[Funland] Du học để làm gì?

Trai_Nam

Xe tải
Em không hù cụ, mà là quan điểm sống về thoải mái là khác nhau. Em ko cần cụ tính vi nhà em người thật việc thật, Sống ở FFM gia đình hai vợ chồng hai đứa con hai vợ chồng đều đi lam lương cao so với mặt bằng chung, netto 7k, gross khoảng 170k/năm.
Trường hợp này em đã nói mấy lần trên này rồi, riêng tiền thuê nhà đã 2000, chưa kể các khoản tiền khác bảo hiểm, y tế, tiền học, tóm lại là ráo mồ hôi là hết tiền.
Bên này rất nhiều bảo hiểm cụ phải nói BH gì, con học trường gì (trường công ko tốn). Nếu làm quá mức có BH công thì BH tư khoảng 1800, ăn tẹt ga 2500. Với cách xài tiền nv chứng tỏ gđ ko biết tính toán. Mợ vô FB nhóm ng Việt tại Đức có nhiều ng sống tại FFM lương thấp hơn 1 chút nhưng dư nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

seamannb

Xe buýt
Học xong cấp 3 cho con đi du học mấy năm, nếu nó đủ trình ra trường lập nghiệp bên í thì k sao, còn nó k ở được đến lúc đón nó về như 1 sản phẩm dơ dở, tây k ra tây, ta k ra ta. Lại mất vài năm thích nghi với vh Việt

Trai_Nam

Xe tải
Em thấy tuyển bình thường mà vì em đang nói trung bình chứ không nói riêng IT :D Nhiều ngành em biết còn chưa được tới mức này.
Tại sao phải bỏ 1 đống tiền ra học để nhận mức lương bèo bọt như vậy. Gặp em em thà qua Fin học chùa xong có việc lương còn cao hơn UK.

stone_lamp

Xe điện
Có nhiều con đường đến Rome.

Kinh nghiệm em tuyển rất nhiều bạn BA, MBA du học Anh, Mẽo về và làm việc thời gian em rút ra các bạn ấy ko khá hơn các bạn học trong nước. Xin nhắc lại HOÀN TOÀN KHÔNG khá hơn.

1) Năng lực tư duy: (IQ), cái này gần như fix trên mỗi cá nhân nên ko so sánh đc
2) Năng lực cảm xúc (EQ), cái này cũng thế, phụ thuộc lớn vào tính cách mỗi người, các bạn du học về có thể tự tin hơn chút khi giao tiếp nhưng đi làm nhiều khi bạn nào thể hiện nhũn nhặn hơn lại đc sếp buff nhiều hơn là bạn thích thể hiện
3) Năng lực trình bày: cơ bản nhất trong đi làm là trình bày sự việc đơn giản, logic để làm cho đối phương hiểu mình và mình hiểu họ. Em thấy ko có sự khác biệt vì khả năng này phải tôi luyện qua thực tế đi làm nên du học hay nội học như nhau
4) Ngoại ngữ: khá hơn mặt bằng chung nhưng KHÔNG KHÁ HƠN các bạn học trong nước ở các trường tốt như: ngoại thương, ngoại giao, ngoại ngữ.

Về năng lực, kiến thức chỉ có những bạn du học đủ khả năng thi vào các trường top 5, top 10 thế giới thì khác bọt (đương nhiên vì để thi vào khó lòi mắt nên bản thân các bạn này phải thực sự giỏi rồi, elite rồi).

Đặc biệt trong điều kiện thế giới phẳng như hiện nay. 20 năm trước nghe du học rất kinh chứ giờ nghe rất thường. Thứ quan trọng là năng lực TỰ HỌC suốt cuộc đời mới quyết định.

Em biết nhiều trường hợp học trong nước nhưng tự học thêm 2-3 ngoại ngữ bên cạnh chuyên môn, các bạn ấy có thể nói 4 thứ tiếng (bao gồm cả tiếng Việt) và làm việc, giao tiếp, thuyết trình đàm phán công tác khắp các nước trên thế giới. Ngoại ngữ thứ 2-3 thậm chí tự học 100%, ko cần cắp sách đến trường lớp nào.

