[Funland] Du học tuổi 40

maple_leaf

Xe điện
Nếu phải xin visa thì tuổi này khó xin.

chim to

Xe tăng
Bác học Canada rồi tìm cách ở lại luôn

thanhvn8020

Xe tải
Cụ nhờ tư vấn mà chia sẻ ít quá nên các cụ trên đây cũng khó mà biết chia sẻ lại với cụ như thế nào cho chuẩn. Nhưng dù sao thì, em cũng tin rằng học tập là không thừa với bất kì độ tuổi nào. Chí ít, nó cũng giúp trí tuệ mình chậm bị lão hóa hơn.

lovecarhpqn

Tháo bánh
Thạc sỹ thì dưới 35 thì phải, còn ts là dưới 40. Cụ hỏi ntnay có lẽ là quá tuổi mất rồi. Đi học mà dưới 5 năm thì tốt nhất ko nên cho vợ con sang làm gì vì vừa tạm thích nghi được thì đã phải về. Đi học ở tây hay tàu thì đều mệt cả, có hb sẽ đỡ vất vả và tập trung vào học được hơn là tự phí.
Nhà có đk thì vừa du học vừa cho vợ con sang du lịch thì ổn quá còn gì hở cụ

barca6996

Xe container
Về lý thuyết thì học không bao giờ muộn
Nhưng thực tế, có rất nhiều hạn chế. Vợ con, kinh tế ổn rồi thì còn tập trung vào học được :)
Như có ông họ Lê nào nhưng ở nước Nga bẩu học, học nữa, học mãi biển nhề :))

Em có ông bạn quen nhau vì cùng sở thích, dù đang quy hoạch lên Vụ phó, nhưng đã rời bỏ tất cả để sang CAN du học Thạc sỹ. Vợ con để ở nhà. Dự kiến ổn định, học xong, chạy việc làm rồi đón sang. Hiện đã đi hồi đầu tháng 8. Tương lai thế nào thì chưa biết nhưng quyết tâm rất cao.
Nghe kể phải kết bạn trên FB các nhóm kiểu như vậy để trao đổi, bày binh bố trận ... mới sang được.
Mỗi người mỗi ý nghĩ khác nhau, em nghĩ nếu ngồi địa vị như bạn cụ thì chắc ít người đi lắm( không biết bạn cụ có cơ cấu gì bên kia không?)

barca6996

Xe container

Mzc

Xe điện
Thực ra nếu k phải dân nghiên cứu, nếu k phải có ý định định cư gì cao siêu, lại là học về kinh tế thì theo em cụ cứ làm cái MBA của RMIT hay CFVG, hoặc online của mấy trường thật xịn. Thế là ổn rồi. Thế giới giờ phẳng mà. Đâu phải cứ đi mới là tốt đâu. Đi chơi hay gì thì tuỳ.

xetaudoidau

Xe tăng
Không hiểu cụ đi học diện gì và học hành ra sao mà em thấy cứ như bỏ đi ấy.
Ở độ tuổi 40 là độ tuổi đã có nghề, có kiến thức, có mối quan hệ đủ dùng, có mục tiêu rõ ràng cho việc học, và có kinh tế tạm ổn để thực hiện kế hoạch chứ không mông lung như lứa tuổi 2x. Đấy là lợi thế. Nếu không vướng bận gia đình thì hoàn toàn được, học được nhiều hay được ít là do tính người.
Cụ cứ đi học tuổi 40 thì biết là thuận lợi hay khó khăn. Ở cái tuổi này chả ai đi học cả, nói thế cho nhanh. Ông nào có chí thì đã học TS từ dưới 35, trên 35 đa phần sẽ đi theo kiểu sau TS sang hợp tác nghiên cứu rồi chứ không có chuyện mới đi học ThS đâu.

Lemica

Xe tăng
Haizz khâm phục cụ bằng tuổi mà vẫn còn nghĩ được đến chuyện du học. Con em sang năm đi du học mà em nghĩ việc định hướng cho nó còn thấy mệt.

bau67

Xe container
Nhờ các cụ có kinh nghiệm du học muộn (tầm 40) tư vấn giúp em với ạ
Em định tầm 2 năm nữa đi du học, có thể học bổng hoặc tự túc. Ngành học kinh tế, quản lý trong khoảng 2 năm. Có thể tự túc hoặc xin học bổng.
Quốc gia có thể Trung Quốc hoặc Mỹ, EU
Em nên chuẩn bị gì trong 2 năm tới, lựa chọn những trường nào ở TQ hoặc EU, Mỹ. Nếu đi cả vợ và 2 con thì cần thêm điều kiện gì và chuẩn bị gì nữa
Cảm ơn các cụ, em coi đây là thử thách cá nhân lớn cần phải chinh phục đồng thời cũng muốn nâng cao kiến thức tuổi trung niên nên mong các cụ có kinh nghiệm chỉ bảo.
Người thật, viêc thật trên OF đây ạ ! Mợ UdeM.
https://www.otofun.net/threads/montreal-thu-phu-tinh-quebec-paris-trong-long-canada.1571974/page-29
Mục đich thật sự của Cụ thế nào ?
Khả năng tài chính thế nào ?
Bằng cấp, kinh nghiệm làm việc thế nào ?
Ielts bao nhiêu....?

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cái quan trọng nhất là mục đích học để làm gì thì không thấy nói

nvtung1

Xe tăng
Cụ đi học để tìm đường ở lại à? Nếu xin học bổng thì trên 40 sẽ khó xin học bổng.
Em định tầm 2 năm nữa đi du học, có thể học bổng hoặc tự túc. Ngành học kinh tế, quản lý trong khoảng 2 năm. Có thể tự túc hoặc xin học bổng.
Em nên chuẩn bị gì trong 2 năm tới, lựa chọn những trường nào ở TQ hoặc EU, Mỹ. Nếu đi cả vợ và 2 con thì cần thêm điều kiện gì và chuẩn bị gì nữa
Cảm ơn các cụ, em coi đây là thử thách cá nhân lớn cần phải chinh phục đồng thời cũng muốn nâng cao kiến thức tuổi trung niên nên mong các cụ có kinh nghiệm chỉ bảo.

Otozin

Xe hơi
1. Nếu hỏi thật? Khuyên một câu chân thành không nên. Khi đưa ra câu hỏi rất mông lung, có khả năng đang roi vào bế tắc về công việc, gia đình. Hãy thưc tế một chút đi. Liệu đi học có giả quyết được bế tắc này hay không?

2. Cũng có thể đang câu view !!!

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ chuẩn bị tiếng Anh, tài chính. Đi được cả nhà là tốt nhất. Nếu sang Canada thì con đi học miễn phí đấy, còn vợ xin ra ngoài làm công việc gì đấy để cho có thu nhập.

Điều kiện cần là tiếng Anh ielts tầm 6.5 trở lên, có thể một số trường bắt thi cả SAT và chứng minh tài chính thì đi thôi cụ ạ.

Nếu cụ cần hỗ trợ gì từ phía Canada thì nhắn em nhé.

xetaudoidau

Xe tăng
Không hiểu cụ đi học diện gì và học hành ra sao mà em thấy cứ như bỏ đi ấy.
Ở độ tuổi 40 là độ tuổi đã có nghề, có kiến thức, có mối quan hệ đủ dùng, có mục tiêu rõ ràng cho việc học, và có kinh tế tạm ổn để thực hiện kế hoạch chứ không mông lung như lứa tuổi 2x. Đấy là lợi thế. Nếu không vướng bận gia đình thì hoàn toàn được, học được nhiều hay được ít là do tính người.
Tôi tạm phân tích ntnay Cụ xem có trôi không nhé:
1. 40 tuổi đi học ths về là thành 42, tiền mất tầm 1 tỉ cho 2 năm (nếu tự phí và đi châu âu). Năm đầu gọi là học đủ các môn, làm quen môi trường sống và cbi tài liệu nghiên cứu. Năm 2 viết báo và chờ đăng (nếu thuộc loại giỏi thì cũng phải mất nửa năm để có 1 bài), nửa năm còn lại cho luận văn, vậy là xong (và trong đk lý tưởng như cụ nói).
2. Nếu học trong đk thiếu tiền, giáo yêu cầu cao, tối con ngồi chờ bố dạy online thì liệu có đủ bản lĩnh, năng lực, và thời gian tập trung toàn lực vào công việc không.
3. Trên thực tế, ở trình độ ThS thì chưa thể được gọi là cái gì ghê gớm trong lĩnh vực nghiên cứu cả, có thể nói là 1 người tập đi thôi.
Tôi học gì và ntnao không quan trọng, thực tế chứng kiến thì tôi nói lại như vậy thôi.
Cụ có kinh nghiệm gì cụ thể thì chia sẻ, còn cá nhân tôi đánh giá về cơ bản thì cụ có lẽ chỉ biết qua sách báo.

cnvui2106

Xe buýt
Cụ chuẩn bị tiếng Anh, tài chính. Đi được cả nhà là tốt nhất. Nếu sang Canada thì con đi học miễn phí đấy, còn vợ xin ra ngoài làm công việc gì đấy để cho có thu nhập.

Điều kiện cần là tiếng Anh ielts tầm 6.5 trở lên, có thể một số trường bắt thi cả SAT và chứng minh tài chính thì đi thôi cụ ạ.

Nếu cụ cần hỗ trợ gì từ phía Canada thì nhắn em nhé.
Cụ đang định cư bên CAN và đang làm về tư vấn định cư ạ?

Bên CAN hiện dân VN mình có dễ kiếm job trong nghề tài chính ngân hàng ko bác ( kinh nghiệm 10 năm làm bank lớn nhất VN, master UK) ?

Hay bắt buộc phải học master nữa ở CAN thì mới dễ có việc tốt và cả gia đình định cư?

Từ ngành tài chính ngân hàng thì nên học thêm master gì (có liên quan thì tốt, đừng bảo em đi học nông nghiệp :D ) mà CAN đang khuyến khích và dễ cho việc có thẻ xanh hả bác ?

con đi học miễn phí => em có 2 đứa, 1 mẫu giáo 1 tiểu học thì đều được miễn phí hả cụ?

Cám ơn bác nhé.

Trần Đoành.

Xe container
Chúc cụ chủ thành công, mùa covitd này em cũng sắp du... Mà là du mục, đến nhà cũng sắp ko còn
Các cụ còn có tiền đi du học với du hí... Tủi thân quá :))