[Funland] Dự thảo "giảm" mức hưởng BHXH 1 lần

Mr.Alo

Xe lăn
Thế mưa bão, hộ đê, chiến tranh, dịch bệnh, tuần tra, canh gác… công nhân vệ sinh của cụ có làm đều ko? Họ có phải ở lại doanh trại theo điều lệnh, xa gia đình… ko? Hay công nhân vệ sinh bên cụ làm ngày vài ba tiếng, xong quẩy mít về nhà chăm sóc nhà cửa, con cái…?
thế lúc không đánh nhau , không hộ đê , không tuần tra thì ăn nhâu quanh năm ... người lao động khác có được không .
llvt đặc thù thì cũng được hưởng lương cao , chế độ tốt , giờ về hưu cũng có đặc biệt , hệ số cao ... thế các lực lượng khác thắc mắc cũng chả sai

trungthu2020

Xe tăng
Em không phản đối việc ưu đãi CQ, QĐ, tuy nhiên hiện nay em thấy có sự bất cập về chính sách ưu trí của CA và QĐ.

CA, QĐ bảo vệ cho toàn nước VN, tức là phục vụ cho cả 100 triệu dân, chứ có phải phục vụ riêng cho 15 triệu người lao động, tại sao lại gộp quỹ hưu trí của CA, QĐ vào chung với 15 triệu người lao động??

Nếu muốn ưu đãi CA, QĐ thì lấy tiền ngân sách để ưu đãi, em không phản đối. Tuy nhiên lấy quỹ lương hưu của 15 triệu người lao động để ưu đãi lương hưu cho CA và QĐ em thấy không ổn.

1 ông CA đi làm năm 22 tuổi, nghỉ hưu năm 52 tuổi, chết năm 72 tuổi, tức là đóng BHXH 30 năm, hưởng lương hưu 20 năm

1 ông công nhân đi làm năm 22 tuổi, nghỉ hưu năm 62 tuổi, chết năm 72 tuổi, tức là đóng BHXH 40 năm, hưởng lương hưu 10 năm.

Cả 2 đối tượng dân sự và LLVT cùng dùng chung 1 quỹ lương hưu, quá vô lý.
- Đỏ: Riêng việc ưu đãi LLVT hơn vỗn dĩ đã nảy sinh bất cập cụ à. Nên phải chấp nhận thôi chứ sao. Còn nếu ko muốn bất cập như những điều cụ nêu thì lại phải coi LLVT như dân sự thôi
- Xanh: ý cụ muốn dùng tiền thuế của 100 triệu dân để trả lương hưu cho CA, QĐ. Thế nhỡ 75 triệu người còn lại phản đối bẩu tôi chỉ trả cho ông lúc đi làm, giờ ông nghỉ hưu ông về quỹ của ông mà nhận chứ, thì sao hả cụ?

TorienT

Xe container
Việc ưu đãi LLVT thì nước nào cũng thế thôi các cụ. Không có công bằng tuyệt đối đâu. Cái em không thích là vụ mặc định lên lương một bậc khi sắp về hưu của khối NN, vì đó là cấu vào thịt của đội tư nhân như e.

TrumVietnam2

Xe tải
Bác này nhìn ra rất đúng vấn đề. Thêm một lực lượng nữa mà lao động dân đen phải “san sẻ” đó là công viên chức nhà nước, những người được “nhận cơm” dựa trên trung bình lương một vài năm làm việc cuối cùng.
Cách tính như này vì bù cho họ phải mất tiền, quan hệ để có công việc

Zinger 2008

Xe buýt
thế lúc không đánh nhau , không hộ đê , không tuần tra thì ăn nhâu quanh năm ... người lao động khác có được không .
llvt đặc thù thì cũng được hưởng lương cao , chế độ tốt , giờ về hưu cũng có đặc biệt , hệ số cao ... thế các lực lượng khác thắc mắc cũng chả sai
Cụ chứng minh cái “ ăn nhậu quanh năm” hộ e cái! Cụ đừng nhìn mấy thằng lính cậu ở thủ đô mà quy đồng cho tất cả các đơn vị khác. Người ta trực chiến, huấn luyện, tuần tra thì phải la toáng lên cho cả nước biết à?

