[Funland] Du học tuổi 40

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
40 còn nuôi chí du học, em là em phục cụ chủ rồi đấy.
Về lý thuyết thì học không bao giờ muộn
Nhưng thực tế, có rất nhiều hạn chế. Vợ con, kinh tế ổn rồi thì còn tập trung vào học được :)

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên đi đường vòng 1 chút, đầu tiên tìm kiếm suất học ở Sin, sau 1-2 năm chắc chân rồi thì chuyển đổi tiếp sang Âu, Mẽo, sẽ thuận lợi hơn.

ca_kiem

Xe container
Mục đích là gì ạ.. chứ đi học thì không thành vấn đề.. đầy trường nhận... miễn cụ nhiều tiền đóng học

chanthat123

Xe tăng
Mục đích là gì ạ.. chứ đi học thì không thành vấn đề.. đầy trường nhận... miễn cụ nhiều tiền đóng học
Mục tiêu của em là những thứ mà nhẽ ra cách đây 10 - 15 năm mình làm. Em thích chinh phục thử thách và em coi du học là một trong những thử thách khó khăn nhất của tuổi 40 sắp tới và cũng để có dấu ấn gì khi sang chặng đường trung niên.
Nghe lời các cụ ở trên, em sẽ nhờ thêm các trung tâm tư vấn du học xem ntn. Việc này cũng sẽ tích lũy thêm thông tin, kiến thức sau này tư vấn cho con cháu đi du học

chanthat123

Xe tăng
hồi 46 tuổi, tôi vẫn du học. Đi một ngày đàng học một sàng khôn. có điều kiện nên đi học. Cả gia đình sang mà kinh tế ok, thì càng tốt. Ít nhất trẻ con được môi trường giáo dục chuẩn. Eu tiền thuê nhà gia đình min 2k rồi, chắc cụ phải chi tổng tối thiểu 4k/tháng
E cảm ơn cụ ạ, nếu được và có thời gian em nhờ cụ chia sẻ rộng rãi lên OF để em và các cụ mợ khác khám phá con đường du học của cụ ạ

Mraaa

Xe tăng
Đi có 2 năm thì tha vợ con theo làm gì cho nó lích kích nhỉ? Bọn trẻ con không cần đi học à?

Dan du an

Xe cút kít
40 học nó chả vào mấy, đi vì tương lai của con thì được. Ví dụ mang cả con sang cho nó học ở đó độ 2-3 năm rồi về. Nói chung nếu gia đình đang cực kỳ ổn định cả về thu nhập lẫn mọi cái thì tốt nhất là đừng đi.

Cao_Xanh

Xe tăng
U40 đi du học thì khả năng ở lại=di cư e là khó==> cần phải (chạy để) có tên trong quy hoạch nhân sự cấp chiến lược... để khi' mã đáo' về quê hương k0bị lỡ sự nghiệp (=trúng kế điệu hổ ly sơn của đối thủ)... ;;)
P/S: Còn du học tự túc vì mục tiêu riêng thì cân nhắc tới hiệu quả đầu tư (..) & cơ hội cho F1,2...:-??

xetaudoidau

Xe tăng
40 học nó chả vào mấy, đi vì tương lai của con thì được. Ví dụ mang cả con sang cho nó học ở đó độ 2-3 năm rồi về. Nói chung nếu gia đình đang cực kỳ ổn định cả về thu nhập lẫn mọi cái thì tốt nhất là đừng đi.
Em comment bên trên rồi mà, ổn định thì chả ông nào đi du học ở tuổi này cả. Chỉ có là bất mãn và ảo tưởng đến việc du học về có cs tươi sáng hơn hoặc mục đích sang đó định cư hoặc buôn bán thì mới đi thôi.

Shadow381

Xe điện
Em có ông bạn quen nhau vì cùng sở thích, dù đang quy hoạch lên Vụ phó, nhưng đã rời bỏ tất cả để sang CAN du học Thạc sỹ. Vợ con để ở nhà. Dự kiến ổn định, học xong, chạy việc làm rồi đón sang. Hiện đã đi hồi đầu tháng 8. Tương lai thế nào thì chưa biết nhưng quyết tâm rất cao.
Nghe kể phải kết bạn trên FB các nhóm kiểu như vậy để trao đổi, bày binh bố trận ... mới sang được.
40 mà đang quy hoạch lên vụ phó thì chậm mà; nhiều vụ ko có cấp phòng nên chuyên viên quy hoạch vụ phó nhiều như quân nguyên; quy hoạch để vậy chứ bao giờ được bổ nhiệm thì còn lâu vì quy định số lượng vụ phó trong vụ ít và người đương nhiệm chưa dịch chuyển được! Bây giờ trẻ hoá nhiều, ngoài 30 vụ phó đầy như gà con; 40 giờ vụ trưởng là thành đạt, vụ phó thì bình thường, thứ trưởng là cá biệt!

