[Funland] Du học để làm gì?

Quỳnh hp

Xe tăng
Lương bình quân cấp trưởng phòng Nhật tầm 40~50 man theo em được biết
Còn đâu 1 số người lương cao hẳn ko phải ko có nhưng ít, đây là mặt bằng chung vì GDP đầu người bọn Nhật tầm 35K usd, bình quân mỗi tháng tầm 32 man thôi (chưa kể thưởng)
Người Việt mình em đc biết N1, có chuyên môn thấy trên một số trang tuyển dụng cao cũng chỉ tầm 35~40 man là cùng
Vâng lương bình quân thì cũng tầm ấy thôi cụ ạ,cũng có ng cao hơn. Nó phụ thuộc vào trình độ,cty và vị trí mình làm nữa

ocean1

Xe tăng
Các bác ở bển và các bác có con đã đi du học cho em hỏi con muốn học ngành Computer Science ở Mỹ thì có khó không ? Đòi hỏi con phải có các kỹ năng gì để theo được ngành này ? Hồ sơ Apply có yêu cầu gì đặc biệt đối với ngành này không ?
Nói khó thì không khó, mà nói dễ thì không dễ. Điều chính yếu là phải học như những môn học khác thôi. Nếu chịu chăm chỉ siêng năng học, thì thi cử đủ điểm sẽ pass lớp và học xong các lớp được yêu cầu, thì được tốt nghiệp ĐH.

Điều kiện yêu cầu cơ bản là vững tiếng Anh, để có thể nghe, đọc và hiểu, khi giáo sư giảng
bài trong lớp . Biết xử dụng laptop hay PC .

Cụ xem link nầy nhé. Trong đây có chỉ dẫn những điều kiện nộp đơn ,của 1 trường ĐH nổi tiếng ờ miền Tây nước Mỹ

Chỉnh sửa cuối:

Quỳnh hp

Xe tăng
À, người Việt mình khéo thích nghi, khéo tính toán mà mợ. Chứ dân Nhật cứng nhắc bỏ xừ. Mua cái cặp văn phòng $500, bộ vét văn phòng $800-$1100... túm lại hàng made in Japan thì thường $500 trở lên, trong khi người Việt sẵn sàng mua loại $25 để dùng.

Thực phẩm thì thịt bò với bắp cải là rẻ, chứ mấy thứ khác cũng chả rẻ.
Dân Nhật nó tính toán tiết kiệm bỏ xừ ấy, đâu cũng có ng lọ ng chai. Nhiều người cứ đến 7h tối là ra siêu thị canh mua thực phẩm Gần hết date để giảm giá , có ng là công nhân nhưng toàn chơi đồ hiệu

vihali

Xe container
Chắc bác đang dậy vật lý lý thuyết?
Vật lý lý thuyết thì ngay các trường khá nổi tiếng ở Đức vẫn phần lớn dạy chay, chỉ mấy cái thí nghiệm vặt thôi.
Chỉ khi làm NCS đi sâu theo vài ông giáo sư nổi tiếng mới tiếp xúc nhiều, nhưng lúc đó không phải ngành gì mình xin cũng được chọn.
Còn các ngành ứng dụng, học xong ra đi làm thì ngay ở VN bây giờ cũng được tiếp cận với máy móc khá tốt rồi. Nhưng học ở nước ngoài về thì vẫn như trên em đã viết, chính hội nghiên cứu sinh mới là những người lôi thứ mới về!
Hồi ĐH em làm lý thuyết, sau ĐH thì lại chuyển sang thực hành. Tính em học cái gì vài năm là chán nên phải học cái mới để bức tranh toàn cảnh hơn. Vật lí lí thuyết thì họ chả có máy móc gì, nếu cần thì phải thuê các máy gia tốc ở CERN. Có nhiều ngành mà máy móc VN ko có đâu cụ, hoặc là trường ko đủ GS để mở ngành, VD tự động hóa nói là BK có nhưng lỗi thời rồi, giờ nó kết hợp cơ khí, điện tử, AI..cao hơn 1 bậc mà trong xưởng ĐH BK vẫn mấy cái máy cũ. Ngay cả ngành điện tử vào các trường lớn như KHTN, Công nghệ thì phần lớn cũng chỉ ở mức cơ bản chứ mức độ nghiên cứu sâu cho sau ĐH là ko có. À, có ĐH tư nhân như Phenikka thì em thấy đang đầu tư mạnh. 2 tháng trước em qua mấy phòng lab, hàng về kìn kìn kín sân và họ đang triển khai lắp các phòng lab, nhìn thấy giông giống tây rồi đấy, còn vận hành chưa biết ra sao. Anh HT thì cùng ngành, thậm chí chuyên ngành với em, tư tưởng tây về nên có thể cũng sẽ có cái mới chứ ko mong chờ vào các ĐH quốc doanh. Bên VinUni có anh Vũ Hà Văn nhưng em chưa qua đó xem lab họ đầu tư thế nào.