VẬY DU HỌC ĐỂ LÀM GÌ?
1) với các bạn elite vào top 5-10 thì tốt rồi. Đẳng cấp khác
2) với các bạn thường thường chủ yếu để du lịch, khám phá đó đây. Gia đình có điều kiện nên cho con đi du học cho nó có 1 tuổi trẻ sung sướng chút, còn ko cũng ko cần phải lo lắng. Cuộc cạnh tranh chỉ thực sự bắt đầu khi các bạn ra trường và nó rất bình đẳng. Để thành công, bản lĩnh vượt khó, khao khát vươn lên và tinh thần tự học chiếm 90%.
Cuj nói làm em yên tâm. Con nhỏ nhà em thì học trường chuyên ngoại ngữ ơi chỗ CG, cũng làng nhàng ơi tops giữa thôi nhưng câu chuyện du học đã bàn từ năm xa xưa rồi, sang năm TN em thống nhất với là học Luật Hn, học xong ĐH thì đi du học học CH ở i các trường tử tế nếu đủ các yếu tố tiêu chuẩn.
nó nhất trí tắp lự và cũng nói rằng con TA thì gần như Tây nên không cần đi du học để lấy ngoại ngũ, tiếng Hàn nó cũng khá giỏi nữa.
cũng mong nó thi đỗ Luật vì có ưu tiên ngoại ngữ được cái kh phải thi hay cộng điểm gì đó. Bọn học chuyên NN như nó hình như có 1 số ưu tiên xets tuyển vào 1 số trường ĐH trong nước.

Chỉnh sửa cuối:

maple_leaf

Xe điện
Đi du học tự túc là để định cư, nếu để về VN làm việc thì không nên đi (trừ trường hợp quá giàu).

vihali

Xe container
Du học là để mở mang hiểu biết, thay đổi nhận thức, CÓ CƠ HỘI sống tốt hơn.

Có thể lương cao, sống ở nước ngoài hoặc kể cả ở VN, tư duy nhận thức cũng sẽ khác. Có những thứ phải nhúng mình trong đó thì mới biết được nên việc du học ít nhiều cũng có ích. Thế còn hiệu quả so với vốn ban đầu bỏ ra thế nào thì chưa xét vì ko có công thức chung nào cả.

Bản thân em đi học gần chục năm thì thấy toàn cái được: ngôn ngữ, kiến thức chuyên môn, văn hoá, tính năng tự học. Cái nền+khả năng tự học khiến em sống vui vẻ ở mọi hoàn cảnh. Em đã có thể ở nước ngoài, thậm chí đã sinh con, đưa cả nhà đi nhưng ngoài mình còn vợ, còn mẹ phải sống ở nơi tiếng và văn hoá ko hợp, em lại chuyển về VN và vui vẻ làm giáo làng. Nửa thời gian kiếm tiền, nửa thời gian đọc sách, cây cỏ, học ngoại ngữ. Cả 2 anh em nhà em đều như vậy với đầu tư của bố mẹ về tiền = 0 vì full học bổng.

Ngược lại, nhiều cụ than phiền khi đầu tư cho con du học xong về vẫn thụ động, ăn bám bố mẹ. Ấy là tùy từng trường hợp, ko có công thức chung, nhưng cái đó có thể do chuẩn bị chưa tốt về nhiều mặt. Nếu chuẩn bị tốt thì khả năng thành công là cao và đó là cơ hội cho con mà nếu ko trao, các cụ cũng chả thể biết được. Ko du học vẫn có thể sống vui vẻ nhưng sẽ ko bao giờ có trải nghiệm của 1 người du học.

duongvubkac

Xe tải
Website
shopee.vn
Đại học top là chìa khoá thành công trong 05 năm sau khi ra trường (tìm việc lương cao rất dễ). Sau 05 năm, lợi thế này giảm đi vì khi đó nhà tuyển dụng sẽ căn cứ vào kinh nghiệm làm việc nhiều hơn bằng cấp.

Cháu nói căn cứ vào thực tế khi tìm việc làm của chính bản thân cháu (tốn rất nhiều công sức để cạnh tranh tìm việc với đội tốt nghiệp trường top Âu, Mỹ), vì cháu chỉ tốt nghiệp trường LAC vớ vẩn.

Bạn cho mình hỏi thêm, định hướng lấy học bổng nên chọn ngành có chủ đích hay chọn ngành nào cũng được? Vì mình thấy nhiều ngành không phổ biến ở Việt Nam sau này về sợ khó apply

Arabia

Xe tăng
Em đoán cụ kia học UK giống em và chuyện không tính chuyên cần là có thể có thật. Trường em top 5, em học ngành Xã hội. Một năm học nhõn 6 môn. Mỗi môn một tuần 1 tlecture 2-3 tiếng và 1 seminar 1 tiếng. Em thường chỉ đi mỗi seminar vì có mỗi cái seminar là thấy có tác dụng còn lecture lúc thì đi lúc thì không. Có môn em đi mỗi lecture đầu năm thấy không hợp nên chỉ đi thêm cái lecture cuối cùng trong năm. Em vẫn ra trường vẫn bằng tốt và vẫn đang làm việc bên này đây :D

Em không cổ suý việc vừa học vừa làm như cụ Arabia nhưng em tin là có nhiều trường không quan tâm chuyên cần. Em biết là khác Mỹ vì Mỹ có vẻ baby học sinh hơn bên UK.
Em ko hề cổ súy việc vừa học vừa làm, đấy là cái mũ cụ ấy chụp cho em.

