[Funland] Đóng phí công đoàn để làm gì các cụ nhỉ?

km18 yenson

Xe buýt
Cụ càng nói em thấy cụ càng nói phét, ông nào cứ lên đây phát tiết chửi thường là những ông sợ với hèn nhất.
Hèn gì đâu cụ,nó chưa phải bộ tứ.em cũng cãi nhau từ thằng công đoàn cơ sở đến thằng công đoàn cấp trên

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Đúng đấy cụ. Một số cơ quan không làm chính trị, thì ông chủ tịch công đoàn là ông vác tù và hàng tổng, chối khỏi làm mà không được ấy. Lúc bầu thì không ông nào muốn làm, nhưng có người làm thì các nhân viên nhà mềnh lại đòi hỏi, rồi chửi với gây rối cho người ta.
Chỗ em thì CTCĐ là xếp phó đấy cụ sao lại vác tù và hàng tổng là thế nào nhỉ.

Bomva

Xe điện
Chuẩn bị thành lập Công đoàn độc lập đấy, cụ có thể tham gia tổ chức CĐ nào mà cụ thấy có ích cho mình :))
Tự do mơ ước là quyền lợi mỗi người

hauyenhd

Xe container
Vấn đề này nói đi nói lại cũng nhiều lần rồi.
Thứ nhất các cụ nhầm lẫn là 2% KPCĐ trích theo tổng quỹ lương làm căn cứ để đóng BH là chủ DN đóng 100%, cc k mất xu nào. Phần này nộp lên CĐ cấp trên rồi nhận lại 70% để chi.
Thứ hai là Đoàn phí công đoàn: 1% theo tổng quỹ lương làm căn cứ để đóng BH, phần này NLĐ đóng. Phần này được nhận lại 60% để chi.
Còn mấy cụ kêu chửi đc CTCĐ thì cty là dạng vớ vẩn thôi vì nếu là cty NN CTCĐ là tứ trụ thường là PGĐ phụ trách. DNTN thì 1 là bị dí phải làm chửi nó cũng dell thèm làm luôn, nếu bầu bán thì chắc cũng k phải dạng vớ vẩn làm đâu.

BlackOrchid

Xe hơi
Câu hỏi này được đặt ra từ rất lâu rồi, và đến bây giờ vẫn chưa có câu trả lời.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Chủ tịch công đoàn không sung sướng gì đâu. Riêng cái khoản suốt ngày đi ma chay, hiếu hỷ, thăm hỏi ốm đau đã mệt rồi. Nhục nhất là ngày lễ tết mà cơ quan có đám hiếu cơ, không đi không được
Nhưng có chân trong Đảng ủy nha.
Cũng oai ra phết đấy :P :P :P

hm.tuan

Xe điện
Bắt buộc, hốt mịa trước miệng, chứ để tự nguyện thì chóa nào xèm ij cho ăn!

tienh1k52

Xe tải
có người vài năm kiếm vài chục tỏi, xong nhảy sang làm chủ tịt công đoàn cho nhẹ nhàng thư thái =)))

Marie Lee

Xe buýt
Công ty em đang làm là của vốn nước ngoài 100%, tuy nhiên sếp là người Việt và cũng có công đoàn như các công ty NN khác. Quỹ công đoàn em thấy được chi đều vào các khoản hiếu hỉ, thăm hỏi nhân viên ốm đau, các dịp lễ 8/3, 20/10, 1/6, rằm Trung Thu, Tết Nguyên Đán. Ngoài ra đợt Covid vừa rồi thấy ban lãnh đạo đề nghi cắt giảm ngày lương nhưng CĐ phản đối kịch liệt, kết quả nhân viên vẫn chưa bị giảm ngày nào. Nhìn chung, bên Cty em thì CĐ khá hiệu quả.

congchi

Xe điện
Em cũng nhà nước mãi rồi,mấy cái tiền cụ kể toàn lấy từ quỹ tổ do ae đóng nhé hoặc các nguồn khác mà chưa bao giờ em thấy tiền công đoàn tài trợ đâu.
2% tổng lương của cả khối người lao động trên cả nước nó ko phải là nhỏ cụ nhé
Vậy à, nhiều quá cơ.
Bên em mỗi lần hội thao, vét hết quỹ công đoàn, xin mỏi mồm cty mới hòm hòm để tổ chức.
Bác tính xem 1 năm bác đóng nhiêu tiền, so với 1 chuyến du lịch, sinh nhật, 1/6, 8/3... là biết đủ hay thiếu mà.

streetcat

Xe hơi
Công đoàn phí 2% tổng quỹ lương là số tiền cực lớn, mà là người phải đóng tiền này, em rất thắc mắc:

- Công đoàn bảo vệ quyền lợi gì cho em là NLĐ? Em có vấn đề với giám đốc cty thì em cũng chả kêu lên ông CĐ vì chả biết ông ấy ở đâu nữa

- Tiền em và chủ DN đóng, xong lại phải xin CĐ cho lại 60% chính tiền của mình để tiêu dùng. Vậy 40% kia toàn xã hội phải hàng nghìn tỉ nó tiêu ntn?