moitapdi

Xe hơi
CCCM cho em hỏi có ai cho các cháu đi du học ngành thiết kế (mỹ thuật, dân dụng, thời trang), nên chọn nước nào thì tốt cho chuyên môn các cháu về sau? (theo em được biết thì các nước châu Âu (Pháp, Ý…) giỏi về đào tạo lĩnh vực này, Hàn Quốc cũng là 1 ngôi sao mới nổi).

Được gửi từ iPhone - Otofun

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Chương trình học giống ở VN lắm nhưng khác là thuyết ba đại diện với lịch sử *** TQ....Chi phí gần ngang đi Sing học
Các cụ đừng đùa, chứ du học China nhiều người về thành công lắm. Làm đại diện bán các máy móc và hoá chất của China các cụ ạ.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Đi du học tự túc là để định cư, nếu để về VN làm việc thì không nên đi (trừ trường hợp quá giàu).
Cụ nói chuẩn với một số trường hợp em biết, tuy nhiên một vài năm gần đây thì về Việt Nam làm cũng ổn vì ở mình cũng nhiều việc để làm.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Học bachelor ở UK ko cần đến lớp, tuần đến 1,2 lần nếu cần, hoặc nếu thích hả mợ :D. Mợ học đến mức độ nào thì kiếm đc job, ví dụ như mợ có học Master ko chẳng hạn?

Nếu mợ cung cấp thông tin hấp dẫn như vậy thì cũng cần nói thêm học phí trường mợ total 3, 4 năm là bao nhiêu + living cost nữa
Em hỏi như vậy vì nếu chỉ kể con voi nó có 1 cái chân thì lại ko biết là nó thực ra có những 4 chân cơ :D. Nếu mợ ko muốn tloi tiếp thì cũng ko sao ạ. Ng nhà em cũng học Master ở Anh.

Nhân tiện, em cũng có môn em đến có 1 hôm mà đến cuối kỳ còn có điểm luôn rồi, ko biết cô lấy đâu cho vào :D. Nhưng em cũng ko thể kể như thể đi học nó ngon ăn vậy đc :D
F1 nhà em đang học CS ở UK. Đúng là các buổi lecture không có điểm danh thật ạ. SV nào thấy thích, có ích và hấp dẫn thì đến nghe, không thì thôi.

Thời gian học thì 1 năm học 3 kỳ, mỗi kỳ học 2 tháng, học hết mỗi kỳ thì nghỉ 1,5 tháng. Học hết tháng 6 thì nghỉ hè đến tháng 10. Tổng thời gian học 1 năm chỉ có 6 tháng.

1 năm các cháu thường học 6-10 môn do các cháu đăng ký ngay từ đầu năm. Trong năm học không tổ chức thi cử gì hết mà học xong cứ để đó thôi, cuối năm học (2 tuần cuối tháng 6) trường tổ chức cho các cháu thi tất cả các môn học trong năm. Đỗ thì sang năm được học tiếp, không đỗ thì về, không có thi lại.

Những ngày đi thi thì các cháu phải mặc lễ phục khi đi ngoài đường, nhà trường quy định rất chi tiết về trang phục vào các ngày thi từ quần, áo đến giày, tất, màu tất. Nghiêm cấm mang bất kỳ thứ gì vào phòng thi, từ máy tính đến đồ ăn như hoa, quả, giám thị phát hiện ra thì đuổi ra khỏi phòng thi ngay. Học CS thì bài thi làm trên giấy, code tay trên giấy, không phải code trên máy.

Học phí áp dụng đối với SV quốc tế ở trường F1 em tầm £35k, chi phí ăn ở - đi lại - bảo hiểm... tầm £13-15k nữa (vì vùng F1 nhà em học tiền thuê nhà cao, tầm £8-9k/12 tháng. Chủ nhà chỉ cho thuê cả năm, không cho thuê 9 tháng cho dù có ở hay không), Tổng cộng khoảng £48-50k/ năm. Học BA thì 3 năm, Master thì 4 năm, cứ thế mà nhân lên.

