Động cơ xe Air blade đời đầu có tiếng kêu rè rè.

pducviett

Đi bộ
Anh sơn ơi cho e hỏi: xe em SH 2008, dạo này đề xe khó nổ, bình thường em mở máy, chờ đèn FI tắt, bóp phanh vặn ga thì nổ luôn nhưng dạo này thì làm như vậy mãi không nổ, phải bóp rồi nhả phanh ra thì xe mới nổ máy. Mấy hôm nay lại còn bị 1 cái nữa là: sau khi máy nổ thì đèn FI lại sáng lại rồi tắt. Như vậy là xe e bị sao ạ. Sửa hết chi phí khoảng bn để em mang xe qua chỗ anh.

1 cái nữa là: Xe em giảm sóc trước rất cứng, mấy lần mang ra hàng thêm dầu mà chỉ dc vài hôm đi lại cứng, đi vào chỗ sóc là rung hết cả xe, nếu mà thay đôi giảm sóc trước mới thì chi phí bao nhiêu hả anh. Lắp đôi giảm sóc SHVN dc k anh nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

thudo

Xe buýt
E mới xin đc con sh150i, đk t6/2012 đầu số máy 105. E định làm bảo dưỡng toàn bộ vì chủ trc k ghi chép j cả + thay khoá + chống trộm (cả công tắc mát) vì chỉ còn 1 chìa. Làm nửa ngày có xong k cụ? Chi phí dự kiến nữa ạ. Cảm ơn cụ.

MBK

Xe hơi
Cụ Sơn cho em hỏi, em đang chạy một em PS150 xe đi tay lái cân tuy nhiên độ linh hoạt lái em cảm thấy không được ổn lắm, cụ thể là đi trong ngõ nhỏ việc rẽ trái hoặc rẽ phải cảm giác khó khăn (tay lái cảm giác hơi nặng). Việc này đi trên đường bình thường không cảm nhận được.
Theo Cụ thì như vậy là bình thường hay xe đang gặp lỗi rồi ? Nếu là lỗi thì em nên xử lý thế nào ?

son-shark

Xe buýt
Cám ơn cụ. Xe em tăng ga mới có hiện tượng hụt. Thế em thấy bugi cụ nhỉ
Vâng, cụ thay bu gi mới- nhớ là đúng mã số là ổn thôi!
e định mang con ab nhà ra chỗ bác bảo duỡng . bác cho e hỏi tí. xem e ab 2008 chạy chế, cơ bản e thấy khá ăn xăng chắc tầm 3,5l/100km í. Bác cho e hỏi độ chuông như của bác có tiết kiệm hơn k nhé
Xe của bạn trươc hết là phải kiểm tra, rửa, cân chỉnh lại chế hoà khí, bugi. sau đó mới đến phần côn. Xe làm chuẩn thì chỉ ăn cỡ 2.5 -2.7l/100km thôi.
E thấy diễn đàn hiện TB là cụ Sơn đã trả lời, trích bài viết của e mà vào thớt thì ko thấy comment trả lời gì cả, chắc DĐ bị lỗi thế nào ấy nhỉ !
Em mang xe qua anh làm thử nhé!
Anh sơn ơi cho e hỏi: xe em SH 2008, dạo này đề xe khó nổ, bình thường em mở máy, chờ đèn FI tắt, bóp phanh vặn ga thì nổ luôn nhưng dạo này thì làm như vậy mãi không nổ, phải bóp rồi nhả phanh ra thì xe mới nổ máy. Mấy hôm nay lại còn bị 1 cái nữa là: sau khi máy nổ thì đèn FI lại sáng lại rồi tắt. Như vậy là xe e bị sao ạ. Sửa hết chi phí khoảng bn để em mang xe qua chỗ anh.

