[CCCĐ] Động cơ 10 ngày lang thang nước Nga xinh đẹp.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Ngày thứ 5 của chuyến đi, nhà em đi thăm quan TRUNG TÂM TRIỂN LÃM VDNKh và Phố đi bộ ARBAT. Tối lên tàu đi
VĐNKha đọc là Vê Đê En Kha (tiêng Nga là Выставка достижений народного хозяйства СССР) - tức là Trung tâm Triển lãm Thành tựu kinh tế quốc dân liên bang Xô Viết thời xưa, ngày nay đổi thành tên Trung tâm triển lãm LB Nga (Всероссийский выставочный центр). Đây là trung tâm triển lãm lớn nhất ở thủ đô và là nơi vui chơi giải trí yêu thích của người dân Moscow cũng như của du khách.
Việc xây dựng Trung tâm triển lãm được quyết định vào tháng 2 năm 1935 và việc xây dựng đã diễn ra trong 4 năm. Trung tâm triển lãm khánh thành ngày 01/08/1939 với tên gọi là “Triễn lãm nông nghiệp toàn liên bang Xô Viết” và trong 3 tháng đã có 3,5 triệu người tham quan.
Trong thời gian chiến tranh thế giới lần 2, tất cả các vật trưng bày được của trung tâm được chuyển về thành phố Chelyabinsk. Đến năm 1954 sau khi tau sửa lại trung tâm triển lãm được mở lại với tên gọi “trung tâm Triển lãm Thành tựu kinh tế quốc gia”. Sau khi chuyến bay vào vũ trụ của Yuri Gagarin vào năm 1961, tại đây đã một bản sao tên lửa Gagarin. Năm 1992 được đổi thành Trung tâm triển lãm LB Nga.
Diện tích của trung tâm triển lãm là 2375 nghìn m2, có 71 gian trưng bày, 46 vật trưng bày là di sản lịch sử, văn hóa và được nhà nước bảo vệ. Đặc biệt tại khu trung tâm có các di sản quý giá như: tượng đài “Chàng công nhân và cô nông đân”, Đài phun nước “Tình hữu nghị các dân tộc Xô Viết”, “Bông hoa Đá”, Tượng đài “Các nhà trinh phục vũ trụ và nhiều công trình khác.

Ngay vừa qua cổng là gặp nơi cho thuê xe đạp các loại, nhà em thuê đạp nửa đường thấy bất tiện lại mang ra trả lại, vì thuê theo giờ mình mà lang thang lâu trong công viên thì tiền thuê tính ra rất đắt.

Chỉnh sửa cuối:

HoaiNam6789

Xe buýt
Cụ cho em hỏi cụ có trốn vợ đi làm tí Nga trả thù dân tộc ko ợ. Ko làm tí thì hơi phí cụ à.:)):)):))

HoaiNam6789

Xe buýt
Cụ chủ về mua hộ dùm em cái điện thoại 8800 Arte nhá.Bên đó nhiều mà em lại thích sài dòng này>:D<
Tks cụ :-c:-c

nguyen_kia

Xe điện
Em xem mấy lần các cụ đi Nga về mà lần nào vẫn thấy đẹp. Sao của nó gì nó cũng to nhể! Đúng là khác hẳn xứ ta các cụ nhể.

HMC

Xe tải
Cụ làm em nhớ Mát quá. Ở đó 5 năm trời mà có nhiều chỗ em vẫn chưa đến được.

x.man

Xe điện
Cảm ơn cụ thớt. E về 8 năm rồi mà đọc thớt cụ lại thấy bồi hồi quá.
Спасибо!