Chỉnh sửa cuối:

Cukhoai9

Xe buýt
Các cụ đừng đùa, chứ du học China nhiều người về thành công lắm. Làm đại diện bán các máy móc và hoá chất của China các cụ ạ.
Vâng cụ, phải có người làm mới có kim ngạch xnk như thế chứ

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Trước gần nhà em còn có bác cho con du học cuba, thậm chí lấy luôn vợ bên đó về vn. Đấy du học nó phải thế chớ.
BTV Quang Minh của truyền hình FPT cũng học ở Cuba bằng tiếng Spain thì phải ?!

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Phần nhiều đồng nghiệp mà em biết, du học về làm ở VN đều có mức thu nhập cao hơn nhiều nhiều. Tất nhiên là phải có kiến thức, chứ ko phải chỉ có cái mác du học.
Như đội Sales quốc tế bên em lương, thu nhập gấp 2-3 lần đội sales nội địa ạ.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Du học mà gặp quả covid như 2 năm vừa rồi thì tháo chạy chả kịp ý /:)
Vâng, nhiều cháu về bảo trường dạy online và loanh quanh ktx thì thà học ở Việt Nam còn tốt hơn.

vihali

Xe container
F1 nhà em đang học CS ở UK. Đúng là các buổi lecture không có điểm danh thật ạ. SV nào thấy thích, có ích và hấp dẫn thì đến nghe, không thì thôi.

Thời gian học thì 1 năm học 3 kỳ, mỗi kỳ học 2 tháng, học hết mỗi kỳ thì nghỉ 1,5 tháng. Học hết tháng 6 thì nghỉ hè đến tháng 10. Tổng thời gian học 1 năm chỉ có 6 tháng.

1 năm các cháu thường học 6-10 môn do các cháu đăng ký ngay từ đầu năm. Trong năm học không tổ chức thi cử gì hết mà học xong cứ để đó thôi, cuối năm học (2 tuần cuối tháng 6) trường tổ chức cho các cháu thi tất cả các môn học trong năm. Đỗ thì sang năm được học tiếp, không đỗ thì về, không có thi lại.

Những ngày đi thi thì các cháu phải mặc lễ phục khi đi ngoài đường, nhà trường quy định rất chi tiết về trang phục vào các ngày thi từ quần, áo đến giày, tất, màu tất. Nghiêm cấm mang bất kỳ thứ gì vào phòng thi, từ máy tính đến đồ ăn như hoa, quả, giám thị phát hiện ra thì đuổi ra khỏi phòng thi ngay. Học CS thì bài thi làm trên giấy, code tay trên giấy, không phải code trên máy.

Học phí áp dụng đối với SV quốc tế ở trường F1 em tầm £35k, chi phí ăn ở - đi lại - bảo hiểm... tầm £13-15k nữa (vì vùng F1 nhà em học tiền thuê nhà cao, tầm £8-9k/12 tháng. Chủ nhà chỉ cho thuê cả năm, không cho thuê 9 tháng cho dù có ở hay không), Tổng cộng khoảng £48-50k/ năm. Học BA thì 3 năm, Master thì 4 năm, cứ thế mà nhân lên.
Đúng là mỗi nơi một kiểu nhỉ? Chỗ em Thụy Điển thì thi môn lúc nào là GS sắp xếp với bên học vụ và đưa kế hoạch trước khi đăng kí. Thường học xong là thi nên ko dồn cục. Thi trong các lớp học, nếu nhìn từ ngoài vào thì chả biết đấy là cuộc thi. Có khi giám thị đi đâu đó và qui định là làm xong thì úp bài để trên bàn rồi ra về. Nói chung là thi cử nghiêm túc, chả thằng nào dám hỏi ai 1 câu vì chả ai trả lời và sẽ rất bị bọn khác khinh bỉ. Thi 1-2 tiếng không sao chứ có môn 3 tiếng thì SV mang đồ ăn ko mùi vào ăn thoải mái, thường là táo. Lúc ăn, chúng còn gác chân lên bàn rất thư giãn, ăn xong làm tiếp, chứ ko có kiểu cố như mấy chú châu Á tận dụng hết thời gian. Bọn ở đây khoái mặc short nên mặc thoải mái, kể cả GS nam nữ mặc tuốt. Mùa đông vẫn có vụ áo ấm ở trên còn short ở dưới.

