[Funland] Đôi lòng tâm sự của em

giólangthang

Xe điện

Arabia

Xe tăng
Mợ ấy nóng tính nhỉ, từ từ hỏi thêm thông tin sao mà đã phải mắng (hỏi xong mắng sau chưa muộn). Vì sao cụ nghĩ là chưa sẵn sàng, chưa sẵn sàng ở đoạn pv hay tính chất cv? Điều gì gây trở ngại? Phải làm gì để vượt qua trở ngại? Cụ có định làm không?

Thường cụ schedule pv lùi 1-2 tháng vẫn được, & trượt pv 1, 2 lần lấy kinh nghiệm là bt. Hình như amazon trả cao nhất VN hiện giờ? Cụ không làm ảnh hưởng đến thu nhập gd mà, không hỏi ý kiến vợ sao được :D Chồng em nhận việc, đổi việc, thương thảo lương đều nói với recuiter là phải hỏi ý kiến vợ đã :)
Chưa sẵn sàng ở mọi giai đoạn mợ ạ. Vì nó chỉ là 1 phút hứng khởi nhất thời của em nên còn chẳng biết tính chất công việc thế nào.
Còn đoạn phỏng vấn thì còn tệ nữa. Chồng mợ từng trải qua rồi em nghĩ mợ cũng chả lạ, vài vòng code với behavioural. Code họ hỏi thì cũng cơ bản thôi nhưng khổ em dốt chắc chỉ 50-50. Mà đây ko phải yếu tố chính, cái chính là họ hỏi rất nặng về behavioural mà cái món này thật kể cả hỏi bằng tiếng Việt có khi em còn ngơ ra như bò đội nón nếu ko nghĩ trước huống gì tiếng Anh. Vượt qua trở ngại thì chỉ có luyện mock interview thật nhiều, nhưng đúng có phần ngại. Chỉ là em bực ở chỗ tính em thế có phải vợ em ko biết đâu, sống với nhau cũng đủ lâu, mà trước khi cưới em cũng đã nói rõ ràng em như thế rồi.

Mà thôi gạt qua, cái này ko liên quan nhiều đến chủ đề chính. Em chỉ muốn tham khảo những tình huống mâu thuẫn kiểu thế này thì các cụ các mợ xử lý thế nào cho hợp lý. Mợ bảo qua ý mợ nhưng giờ giả sử chồng mợ nhất quyết theo ý bạn ấy mà mợ ko đồng ý thì mợ sẽ theo hay ngược lại?

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Tối cụ làm mấy ly rượu mời đi, em toạ đàm tối ạ. Ngày còn đi cày. Sáng vừa đánh trận 1 tiếng trên đường xong.
Em mà nhậu thì lại không sống ảo, nhưng dạo này già cũng hạn chế:D

Gió biển

Xe tải
Em đọc biết cụ ấy đầu tư hỏng nên có gợi ý là có những cách chỉ dùng sức, không dùng đầu tư mà mợ.

Em nghĩ HN có nhiều cách để kiếm >20tr chỉ dùng công. Nếu không kiếm được thì cụ ấy phụ trách chi tiêu để vợ tập trung kiếm. Không nữa thì phải hạn chế chi tiêu. Còn tình hình ts như thế gây bất an là bình thường.

Vấn đề phải nhìn từ quan điểm của cả 2 người, & phải tìm tiếng nói chung. Không thể chỉ khăng khăng ý mình được. Nếu em mà khuyên chị vợ thì em sẽ khuyên, bảo chồng lo việc nhà với chi phí sinh hoạt đi, để mình tập trung kiếm tiền.
“Dùng công” để kiếm trên 20 triệu/tháng ở HN như thế nào vậy mợ? E hỏi thật vì e còn đang kém hơn cả cụ chủ. E cảm ơn.