1 cái nữa là: Xe em giảm sóc trước rất cứng, mấy lần mang ra hàng thêm dầu mà chỉ dc vài hôm đi lại cứng, đi vào chỗ sóc là rung hết cả xe, nếu mà thay đôi giảm sóc trước mới thì chi phí bao nhiêu hả anh. Lắp đôi giảm sóc SHVN dc k anh nhỉ
- Xe em chắc là hỏng công tắc phanh, thay cái mới là ổn.
- Đề xong mà lại sáng đèn Fi là do điện yếu. Có thể bình ắc quy yếu hoặc đường nạp có vấn đề. Phải kiểm tra mới khẳng định được em nhé!
- Giảm xóc cứng thì thay dầu mới là êm thôi không phải thay mới đâu em! Nếu làm không đúng kỹ thuật thì xóc là lẽ đương nhiên!
E mới xin đc con sh150i, đk t6/2012 đầu số máy 105. E định làm bảo dưỡng toàn bộ vì chủ trc k ghi chép j cả + thay khoá + chống trộm (cả công tắc mát) vì chỉ còn 1 chìa. Làm nửa ngày có xong k cụ? Chi phí dự kiến nữa ạ. Cảm ơn cụ.
Xong cụ nhé! Chi phí thì khó nói lắm vì chưa biết cần phải làm cái gì!
Cụ Sơn cho em hỏi, em đang chạy một em PS150 xe đi tay lái cân tuy nhiên độ linh hoạt lái em cảm thấy không được ổn lắm, cụ thể là đi trong ngõ nhỏ việc rẽ trái hoặc rẽ phải cảm giác khó khăn (tay lái cảm giác hơi nặng). Việc này đi trên đường bình thường không cảm nhận được.
Theo Cụ thì như vậy là bình thường hay xe đang gặp lỗi rồi ? Nếu là lỗi thì em nên xử lý thế nào ?
Cụ dựng chân chống giữa xe lên. Ấn cái tay xáh sau cho bổng cái bánh trước lên rồi quay tay lái thật từ từ xem có bị chặt ở điểm nào không! Nếu chuẩn, nó phải nhẹ đều, không bị "khấc" ở bất cứ điểm nào. Nếu đang từ từ quay mà nó bị khấc nhẹ tại 1 điểm thì nới bớt bát phuốc ra 1 chút là được. Cụ cần kiểm tra thêm áp suất lốp trước nữa. Chuẩn là 1.8-2kg/cm2. Nếu non quá tay lái cũng bị nặng!

100k.vnd

Xe máy
Bác ơi ab mới mà nổ máy sáng sớm thấy bánh sau hơi quay nhẹ. Đi 1 lúc thì ko còn hiện tượng này, như vậy có bình thường không ạ...

duckhai1985

Xe hơi
Bác Sơn cho e hỏi e vừa tìm đc cái bugi NGK C7HSA made in Japan của ông bô. Vậy anh cho hỏi chủng loại đó dành cho xe gì? Xe AB110cc hoặc Spacy có xài đc k anh?

_MQ_

Xe tăng

Minh tần tảo

Xe buýt
Không hiểu cụ hỏi cái gì?

Doublemintt

Đi bộ
cụ cho em hỏi con spacy 125 đời 2003 của em cứ ga đầu trong khoảng 10km/h bị rung đầu, có hôm thì rung như sex toy, có hôm thì êm hơn hẳn. qua dải tốc độ thấp đấy thì lướt và êm ru, vậy có phải sửa chữa và mất zin gì ko cụ. Dầu em thay loại Top1 USA 10w30 có đc ko a?

Tuân1991

Đi bộ
Bác cho em hỏi là con Sh 2011 nhập của em ko hiểu sao mới ga lên tầm 30km mà máy gào rất to và có hiện tượng như kiểu gằn máy ấy ạ. Bác có thể phán cho em đó là bệnh gì ko ạ để em có hướng giải quyết

1101900

Xe đạp
Bác cho em hỏi là con Sh 2011 nhập của em ko hiểu sao mới ga lên tầm 30km mà máy gào rất to và có hiện tượng như kiểu gằn máy ấy ạ. Bác có thể phán cho em đó là bệnh gì ko ạ để em có hướng giải quyết
máy gào to, khó tăng tốc thì bác cứ đi kiểm tra bộ côn là xong. có nhiều nguyên nhân lắm, thường thường thì chuông hoặc bố 3 càng có vấn đề thôi.

Tuân1991

Đi bộ
máy gào to, khó tăng tốc thì bác cứ đi kiểm tra bộ côn là xong. có nhiều nguyên nhân lắm, thường thường thì chuông hoặc bố 3 càng có vấn đề thôi.
Vâng em cảm ơn bác ạ. Tiện thể bác cho em hỏi sao xe em đèo thêm ông anh tầm 80kg thì đằng sau em nghe có tiếng cộp cộp gì đấy ấy, em ko rõ là ở bộ phận nào nữa

icespa

Xe đạp
Cụ cho em hỏi con Spacy của vợ đi uống dầu quá 15 ngày/ chai. Giờ em tính làm lại máy chi phí hết bao nhiêu và bảo hành ntn ạ( cụ inbox cho e cũng đc hoặc mai em call)

Liberty125iehe

Xe máy
Anh Sơn ơi, xe em thay bi rồi, cũng qua chỉnh 1 lần nũa. Sau 1 thời gian đi thì lại hoei có cảm giác giật nhẹ khi đi <20km, nói chung là k đc mượt như lúc vừa chỉnh. Đợi đợt tới e ra thay dầu có đc chỉnh lại ko ah :( vừa làm thì đi sướng lắm, đc 1 thời gian lại bệnh lại hơi tái phát

son-shark

Xe buýt
Bác Sơn cho e hỏi e vừa tìm đc cái bugi NGK C7HSA made in Japan của ông bô. Vậy anh cho hỏi chủng loại đó dành cho xe gì? Xe AB110cc hoặc Spacy có xài đc k anh?
Loại này dùng cho spacy hoặc Dream, wave thôi bạn nhé!
Hôm rồi, ở group otofun trên facebook có một cụ phản ánh là chỗ cụ Sơn Shark có mấy cậu thợ miền trong làm xe cho khách cẩu thả. Cụ Sơn Shark chú ý nhé. Link bài viết trên group otofun: https://www.facebook.com/groups/otofun/permalink/1015465181875448/?comment_id=1015488208539812&notif_t=group_comment_reply

Cảm ơn bạn! Mình sẽ xác minh thông tin và nếu đúng như vậy, sẽ chấn chỉnh lại!
Cho e hỏi Sh150i 2008 nhập khẩu giảm ga khỏe như thế nào ạ? Tình hình ga nó khỏe lắm e mang ra thợ mà chưa xử lý được. Bác nào cho e biết được ko?
Nếu xe bạn khi về ga nó vẫn tự chạy thì ldo lỗi rồ ga của bộ phun xăng điện tử -ECU
cụ cho em hỏi con spacy 125 đời 2003 của em cứ ga đầu trong khoảng 10km/h bị rung đầu, có hôm thì rung như sex toy, có hôm thì êm hơn hẳn. qua dải tốc độ thấp đấy thì lướt và êm ru, vậy có phải sửa chữa và mất zin gì ko cụ. Dầu em thay loại Top1 USA 10w30 có đc ko a?
Loại này chị em đi thì sướng phải biết!
Nếu ko muốn sướng nữa thì qua mình chỉnh lại côn thôi nhé! Ko sợ mất zin đâu! Dầu đó chạy cũng được nhưng hơi loãng nếu dùng cho spacy. Loại xe này làm mát bằng gió, bạn nên dùng loại 5 hoặc 10w40.
Bệnh côn thôi bạn! có thể là mòn côn, thay sai côn v v....

son-shark

Xe buýt
Anh Sơn ơi, xe em thay bi rồi, cũng qua chỉnh 1 lần nũa. Sau 1 thời gian đi thì lại hoei có cảm giác giật nhẹ khi đi <20km, nói chung là k đc mượt như lúc vừa chỉnh. Đợi đợt tới e ra thay dầu có đc chỉnh lại ko ah :( vừa làm thì đi sướng lắm, đc 1 thời gian lại bệnh lại hơi tái phát
Em qua anh chỉnh lại thêm 1 chút là được thôi nhé!
Cụ cho em hỏi con Spacy của vợ đi uống dầu quá 15 ngày/ chai. Giờ em tính làm lại máy chi phí hết bao nhiêu và bảo hành ntn ạ( cụ inbox cho e cũng đc hoặc mai em call)
Xe của bạn máy có còn êm không? Nếu máy vẫn êm thì chỉ cần làm lại hơi thôi. Chi tiết thì gọi mình 0982396818

Doublemintt

Đi bộ
Loại này chị em đi thì sướng phải biết!
Nếu ko muốn sướng nữa thì qua mình chỉnh lại côn thôi nhé! Ko sợ mất zin đâu! Dầu đó chạy cũng được nhưng hơi loãng nếu dùng cho spacy. Loại xe này làm mát bằng gió, bạn nên dùng loại 5 hoặc 10w40.
ok cụ, có gì em sẽ thu xếp qua sớm, cụ cho em hỏi thêm nên chuyển sang dùng nhớt hãng nào trong khoảng 150k trở xuống mà phù hợp nhất vs spacy ( chạy đc khoảng 9000- 1 vạn rồi ạ:D

Liberty125iehe

Xe máy
Em qua anh chỉnh lại thêm 1 chút là được thôi nhé!

Xe của bạn máy có còn êm không? Nếu máy vẫn êm thì chỉ cần làm lại hơi thôi. Chi tiết thì gọi mình 0982396818
Dạ em cảm ơn anh. Đợi đợt tới e thay dầu, lap, lọc e qua chỉnh 1 thể nhé

son-shark

Xe buýt