Mr.Alo

Xe lăn
Cụ chứng minh cái “ ăn nhậu quanh năm” hộ e cái! Cụ đừng nhìn mấy thằng lính cậu ở thủ đô mà quy đồng cho tất cả các đơn vị khác. Người ta trực chiến, huấn luyện, tuần tra thì phải la toáng lên cho cả nước biết à?
Mình quê đất hà tây cũ lạ gì lính mà cụ phải hỏi :))

type

Xe tăng
Đúng ra BHXH cũng phải có thành phần của Tổng Liên đoàn lao động VN tham gia quản lý, sử dụng quỹ.
Việc Luật lá liên tục thay đổi cũng là 1 rủi ro mà NLĐ phải gánh chịu.
Ui, tụi bảo hiểm đã rách giời rồi cụ còn bảo cho tụi liên đoàn lao động thì chết nữa.

Zinger 2008

Xe buýt
Mình quê đất hà tây cũ lạ gì lính mà cụ phải hỏi :))
Cụ quê đâu e ko biết, nhưng đừng nói ra những câu như vậy. Nên nhớ, để đỗ vào các trường sỹ quan của quân đội ko đơn giản, đỗ các trường ấy thì có nghĩa điểm của cụ cũng đỗ những trường đại học thuộc top ở VN. Họ là những người có trình độ, có lý tưởng đấy, cụ lại đi so sánh với lao công. Còn ko ai làm việc 24h cả, ngoài ca trực họ ăn nhậu là bình thường. Em có thằng bạn, thiếu tá, năm nay gần 40 tuổi, xây cái nhà ( ông bà cho đất) hết 1,2 tỷ mà vay ngân hàng 800tr. Họ đa số chỉ có lương thôi, ko dư giả gì nhiều đâu mà suốt ngày ăn nhậu!

Mr.Alo

Xe lăn
Cụ quê đâu e ko biết, nhưng đừng nói ra những câu như vậy. Nên nhớ, để đỗ vào các trường sỹ quan của quân đội ko đơn giản, đỗ các trường ấy thì có nghĩa điểm của cụ cũng đỗ những trường đại học thuộc top ở VN. Họ là những người có trình độ, có lý tưởng đấy, cụ lại đi so sánh với lao công. Còn ko ai làm việc 24h cả, ngoài ca trực họ ăn nhậu là bình thường. Em có thằng bạn, thiếu tá, năm nay gần 40 tuổi, xây cái nhà ( ông bà cho đất) hết 1,2 tỷ mà vay ngân hàng 800tr. Họ đa số chỉ có lương thôi, ko dư giả gì nhiều đâu mà suốt ngày ăn nhậu!
Mình so là để thấy bất kể lĩnh vực nào cũng vất vả không riêng llvt , còn về lương và các chế độ thì bên llvt hơn hẳn rồi