fundraiser

Xe container
Nhờ các cụ có kinh nghiệm du học muộn (tầm 40) tư vấn giúp em với ạ
Em định tầm 2 năm nữa đi du học, có thể học bổng hoặc tự túc. Ngành học kinh tế, quản lý trong khoảng 2 năm. Có thể tự túc hoặc xin học bổng.
Quốc gia có thể Trung Quốc hoặc Mỹ, EU
Em nên chuẩn bị gì trong 2 năm tới, lựa chọn những trường nào ở TQ hoặc EU, Mỹ. Nếu đi cả vợ và 2 con thì cần thêm điều kiện gì và chuẩn bị gì nữa
Cảm ơn các cụ, em coi đây là thử thách cá nhân lớn cần phải chinh phục đồng thời cũng muốn nâng cao kiến thức tuổi trung niên nên mong các cụ có kinh nghiệm chỉ bảo.
Đến việc cấp học bổng PhD thì các bên cấp học bổng họ còn ko cấp cho người trên 35 tuổi thì việc 40 đi học theo em nghĩ là ko nên. Em năm nay cũng 41 tuổi và hồi 35 cũng định xin học bổng PhD đi học tiếp nhưng ko qualified cũng ngẫm nghĩ cái bên cấp học bổng họ cũng tính toán rồi. 40 tuổi cụ đi học tiếp là đã muộn.

Dan du an

Xe cút kít
Em comment bên trên rồi mà, ổn định thì chả ông nào đi du học ở tuổi này cả. Chỉ có là bất mãn và ảo tưởng đến việc du học về có cs tươi sáng hơn hoặc mục đích sang đó định cư hoặc buôn bán thì mới đi thôi.
Sang đó phải có người nhà hay bạn bè (tóm lại là có hội có phường) thì mới làm ăn buôn bán được. Còn không thì độ tuổi này ở Việt Nam không thành công sang nước khác cũng chả dễ.

fundraiser

Xe container
Học có 2 năm thì xoay xở ở lại vào mắt. Người ta học 5 năm thì may ra còn có cơ hội.

Dan du an

Xe cút kít
Em đi khi tuổi chưa đến 40. Mang cả gia đình. Học xong ở lại làm ăn linh tinh bên đó, ở vũng chả có mấy người Việt. Nói chung là ở bên đó điều kiện sống rất thích, chăm chỉ là kiếm sống được. Cơ hội làm giầu ở chỗ em làm thì cũng không phải không có. Khó nhất là không ở lại được. Sau này về rồi gia đình tan, lại phải bắt đầu lại từ đầu. Có điều con thì giờ có quốc tịch nước khác và chưa chắc đã về.

xetaudoidau

Xe tăng
Em qu
Sang đó phải có người nhà hay bạn bè (tóm lại là có hội có phường) thì mới làm ăn buôn bán được. Còn không thì độ tuổi này ở Việt Nam không thành công sang nước khác cũng chả dễ.
Em quen 1 anh, lúc có quyết định đi học là tầm 40, học bổng full mà phút thứ 91 anh ấy bỏ, bảo các chú cứ đi đi, anh ko đi nữa. Anh ấy làm PhD trong nước và giờ chức vụ cũng khá ok. Nếu đợt đó đi cùng bọn em thì chắc giờ vẫn chưa tốt nghiệp nổi :))

Mss AN TÂM

Xe điện
Đi xong cụ có ý định ở lại định cư k chứ? nếu muốn định cư thì nên đi, còn k thì tính thêm cụ ạ

Dan du an

Xe cút kít
Em qu
Em quen 1 anh, lúc có quyết định đi học là tầm 40, học bổng full mà phút thứ 91 anh ấy bỏ, bảo các chú cứ đi đi, anh ko đi nữa. Anh ấy làm PhD trong nước và giờ chức vụ cũng khá ok. Nếu đợt đó đi cùng bọn em thì chắc giờ vẫn chưa tốt nghiệp nổi :))
Thì thế mà cụ, đến lúc tốt nghiệp về bộ khung ở cơ quan có khi nó khác rồi, lại vất vả làm lại. Tất nhiên em cũng biết ít nhất là 3 người đi học tầm hơn 30 khi gia đình đã vợ con đề huề rồi về và giờ khá ok, tuy nhiên bối cảnh gia đình họ đều mạnh cả. Những người đó thì ở nhà em nghĩ cũng vẫn khá thôi, kiểu con gà nòi nó cũng có chất sẵn.

prado2012

Xe điện
Em nhớ có một mợ trên này cũng du học canada tuổi trung niên và mang cả các con sang học miễn phí. Mục Câu chuyện những chuyến đi.

kites1

Xe điện
Ở tuổi nào cũng giống nhau, miễn có ý chí thì vẫn học được thôi . Sao nhiều cụ mợ còm nghe nản lòng thế nhỉ