[Funland] Đóng Quỹ Tổ và Quỹ Phường

phuongmit

Xe cút kít
E mang lên chém gió ah
Hỏi tổ trưởng làm j , e sợ làm các cụ ấy ngại :)))))
đó là cụ k dám hỏi thôi còn họ có thu có chi việc gì họ phải ngại cụ :)) giống vài PH lớp bọn trẻ con nhà em cũng hay gáy về thu chi quỹ, e có file thu chi online em gửi cho đọc xong im thin thít ngay vì đội đấy cầm tiền đi mua đồ cho bọn trẻ con trên lớp k dc chiết khấu cao như bọn em mua :))

vuahe77

Xe điện
Khoản chi 250k quỹ tổ em như file ảnh, tuy nhiên năm ngoái nhà em đóng đủ mà con nhà em chưa nhận được quà như liệt kê, rồi khi xảy ra mất an ninh trật tự do hội nhóm thuê sân chung tổ chức cưới xin ầm ĩ mở loa hát hò âm thanh vượt quá mức cho phép, cư dân cần có tiếng nói của TDP thì các bác ấy im im, mấy ngày sau mới ý kiến gọi là cho xong… Không phải vì em tiếc vài trăm bạc này nhưng thấy nó cứ sao sao nên năm nay em từ chối đóng. Chưa kể trước kia sinh hoạt bên tổ dân phố cũ (cùng phường) lão tổ trưởng còn dính phốt sắp xếp suất tiêm cho người ngoài vào tiêm tranh suất ưu tiên của cư dân mùa dịch 2021 rồi nhắn tin chăn dê với một mụ trong hội phụ nữ ( nhắn nhầm vào nhóm chung) bị bóc phốt trên nhóm zalo của cư dân mà vẫn tái cử nên em thấy mất niềm tin vào hoạt động này một cách ghê gớm.

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khoản chi 250k quỹ tổ em như file ảnh, tuy nhiên năm ngoái nhà em đóng đủ mà con nhà em chưa nhận được quà như liệt kê, rồi khi xảy ra mất an ninh trật tự do hội nhóm thuê sân chung tổ chức cưới xin ầm ĩ mở loa hát hò âm thanh vượt quá mức cho phép, cư dân cần có tiếng nói của TDP thì các bác ấy im im, mấy ngày sau mới ý kiến gọi là cho xong… Không phải vì em tiếc vài trăm bạc này nhưng thấy nó cứ sao sao nên năm nay em từ chối đóng. Chưa kể trước kia sinh hoạt bên tổ dân phố cũ (cùng phường) lão tổ trưởng còn dính phốt sắp xếp suất tiêm cho người ngoài vào tiêm tranh suất ưu tiên của cư dân mùa dịch 2021 rồi nhắn tin chăn dê với một mụ trong hội phụ nữ ( nhắn nhầm vào nhóm chung) bị bóc phốt trên nhóm zalo của cư dân mà vẫn tái cử nên em thấy mất niềm tin vào hoạt động này một cách ghê gớm.
Tổ em thì bắt nạt mấy quán coffe mở muộn của dân khác đến thuê
Nhưng ko dám ho he với quán của dân gốc ở đây :))
Nhà e kín cổng cao tường chả ồn j nên e kệ

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
Lão ra thẳng phường mà đề nghị cung cấp thông tin cho sáng tỏ, lên đây hỏi tạo dư luận không tốt. Nói gì nói, đóng góp mấy thứ này em còn thấy thoải gấp vạn lần đóng phí Đoàn, phí park viên
Thực ra ko tốt sẵn rồi mà cụ
Trên báo tháng trước có bài là Dẹp tổ dân phố đi rồi đấy

Thực ra ko tốt sẵn rồi mà cụ
Trên báo tháng trước có bài là Dẹp tổ dân phố đi rồi đấy
Với việc số hoá cùng việc đưa lực lượng chính quy xuống phường xã như hiện nay thì việc bỏ cấp tổ dân phố cũng hợp lý. Tuy nhiên, quan điểm của em thì lại nên bỏ cái đơn vị cấp phường xã trung gian này mà giữ cấp tổ dân phố trình thẳng lên quận huyện vì đơn vị cấp tổ dân phố khá sâu sát đời sống quần chúng nên tổ dân phố như đông gì chí ký nháy để lên cấp quận huyện.

alceste

Xe điện
E đi đâu thấy ai bán j khó khăn e cho thêm, e ko tin quỹ ....
Quỹ Phường để thực hiện các hoạt động như, đền ơn đáp nghĩa, một số hoạt động khuyến học, các buổi trao thưởng học sinh khá, giỏi (phường và tổ em vẫn làm hàng năm, học sinh khá được mấy quyển vở, học sinh giỏi được thêm tý quà), trung thu, 1-6 cho các cháu, các ngày lễ lớn có tổ chức liên hoan múa hát cho người cao tuổi (mẹ em đợt này hay sinh hoạt với hội phụ nữ ở phường, đợt rồi còn đi tập múa mấy tháng liền, biểu diễn ở Phường, liên hoan rồi còn được phát 20k thù lao, làm cả nhà cười mãi).