cusao

Xe lăn
Em đóng đc 12 năm còn đang muốn rút ra đây. Cầm cái tiền ấy về đi mua mảnh đất đến năm 62 mua đc cái chung cư nhỏ mà cho thuê vẫn là lương hưu. Chứ giờ đóng thêm vào chắc gì đã sống đc đến năm 62? Mà kể cả có lương hưu thì chết cũng ko còn, có cái chung cư kể cả là nhỏ thì chết vẫn còn để lại cho người nhà đc. Ngoài ra chưa kể mấy ông công an, bộ đội lương về hưu thì cao mà các bố ấy 57 đã đc nghỉ rồi. Thế luật ra 62 tuổi mới đc nghỉ làm cái gì.
- Nếu chỗ bác có miếng đất đủ để làm chỗ chui ra chui vào mà có giá trị bằng 12 năm phí BH mà người dân ở đó vẫn cứ nộp phí BH thì chắc chắn những người dân đó đã chưa biết đến iot từ nhiều thế hệ.
- Cuộc đời 1 con người phụ thuộc quá nhiêu các yếu tố ngoài dự tính nên ta đành lý giải rằng độ dài của nó phụ thuộc vào "mệnh giời". Giời cho sống đến đâu ta hưởng đến đó, sao lại dại dột nghi ngờ vào mức 62?. Chỗ em có đủ iot nên em cứ tự xây kế hoạch cá nhân là 100. Giời cho bao nhiêu em hưởng bấy nhiêu. Biết đâu giời thương cho hơn 100 càng quí nhưng chắc chắn em không định 62....rõ dại dột.
- Rút hay để nguyên là quyết định cá nhân nhưng theo em nên cân nhắc kỹ cho hợp lý với hoàn cảnh của mình chứ không theo hoàn cảnh người khác kẻo thiệt thòi. Xin đảm bảo rằng hoàn cảnh mỗi người đều không giống nhau hoàn toàn, nó như gương mặt của từng người đấy ạ
-

Chỉnh sửa cuối:

Roman

Xe điện
Bóp chết những ông tiền nộp bảo hiểm xã hội. :(

chiquynhvn90

Xe tải
Câu chuyện về BHXH nếu cứ thay đổi soành soạch như hiện nay thì sẽ còn là chủ đề muôn thủa của anh em.
- Anh em làm LLVT, Công chức nhà nước thì bảo vệ bằng được quan điểm BHXH, bởi vì các anh ấy có bao giờ bị thất nghiệp đâu mà sợ, công việc thì nhẹ nhàng, dư sức làm đến 70 chứ chả nói 62 tuổi.
- Anh em làm tư nhân, FDI...thì lên án việc kéo dài tuổi hưu hoặc ngăn chặn rút BHXH 1 lần, bởi vì các anh ấy chỉ độ ngoài 45, 50 là có nguy cơ thất nghiệp cao, công việc áp lực, vất vả, trụ đươc đến 55 tuổi đã là 1 kỳ tích rồi. Em mà làm chủ doanh nghiệp tư nhân, em cũng chả dư tiền thuê mấy ông U50 làm việc làm gì.
Mâu thuẫn này, muôn đời không giải quyết được.

fanmu1234

Tháo bánh
Câu chuyện về BHXH nếu cứ thay đổi soành soạch như hiện nay thì sẽ còn là chủ đề muôn thủa của anh em.
- Anh em làm LLVT, Công chức nhà nước thì bảo vệ bằng được quan điểm BHXH, bởi vì các anh ấy có bao giờ bị thất nghiệp đâu mà sợ, công việc thì nhẹ nhàng, dư sức làm đến 70 chứ chả nói 62 tuổi.
- Anh em làm tư nhân, FDI...thì lên án việc kéo dài tuổi hưu hoặc ngăn chặn rút BHXH 1 lần, bởi vì các anh ấy chỉ độ ngoài 45, 50 là có nguy cơ thất nghiệp cao, công việc áp lực, vất vả, trụ đươc đến 55 tuổi đã là 1 kỳ tích rồi. Em mà làm chủ doanh nghiệp tư nhân, em cũng chả dư tiền thuê mấy ông U50 làm việc làm gì.
Vậy nên thành lập nhiều quỹ đầu tư hưu trí như Mỹ.

Tuy khẩu vị mà chọn

Mr.Alo

Xe lăn
bài toán là
- đóng tiếp đến hưu thì vỡ hết cả mồm
- rút thì ...cũng vỡ mồm :V

saltedtkc

Xe hơi
Cụ nói về việc đỗ các trường sỹ quan của quân đội hơi tự tín quá đấy.
Ngoài ra lính có nhiều loại nữa cụ à, đừng thần thánh quá như vậy.
Ít nhất thì cái thời bọn em, thi trượt đại học là thi sang các trường đấy đấy.