Phải đóng tiền mà k thấy lợi ích thiết thực và k thấy minh bạch, bực quá. Y như bị thằng khác trấn lột vậy.

Để duy trì nhg hoạt động bảo vệ quyền lợi cho cụ

adng

Xe điện
Công đoàn phí cao mà lại bị nộp nhiều lên tỉnh và trung ương để nuôi bậu sậu vô dụng.

Trắm cỏ

[Tịch thu bằng lái]
Công đoàn phí 2% tổng quỹ lương là số tiền cực lớn, mà là người phải đóng tiền này, em rất thắc mắc:

- Công đoàn bảo vệ quyền lợi gì cho em là NLĐ? Em có vấn đề với giám đốc cty thì em cũng chả kêu lên ông CĐ vì chả biết ông ấy ở đâu nữa

- Tiền em và chủ DN đóng, xong lại phải xin CĐ cho lại 60% chính tiền của mình để tiêu dùng. Vậy 40% kia toàn xã hội phải hàng nghìn tỉ nó tiêu ntn?

Phải đóng tiền mà k thấy lợi ích thiết thực và k thấy minh bạch, bực quá. Y như bị thằng khác trấn lột vậy.

Phí công

vatech

Xe hơi
cơ quan mình thì hoạt động công đoàn các tổ công đoàn tự bỏ tiển túi ra hoạt động, ngoài ra không còn gì khác vì khi mình yêu cầu công khai quỹ công đoàn thì câu trả lời là nộp hết lên trên không còn đồng nào, mình đã xin ra khỏi công đoàn vì không bảo vệ quyền lợi của người lao động, từ khi mình xin ra thì tổ công đoàn của mình lại được cấp kinh phí để hoạt động. hoạt động chính là thông báo tin buồn, và bình bầu thi đua, dịp nào có hoạt động chung thì rót cho ít tiền hình như cả tổ khoảng 1 triệu/năm.
Mình thấy phí công đoàn giống thuế hơn.

tientung000

Xe điện
Nói phét, cỡ chủ tịch công đoàn cũng là người có chức trong cty, ô chửi kiểu đó chưa kể thằng nó gấu nó vả cho, có năng lực phấn đấu lên mà làm
Cụ nhầm rồi, tùy cty. Có cty nó phải dựng lên cho có, giao cho thằng già hay dốt làm.
Tuy nhiên, theo Luật công đoàn cũng khó xử với bọn này, vì 1 tháng nó có 24h làm công tác công đoàn mà chủ sử dụng lđ phải trả nguyên lương. Nghĩa là mất mệ nó 3 ngày lv/tháng, nên chủ yếu loại già dốt ham hố lắm.
Luật như cc, công đoàn thì có thể có hoặc ko, nhưng doanh nghiệp phải ký thỏa ước lđ, mà 1 thằng ký lại là cđ. Bố tổ, cứ phải giữ thằng cđ, điên ruột.

Xe cỏ cũ

Xe điện
Em đóng 1% lương tính ra 12 tháng là vài triệu thôi nhưng hàng năm em toàn được đi tour 4 ngày ở resort 4 sao. Ngoài ra hàng năm CĐ còn tặng phiếu quà tết đôi ba củ, áo khi sinh nhật, tiền tổ chức hội thao...Mình nghĩ mình đóng thế quá ít nếu họ dùng tiền mình đóng để làm các việc trên
Cụ nhầm. Công đoàn là thằng tổ chức, tiền cụ đi tour phần lớn là của DN. Tiền cụ đóng có thế lấy đâu ra 4 ngày resort 4 sao, chưa kể nộp CĐ cấp trên. Cụ cảm ơn chủ DN mới đúng.

refineman79bqt

Xe tải
Quỹ CĐ em thấy hoạt động khá hiệu quả, chỉ là % lên trên nuôi ngành nhiều quá

tientung000

Xe điện
Tiền nong thì bên chính quyền cấp hoàn toàn. Bên công đoàn giờ không có nguồn kinh phí nào ngoài công đoàn phí do các công đoàn viên đóng, khi nào thiếu thì phải xin bên chính quyền. Tóm lại do cơ cấu nó thế, chứ không ông nào muốn làm cái chức ấy đâu, trừ các cơ quan làm chính trị.
Cụ nhầm. Có những cty cũng ko đến mức cạn tàu ráo máng, ít can thiệp mạnh đuổi nhân viên thì chức CTCĐ cũng là cứu cánh đấy. Ngoài việc giảm công việc, luật còn ko cho phép sa thải ctcđ trong nhiệm kỳ. Khoai đấy.