Da bắt nắng

Xe điện
Động cơ có rồi, chuyến đi có rồi, ảnh cũng post rồi. Các điểm du lịch thì to đẹp, hoành tráng và sạch sẽ nhưng đường phố, nhà cửa thì có vẻ cũ cụ nhỉ, em còn thấy một chiếc xe tải rất cũ nữa (ở Post#4, ảnh thứ số 3). Em thấy to đấy, đẹp đấy nhưng nó cứ buồn buồn và lặng lẽ thế nào ấy cụ ạ.
Không biết cảm nhận chung của cụ thì thế nào ạ? Mời cụ 1 ly để lấy cảm hứng!:)

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Cụ làm em nhớ Mát quá. Ở đó 5 năm trời mà có nhiều chỗ em vẫn chưa đến được.
Về rồi em cũng đang nhớ đây cụ, biết thế ở lại chơi hết hạn visa mới đã:D
Cảm ơn cụ thớt. E về 8 năm rồi mà đọc thớt cụ lại thấy bồi hồi quá.
Спасибо!
Nước Nga thật đẹp và thanh bình cụ nhỉ
Động cơ có rồi, chuyến đi có rồi, ảnh cũng post rồi. Các điểm du lịch thì to đẹp, hoành tráng và sạch sẽ nhưng đường phố, nhà cửa thì có vẻ cũ cụ nhỉ, em còn thấy một chiếc xe tải rất cũ nữa (ở Post#4, ảnh thứ số 3). Em thấy to đấy, đẹp đấy nhưng nó cứ buồn buồn và lặng lẽ thế nào ấy cụ ạ.
Không biết cảm nhận chung của cụ thì thế nào ạ? Mời cụ 1 ly để lấy cảm hứng!:)
Nhà cửa em cảm nhận người Nga chỉ cần ăn chắc mặc bền hay sao ấy, nhiều khu nhà cũ kỹ lắm nhưng nó sạch sẽ chứ không nhếch nhác như nhà mình cụ à. xe cộ cũng vậy đủ thể loại từ cổ đến kim. Nó yên bình và lặng lẽ chứ không ồn ào náo nhiệt như bên mình đâu cụ:D

x.man

Xe điện
Về rồi em cũng đang nhớ đây cụ, biết thế ở lại chơi hết hạn visa mới đã:D

Nước Nga thật đẹp và thanh bình cụ nhỉ

Nhà cửa em cảm nhận người Nga chỉ cần ăn chắc mặc bền hay sao ấy, nhiều khu nhà cũ kỹ lắm nhưng nó sạch sẽ chứ không nhếch nhác như nhà mình cụ à. xe cộ cũng vậy đủ thể loại từ cổ đến kim. Nó yên bình và lặng lẽ chứ không ồn ào náo nhiệt như bên mình đâu cụ:D
Năm em sang là 2002, cùng đợt với bạn Vũ Anh Tuấn. Ấn tượng đầu tiên là ... cũ kỹ. Từ sân bay về TP mà đc nhìn thấy nhiều loại xe đã biến mất ở VN vẫn chạy đầy đường. KTX chỗ cháu ở người ta vẫn nghe băng cassette & dùng điện thoại quay cạch cạch, thang máy chỉ đi được 3 người 1 lúc :)).

Những năm đấy nước Nga vẫn còn nhộn nhạo. Ra đường nhìn thấy cảnh thanh niên bản địa đánh người nước ngoài là điều hết sức bt. Cháu cũng 1 lần bị 1 thằng trọc xịn túm gáy định nện vì tưởng là Ki-tai (TQ), may mà thanh minh kịp là người Việt Nam nên ko sao. Thằng này còn khoác vai cháu bắt hô "đả đảo đế quốc mỹ"

Nước Nga đẹp, khỏi bàn. Đẹp quanh năm. Mùa hè thì mát mẻ, cây cối xanh mướt, nhiều loại hoa quả ngon vật vã. Đầu mùa có cherry, cuối mùa thì dưa hấu. SV bọn cháu mùa hè chả cần ăn cơm. Dưa hấu 5-7kg/1 quả rẻ hơn bánh mỳ. Mùa thu thì lá bạch dương vàng, lá phong đỏ, trời xanh ngắt. Mùa đông thì tuyết trắng, mùa xuân hoa nở khắp nơi.

Đẹp nhất ở nước Nga là gái. Đẹp từ ngoại hình đến tâm hồn :)), có điều kiện cụ nên thử cho biết nhớ..

