[Funland] Động cơ vĩnh cửu ?

nhanchauchau

Xe buýt
Thế kỉ 21 rồi mà vẫn có người đi tìm động cơ vĩnh cửu.
Mà ngạc nhiên nữa là vẫn còn người tin vào mấy cái ông đi tìm này.

An Nguyen 1

Xe tăng
Trên thế gian chỉ có 1 thứ vĩnh cửu, đó là sự biến đổi

hd-vt

Xe container
Đại tẩu. ^:)^
Quá đỉnh. :D

coolpix8700

Xe ngựa
Cả cái chai với 2 vòi nước này cũng không khác chỉ 1 cái ống tio đầy nước được cắm cả 2 đầu xuống nước.
Nghĩ quá nhanh thì nước chảy xuống từ 1 đầu phải được hút từ đầu kia, nhưng nghĩ chậm thêm 1 chút thì thấy là nước chẳng chảy từ đầu nào lên hay xuống cả.
Ai không tin cho vào nước ít hạt vảy vàng hay để trong mấy cái chai rượu cho chị em, hút đầy vào 1 cái ống tio rồi cắm 2 đầu nó vào cốc nước và ngồi nhìn những cái vảy ấy chuyển động!
Muốn thấy chúng chuyển động thì chỉ có mỗi cách 1 đầu cắm xuống cóc nước đặt cao hơn đầu kia thôi (tức là tạo được ra thế năng cho khối nước trong cốc nước so với đầu kia)!

Hự.

Xe điện
Với lại nhiều cụ chưa để ý là "chuyển động vĩnh cửu" khác với "động cơ vĩnh cửu". Chuyển động dù tạo được nó vĩnh cửu nhưng chỉ cần bắt nó sinh công, làm gì đó tí ti thôi, là nó dừng lại ngay.

MadPriest

Xe máy
Với lại nhiều cụ chưa để ý là "chuyển động vĩnh cửu" khác với "động cơ vĩnh cửu". Chuyển động dù tạo được nó vĩnh cửu nhưng chỉ cần bắt nó sinh công, làm gì đó tí ti thôi, là nó dừng lại ngay.
Đồng ý với Cụ, mà sao có cái định luật bảo toàn năng lượng mà nhiều Cụ vẫn còn nghi ngờ nhỉ, chả có lẽ trong tương lai ai đó sẽ chứng minh định luật bảo toàn năng lượng có thể có trường hợp không đúng.

trausut

Xe buýt
Nguyên lý của nó thì đơn giản, nó hoàn toàn không phải là thứ ngáo ngơ gì cả, nó có ứng dụng trong thực tế, các bác lên youtube tìm " Bơm nước không dùng điện" để xem.
Vĩnh cửu thì không có, nhưng đây là cách thông minh để vận chuyển nước từ chỗ thấp lên chỗ cao trong một vài trường hợp.

Hự.

Xe điện
Đồng ý với Cụ, mà sao có cái định luật bảo toàn năng lượng mà nhiều Cụ vẫn còn nghi ngờ nhỉ, chả có lẽ trong tương lai ai đó sẽ chứng minh định luật bảo toàn năng lượng có thể có trường hợp không đúng.
Có trường hợp (về lý thuyết) định luật này sẽ ko đúng chứ cụ. Định luật bảo toàn năng lượng nói rằng tổng năng lượng của một hệ cô lập là không đổi, tức là nó được bảo toàn theo thời gian. Đối với các hệ thống không có đối xứng dịch thời gian, có thể không xác định được bảo toàn năng lượng. Ví dụ như các không gian cong trong thuyết tương đối rộng , hoặc tinh thể thời gian trong vật lý vật chất ngưng tụ. Cái này hơi lằng nhằng khó giải thích bằng ngôn ngữ thông thường được.

mogan

Xe buýt
Nguyên lý của nó thì đơn giản, nó hoàn toàn không phải là thứ ngáo ngơ gì cả, nó có ứng dụng trong thực tế, các bác lên youtube tìm " Bơm nước không dùng điện" để xem.
Vĩnh cửu thì không có, nhưng đây là cách thông minh để vận chuyển nước từ chỗ thấp lên chỗ cao trong một vài trường hợp.
Với điều kiên là nước phải chảy nhé cụ

mogan

Xe buýt
Có trường hợp (về lý thuyết) định luật này sẽ ko đúng chứ cụ. Định luật bảo toàn năng lượng nói rằng tổng năng lượng của một hệ cô lập là không đổi, tức là nó được bảo toàn theo thời gian. Đối với các hệ thống không có đối xứng dịch thời gian, có thể không xác định được bảo toàn năng lượng. Ví dụ như các không gian cong trong thuyết tương đối rộng, hoặc tinh thể thời gian trong vật lý vật chất ngưng tụ. Cái này hơi lằng nhằng khó giải thích bằng ngôn ngữ thông thường được.
Cụ giải thích khoa học em chả hiểu, theo em nghĩ chỉ đơn giản là nếu tiêu hết tiền thì lại phải kiếm tiền mới có tiền tiêu

trausut

Xe buýt

trausut

Xe buýt
Về nguyên lý thì không có gì cả nhưng về ứng dụng thực tế là có bác , ý em là nó hoàn toàn không phải thứ tào lao, nó là cách thông minh để vận chuyển nước! Thế thôi!

mogan

Xe buýt
Về nguyên lý thì không có gì cả nhưng về ứng dụng thực tế là có bác , ý em là nó hoàn toàn không phải thứ tào lao, nó là cách thông minh để vận chuyển nước! Thế thôi!
Vâng cụ nhưng phải là nước chảy mới tạo áp được, còn nước tĩnh là ko được 100% ko được

wildness

Xe điện
Cái này nếu làm kín thì sẽ chảy rất lâu nhé, vì lực hút của trái đất sinh công.
mà lực hút trái đất có thể coi là vĩnh cửu.

trausut

Xe buýt
Vâng cụ nhưng phải là nước chảy mới tạo áp được, còn nước tĩnh là ko được 100% ko được
Vâng, nhờ những thí nghiệm nho nhỏ, người ta đem áp dụng vào thực tế một cách thông minh đem lại kết quả tốt. Còn ai cũng hiểu là chả có cái gì là vĩnh cửu cả.

mogan

Xe buýt
Vâng, nhờ những thí nghiệm nho nhỏ, người ta đem áp dụng vào thực tế một cách thông minh đem lại kết quả tốt. Còn ai cũng hiểu là chả có cái gì là vĩnh cửu cả.
Cụ đi từ Nam ra Bắc cụ gặp chỗ nào dùng cái ứng dụng thông minh này cho đỡ tốn tiền mua bơm nước và trả tiền điện chưa

mogan

Xe buýt
Cái này nếu làm kín thì sẽ chảy rất lâu nhé, vì lực hút của trái đất sinh công.
mà lực hút trái đất có thể coi là vĩnh cửu.
Nếu đúng như vậy nhân loại sẽ rất khác bây giờ (khỏi cần mọi nguồn năng lượng khác}
Bây giờ cụ hãy tưởng tượng điều đó là thật . Cụ làm một bình kín khí như cụ nghĩ, rồi cụ đặt trên bể nước hút nước từ bể đó , nước chảy ra lại cho lại bể, vậy là đươc 1 vòng tuần hoàn. Sau vòi nước chảy ra cụ đặt 1 máy phát điện , vậy là cụ có điện thắp sáng. Và cụ có nhiều hoặc 1 cái thùng to đùng thì công suất càng lớn càng phục vụ được nhiều hơn

Chỉnh sửa cuối: