[Funland] Dự thảo "giảm" mức hưởng BHXH 1 lần

chiquynhvn90

Xe tải
BHXH hiểu nôm na như khoản "cứu trợ thường xuyên" , tức là chỉ đảm bảo sống tối thiểu, và được khám chữa các bệnh thông thường. Chứ có ít ai sống SUNG TÚC được bằng các khoản bảo hiểm.
Những người KHÔNG có khả năng kiếm NHIỀU TIỀN thì cần BHXH, khi không còn khả năng lao động thì không bị CHẾT ĐÓI.
Những người giỏi kiếm tiền, họ đâu cần.
Cái bất hợp lý của BHXH là khống chế cả số năm đóng BHXH và cả tuổi. Đúng ra chỉ cần đủ năm đóng là được lĩnh lương hưu, vì có người đi làm sớm, cần phải nghỉ sớm, ai làm muộn thì nghỉ muộn, miễn là đủ số năm đóng BHXH đủ là được. Thế mới công bằng.
Đồng ý với bác, đóng đủ 20 năm, người ta thích nghỉ lúc nào cũng được, tính ra tỷ lệ % hưởng cho người ta.
Mà Quỹ BHXH do ngân sách nhà nước đảm bảo cơ mà, lo gì, đầu tư lỗ tí, chi trả nhiều thêm tí thì ngân sách in thêm tiền ra bù vào, đáng mấy.
Đầu tư hơi lỗ tí đã khởi tố người ta, oan.

Bang lang

Xe điện
Tính đến năm 2020 tuổi thọ trung bình của Việt Nam là 73.7 tuổi, một người từ khi về hưu sống trung bình thêm 11-14 năm. Như bạn nói công nhân sản xuất 40-45 là bị tìm cách cho nghỉ không có tiền thế những người ấy 45 tuổi không sống được thì 62 tuổi họ không có lương hưu thì họ sống bằng gì bây, giờ.
45 tuổi ko có tiền thì chết luôn chứ chờ đến 62 tuổi được ăn hả cụ? Cụ nhịn giỏi thế!

tienaka

Xe điện
em có cái sổ 7 năm để mốc, giờ đi rút được không các cụ :D

Cụ nói đúng, bản chất BHXH rất tốt, nhưng mớ người đang quản lý cái quỹ này lại không tốt. và cái cơ chế bảo vệ người đóng hiện tại vẫn chưa được đầy đủ. cứ như chơi dao cầm đằng lưỡi ấy, thằng cầm cán nó yên thì ko sao, nó rút cái đứt tay và mất dao
Đứa trẻ nào cũng thích đi chơi hơn đi học, vì sao cả thế giới bắt trẻ em đến trường. Nhìn ra thì BHXH nó cũng thế thôi bạn, không phải ai cũng nhìn ra được "tính ưu việt của BHXH" như bạn nói nên NN phải biến nó thành việc bắt buộc. Khi về già mất sức lao động thì những người ngày hôm nay rút BHXH (nghĩa là kinh tế không tốt ngay từ bây giờ) sẽ sống bằng gì, ruộng vườn giờ còn mấy nữa, dựa vào con cái thì chúng nó có lo được không, lúc đấy đồng lươnh hưu dù ít nhiều cũng đủ tiền cơm rau + BHYT nữa là đủ cho người già sống căn bản rồi.

TorienT

Xe container
em có cái sổ 7 năm để mốc, giờ đi rút được không các cụ :D

Cụ nói đúng, bản chất BHXH rất tốt, nhưng mớ người đang quản lý cái quỹ này lại không tốt. và cái cơ chế bảo vệ người đóng hiện tại vẫn chưa được đầy đủ. cứ như chơi dao cầm đằng lưỡi ấy, thằng cầm cán nó yên thì ko sao, nó rút cái đứt tay và mất dao
Vâng cụ, nó còn nhiều bất cập lắm. Như cá nhân em xác định BHXH cũng là chỗ lùi cuối cùng rau cháo khi về hưu thôi. Em đóng đủ 20 năm đúng chính sách thì cũng dừng. Tất nhiên là cá nhân mỗi người có một kế hoạch tài chính riêng nhưng em thì cho rằng người càng không có điều kiện tốt thì càng nên duy trì bảo hiểm.

poiuy

Xe cút kít
chả nhẽ thiên đường không hơn được rãy chết ah
Cái món BHXH này là học giãy chết đấy chứ không phải sản phẩm của thiên đường nên cụ đừng lôi thiên đường vào, nó chẳng liên quan. Dù gì muốn lên đến thiên đường thật thì cũng phải trải qua giãy chết, quy luật rồi.

kienvinh

Tháo bánh
Cách tính như này vì bù cho họ phải mất tiền, quan hệ để có công việc
Tôi hiểu và không bình luận về những khó khăn khi xin vào nhà nước, những gian khổ khi tham gia lực lượng vũ trang. Ở đây chỉ cần họ tách quỹ lương hưu của nhà nước ra, hoặc tính toán đàng hoàng công bằng vào.

kienvinh

Tháo bánh
Em không phản đối việc ưu đãi CQ, QĐ, tuy nhiên hiện nay em thấy có sự bất cập về chính sách ưu trí của CA và QĐ.

CA, QĐ bảo vệ cho toàn nước VN, tức là phục vụ cho cả 100 triệu dân, chứ có phải phục vụ riêng cho 15 triệu người lao động, tại sao lại gộp quỹ hưu trí của CA, QĐ vào chung với 15 triệu người lao động??

Nếu muốn ưu đãi CA, QĐ thì lấy tiền ngân sách để ưu đãi, em không phản đối. Tuy nhiên lấy quỹ lương hưu của 15 triệu người lao động để ưu đãi lương hưu cho CA và QĐ em thấy không ổn.

1 ông CA đi làm năm 22 tuổi, nghỉ hưu năm 52 tuổi, chết năm 72 tuổi, tức là đóng BHXH 30 năm, hưởng lương hưu 20 năm

1 ông công nhân đi làm năm 22 tuổi, nghỉ hưu năm 62 tuổi, chết năm 72 tuổi, tức là đóng BHXH 40 năm, hưởng lương hưu 10 năm.

Cả 2 đối tượng dân sự và LLVT cùng dùng chung 1 quỹ lương hưu, quá vô lý.
Cái này gọi là “khó vạn lần dân liệu cũng xong”, về bản chất là dựa vào dân bác ah:))

Mà con số 15 triệu lao động là bác lấy ở đâu? Không phải bắt bẻ gì, mà là xin nguồn thông tin để có dịp chém cho nó hay.

Zinger 2008

Xe buýt
Cụ thần thánh llvt quá.
Em ko thần thánh, nhưng mấy thánh vào phán linh tinh thấy nó ngứa tai. Thời nào e ko biết, thời bọn e ( sinh năm 8x), đỗ lục quân 1, điểm không dưới 24 đâu. Thằng em trai em ( SN 88), thi lục quân 1 được 26 điểm, trường nào nó chả đỗ nhưng vẫn quyết tâm theo nghề của bố mẹ. Ra trường lang thang biên giới gần chục năm; vợ đẻ, bố mẹ ốm mà mất hút. Năm nay mới chuyển công tác về dc gần nhà.

Nam ktnb

Xe tải
Em ko thần thánh, nhưng mấy thánh vào phán linh tinh thấy nó ngứa tai. Thời nào e ko biết, thời bọn e ( sinh năm 8x), đỗ lục quân 1, điểm không dưới 24 đâu. Thằng em trai em ( SN 88), thi lục quân 1 được 26 điểm, trường nào nó chả đỗ nhưng vẫn quyết tâm theo nghề của bố mẹ. Ra trường lang thang biên giới gần chục năm; vợ đẻ, bố mẹ ốm mà mất hút. Năm nay mới chuyển công tác về dc gần nhà.
Chính quy em không bàn. Trong đây có cụ nào biết về quân dự bị sẽ hiểu. Tập chung đến chỉ ... Thôi em chả nói nữa.

fanmu1234

Tháo bánh
Cái này gọi là “khó vạn lần dân liệu cũng xong”, về bản chất là dựa vào dân bác ah:))

Mà con số 15 triệu lao động là bác lấy ở đâu? Không phải bắt bẻ gì, mà là xin nguồn thông tin để có dịp chém cho nó hay.

Xedap4banh2

Xe tăng
Câu chuyện về BHXH nếu cứ thay đổi soành soạch như hiện nay thì sẽ còn là chủ đề muôn thủa của anh em.
- Anh em làm LLVT, Công chức nhà nước thì bảo vệ bằng được quan điểm BHXH, bởi vì các anh ấy có bao giờ bị thất nghiệp đâu mà sợ, công việc thì nhẹ nhàng, dư sức làm đến 70 chứ chả nói 62 tuổi.
- Anh em làm tư nhân, FDI...thì lên án việc kéo dài tuổi hưu hoặc ngăn chặn rút BHXH 1 lần, bởi vì các anh ấy chỉ độ ngoài 45, 50 là có nguy cơ thất nghiệp cao, công việc áp lực, vất vả, trụ đươc đến 55 tuổi đã là 1 kỳ tích rồi. Em mà làm chủ doanh nghiệp tư nhân, em cũng chả dư tiền thuê mấy ông U50 làm việc làm gì.
Mâu thuẫn này, muôn đời không giải quyết được.
quyền thay đổi luật nó nằm ở mấy anh phía trên đấy ạ , cho mấy anh phía dưới soạn luật thì ngon ngay :)

xebobabanh17201

Xe điện
Thì cụ ấy bảo đẻ ít thôi, may mà chưa nói thêm đừng ăn, đừng mặc nữa. Phát biểu vô cảm mà cứ ra vẻ.
Mình thì chưa rút vì vẫn kéo cày cho Tây( mức đóng đang max), chỉ không thích cái cách trả lời" NLD ko hiểu biết, Già sống bằng gì để XH nuôi, rồi có bạn bảo đi làm Giúp việc, vệ sinh mà sống chứ thiếu gì việc :).

chiquynhvn90

Xe tải
Mình thì chưa rút vì vẫn kéo cày cho Tây( mức đóng đang max), chỉ không thích cái cách trả lời" NLD ko hiểu biết, Già sống bằng gì để XH nuôi, rồi có bạn bảo đi làm Giúp việc, vệ sinh mà sống chứ thiếu gì việc :).
max = 20 lần Lmin luôn hả bác

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
- Nếu chỗ bác có miếng đất đủ để làm chỗ chui ra chui vào mà có giá trị bằng 12 năm phí BH mà người dân ở đó vẫn cứ nộp phí BH thì chắc chắn những người dân đó đã chưa biết đến iot từ nhiều thế hệ.
- Cuộc đời 1 con người phụ thuộc quá nhiêu các yếu tố ngoài dự tính nên ta đành lý giải rằng độ dài của nó phụ thuộc vào "mệnh giời". Giời cho sống đến đâu ta hưởng đến đó, sao lại dại dột nghi ngờ vào mức 62?. Chỗ em có đủ iot nên em cứ tự xây kế hoạch cá nhân là 100. Giời cho bao nhiêu em hưởng bấy nhiêu. Biết đâu giời thương cho hơn 100 càng quí nhưng chắc chắn em không định 62....rõ dại dột.
- Rút hay để nguyên là quyết định cá nhân nhưng theo em nên cân nhắc kỹ cho hợp lý với hoàn cảnh của mình chứ không theo hoàn cảnh người khác kẻo thiệt thòi. Xin đảm bảo rằng hoàn cảnh mỗi người đều không giống nhau hoàn toàn, nó như gương mặt của từng người đấy ạ
-
Ngoài ra chỗ em có 1 thằng đã ít iot nhưng hay be be suốt ngày.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có người nhà làm bên LLVT mới hiểu dc. Ngày lễ tết, mưa gió bão thì các cụ ở nhà với gia đình, họ thì phải xa gia đình, xông pha bão bùng, túc trực để ứng cứu. Các cụ dc lựa chọn công việc gần nhà, họ thì theo điều lệnh và đa số xa gia đình. Lúc chiến tranh, dịch bệnh thì họ đương nhiên tuyến đầu để bảo vệ đất nước ( cũng là bảo vệ các cụ). Nhiều trường hợp bố mẹ đau ốm nhưng họ chỉ có vài ba ngày phép, đâu báo hiếu bố mẹ chu toàn dc, rồi nuôi dạy con cái ra sao khi đi biền biệt… những cái ấy ko quy ra tiền dc đâu cụ ạ. Vì vậy có ưu đãi lúc họ lớn tuổi, về hưu cũng là điều nên làm. Cả nhà em đều là bộ đội, ông già có gửi cho đất nước một chút máu xương khi còn trẻ và điều kiện sống hiện tại cũng trung bình so với xã hội; các cụ cũng hướng em theo nghiệp quân nhân nhưng em dứt khoát không, em thi và học đại học ko phải trong quân đội. Mình cứ tư duy là họ cống hiến, vất vả trước ( lúc trẻ, đang công tác) thì được hưởng sau ( lúc nghỉ hưu dc lương hưu cao) cho nó nhẹ nhàng, đơn giản.
Cụ nói cứ như làm lực lượng vũ trang bị di dao vào cổ bắt đi làm. Ko thích làm ở đấy thì nghỉ, còn làm thì chấp nhận. Chứ ko có cái kiểu cào mặt ăn vạ là tôi phải làm ở đây và tôi phải đc abcd. Còn chả ai dí dao vào cổ bắt ép phải vào llvt, nhiều ông ra ngoài còn ko biết làm gì vì trong đó đang ăn sẵn rồi. Cụ cứ quan trọng hoá vấn đề, cứ như ko ai làm trong llvt ko bằng.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Xem ai nguy hiểm hơn ai, ai chém bừa hơn ai nhé. Nộp 12 BHXH 12 năm thì theo cách tính bên dưới thì được hưởng tối đa 22,5 tháng lương đóng. Lấy 500 triệu chia cho 22,5 tháng thì mức lương đóng BHXH bình quân là khoảng 22,22 triệu. Ông mới nói là khi mới vào thì mức lương đóng BHXH là 16 triệu. Đừng nói là đây là mức lương của sinh viên mới tốt nghiệp ra trường nhé. Thế cho nên tôi mới thắc mắc trước đó làm gì và có đóng bảo hiểm không?
Thế là sinh viên mới ra trường ko đc phép làm đc 22 triệu 1 tháng hả cụ? Bếp nhà cụ rộng quá nên lâu ko đi ra ngoài. Đứng dậy đi ra ngoài hít thở chút cho thêm nhiêu ô xi lên não cụ nhé.

Zinger 2008

Xe buýt
Cụ nói cứ như làm lực lượng vũ trang bị di dao vào cổ bắt đi làm. Ko thích làm ở đấy thì nghỉ, còn làm thì chấp nhận. Chứ ko có cái kiểu cào mặt ăn vạ là tôi phải làm ở đây và tôi phải đc abcd. Còn chả ai dí dao vào cổ bắt ép phải vào llvt, nhiều ông ra ngoài còn ko biết làm gì vì trong đó đang ăn sẵn rồi. Cụ cứ quan trọng hoá vấn đề, cứ như ko ai làm trong llvt ko bằng.
Giọng văn của cụ cũng giống thớt gì mà liên quan đến thu nhập của bác sỹ trên group: ko ai gí dao vào bắt làm, ko làm thì nghỉ…. Vấn đề là họ ko kêu, cũng chẳng cào mặt ăn vạ như cụ nói mà họ vẫn làm công việc của họ bình thường. Mình là người ở ngoài, nhìn vào đấy để biết, để đánh giá là chính. Các cụ bảo rồi, yên ổn thì mới làm ăn được; cụ nghĩ mình đang làm ăn ngon lành ở xã hội yên ổn ntn là tự nhiên nó thế à?