Mục đích em nêu ví dụ mục đích hoàn toàn ko phải để xui người ta bắt chước, mà mục đích là để tìm kiếm con đường thích hợp với bản thân và thực tế là có nhiều con đường khác nhau. Cụ ấy bảo điều em nói là Fairy Tales nhưng thực ra cụ ấy ko hiểu chuyện điểm cao, giành học bổng, trường top mới là Fairy Tales với rất nhiều người. Mọi con đường đều có thể là Fairy Tales với người này và chưa hẳn đối với người khác, phải xác định bất kể con đường nào thì số thành công bao giờ cũng ít hơn số thất bại rất nhiều, cuộc sống vốn là vậy. Nhưng nếu ko dám khao khát thì ko bao giờ có thể thành công, như 1 thằng cu em đọc bên voz nó học ko được, làm cũng ko xong, nhưng nó có thể tìm ra cách để được định cư nhập quốc tịch mà em ko thể tưởng tượng nổi là đi lính lê dương Pháp, và thành công. Nói ra ko phải cổ xúy cho việc đi lính lê dương vì thực tế nhiều người mất mạng ở Châu Phi trước khi được nhập cư, nó mà là con em em cản tới cùng. Đây là cổ xúy cho hy vọng, kể cả có kém có bất tài, vô dụng cỡ nào thì đường vẫn luôn luôn có.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Bạn cho mình hỏi thêm, định hướng lấy học bổng nên chọn ngành có chủ đích hay chọn ngành nào cũng được? Vì mình thấy nhiều ngành không phổ biến ở Việt Nam sau này về sợ khó apply
Định hướng lấy học bổng nên chọn ngành (phù hợp khả năng, sở thích, tìm việc thuận lợi), chọn trường (thứ hạng cao, thuận lợi ưu tiên khi phỏng vấn/hoặc học lên cao hơn), và một yếu tố rất ít khi được nhắc đến là các giáo sư giảng dạy.

Trường Nhật của cháu xếp hạng đâu đó ~ 2000 thế giới, còn UBC Canada nằm trong top100. Như vậy trình độ UBC phải cao hơn nhiều lần trường Nhật, nhưng trình độ bản thân của cháu khi học UBC không tăng lên (theo tỷ lệ thuận). Bởi vì cháu không được theo học các giáo sư danh tiếng (không đăng ký nổi để theo học).

Đó là một trong những lý do cháu không cố học nốt để lấy bằng UBC, bởi vì cháu biết dù có cố cũng chỉ là cái vỏ UBC thôi, còn cái ruột (khả năng của cháu) không tương xứng.

Tóm lại theo ý kiến cá nhân cháu là:
- Chọn ngành.
- Chọn trường.
- Chọn giáo sư (nghiên cứu trước về các giáo sư, nếu được nhập trường là nhanh chân đăng ký tín chỉ ngay theo danh sách đã nghiên cứu kỹ), tránh sai lầm như cháu: lơ nga lơ ngơ, cuống cuồng chọn bừa.

coolpix8700

Xe ngựa
Du học để định cư không nói, nhưng để lấy kiến thức thì thường sau khi đi làm rồi hiệu quả sẽ cao hơn.
Dù đi ngay sau phổ thông thì khả năng tiếp thu nhanh, vì còn trẻ, đầu óc chưa bị vướng bận của cuộc sống đời thường, nhưng phần lớn kiến thức cũng sẽ biến đi, còn người đi làm rồi nhìn thấy hay nghe thấy điều gì mình đã va vấp sẽ nhớ lâu. Nhưng đó cũng chỉ đề cập đến những người tập trung được cho học tập, còn những người được kể ở trên, 1 ngày làm tới 3 ca là sang kiếm tiền, chứ không phải đi học.
Đại học nước ngoài cũng như trong nước chỉ dậy những kiến thức rất cơ bản, còn kiến thức sử dụng được cho công việc người ta sẽ học được khi làm. Lúc bắt đầu đi làm mới là lúc học nghề!

