Động cơ xe Air blade đời đầu có tiếng kêu rè rè.

tuanvuespn

Xe tải
Bác Sơn cho em hỏi có làm điện exciter không ạ.
bị lỗi phần cảm biến TPS,mang 3s sửa mãi không được,kêu thay nguyên chế ạ.

Dr_nghi

Xe hơi
Cụ sơn dạo này bận thế. Cụ tư vấn e cái. Để cuối tuần mang qua cụ sửa

Minh tần tảo

Xe buýt
Cụ sơn dạo này bận thế. Cụ tư vấn e cái. Để cuối tuần mang qua cụ sửa
Chắc cụ ấy qua Syria xử lý mấy thằng IS rồi.
Em cũng có mấy điều théc méc mà chả thấy bóng cụ ấy đâu để hỏi.

nautical

Xe hơi
Bác Sơn cho em hỏi em đang chạy SHVN 125. gần đây bị hiện tượng tăng nhẹ ga từ khoảng 5kmph đến 15kmph nó cứ sượng sượng, dựt dựt ấy, nhưng cảm giác rất bốc. Tăng mạnh ga thì có vẻ như ko bị sao.

Bác cho em hỏi bị làm sao? cần phải xử lý nhiều em sẽ mang qua bác ngó.

son-shark

Xe buýt
A cho e hỏi ,xe e sh 2004 sáng nổ máy e cảm như thấy còn thừa xăng máy cứ nổ xong tầm 15 giây sau thì lại êm với cả xe e bh cảm giác hơi yếu ,làm thế nào để khác phục vấn đề này ạ
Xe SH2004 Vẫn dùng chế hoà khí, khi máy nguội, bộ phận le điện mở thêm 1 đường xăng phụ cho dễ nổ máy( giống như bạn kéo le của xe số ấy)- Do vậy bạn ngửi thấy mùi xăng sống. Máy nổ 1 lúc thì bộ phận này sẽ tự động đóng lại - máy nổ bình thường. Đó là cơ chế hoạt động của động cơ. Tuy vậy, với chiếc xe hơn10 năm tuổi thì cũng sẽ có sự hao mòn không tránh khỏi, nhưng không phải vấn đề lớn! Bạn cứ yên tâm mà sử dụng nhé! Cảm giác hơi yếu thì phải kiểm tra, làm lại côn thôi bạn!
Bác Sơn ơi bộ cam cò của sh2008 giá bao nhiêu ạ
Gần 3 tr bạn nhé! hàng xịn.
Cụ Sơn cho nhà cháu hỏi một chút ạ!
Chả là nhà cháu mới tậu được một em SH 125 2015 và mới chạy được 100km.
Nhà cháu thấy chạy ở khoảng tốc độ 18-25h km/h máy kêu rất to và ì nhưng từ 30 km/h trở lên thì lại bình thường.
Cụ biết cụ giải thích hộ nhà cháu có được không ạ.
Cảm tạ cụ trước.
Bộ côn của xe bạn mòn chưa đều nên vậy! Bạn cứ đi sau 1500km nó sẽ tự động hết bệnh thôi! Nếu sau đó ko hết thì qua mình nhé!
Bác cho e xin số cái đợt tới e qua bảo dưỡng toàn bộ con sh vs ạ
ĐT của mình:0982.396.818

