Động cơ xe Air blade đời đầu có tiếng kêu rè rè.

tranduy1986

Đi bộ
E trả lời hộ nhé! Xe mới nó nhỡ thay lần trước rồi nhưng e nghĩ chẳc cũng ko vấn đề làm! Nhưng cái lọc dầu cụ phải lắp vào lun ko thay dầu mà lởm là nó tắc đường lên cam cò đới cụ nhé! Thân
Bác có bít chỗ nào bán cái lọc dầu và lò xo ko ạ?

kemsu

Xe buýt
Nó chỉ đơn giản là cái lưới thôi mà! Thớt này của cụ Mập thì cụ cứ đến đới! Máy món này đơn giản thôi mà cụ!

tranduy1986

Đi bộ
Nó chỉ đơn giản là cái lưới thôi mà! Thớt này của cụ Mập thì cụ cứ đến đới! Máy món này đơn giản thôi mà cụ!
Bác cho e hỏi chút. Hôm qua thay dầu xong. Để qua đêm nó bị chảy dầu.em mang ra thợ kiểm tra thì bảo hỏng phớt dầu phớt nước. Thay nó bảo phái tháo dầu tháo nước ra và mất 4h có đúng không ạ? xe e ở tỉnh nên k mang qua bác Sơn đc. Hic,lăn tăn quá sợ gặp thợ lởm nó tháo tung máy ra thì đứt

tranduy1986

Đi bộ
Thay phớt dầu phớt nước phải tháo cái này đúng k bác?

kemsu

Xe buýt
Cái này có 02 cách cụ ak
! 01 là dùng van tháo ra thay phớt! Hoặc nếu cụ thu cả cái chốt ở trong thì phải tháo cả nắp ra! Nươc thì phải xả ra hết rồi! Cụ ngó lại xuống dươí xem có dầu hay nước nó ra từ cái lỗ bé như que tăm ở dưới gầm thì chắc chắn là phớt ợ!

tranduy1986

Đi bộ
!
Cái này có 02 cách cụ ak

! 01 là dùng van tháo ra thay phớt! Hoặc nếu cụ thu cả cái chốt ở trong thì phải tháo cả nắp ra! Nươc thì phải xả ra hết rồi! Cụ ngó lại xuống dươí xem có dầu hay nước nó ra từ cái lỗ bé như que tăm ở dưới gầm thì chắc chắn là phớt ợ!
Nó ra từ lỗ nhỏ dưới gầm bác ạ. Nếu hỏng phớt thì phải tháo cái nắp như hình dưới đúng ko bác?Em sợ nó tháo lung tung thì vỡ mồm.

kemsu

Xe buýt
!

Nó ra từ lỗ nhỏ dưới gầm bác ạ. Nếu hỏng phớt thì phải tháo cái nắp như hình dưới đúng ko bác?Em sợ nó tháo lung tung thì vỡ mồm.
Vâng! Cụ à xe e trước cũng thay rồi chủ yếu là thợ làm cẩn thận thui!

1101900

Xe đạp
Trước tiên kính chào cụ Sơn và các bô lão khác.

E ở tỉnh khác nên không thể trực tiếp mang xe qua chỗ cụ Sơn làm được, vì thế e có vài vấn đề xin được hỏi cụ Sơn như sau:
- E vừa làm con SH vn 125, tình hình là mới đi được 2.000km thì nó banh bạc đạn nồi. vào hãng các thợ cứ bảo tiếng rè rè này trong giới hạn cho phép .. bla bla... trong khi xe của e dắt thôi nó cũng rào to chứ đừng nói chi chạy.
- Một hôm ghét quá, e ra cửa hàng Scootervietnam vệ sinh nồi và thay bạc đạn xong, xe đã không còn rào rào nữa, dắt êm ru. nhưng thấy lạ lạ là sao vệ sinh xong chạy xe lại có vẻ ì và gào hơn trước.
- Hôm sau e lại ghé Scootervietnam trình bày ... thế là a chủ tiệm cho thợ tháo nồi e ra, sau đó a ấy kiểm tra và đề xuất 2 phương án:
1. thay lò xo bự như trong hình (thay loại khác nhẹ hơn vì lò xo zin của sh 125 nặng hơn cả sh vn 150)
2. đổi bố 3 càng của e bằng bố 3 càng đã dán sẵn.
===> e chọn phương án 1: thay lò xo như hình. sau khi thay thì anh ấy còn canh chỉnh thêm lò xo bố 3 càng của e nữa.