Tiger Hunter

Xe container
-Cái này nó là tt ko phổ biến nên e chỉ nói có vậy thôi? Còn đầu vào của nó cũng ko hề tệ đâu, yc về lý lịch và chức vụ của bố mẹ, năng lực học tập và hạnh kiểm, phải đang học năm 1 hay đỗ ít nhất 1 trường đh công lập trong nc…và phải cam kết sau khi học xong về nc phục vụ Đ, NN và LLVT. Còn sang đấy nó còn cho tiền để mà ăn chơi kia?
Funny nhưng ko nhất thiết phải sai khác với sự thật :D nhiều cháu về nước chỉ để làm cảnh. Rất lãng phí vì đầu vào lựa chọn mà đầu ra thì ko đc sử dụng

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Nghe nói top100 công ty Nhật có mức lương như thế. Còn cả trăm nghìn công ty khác thì lương thấp thế thôi. Lần nhảy việc thứ hai của cháu, bò vào được top500 công ty Nhật, đời tươi lên ngay.
Du học để định cư không nói, nhưng để lấy kiến thức thì thường sau khi đi làm rồi hiệu quả sẽ cao hơn.
Dù đi ngay sau phổ thông thì khả năng tiếp thu nhanh, vì còn trẻ, đầu óc chưa bị vướng bận của cuộc sống đời thường, nhưng phần lớn kiến thức cũng sẽ biến đi, còn người đi làm rồi nhìn thấy hay nghe thấy điều gì mình đã va vấp sẽ nhớ lâu. Nhưng đó cũng chỉ đề cập đến những người tập trung được cho học tập, còn những người được kể ở trên, 1 ngày làm tới 3 ca là sang kiếm tiền, chứ không phải đi học.
Đại học nước ngoài cũng như trong nước chỉ dậy những kiến thức rất cơ bản, còn kiến thức sử dụng được cho công việc người ta sẽ học được khi làm. Lúc bắt đầu đi làm mới là lúc học nghề!
Áp dụng cho con trai thôi chứ con gái học xong nhanh nhanh về còn lấy chồng, lằng nhằng đi làm còn đòi đi học thì ế thì bỏ mẹ. :))

gaquay123

Xe tăng
Học xong cấp 3 cho con đi du học mấy năm, nếu nó đủ trình ra trường lập nghiệp bên í thì k sao, còn nó k ở được đến lúc đón nó về như 1 sản phẩm dơ dở, tây k ra tây, ta k ra ta. Lại mất vài năm thích nghi với vh Việt
Cụ viết ngắn mà chuẩn! Xác định học được tốt thì hẵng đi, còn không thì mất mất giai đoạn tốt nhất về nhận thức ở cả Việt Nam mà vẫn không được gì! Trong khi lúc về bạn bè ở nhà nó bắt đầu có thành tựu rồi, thì mình mới bắt đầu từ đầu thì về cũng oải

allmay

Xe tăng
Sinh ra con cái thì trách nhiệm của bố mẹ là nuôi nó ăn học thành người theo điều kiện của mình đến khi nó trưởng thành. Tây thì là 18, tống cổ khỏi nhà, VN ta thì tân tiến lắm thì cũng nuôi hết đại học nếu có đk, còn phần đông thì vẫn kiểu phong kiến ở chung và bắt báo đáp. Do đó mới có câu hỏi kiểu của thớt chứ đúng ra là đầu tư cho con cái học để nó có hành trang vào đời một cách tốt nhất. Tất nhiên bọn trẻ nó không biết thì định hướng nghề nghiệp cho nó và kết quả thì sau này nó tự chịu. Đừng đặt tiêu chí phải về, phải ở, phải vì họ hàng, vì tổ quốc, lý tưởng, thể diện, hãnh diện này này nọ mà đặt áp lực và trách nhiệm lên con cái. Chúng nó trưởng thành thì tự biết nghĩ và tự quyết - thế là bố mẹ hạnh phúc rồi.

gaquay123

Xe tăng
Cụ nên viết rõ lại, hỏi thế này ai trả lời dc.
Thì em hỏi chi phí 1 năm cho gia đình 2-4 người gồm các chi phí trên liệu có đủ không? Tiền nhà ở cho tử tế em nghĩ cũng phải thuê tầm 1500-2000 bảng/ tháng chứ cụ?

duongvubkac

Xe tải
Website
shopee.vn
Định hướng lấy học bổng nên chọn ngành (phù hợp khả năng, sở thích, tìm việc thuận lợi), chọn trường (thứ hạng cao, thuận lợi ưu tiên khi phỏng vấn/hoặc học lên cao hơn), và một yếu tố rất ít khi được nhắc đến là các giáo sư giảng dạy.