son-shark

Xe buýt
Bác Sơn ơi cho em hỏi chút. Em có con sh125i đi được 6000km bây giờ đi bị gằn máy rung đầu máy kêu to ì nữa. Bác có cách nào khắc phục triệt để lỗi này không. Bác cho em địa chỉ với để em vác con xe tới
Làm được bạn à! Mình ở đường Hoàng Cầu nhưng chưa có số nhà! Khi nào định qua thì alo cho mình, mình chỉ đường cho nhé! Cũng dễ tìm thôi! ĐT của mình 0982.396.818
Bác Sơn cho e hỏi chút? Xe em gái e Sh125i nhập ( 2011 ) hnay e đi thay dầu hộ mới biết lần trc nó thay dầu đổ 0,8 lit thôi,mà đi 2000km. Ko biết đổ thiếu dầu vậy có bị làm sao k bác? Mà lần trc nó thay còn bị thịt mất cái cốc lọc dầu. Bên bác có bán k ạ? E qua mua
Xe mới thì cơ bản là không sao! lưới lọc dầu mất suốt ấy mà! Mình lúc nào cũng có để lắp bù bạn nhé!
SHV 150 mới đi đc hơn 3000 km. đi trên 30km/h thì ngon, nhưng đi chậm, nhất là khi tắc đường và dừng đèn đỏ, khi nhích ga lên có hiện tượng giật giật, tay lái cảm giác rung, khi qua vận tốc đó lại bình thường. Xe còn BH thì giờ làm thế nào ạ. Xin cụ tư vấn giúp em. Ra head cần bảo làm gì ạ ?
cảm ơn cụ chủ nhiều.
Cái này phải căn chỉnh lại côn thì mới triệt để chứ chỉ vệ sinh thì chỉ êm được 3 ngày thôi cụ nhé!
Bác cho e hỏi chút. Hôm qua thay dầu xong. Để qua đêm nó bị chảy dầu.em mang ra thợ kiểm tra thì bảo hỏng phớt dầu phớt nước. Thay nó bảo phái tháo dầu tháo nước ra và mất 4h có đúng không ạ? xe e ở tỉnh nên k mang qua bác Sơn đc. Hic,lăn tăn quá sợ gặp thợ lởm nó tháo tung máy ra thì đứt
Như trên hình là đúng nhưng tất cả phụ thuộc vào tay nghề của thợ bạn à!

son-shark

Xe buýt
Trước tiên kính chào cụ Sơn và các bô lão khác.

E ở tỉnh khác nên không thể trực tiếp mang xe qua chỗ cụ Sơn làm được, vì thế e có vài vấn đề xin được hỏi cụ Sơn như sau:
- E vừa làm con SH vn 125, tình hình là mới đi được 2.000km thì nó banh bạc đạn nồi. vào hãng các thợ cứ bảo tiếng rè rè này trong giới hạn cho phép .. bla bla... trong khi xe của e dắt thôi nó cũng rào to chứ đừng nói chi chạy.
- Một hôm ghét quá, e ra cửa hàng Scootervietnam vệ sinh nồi và thay bạc đạn xong, xe đã không còn rào rào nữa, dắt êm ru. nhưng thấy lạ lạ là sao vệ sinh xong chạy xe lại có vẻ ì và gào hơn trước.
- Hôm sau e lại ghé Scootervietnam trình bày ... thế là a chủ tiệm cho thợ tháo nồi e ra, sau đó a ấy kiểm tra và đề xuất 2 phương án:
1. thay lò xo bự như trong hình (thay loại khác nhẹ hơn vì lò xo zin của sh 125 nặng hơn cả sh vn 150)
2. đổi bố 3 càng của e bằng bố 3 càng đã dán sẵn.
===> e chọn phương án 1: thay lò xo như hình. sau khi thay thì anh ấy còn canh chỉnh thêm lò xo bố 3 càng của e nữa.

Kết quả nhận được là xe lại êm như trước, ko gằn gào nữa.

E xin up cái ảnh thực tế cho cụ dễ hiểu.

Câu hỏi e muốn nhờ cụ giải đáp là:
1 - Nếu e đã thay lò xo như vậy thì về lâu dài có ảnh hưởng gì không?
2 - Anh chủ tiệm bảo có điều kiện thì thay luôn bộ chuông nồi sau sh ý. nhg xe e còn mới nên e muốn đi cho hỏng luôn bố zin đã rồi tính gì tính. vậy bộ bố zin của e với tình trạng như thế này sẽ đi được khoảng bao nhiêu km nữa? cụ cứ áng chừng thôi chứ e biết vấn đề này còn tùy thuộc cách chạy xe mỗi người nữa.

