[Funland] Dự thảo "giảm" mức hưởng BHXH 1 lần

kienvinh

Tháo bánh
Thì vấn đề chính ở chỗ lẽ ra "về hưu rồi ai chả như ai", tức là mọi người về hưu đều bình đẳng, áp dụng chung 1 cơ chế đóng tiền vào quỹ, nhận lương hưu từ quỹ. Bình đẳng cả thời gian đóng, thời gian bắt đầu nhận, cách tính toán mức nhận,.... Nhưng nó lại ko phải thế.
Bác làm tôi nhớ đến một câu trong "Animal Farm": Mọi con vật đều bình đẳng, nhưng...

Landmark81

Xe đạp
Klq nhưng có cụ nào từng gửi ảnh chụp 2 mặt CCCD cho kế toán công ty để nhờ đăng ký mã số thuế cá nhân chưa? #:-s
Em chưa nhờ kế toán đk giùm vì sợ bị lộ thông tin.

nhatthang

Xe tăng
Được khoảng 500 mil cụ ơi. Tầm này ra ngoại thành được luôn hẳn 100m sổ đỏ thổ cư cụ nhé. Em đã kt rồi.
Nhiều khả năng là cụ chém gió. Đóng 12 năm mà rút 1 lần được 500ML thì mức lương đóng BHXH bình quân khoảng 22t2 1 tháng. Để đạt được mức lương đóng BHXH thế này thì ít nhất cũng phải đi làm xấp xỉ chục năm. Vậy khoảng thời gian trước khi đạt được mức lương này, cụ làm ở đâu mà ko đóng BHXH vậy.

hm.tuan

Xe điện
Nhiều khả năng là cụ chém gió. Đóng 12 năm mà rút 1 lần được 500ML thì mức lương đóng BHXH bình quân khoảng 22t2 1 tháng. Để đạt được mức lương đóng BHXH thế này thì ít nhất cũng phải đi làm xấp xỉ chục năm. Vậy khoảng thời gian trước khi đạt được mức lương này, cụ làm ở đâu mà ko đóng BHXH vậy.
Cái đó chuyện thường thôi mà, làm cho bọn tây lông thì đương nhiên. 12 năm đóng mức kịch trần thì còn cao hơn!
Còn giả sử có thời gian trước đóng thấp thì .... cắt bỏ.

nhatthang

Xe tăng
Cái đó chuyện thường thôi mà, làm cho bọn tây lông thì đương nhiên. 12 năm đóng mức kịch trần thì còn cao hơn!
Còn giả sử có thời gian trước đóng thấp thì .... cắt bỏ.
Cắt bỏ kiểu gì cụ ơi?

hm.tuan

Xe điện
Cắt bỏ kiểu gì cụ ơi?
Trước kia thủ tục lằng nhằng, em làm quả bỏ việc ko chốt. Vì cũng chả đáng bao nhiêu so với cơ hội của em.
Giờ thì thiếu gì cách, cccm biết thừa để vừa làm mà vẫn đủ 1 năm chờ rồi nhận 1 lần. Sau đó hợp đồng lao động chính thức --> Tính bắt đầu tham gia.

nhatthang

Xe tăng
Trước kia thủ tục lằng nhằng, em làm quả bỏ việc ko chốt. Vì cũng chả đáng bao nhiêu so với cơ hội của em.
Giờ thì thiếu gì cách, cccm biết thừa để vừa làm mà vẫn đủ 1 năm chờ rồi nhận 1 lần. Sau đó hợp đồng lao động chính thức --> Tính bắt đầu tham gia.
Một người mà mức lương bình quân đóng BHXH trong vòng 12 năm lên tới trên 22 triệu thì hầu như chắc chắn sẽ không chọn cách làm như cụ. Mà thêm nữa cách giải quyết như trên của cụ chỉ làm được đối với mỗi một chủ sử dụng lao động và cho 1 năm. Sau đó lại nhẩy việc hả cụ? Mà người cứ 1 năm lại nhẩy việc 1 lần như vậy thì cũng rất khó để tìm việc có mức lương đóng BXH cao như trên.

hm.tuan

Xe điện
Một người mà mức lương bình quân đóng BHXH trong vòng 12 năm lên tới trên 22 triệu thì hầu như chắc chắn sẽ không chọn cách làm như cụ. Mà thêm nữa cách giải quyết như trên của cụ chỉ làm được đối với mỗi một chủ sử dụng lao động và cho 1 năm. Sau đó lại nhẩy việc hả cụ? Mà người cứ 1 năm lại nhẩy việc 1 lần như vậy thì cũng rất khó để tìm việc có mức lương đóng BXH cao như trên.
Thế cụ tưởng lương em chỉ ở mức trần đóng thôi à? Mà em làm đâu có 1 sáng 1 chiều, em chỉ làm cho mỗi 1 cty thôi.