Trường Nhật của cháu xếp hạng đâu đó ~ 2000 thế giới, còn UBC Canada nằm trong top100. Như vậy trình độ UBC phải cao hơn nhiều lần trường Nhật, nhưng trình độ bản thân của cháu khi học UBC không tăng lên (theo tỷ lệ thuận). Bởi vì cháu không được theo học các giáo sư danh tiếng (không đăng ký nổi để theo học).

Đó là một trong những lý do cháu không cố học nốt để lấy bằng UBC, bởi vì cháu biết dù có cố cũng chỉ là cái vỏ UBC thôi, còn cái ruột (khả năng của cháu) không tương xứng.

Tóm lại theo ý kiến cá nhân cháu là:
- Chọn ngành.
- Chọn trường.
- Chọn giáo sư (nghiên cứu trước về các giáo sư, nếu được nhập trường là nhanh chân đăng ký tín chỉ ngay theo danh sách đã nghiên cứu kỹ), tránh sai lầm như cháu: lơ nga lơ ngơ, cuống cuồng chọn bừa.
Cái diploma của bạn là Liberal art, mình đoán là trong chương trình sẽ không có các class liên quan đến tài chính, vậy bạn vượt qua vòng hồ sơ và phỏng vấn vào Big 4 như thế nào vậy ?

sinichit52

Xe container
Chọn giáo sư (nghiên cứu trước về các giáo sư, nếu được nhập trường là nhanh chân đăng ký tín chỉ ngay theo danh sách đã nghiên cứu kỹ), tránh sai lầm như cháu: lơ nga lơ ngơ, cuống cuồng chọn bừa.
Cảm ơn cháu, cô sẽ nhắc F1 vấn đề này khi bạn ấy vào học Đh

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cái diploma của bạn là Liberal art, mình đoán là trong chương trình sẽ không có các class liên quan đến tài chính, vậy bạn vượt qua vòng hồ sơ và phỏng vấn vào Big 4 như thế nào vậy ?
Bằng đại học của trường làng không đủ sức nặng cạnh tranh nên thường là phải học thêm các chứng chỉ ạ. Ví dụ như cháu học CFA(level2), bạn cháu học ACCA, có cậu bạn khối tự nhiên thì học thêm PMP.

Website
www.otofun.net
Sinh ra con cái thì trách nhiệm của bố mẹ là nuôi nó ăn học thành người theo điều kiện của mình đến khi nó trưởng thành. Tây thì là 18, tống cổ khỏi nhà, VN ta thì tân tiến lắm thì cũng nuôi hết đại học nếu có đk, còn phần đông thì vẫn kiểu phong kiến ở chung và bắt báo đáp. Do đó mới có câu hỏi kiểu của thớt chứ đúng ra là đầu tư cho con cái học để nó có hành trang vào đời một cách tốt nhất. Tất nhiên bọn trẻ nó không biết thì định hướng nghề nghiệp cho nó và kết quả thì sau này nó tự chịu. Đừng đặt tiêu chí phải về, phải ở, phải vì họ hàng, vì tổ quốc, lý tưởng, thể diện, hãnh diện này này nọ mà đặt áp lực và trách nhiệm lên con cái. Chúng nó trưởng thành thì tự biết nghĩ và tự quyết - thế là bố mẹ hạnh phúc rồi.
Cụ chuẩn. Thằng lớn nhà em cũng đang du học Canada và năm nay bắt đầu làm sinh viên. Cháu tự quyết định hết chuyện đi hay không, học tường, ngành nào ...em chỉ đưa ra ý kiến cho tham khảo còn cháu quyết. Tài chính dĩ nhiên bọn em hỗ trợ nhưng cũng kèm nhắn nhủ là phải xác định học cho xứng đáng với đồng tiền của bố mẹ và nếu có thể thì phải đi làm thêm để đỡ bố mẹ và/hoặc kiếm tiền mua đồ thiết yếu. Cháu nhà em hè lớp 11 là đã biết đi phụ bếp rùi ;))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cảm ơn cháu, cô sẽ nhắc F1 vấn đề này khi bạn ấy vào học Đh
Nhanh tay đăng ký được học giáo sư nổi tiếng thì vô số cái lợi:
- Cao thâm về lý luận, thực tiễn về ứng dụng.
- Nếu học tốt một chút, sau này xin reference của giáo sư dễ hơn.
- Nếu học giỏi, được giáo sư chú ý, có thể được giáo sư giới thiệu và nhận được giúp đỡ của cựu học sinh đã từng theo học giáo sư.

Ví dụ cái công việc cháu tìm được lần thứ hai, cũng là nhờ thông tin giới thiệu của một đàn anh cựu học sinh, thông qua cầu nối giới thiệu của giáo sư.

Chỉnh sửa cuối: