10tr), chồng thu nhập tháng tầm 20tr, vợ same same, thi thoảng chồng kiếm được khoản ngoài thì đưa hết cho vợ tích luỹ, hiện đang có hai đứa con. Tổng tiền tích luỹ TM sau 10 năm hôn nhân tầm 1 tỏi. Vợ không hài lòng với mức thu nhập hiện tại, hối thúc chồng làm giàu trong khi cụ này đã cố và hai lần khởi nghiệp thất bại. Giờ cụ ấy chỉ muốn an phận, ngày ngày đi làm về chơi với con, sống cuộc sống thanh bình k phải lo bị chủ nợ dí chạy sút giày :(. Nghĩ cũng tội cụ ấy, muốn làm ông lão chuyên tâm đánh cá nhưng mụ vợ lại luôn thèm khát sống trong lâu đài cơ nên cụ ấy mệt mỏi, stress cho đến khi gặp nàng tiên cá rồi cảm nắng vì với nàng tiên cá cụ còn cảm thấy mình có giá trị.
Cảm thấy có lỗi và muốn chấm dứt mối quan hệ vẫn còn "chong xáng" với nàng tiên cá, cụ ấy lên đây tâm sự tìm lối thoát ai ngờ đâu toàn gặp nhà giàu xứ Ba Tư, họ bảo thu nhập 50tr/tháng là ở đáy rồi và k thể đủ cho 1 gia đình 4 người sống ở thổ đu, bày cách cho cụ ấy kiếm thêm tiền dù rất nhiều lần cụ ấy nói năng lực bản thân có thế thôi :((. Nếu ly hôn họ còn đòi chia cho bà vợ 1 cái nhà thừa kế :-s và đền bù thanh xuân cho bà vợ vì đã sinh con đẻ cái cho chồng :-o:-o:-o. Hỏi công bằng, bình đẳng, bác ái chỗ nàoooo??? Em là phụ nữ mà còn chóng hết cả mẹt, chả nhẽ giờ cũng về đòi "người nhà" trả phí thanh xuân cho mình[-O<!!! "Có làm thì mới có ăn" chứ nhỉ! Công sức bao nhiêu thì nhận về bấy nhiêu thôi, giỏi giang thì tự mình làm giàu đi thay vì hối thúc người khác dù đó là chồng hay vợ mình.

Tóm lại ca này như nàng nói ấy "bệnh viện trả về" roài :((.
Bái phục nàng phân tích dài :))
Nhưng em chỉ đọc mỗi kết luận, thống nhất quan điểm là oke con dê
Thời gian còn để rong chơi, nhá :))

LaziCat

Xe container
Bái phục nàng phân tích dài :))
Nhưng em chỉ đọc mỗi kết luận, thống nhất quan diểm là được dồi
Thời gian còn để rong chơi, nhá :))
Uh, thống nhất thế :)). Em tóm lại cho cụ mợ nào vào sau hiểu rõ case này và đỡ phải lội còm :))

prado2012

Xe điện
Vào đây lại gặp các mợ xinh ở đây. Công nhận thích tiêu sang chảnh thì tự mà kiếm, sao cứ ép người khác thực hiện mong ước của mình khi người ta đã cố mà không thành công.

my.eb

Xe điện
Vào đây lại gặp các mợ xinh ở đây. Công nhận thích tiêu sang chảnh thì tự mà kiếm, sao cứ ép người khác thực hiện mong ước của mình khi người ta đã cố mà không thành công.
Bác cb hành trình của chúng mình đến đâu rùi ạ :D

Dream Thai

Xe điện
Chuẩn cụ, ck nó có 2 cái nhà thừa kế rồi, e tạm tính rẻ 6 tỷ, ko biết chị vợ ở quê bme có để lại cho sào ruộng nào ko.

Còn kể cả lương có 100tr thì cũng 10 năm mới tk dc khoản 6 tỷ kia, nhìn nó phải thoáng ra chứ, anh ck nhà có đk mà lại "ngoan", của hiếm đấy =))

prado2012

Xe điện
Bác cb hành trình của chúng mình đến đâu rùi ạ :D
Em định lên kế hoạch tuần cuối tháng 8 nhưng con bé lớn nhà em đang chờ lịch thi mợ ạ. Khéo phải sang tháng 9 mất vì còn lo vụ nó chuyển vào Sài Gòn sắp tới.

Chopchopchop

Xe buýt
Quan trọng nhất là liệu cơm gắp mắm nữa nàng ạ. Khả năng người ta có như thế lại cứ đòi lọ đòi chai thì cũng khó. Nhiều cụ mợ còn nói khoản tk chừng 1 tỏi kia không đủ dự phòng. Èo, em đọc mà hãi hãi vì em chả có cái sổ tiết kiệm nào :((. Không biết bao nhiêu cụ mợ ofer ở đây bi đát như em :(.
Nhiều lúc đọc còm của các cụ mợ, em thấy mình như ở đáy xã hội, em năm nay ngoài 40 rồi mà cũng chả có khoản tiết kiệm nào, mặc dù thu nhập của em cũng tầm 40tr/ tháng. Tháng nào em tiêu hết tháng đấy, chủ yếu tiền học của 2 đứa con. Em mơ ước có ông chồng điều kiện như chủ thớt, mỗi tháng đưa em 1/2 thu nhập của ck và số đó em tiết kiệm là em mãn nguyện lắm rồi