Đề thi Vật lí môn Quang học của em mà câu cuối GS bảo làm 1 bài thơ hoặc tiếng Anh hoặc bản ngữ có ý tứ quang học. Nếu viêt bằng tiếng bản ngũ thì phải chua nghĩa, nếu ông ta ko hiểu thì rất có thể bị gọi lên 1 buổi để nói chuyện với ông ta vài phút về bài thơ đó. Gặp phải GS khùng khùng buồn cười lắm. Có ông GS khoái game, còn viết email thách đấu với SV.

SV trường em đi học như đi chơi. Có lẽ nó phóng khoáng kiểu Mỹ và thời hippy nên cũng thoáng. SV năm nhất lúc nhập trường phải đeo danh tính tự làm. Như nhóm này đeo mỏ lết, nhóm khác đeo tấm bìa (hoặc có thể SV cũ cổ vũ cho ngành học của mình để nhận mặt nhau với SV mới). Mấy ngày nhập học, có khá nhiều đội SV mặc trang phục truyền thống Bắc Âu đi duyệt binh khắp trường. Em ấn tượng nhất có đội con trai mặc váy đi theo đội hình 5 người và toàn đi theo đường vuông góc, gặp SV mới là bắt họ dừng lại làm một vài nghi lễ chào hỏi.

Chỉnh sửa cuối:

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
À, người Việt mình khéo thích nghi, khéo tính toán mà mợ. Chứ dân Nhật cứng nhắc bỏ xừ. Mua cái cặp văn phòng $500, bộ vét văn phòng $800-$1100... túm lại hàng made in Japan thì thường $500 trở lên, trong khi người Việt sẵn sàng mua loại $25 để dùng.

Thực phẩm thì thịt bò với bắp cải là rẻ, chứ mấy thứ khác cũng chả rẻ.
Em có đợt mời mẹ em sang mà mẹ em sợ ở đắt ko sang. Mãi cụ mới đồng ý và khi tổng kết, tiền ăn của 2 mẹ con còn ít hơn em ăn 1 mình. Nếu biết đi chợ, nấu nướng thì cũng rẻ lắm, nhất là chăm theo dõi báo và cắt coupon, tích điểm.

simo2001

Xe tăng
Du học để định cư không nói, nhưng để lấy kiến thức thì thường sau khi đi làm rồi hiệu quả sẽ cao hơn.
Dù đi ngay sau phổ thông thì khả năng tiếp thu nhanh, vì còn trẻ, đầu óc chưa bị vướng bận của cuộc sống đời thường, nhưng phần lớn kiến thức cũng sẽ biến đi, còn người đi làm rồi nhìn thấy hay nghe thấy điều gì mình đã va vấp sẽ nhớ lâu. Nhưng đó cũng chỉ đề cập đến những người tập trung được cho học tập, còn những người được kể ở trên, 1 ngày làm tới 3 ca là sang kiếm tiền, chứ không phải đi học.
Đại học nước ngoài cũng như trong nước chỉ dậy những kiến thức rất cơ bản, còn kiến thức sử dụng được cho công việc người ta sẽ học được khi làm. Lúc bắt đầu đi làm mới là lúc học nghề!
Cụ chuẩn. Em nghĩ Ok nhất là đại học trong nước ở trường tốt, sau đó đi làm, rồi thấy thiếu gì thì đi học thạc sỹ nước ngoài cái đó. Tuy nhiên, nếu được học bổng, trường Ok, thì học ngay từ đại học nước ngoài cũng được, vì khi đó có khả năng thành golbal citizen.

phunv74

Xe tải
Kính các cụ các mợ!
F1 nhà em năm nay vào lớp 10. Cháu tiếp thu được nhưng học không tốt lắm (Do bố không bắt học). Hiện cháu học PĐP.
Thật lòng thì em mong cháu đi du học nhưng có mấy vấn đề sau.
1. Nền tảng tiếng Anh của cháu không thực sự tốt. Vấn đề này em cũng xác định là học dồn 3 năm sẽ đủ.
2. Tài chính có giới hạn. Mức chi cho cháu tầm 600tr/năm là hơi quá tải.
3. Cháu là con gái.
Lướt qua mấy thớt du học cực kỳ bổ ích em thu được rất nhiều thông tin thực tế. Vì em chưa bao giờ bước chân khỏi Việt Nam nên vẫn băn khoăn 01 câu hỏi "Du học để làm gì?"
- Chỉ để sang trời tây - lao động - kiếm tiền?
- Đi để mở mang tầm mắt?
- Đi để rồi về? Giải quyết khâu nở mặt của bố mẹ!
- Đi để học tập, để thay đổi tầm nhìn, để tiếp thu những văn minh nhân loại nhằm mục đích nâng tầm bản thân (hoang tưởng 1 tí là phục vụ đất nước)?

Em tin là với mục đích rõ ràng thì cháu và gia đình hoàn toàn có thể cố gắng được.

Rất mong các cụ mợ thảo luận và cho ý kiến về vấn đề này.

ps: Em là cụ!
Em cũng du học 30 năm trước, em đánh giá qua việc bạn bè du học quen biết về bản thân mình
1. Đầu tiên thì dù sao du học cũng có cái mác, nên cơ hội về việc làm sau này vẫn tốt hơn so với học trong nước (em ko so sánh cá nhân vói cá nhân mà so với bình quân chung).
2. Ngoại ngữ tốt hơn, nó cũng là một lợi thế.
3. Tuy nhiên cái quan trọng theo em đánh giá là tiếp cận đc cách học, môi trường, văn hoá, sự tự chủ trong văn hoá phương Tây để giúp mình có nền tảng vững chắc hơn sau này.

Nhưng cũng có khá nhiều vấn đề mà khiến cho việc du học lại thành không tốt:

1. Tây nó dựa vào sự tự chủ cá nhân, nên vói nhiều người sang đấy nhưng lại ko tự chủ, vì thế kết quả thu đc lại tệ hơn học đại học VN. Bọn Tây nó ko quan tâm mày đc gì, học đc gì là do mày, còn ko tao cũng cho mày ra trường cho xong (tất nhiên là phải thi qua, nhưng thi qua ở Tây dễ lắm ạ). Vì thế nếu con mình nó ko có mục đích phấn đấu, ko có sự quyết tâm nhất định thì sang đấy là sẽ lãng phí vì tay trắng sau mấy năm.
2. Nhiều giao đình do điều kiện kinh tế nên chỉ thu xếp đc 1 phần, con cái sang phải đi làm để lo phần còn lại, tạo ra gánh nặng cho con. Em thấy đa số những đứa đi làm sẽ ko tập trung đc việc học, việc tìm hiểu nên kết quả sau 3-4 năm là không đc gì, chỉ đc mỗi cái bằng rỗng.
3. Khi đi du học về, thường bọn trẻ sẽ kỳ vọng, muốn tìm các chỗ lương cao, hay môi trường xứng đáng với mấy năm du học. Thực tế các bạn ấy ko hơn quá nhiều các bạn ở nhà về năng lực, mà lại kén cá chọn canh, cũng như sĩ diện vì bằng du học phải có việc tốt nên sẽ không chấp nhận hy sinh, ko có đủ ý chí phấn đấu như các bạn học trong nước. Vì thế mức độ thành công sẽ không cao.

Em cũng có con đang muốn cho nó du học, nên em đang cố chuẩn bị tinh thần cho nó
1. Là phải quyêt tấm cho việc học, đi du học là để học tốt cái nghề gì đó.
2. Định hướng cho nó xem nó chọn nghề gì mà nó phù hợp với bản thân nó, nó có yêu thích nhất đinh, cũng như cơ hội công việc sau này.
3. Nhà em cũng ko dư dả, nên cũng xác đinh chọn các trường vừa vừa, không phải trương nổi tiếng đẻ chi phí vừa phải, làm sao để cho con chỉ 100% học, ko phải đi làm.
4. Xác dinh cho nó dàn là đi học đâu thì về cũng tự mà lo kiếm sống, xác dinh ra trường là lương 7-8tr, rồi phấn dấu dần. Nhồi vào đầu óc nó dần cho nó quen.

Nhưng cũng chỉ biết hy vọng nó ổn, chứ đời không nói trước được ạ.

Chỉnh sửa cuối:

N.Phoebe

Xe hơi
CCCM cho em hỏi có ai cho các cháu đi du học ngành thiết kế (mỹ thuật, dân dụng, thời trang), nên chọn nước nào thì tốt cho chuyên môn các cháu về sau? (theo em được biết thì các nước châu Âu (Pháp, Ý…) giỏi về đào tạo lĩnh vực này, Hàn Quốc cũng là 1 ngôi sao mới nổi).

Được gửi từ iPhone - Otofun
Ý cụ nhé. Ý đào tạo rất tốt các ngành thiết kế từ mỹ thuật, thời trang cho tới kiến trúc. Chi phí cũng phải chăng. Ngoài ra sống ở Ý thì cái tư duy và cảm quan mỹ thuật nó tác động lên con người khá rõ.