TorienT

Xe container
Cụ thần thánh llvt quá.

chiquynhvn90

Xe tải
Cụ nói về việc đỗ các trường sỹ quan của quân đội hơi tự tín quá đấy.
Ngoài ra lính có nhiều loại nữa cụ à, đừng thần thánh quá như vậy.
Ít nhất thì cái thời bọn em, thi trượt đại học là thi sang các trường đấy đấy.
Bây giờ thời đại khó xin việc, mấy trường đó mới hot.
Thời em có 15, 17 điểm vào được hết Sỹ quan với Lục quân 1 rồi. Vừa làm bài vừa ngủ cũng đỗ.
Bây giờ thì cao điểm hơn rồi, do các cháu sợ ra trường không xin được việc + không có điều kiện kinh tế xin việc nên nhẩy vào hết quân đội học.

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
BHXH hiểu nôm na như khoản "cứu trợ thường xuyên" , tức là chỉ đảm bảo sống tối thiểu, và được khám chữa các bệnh thông thường. Chứ có ít ai sống SUNG TÚC được bằng các khoản bảo hiểm.
Những người KHÔNG có khả năng kiếm NHIỀU TIỀN thì cần BHXH, khi không còn khả năng lao động thì không bị CHẾT ĐÓI.
Những người giỏi kiếm tiền, họ đâu cần.
Cái bất hợp lý của BHXH là khống chế cả số năm đóng BHXH và cả tuổi. Đúng ra chỉ cần đủ năm đóng là được lĩnh lương hưu, vì có người đi làm sớm, cần phải nghỉ sớm, ai làm muộn thì nghỉ muộn, miễn là đủ số năm đóng BHXH đủ là được. Thế mới công bằng.
Em hỏi thật là nếu rút thì sau khi mất sức lao động thì những người đó sống bằng gì ạ. Cá nhân em thấy BHXH là nhân đạo
Đứa trẻ nào cũng thích đi chơi hơn đi học, vì sao cả thế giới bắt trẻ em đến trường. Nhìn ra thì BHXH nó cũng thế thôi bạn, không phải ai cũng nhìn ra được "tính ưu việt của BHXH" như bạn nói nên NN phải biến nó thành việc bắt buộc. Khi về già mất sức lao động thì những người ngày hôm nay rút BHXH (nghĩa là kinh tế không tốt ngay từ bây giờ) sẽ sống bằng gì, ruộng vườn giờ còn mấy nữa, dựa vào con cái thì chúng nó có lo được không, lúc đấy đồng lươnh hưu dù ít nhiều cũng đủ tiền cơm rau + BHYT nữa là đủ cho người già sống căn bản rồi.

TorienT

Xe container
BHXH hiểu nôm na như khoản "cứu trợ thường xuyên" , tức là chỉ đảm bảo sống tối thiểu, và được khám chữa các bệnh thông thường. Chứ có ít ai sống SUNG TÚC được bằng các khoản bảo hiểm.
Những người KHÔNG có khả năng kiếm NHIỀU TIỀN thì cần BHXH, khi không còn khả năng lao động thì không bị CHẾT ĐÓI.
Những người giỏi kiếm tiền, họ đâu cần.
Cái bất hợp lý của BHXH là khống chế cả số năm đóng BHXH và cả tuổi. Đúng ra chỉ cần đủ năm đóng là được lĩnh lương hưu, vì có người đi làm sớm, cần phải nghỉ sớm, ai làm muộn thì nghỉ muộn, miễn là đủ số năm đóng BHXH đủ là được. Thế mới công bằng.
Cụ cho em xin tên một nước không giới hạn tuổi nghỉ hưu, nghĩa là chỉ cần đóng đủ số năm là được lĩnh.