Dream Thai

Xe điện
Nhiều lúc đọc còm của các cụ mợ, em thấy mình như ở đáy xã hội, em năm nay ngoài 40 rồi mà cũng chả có khoản tiết kiệm nào, mặc dù thu nhập của em cũng tầm 40tr/ tháng. Tháng nào em tiêu hết tháng đấy, chủ yếu tiền học của 2 đứa con. Em mơ ước có ông chồng điều kiện như chủ thớt, mỗi tháng đưa em 1/2 thu nhập của ck và số đó em tiết kiệm là em mãn nguyện lắm rồi
Ofer phải có bản lĩnh chính trị vững vàng mợ ạ, mình là #1, thằng khác là cái đinh, ko thì dễ bị tự diễn biến tự chuyển hóa lắm =))

chanthat123

Xe tăng
Nên gập đầu cảm ơn vợ đã sinh con và còn nhiều tham vọng. Không có tham vọng thì sống với tháng 20 củ thì cu cũng chả ngóc đầu lên nổi chứ đừng nói là người

my.eb

Xe điện
Em định lên kế hoạch tuần cuối tháng 8 nhưng con bé lớn nhà em đang chờ lịch thi mợ ạ. Khéo phải sang tháng 9 mất vì còn lo vụ nó chuyển vào Sài Gòn sắp tới.
Trong lúc đợi cụ chủ và mợ lên kế hoạch thì em với Mều đã kịp làm 2 chuyến rùi ạ :))

prado2012

Xe điện
Trong lúc đợi cụ chủ và mợ lên kế hoạch thì em với Mều đã kịp làm 2 chuyến rùi ạ :))
Quá giỏi ạ. Em đi đâu cũng 3 tàu há mồm theo mà vào năm học rồi nên khó mợ ạ. Các mợ đi đâu thía? Chuyến cuối tuần thì em mới đi Ninh bình Tam cốc 2 đêm về ;))

my.eb

Xe điện
Mợ thế là giỏi lắm dồi,
Mợ mãn nguyện đi ko cần chờ đợi gì nữa đâu >:D<

chanthat123

Xe tăng
Mợ giỏi giang thế còn gì nhưng cũng nên chuẩn bị cho việc hưu trí đi. Tuổi này phải chuẩn bị tài chính cho nghỉ hưu đi mợ nhé. Chúc mợ vững vàng

Linhpq3

Đi bộ
Em xin sử dụng nick âm binh để vào tâm sự đôi dòng cùng các cụ .Câu like hay vào chợ thì e ko có nhu cầu vì e cũng ko bán gì đâu
Em xin chia sẻ 1 chút ntn cho nhẹ lòng ạ
Tính em thì ko thích bon chen cho lắm.Thu nhập cv chính giờ tầm 13 tr làm thêm lặt vặt cũng đc thêm khoảng 6tr/1 tháng. Nói chung thu nhập đó đủ sinh hoạt học hành cho 2 đứa nhóc.Còn nhu cầu của e thì ko nhiều vì cũng chỉ tốn đúng tiền thuốc lá , nhậu thì 1 tháng 2,3 lần thôi.
Nói về vợ em thì bản chất thì rất tốt, vun vén gia đình chăm sóc ck con tốt.Với gia đình Nội nói chung là cũng ổn.Tuy nhiên tính vợ em thì Tham Vọng vô cùng lớn.Chính cái tham vọng lớn lên tạo Áp lực vô cùng lớn cho em.Cs của vợ em dường như chỉ có Tiền & Tiền .Nhiều lúc em thấy sống trong gia đình mà áp lực khủng khiếp. Nhiều lúc còn ko muốn về nhà. Mà ở ngoài ko biết giải tỏa đi đâu .Thật sự em cũng đã cố gắng rồi nhưng chắc trình độ chỉ có hạn .Đỉnh điểm là năm ngoái đợt dịch là em bị trầm cảm luôn.
Cs gia đình vẫn cứ như vậy đến cách đây 1 tháng em gặp 1 bạn .Có thể nói bạn này rất hiểu em, tâm sự cùng em nhiều .Mà mỗi lần ngồi nc chuyện bạn ý là em thấy rất vui và cảm giác cs nó nhẹ nhàng lắm.
Và nói thật em bị cảm nắng bạn này .Nhưng chỉ là trò truyện chưa có những cử chỉ vượt ngoài ranh giới bạn bè .Và em luôn ý thức đc việc đó. Tối qua bạn đó nói thích em mặc dù biết em có gia đình.Em chỉ bảo em cũng thích bạn ý .Nhưng ko đến đc với nhau đâu .Lên tốt nhất hãy giữ những gì tốt đẹp về nhau.Và từ nay e sẽ ko gặp bạn ý nữa.Bạn đó khóc .... Rất nhiều .
Các cụ nào trong đây có gặp cs có giai đoạn ntn ko ạ. Thật sự giờ em thấy lòng em như mớ bòng bong
Không khéo lại tái bệnh trầm cảm mất.
cụ chắc phải đẹp trai lắm

Azeglio

Xe điện
câu vợ bác theard có ước mơ như vợ bác ko thì ko là thể hiện là cái j :D cái nhà Vin với tầng lớp Vin của bác ra đếch gì nếu nhà chủ theard có 2 căn 100 200m2.
Cụ muốn nói thì nên nghe, muốn viết thì nên đọc, muốn hiểu thấu đáo việc gì thì nên tham khảo hết từ đầu đến cuối. Đừng bộp chộp nhận xét ở đoạn giữa.
Nếu biết lắng nghe, biết học hỏi tôi có thể giải thích câu truyện cho cụ. Còn lười, chưa bao giờ có quà.

ngocvt

Xe buýt
Cụ muốn nói thì nên nghe, muốn viết thì nên đọc, muốn hiểu thấu đáo việc gì thì nên tham khảo hết từ đầu đến cuối. Đừng bộp chộp nhận xét ở đoạn giữa.
Nếu biết lắng nghe, biết học hỏi tôi có thể giải thích câu truyện cho cụ. Còn lười, chưa bao giờ có quà.
tự đọc lại cmt của bác đi