Kết quả nhận được là xe lại êm như trước, ko gằn gào nữa.

E xin up cái ảnh thực tế cho cụ dễ hiểu.

Câu hỏi e muốn nhờ cụ giải đáp là:
1 - Nếu e đã thay lò xo như vậy thì về lâu dài có ảnh hưởng gì không?
2 - Anh chủ tiệm bảo có điều kiện thì thay luôn bộ chuông nồi sau sh ý. nhg xe e còn mới nên e muốn đi cho hỏng luôn bố zin đã rồi tính gì tính. vậy bộ bố zin của e với tình trạng như thế này sẽ đi được khoảng bao nhiêu km nữa? cụ cứ áng chừng thôi chứ e biết vấn đề này còn tùy thuộc cách chạy xe mỗi người nữa.

P/s: các cụ khác từng có kinh nghiệm về vấn đề như trên với sh vn 125 đời 2012 trở đi thì vui lòng chia sẻ cho e xin tí kinh nghiệm với ạ. Kính các cụ.

otoboi

Xe tải
chào bác Sơn đại cao thủ, em muốn cải tiến lỗi đề pa của xe hayate thì phải làm như thế nào và hết bso nhỉêu ạ

tranduy1986

Đi bộ
Vâng! Cụ à xe e trước cũng thay rồi chủ yếu là thợ làm cẩn thận thui!
Bác ơi. Hnay e ra hỏi thợ,họ bảo là thay phải tháo cả bưởng ra vì phớt nó sâu bên trong.tháo bưởng ra thay có vấn đề gì ko ạ? Hay thợ rởm nó k bít gì bác. Mông lung quá.hic hic

rebels

Xe điện
Cụ Paint cho em hỏi là cái AB125 của em chạy đc 1,3 vạn rồi. Máy nguội thì phải nổ khoảng 3 phút mới đi đc không bị cà giựt. Vậy thì chạy lại phần mềm hay thay đầu phun 8 lỗ ợ

kemsu

Xe buýt
Bác ơi. Hnay e ra hỏi thợ,họ bảo là thay phải tháo cả bưởng ra vì phớt nó sâu bên trong.tháo bưởng ra thay có vấn đề gì ko ạ? Hay thợ rởm nó k bít gì bác. Mông lung quá.hic hic
Tháo cả bưởng ra cũng được cụ xem cái thanh nó bắt cái phớt vào nếu mòn thì thay luôn cái thanh đó đi vì mất công tháo ra! ở Hà Nội các cụ ý chỉ dùng vam tháo ra ko tháo bưởng, trừ khi thanh chốt nó mòn!

kemsu

Xe buýt
Trước tiên kính chào cụ Sơn và các bô lão khác.

E ở tỉnh khác nên không thể trực tiếp mang xe qua chỗ cụ Sơn làm được, vì thế e có vài vấn đề xin được hỏi cụ Sơn như sau:
- E vừa làm con SH vn 125, tình hình là mới đi được 2.000km thì nó banh bạc đạn nồi. vào hãng các thợ cứ bảo tiếng rè rè này trong giới hạn cho phép .. bla bla... trong khi xe của e dắt thôi nó cũng rào to chứ đừng nói chi chạy.
- Một hôm ghét quá, e ra cửa hàng Scootervietnam vệ sinh nồi và thay bạc đạn xong, xe đã không còn rào rào nữa, dắt êm ru. nhưng thấy lạ lạ là sao vệ sinh xong chạy xe lại có vẻ ì và gào hơn trước.
- Hôm sau e lại ghé Scootervietnam trình bày ... thế là a chủ tiệm cho thợ tháo nồi e ra, sau đó a ấy kiểm tra và đề xuất 2 phương án:
1. thay lò xo bự như trong hình (thay loại khác nhẹ hơn vì lò xo zin của sh 125 nặng hơn cả sh vn 150)
2. đổi bố 3 càng của e bằng bố 3 càng đã dán sẵn.
===> e chọn phương án 1: thay lò xo như hình. sau khi thay thì anh ấy còn canh chỉnh thêm lò xo bố 3 càng của e nữa.