P/s: các cụ khác từng có kinh nghiệm về vấn đề như trên với sh vn 125 đời 2012 trở đi thì vui lòng chia sẻ cho e xin tí kinh nghiệm với ạ. Kính các cụ.
Nếu bạn đi mà ko có vấn đề gì thì cũng chẳng sao! Nhưng nếu sau này mà bị rung ở tốc độ thấp thì lại về zin nhé!( Nhớ cầm đồ zin về)
chào bác Sơn đại cao thủ, em muốn cải tiến lỗi đề pa của xe hayate thì phải làm như thế nào và hết bso nhỉêu ạ
Lỗi đề pa là sao bạn?

son-shark

Xe buýt
Bác cho em hỏi. Sh 125 2011 bản việt của em khi ga nhanh có hiện tượng giật giật như hết xăng, bô kêu bẹt bẹt là bị làm sao ạ? Cám ơn bác
Nếu trong lúc bạn tăng mạnh ga mà xe bị hụt hụt thì thay mới cái bugi NGK CR8-EH9. Nếu đều ga mà bị thì lỗi bộ phun xăng ECU- sửa được bạn nhé!
E có "con ngựa sắt" Nouvo đời 2 chạy được ~40.000km (>37.000 1 tí) chạy hao xăng quá, có cách nào hãm bớt lại không ? Thay dầu, lọc dầu mất bao xèng ? Nếu có thì thứ 7 tới e mang đến chỗ bác Sơn luôn :D[/QUOTỡce này chạy tầm 2.8l/100km là chuẩn! nếu ăn đến 3.5l thì cần rửa căn chế hoà khí, làm lại côn là ngon thôi bạn!
Cụ sơn dạo này ít ol nhỉ
Dạo này vướng sửa cái nhà, mệt quá! Các cụ thông cảm nhé! Đợt này gần xong nên đỡ bận hơn rồi ạ!
Bác Sơn cho em hỏi có làm điện exciter không ạ.
bị lỗi phần cảm biến TPS,mang 3s sửa mãi không được,kêu thay nguyên chế ạ.
Mình chỉ làm xe ga thôi bạn! thông cảm nhé!

Bác http://www.otofun.net/members/141294/ cho e hỏi chút
Xe e SH nhập 2011,dạo này gặp hiện tượng khó đề,cháy bóng và e đã thay acquy 2 lần rồi vẫn hỏng,bác cho e biết nguyên nhân với
Bạn tả kỹ hơn nhé! Mình vào link ấy nhưng ko hiểu!
Cụ Sơn hỏi hộ e PA xử lý con LEAD bị tốn xăng chưa !
Hôm nào qua mình thử nhé!
Bác Sơn cho em hỏi em đang chạy SHVN 125. gần đây bị hiện tượng tăng nhẹ ga từ khoảng 5kmph đến 15kmph nó cứ sượng sượng, dựt dựt ấy, nhưng cảm giác rất bốc. Tăng mạnh ga thì có vẻ như ko bị sao.

Bác cho em hỏi bị làm sao? cần phải xử lý nhiều em sẽ mang qua bác ngó.
Vệ sing căn chỉnh côn là hết thôi bạn!

Dr_nghi

Xe hơi
Cám ơn cụ. Xe em tăng ga mới có hiện tượng hụt. Thế em thấy bugi cụ nhỉ

hangve89

Xe hơi
e định mang con ab nhà ra chỗ bác bảo duỡng . bác cho e hỏi tí. xem e ab 2008 chạy chế, cơ bản e thấy khá ăn xăng chắc tầm 3,5l/100km í. Bác cho e hỏi độ chuông như của bác có tiết kiệm hơn k nhé

Gia_Khanh

Xe điện
Cụ Sơn hỏi hộ e PA xử lý con LEAD bị tốn xăng chưa !
E thấy diễn đàn hiện TB là cụ Sơn đã trả lời, trích bài viết của e mà vào thớt thì ko thấy comment trả lời gì cả, chắc DĐ bị lỗi thế nào ấy nhỉ !