Arabia

Xe tăng
Pv delay bao nhiêu cũng được ạ, nên chuẩn bị không nên là một cản trở. Làm big tech internal trf dễ lắm (có visa L1) nên nếu làm cụ gần như đảm bảo xin được US PR cho gd, + với crazy pay của US SDE hiện tại là những yếu tố để cân nhắc. Thêm nữa ở non US market entry bar có thấp hơn, nên cũng là một điều kiện thuận lợi ban đầu.

Điểm mạnh lớn nhất của chồng em là biết lắng nghe & rất hiếm khi "nhất định theo ý bạn ấy". Anh ấy ban đầu cũng không thích big tech, lý do chính là cty to quá làm gì cũng khó, + những việc mình làm ít có ý nghĩa hơn so với ở cty nhỏ hơn. Ngược lại nhìn từ góc độ khác thì big tech thành công như thế chắc cũng có magic nào đó mà mình muốn học & biết để thành một nhân viên tốt hơn. Quyết định có làm hay không được đưa ra sau khi cân nhắc lợi hại đầy đủ về cả phương diện cá nhân (sở thích, sự nghiệp) lẫn gia đình (thu nhập, thay đổi cs). Khi liệt kê lợi hại ra hết thì thấy hầu hết là nên cố thì quyết định dễ dàng hơn rất nhiều (lý do "lười" không được nhắc đến mấy vì nó không phải lý do hợp lý :P). Nó là một checklist để cân nhắc ấy cụ, nếu cụ muốn tham khảo thêm nội dung checklist thì pm em ạ.

Chồng em ban đầu không nhiệt tình lắm, làm theo ý vợ thôi nhưng đến giờ thấy nó là một quyết định đúng về sự nghiệp. Em vẫn nói cuối cùng sự nghiệp của anh thì anh là người quyết định, sau khi đã cân nhắc yếu tố gd nhưng thực ra chồng em chả chơi với ai ngoài vợ nên ý kiến của vợ quan trọng lắm. Fyi big 4 senior sde US remote target comp ~500k, mợ nhà mà biết thế chắc mợ ấy lecture cụ hàng ngày :)
Hèn gì. Em có anh bạn vừa pass cái món này tuần trước, giờ cả nhà rục rịch đang chuẩn bị qua Mỹ, mà vợ bạn ấy lại tương đối thân với vợ em, chat chit suốt. Lý do "lười" thì cũng ko hẳn, mà là chai sạn cảm xúc mợ ạ. Món này mà xảy đến với em thời trẻ chắc em sướng lắm, có khi nhảy cẫng lên, rồi cố sống cố chết kiểu gì cũng phải làm bằng được thì thôi. Nhưng giờ chả hiểu sao em ko còn cảm thấy bất kỳ xúc cảm gì nữa, ko vui ko buồn, ko có tí tẹo động lực nào, thích nằm 1 chỗ ôm con hơn. Giấc mơ Mỹ chắc có khi phải để dành lại cho trẻ con nhà em.

just for fun

Xe lăn
Pv delay bao nhiêu cũng được ạ, nên chuẩn bị không nên là một cản trở. Làm big tech internal trf dễ lắm (có visa L1) nên nếu làm cụ gần như đảm bảo xin được US PR cho gd, + với crazy pay của US SDE hiện tại là những yếu tố để cân nhắc. Thêm nữa ở non US market entry bar có thấp hơn, nên cũng là một điều kiện thuận lợi ban đầu.

Điểm mạnh lớn nhất của chồng em là biết lắng nghe & rất hiếm khi "nhất định theo ý bạn ấy". Anh ấy ban đầu cũng không thích big tech, lý do chính là cty to quá làm gì cũng khó, + những việc mình làm ít có ý nghĩa hơn so với ở cty nhỏ hơn. Ngược lại nhìn từ góc độ khác thì big tech thành công như thế chắc cũng có magic nào đó mà mình muốn học & biết để thành một nhân viên tốt hơn. Quyết định có làm hay không được đưa ra sau khi cân nhắc lợi hại đầy đủ về cả phương diện cá nhân (sở thích, sự nghiệp) lẫn gia đình (thu nhập, thay đổi cs). Khi liệt kê lợi hại ra hết thì thấy hầu hết là nên cố thì quyết định dễ dàng hơn rất nhiều (lý do "lười" không được nhắc đến mấy vì nó không phải lý do hợp lý :P). Nó là một checklist để cân nhắc ấy cụ, nếu cụ muốn tham khảo thêm nội dung checklist thì pm em ạ.