Kết quả nhận được là xe lại êm như trước, ko gằn gào nữa.

E xin up cái ảnh thực tế cho cụ dễ hiểu.

Câu hỏi e muốn nhờ cụ giải đáp là:
1 - Nếu e đã thay lò xo như vậy thì về lâu dài có ảnh hưởng gì không?
2 - Anh chủ tiệm bảo có điều kiện thì thay luôn bộ chuông nồi sau sh ý. nhg xe e còn mới nên e muốn đi cho hỏng luôn bố zin đã rồi tính gì tính. vậy bộ bố zin của e với tình trạng như thế này sẽ đi được khoảng bao nhiêu km nữa? cụ cứ áng chừng thôi chứ e biết vấn đề này còn tùy thuộc cách chạy xe mỗi người nữa.

P/s: các cụ khác từng có kinh nghiệm về vấn đề như trên với sh vn 125 đời 2012 trở đi thì vui lòng chia sẻ cho e xin tí kinh nghiệm với ạ. Kính các cụ.
E nhìn ảnh cụ chụp có vẻ cụ cũng chuyên nghiệp rồi, cụ cứ đọc nhiều các thớt về độ côn ở trên OF mình là hiểu thôi! Nói thực giải thích cái món này nó hơi dài! À cụ thay như thế e nghĩ ko ảnh hưởng gì đâu! Cứ cứ yên tâm mà đi!

tranduy1986

Đi bộ
Tháo cả bưởng ra cũng được cụ xem cái thanh nó bắt cái phớt vào nếu mòn thì thay luôn cái thanh đó đi vì mất công tháo ra! ở Hà Nội các cụ ý chỉ dùng vam tháo ra ko tháo bưởng, trừ khi thanh chốt nó mòn!
Tháo bưởng ra xe có mất giá trị xe ko bác :D. sau này đi nó có ảnh hưởng đến máy móc xe ko ạ?e gà nê hỏi có ngu ngu bác thông cảm ạ

present

Xe điện
E nhìn ảnh cụ chụp có vẻ cụ cũng chuyên nghiệp rồi, cụ cứ đọc nhiều các thớt về độ côn ở trên OF mình là hiểu thôi! Nói thực giải thích cái món này nó hơi dài! À cụ thay như thế e nghĩ ko ảnh hưởng gì đâu! Cứ cứ yên tâm mà đi!
Cụ là bác Sơn à hay chỉ là đệ tử của bác Sơn thui vậy???

LiemBlue

Xe lăn
Cụ cho hỏi cụ mở tiệm ở đâu vậy nhỉ?

MinhNguyênzzz

Đi bộ
Các bác cho em hỏi chút địa chỉ cửa hàng của bác Sơn ở đâu ạ. Hôm trước em mang con sh125ivn đi vệ sinh nồi được vài hôm xong đi lúc vê ga vẫn bị giật và rung xe ạ

Dr_nghi

Xe hơi
Bác cho em hỏi. Sh 125 2011 bản việt của em khi ga nhanh có hiện tượng giật giật như hết xăng, bô kêu bẹt bẹt là bị làm sao ạ? Cám ơn bác

Chỉnh sửa cuối:

_MQ_

Xe tăng
E có "con ngựa sắt" Nouvo đời 2 chạy được ~40.000km (>37.000 1 tí) chạy hao xăng quá, có cách nào hãm bớt lại không ? Thay dầu, lọc dầu mất bao xèng ? Nếu có thì thứ 7 tới e mang đến chỗ bác Sơn luôn :D