Việc tin hay ko tin là ở cụ, cụ ko tin có thể ko đóng hoặc yêu cầu liệt kê thu chi, hoặc ra phường kiểu gì cũng có góc công khai dán ở bảng (như phường và tổ em là có, hoặc hỏi bác tổ trưởng).
Chắc phường cụ sẽ rộng hơn chỗ khu nhà toàn biệt thự liền kề của cụ, và dù cụ và gia đình cụ ko tham gia, thì các hộ khác (có thể ko phải tất cả) vẫn tham gia, các đoàn thể như Hội Phụ nữ, hội Người cao tuổi vẫn hoạt động bình thường cụ ạ.

Đến gần đây, khi bố mẹ em tham gia, em mới thấy hóa ra có nhiều hoạt động như thế và cũng đóng góp vào đời sống tinh thần của các cụ nhiều như vậy, nhất là khi mình nhiều khi ko quan tâm, dành thời gian được các cụ nhiều như nghĩa vụ của mình.

alceste

Xe điện
h thu bằng chuyển khoản cụ ah, cụ chưa hiểu hết về việc bầu cử tổ trưởng phố đấu đá và mất sức thế nàooo đâu :))))
Nếu cụ ko rõ hoặc ko có bằng chứng tốt nhất cụ ko nên phát biểu thế.
Nói thật với cụ, tổ trưởng, trưởng thôn, phụ cấp 50k, công sức của họ cực mệt, em đã ở nhiều nơi, và cũng như các bác trên kể, chẳng ai muốn làm trừ những người trách nhiệm, đã làm là ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng cụ ạ.
Dân thì toàn những người như cụ hoặc hơn, cụ nghĩ đấu đá hay mất sức thế để làm gì, bảo đọc báo cáo thu chi thì ko đọc, ko tham gia, ko quan tâm nhưng tinh thần bias và luôn suy nghĩ tiêu cực thì có thừa.

tuan_nguyen261188

Xe điện

hoviethung

Xe lăn
Đâu có đơn giản vậy, tổ trưởng dân phố khó trúng hơn cả giám đốc đấy. Khu em cũng đóng tối thiểu 250k, có khi em cùng khu với cụ TOP.
Vậy mà chỗ mình bao nhiêu năm chi bộ không bầu ra nổi tổ trưởng đó.

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
Nói thật với cụ, tổ trưởng, trưởng thôn, phụ cấp 50k, công sức của họ cực mệt, em đã ở nhiều nơi, và cũng như các bác trên kể, chẳng ai muốn làm trừ những người trách nhiệm, đã làm là ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng cụ ạ.
Dân thì toàn những người như cụ hoặc hơn, cụ nghĩ đấu đá hay mất sức thế để làm gì, bảo đọc báo cáo thu chi thì ko đọc, ko tham gia, ko quan tâm nhưng tinh thần bias và luôn suy nghĩ tiêu cực thì có thừa.
Cụ ko thấy , không có nghĩa là người khác ko thấy
Thấy và nói thực tế cụ lại bảo tiêu cực
:))
Nhìn báo đăng sắp giải tán tổ dân phố là tự hiểu

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng

DurexSL

Xe máy
Cụ ko thấy , không có nghĩa là người khác ko thấy
Thấy và nói thực tế cụ lại bảo tiêu cực
:))
Nhìn báo đăng sắp giải tán tổ dân phố là tự hiểu
Cụ thấy không có nghĩa là người khác cũng thấy và càng không có nghĩa là ai cũng phải thấy giống cụ
Tp HCM thí điểm bỏ tổ dân phố ở 1 số địa bàn
Chứ không phải Báo đăng sắp giải tán tổ dân phố

Vớ vẩn
Tôi ở 1 phường thuộc 1 quận trung tâm Hà Nội
Từ kết hôn cách đây hơn 20 năm, khai sinh cho 2 con, lĩnh tiền chế độ, lương hưu cho bố mẹ tôi, khai tử cho bố mẹ tôi, các loại chứng thực, thủ tục, khai nhận thừa kế ... CHƯA MẤT 1 XU NÀO BÔI TRƠN CẢ