Chồng em ban đầu không nhiệt tình lắm, làm theo ý vợ thôi nhưng đến giờ thấy nó là một quyết định đúng về sự nghiệp. Em vẫn nói cuối cùng sự nghiệp của anh thì anh là người quyết định, sau khi đã cân nhắc yếu tố gd nhưng thực ra chồng em chả chơi với ai ngoài vợ nên ý kiến của vợ quan trọng lắm. Fyi big 4 senior sde US remote target comp ~500k, mợ nhà mà biết thế chắc mợ ấy lecture cụ hàng ngày :)
Chồng nghe lời vợ muôn đời thịnh :))
Chồng bạn mình, trước làm cho VNPT lương cũng được, ko thấp ko cao nên cứ bình tĩnh mà sống. Mới chưa tới 30 mà sáng khề khà ấm trà, chiều chơi trận tennis. Cuối tuần chụp ảnh, cuộc sống kể cũng nhàn nhưng con vợ nhất định ủn mít chồng đi phỏng vấn các công ty lớn, tự tay làm CV cho chồng, kiếm các job đang cần vị trí, đích thân áp tải đến nơi. Giờ thì ngon rồi, sau hơn 15 năm bỏ VNPT ra làm công ty nước ngoài, anh ấy đã bò lên làm vị trí kha khá của IBM, lương cũng tính tiền đô, đổi nhà, đổi xe liên tục, vợ con bố mẹ từ bảo hiểm viện công chuyển sang hết Việt Pháp. Năm đi du lịch nước ngoài đôi lần. Cháu nhớ là bạn cháu nó bẩu về cụm từ "Bẫy an nhàn". Chả hiểu từ đấy chính xác có nghĩa là gì :D

candy_nguyen

Xe máy
Hợp mấy thì hợp kiểu gì mà chẳng có lúc cãi nhau. Em cũng vừa cãi nhau với vợ 1 trận dù xuất phát điểm tưởng chừng là câu chuyện rất vớ vẩn. Chuyện chỉ thế này, chẳng là em thấy quảng cáo job thì em ngứa tay click vào, chủ yếu tò mò chứ em biết bản thân chưa sẵn sàng cho job đấy. Nhưng thế nào em lại pass vòng gửi xe, họ mời phỏng vấn tiếp, lần này là phỏng vấn thật với người công ty họ. Em nghĩ nếu bản thân chưa sẵn sàng thì thôi từ chối luôn đỡ mất thời gian của cả 2. Vì trước giờ vc em vẫn có thói quen chia sẻ nên em tiện forward cho cả vợ. Nào ngờ vợ em tự nhiên đùng đùng nổi giận mắng em ko ra cái gì luôn, bắt em tiếp tục, chụp cho em đủ mũ nào là ko có chí tiến thủ, nào thế nọ nào thế kia ... Có phải phụ nữ thích can thiệp phi lý như thế hay chỉ mỗi vợ em?

anh đối tác của em bên Sing làm ở đây bảo em là đã đi làm bao nhiêu công ty rồi mà chưa thấy chỗ nào pv khó như ở đây, ở VN em cũng nghe chia sẻ tương tự.

Như lão béo nhà em có offer chỗ khác công việc áp lực và nguy cơ bay màu bất cứ lúc nào, em bảo tuỳ lão, sang làm cũng được, khó quá nghỉ thì ở nhà tui nuôi vài tháng :D (nói thế chứ nếu ở nhà thật chắc em đá cho bay đít), rồi trước khi lão sang chỗ mới em đưa lão đi chơi một chuyến. Tại em rút ra từ bản thân mình đi làm cũng thấy oải mệt, lại mắng mỏ ép người khác chịu áp lực thì cũng hơi quá đáng :(.