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Thăm quan Vê Đê En Kha xong nhà em về Phố cổ Arbat, phố dài khoảng 1 km, là nơi gắn bó mật thiết với cuộc sống của hầu hết các đại danh hào nổi tiếng của Nga: các nhà văn, nhà thơ, nghệ sỹ, bác học. Phố Arbat lần đầu tiên được nhắc tới vào năm 1493. Vào thế kỷ 17 con phố này chuyển thành phố buôn bán và được đổi tên thành Smolenskaya, nhưng cái tên này không thích hợp lắm nên lại đổi lại thành tên ban đầu.

Sau vụ hỏa hoạn năm 1736, phố Arbat đã được xây dựng lại và các nhà quý tộc bắt đầu chuyển tới sống tại đây. Nơi đây có nhiều gia tộc nổi tiếng của Nga từng sinh sống như Gagarin, Dolgoruky, Tolstoy, Rostopchin, cũng như các văn sĩ nổi tiếng như Pushkin, Gogol, Tolstoy, Saltykov-Shchedrin, Chekhov.

Cuối thế kỷ 19 người ta bắt đầu xây dựng các cửa hàng, các ngôi nhà cao tầng và các nhà hàng. Trong các thập niên 30-50 của thế kỷ trước, Arbat trở thành con đường của chính phủ, nơi Stalin đi xe tới Điện Kremly. Năm 1952, một trong bảy tòa nhà chọc trời nổi tiếng của Moskva, nay là trụ sở Bộ Ngoại giao, được xây dựng trên quảng trường Smolensk, đầu phố Arbat Cổ, và vào thập niên 1960, người ta xây dựng đại lộ Arbat mới rất hiện đại và đẹp, chạy song song với phố cổ Arbat

Đầu phố cổ người ta đang làm đường nên có vẻ hơi nhếc nhác, nhưng thật lạ họ làm đường mà chẳng thấy ồn và bụi bẩn đâu nhé.

Ngay cạnh đó là mấy anh thợ đang thay biển quảng cáo

Đầu con đường đi bộ Arbat

Dọc phố là nhà hàng và các cửa hàng bán đồ lưu niệm, các sản phẩm rất đẹp và được chế tác tinh sảo.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Năm em sang là 2002, cùng đợt với bạn Vũ Anh Tuấn. Ấn tượng đầu tiên là ... cũ kỹ. Từ sân bay về TP mà đc nhìn thấy nhiều loại xe đã biến mất ở VN vẫn chạy đầy đường. KTX chỗ cháu ở người ta vẫn nghe băng cassette & dùng điện thoại quay cạch cạch, thang máy chỉ đi được 3 người 1 lúc :)).

Những năm đấy nước Nga vẫn còn nhộn nhạo. Ra đường nhìn thấy cảnh thanh niên bản địa đánh người nước ngoài là điều hết sức bt. Cháu cũng 1 lần bị 1 thằng trọc xịn túm gáy định nện vì tưởng là Ki-tai (TQ), may mà thanh minh kịp là người Việt Nam nên ko sao. Thằng này còn khoác vai cháu bắt hô "đả đảo đế quốc mỹ"

Nước Nga đẹp, khỏi bàn. Đẹp quanh năm. Mùa hè thì mát mẻ, cây cối xanh mướt, nhiều loại hoa quả ngon vật vã. Đầu mùa có cherry, cuối mùa thì dưa hấu. SV bọn cháu mùa hè chả cần ăn cơm. Dưa hấu 5-7kg/1 quả rẻ hơn bánh mỳ. Mùa thu thì lá bạch dương vàng, lá phong đỏ, trời xanh ngắt. Mùa đông thì tuyết trắng, mùa xuân hoa nở khắp nơi.

Đẹp nhất ở nước Nga là gái. Đẹp từ ngoại hình đến tâm hồn :)), có điều kiện cụ nên thử cho biết nhớ..
Cụ đi đã 14 năm rồi, nước Nga giờ chắc khác xưa nhiều rồi cụ. Em trước khi đi cũng lo vì cả nhà lớn bé đều đi hết, nên trước khi đi em mua 1 con dao bấm thụy sỹ lúc nào cũng găm trong túi, may mắn chẳng phải động tới trừ lôi ra gọt hoa quả:D.
An ninh bên đó tốt lắm đi đâu nhìn thấy có công an em lại thấy yên tâm, cũng một vài cửa ga metro em thấy công an kiểm tra những người khả nghi.