Mấy năm gần đây, các sân chung được quản lý, lắp máy tập thể dục cho dân trong khu ra tập, máy đồ chơi bập bênh, đu quay ...cho trẻ con ra chơi... Đều do các bác Tổ dân phố trực tiếp quản lý
Các bác nhắc từ việc để túi rác không đúng chỗ đúng giờ cho đến tiêm chó mèo, rồi tổ chức trung thu cho bọn nhỏ trong tổ, trong khu

Tôi thấy tổ dân phố rất tích cực

Chỉnh sửa cuối:
Cụ thấy không có nghĩa là người khác cũng thấy và càng không có nghĩa là ai cũng phải thấy giống cụ
Tp HCM thí điểm bỏ tổ dân phố ở 1 số địa bàn
Chứ không phải Báo đăng sắp giải tán tổ dân phố

Vớ vẩn
Tôi ở 1 phường thuộc 1 quận trung tâm Hà Nội
Từ kết hôn cách đây hơn 20 năm, khai sinh cho 2 con, lĩnh tiền chế độ, lương hưu cho bố mẹ tôi, khai tử cho bố mẹ tôi, các loại chứng thực, thủ tục, khai nhận thừa kế ... CHƯA MẤT 1 XU NÀO BÔI TRƠN CẢ
Trước có ông XxL giờ lại có ông SL cùng họ. Thế là xuống size ah ? :))

Lastbet

Xe buýt
h thu bằng chuyển khoản cụ ah, cụ chưa hiểu hết về việc bầu cử tổ trưởng phố đấu đá và mất sức thế nàooo đâu :))))
Cụ ở tổ nào em không biết chứ tổ phường em người ta xin nghỉ năm này qua năm khác mãi mới có người nhận. Còn tổ trưởng khu em toàn cỡ 60 đổ lên nên chỉ có thu viết sổ giấy thôi cụ. Em cũng lười đi họp tối ở đình làng lắm. Nhưng mấy chục năm cũng đi họp 5, 7 lần thấy cũng có cái thiết thực, có cái hơi lằng nhằng. Thiết thực thì có vệ sinh tổ dân phố, xây dựng ảnh hưởng nhà khác và có những mục trong tổ có những nhà người già neo đơn cần được hỗ trợ, hỗ trợ vui chơi cho trẻ em v.v.v… Em ko đi họp thì chả biết mấy việc này. Việc tổ dân phố dành cho những người về hưu rảnh có việc làm có ích cho xã hội chứ được mấy đồng phụ cấp mà ham.

Lastbet

Xe buýt
Với việc số hoá cùng việc đưa lực lượng chính quy xuống phường xã như hiện nay thì việc bỏ cấp tổ dân phố cũng hợp lý. Tuy nhiên, quan điểm của em thì lại nên bỏ cái đơn vị cấp phường xã trung gian này mà giữ cấp tổ dân phố trình thẳng lên quận huyện vì đơn vị cấp tổ dân phố khá sâu sát đời sống quần chúng nên tổ dân phố như đông gì chí ký nháy để lên cấp quận huyện.
Em đồng ý với cụ, tổ dân phố sâu sát hơn, họ cũng là công dân ăn ở của tổ nên luôn muốn tổ tốt hơn còn cán bộ phường xã cũng chỉ là người chỗ khác sang làm việc mà thôi

dongnat123

Xe container
Việc chi em thấy cũng có chi, nhưng chi hết không thì chịu. Ví dụ đi họp tổ dân phố hình như được 20k; các cháu hsg có quà tặng; tổ chức trung thu và quà cho các cháu... Tổ em thấy đóng mấy loại quỹ, tổng hình như 280k. Không đóng cũng chẳng ai làm gì được nhưng em vẫn đóng, không phải vì em sợ hành nhau giấy tờ hành chính, xác nhận...khi mình cần

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Tổ trưởng dân phố mà có 50k thôi à cụ?

alceste

Xe điện
Tổ trưởng dân phố mà có 50k thôi à cụ?
Thế thôi cụ ạ. Trưởng thôn cũng có 50k thôi. Nhưng trách nhiệm thì đang đêm vợ chồng chửi mắng đánh nhau cũng gọi trưởng thôn.
Còn các cụ toàn cụ già, mẹ em 64 đã thuộc nhóm trẻ nhất, đương nhiên các cụ phải viết tay vào sổ giấy, dán lên bảng cũng viết tay (còn lọ mọ chép lại từng trang 1). Còn trước khi chửi các cụ cứ đi tham gia, đi họp đi đã.
Khổ, cụ chủ top chắc "nhà ở khu toàn biệt thự, liền kề" nên tổ trưởng ở đó mới phải "chạy" và đấu đá.