nhatthang

Xe tăng
Thế cụ tưởng lương em chỉ ở mức trần đóng thôi à? Mà em làm đâu có 1 sáng 1 chiều, em chỉ làm cho mỗi 1 cty thôi.
Tôi đang tranh luận với ông khác. Tự nhiện ông nhảy vào. Giờ đang chuyện của ông kia lại chuyển thành chuyện của ông.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đã không hiểu hay chém bừa, nguy hiểm vừa thôi. Bên em lúc vào khởi điểm đã là 16 triệu chưa kể thưởng cụ nhé. Sau lên dần.

kienvinh

Tháo bánh
Từ 2020 nhóm hưởng lương hệ số nhà nước đã tính trung bình 20 năm cuối cùng, từ 2025 tính trung bình toàn bộ quá trình đóng bảo hiểm rồi. Tìm hiểu kỹ rồi hãy chém.
Có rất nhiều những kẻ như này :))

Trích Điều 62 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

g) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2025 trở đi thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.
Có nghĩa, ông viên chức nào bắt đầu đi làm từ 1/1/2025 - hiện nay vẫn chưa đến thời điểm đó, thanh niên này dự là sinh khoảng năm 2003 và hiện nay còn ngồi ghế nhà trường - mới phải tính bình quân toàn bộ quá trình đóng BHXH.

Tôi không ngạc nhiên nếu nick trên không vào nhận sai và xin lỗi.

PS. Bổ sung. Thanh niên 2003 nghỉ hưu năm 65 tuổi tức lafd năm 2068. Đến 2068 mới hết bất cập. Đến năm 2067 vẫn tính trung bình 20 năm cuối cho người nhà nước về hiu năm đó :)) Trước đó thì rút dần 15 - 10 - 8 - 6 - 5 năm công tác cuối cùng.

Chỉnh sửa cuối:

Hự.

Xe điện
Có rất nhiều những kẻ như này :))

Trích Điều 62 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

Có nghĩa, ông viên chức nào bắt đầu đi làm từ 1/1/2025 - hiện nay vẫn chưa đến thời điểm đó, thanh niên này dự là sinh khoảng năm 2003 và hiện nay còn ngồi ghế nhà trường - mới phải tính bình quân toàn bộ quá trình đóng BHXH.

Tôi không ngạc nhiên nếu nick trên không vào nhận sai và xin lỗi.

PS. Bổ sung. Thanh niên 2003 nghỉ hưu năm 65 tuổi tức lafd năm 2068. Đến 2068 mới hết bất cập. Đến năm 2067 vẫn tính trung bình 20 năm cuối cho người nhà nước về hiu năm đó :)) Trước đó thì rút dần 15 - 10 - 8 - 6 - 5 năm công tác cuối cùng.
Lẽ ra mọi thay đổi về BHXH nên làm theo cách thế này, không hồi tố, chỉ áp dụng cho người bắt đầu tham gia BHXH kể từ ngày có thay đổi và cho họ quyền được lựa chọn tham gia hay ko tham gia. Song song với đó là tuyên truyền, nâng cao nhận thức của nlđ về lợi ích lâu dài và thiết thực của việc tham gia BHXH.

antidau

Tháo bánh
Em hỏi thật là nếu rút thì sau khi mất sức lao động thì những người đó sống bằng gì ạ. Cá nhân em thấy BHXH là nhân đạo
Họ rút ra rồi mua 1 lô đất ngoại thành, 10 năm sau nó lên giá X2, lãi hơn chờ lương hưu
Còn nếu đất đai không tăng giá hoặc phải đóng thuế lũy tiến cao thì họ sẽ không rút :)>-
Mọi vấn đề của đất nước này chỉ cần giải quyết bằng thuế lũy tiến bất động sản là giải quyết được hết,
nhưng nó khó vì không ai có quyền soạn ra luật lại tự tay soạn ra cái luật bóp bi mình cả 8-}

Chỉnh sửa cuối:

Hự.

Xe điện
Phần người sử dụng lao động đóng sau không được tính, em thấy cũng bất cập. Đó là khoản đóng BHXH "hộ" nlđ chứ không phải thuế hay phí mà 1 đi ko trở lại. Cụ nào hiểu tường tận giải thích giúp em về logic vụ này với.

born2go

Xe điện
Rút là tùy chọn mỗi người. Em chỉ hỏi là tại sao để mình rơi vào trường hợp phải rút khoản tiền già ra tiêu. Tiền kiếm được từ xưa đến nay đi đâu hết rồi.

P/s: Nhưng mà những người rút sau này cố gắng đừng làm loạn xã hội hay ngửa tay xin trợ cấp là được.
Anh nói câu nọ như tự tay vả vào mồm câu kia mà không biết mình đang nói gì à? =))

Tại sao người ta phải rút tiền già ra tiêu, nếu trả lời được câu đó thì cần éo gì lương hưu nữa, cần éo gì NN lo cho họ nữa?

kienvinh

Tháo bánh
Lẽ ra mọi thay đổi về BHXH nên làm theo cách thế này, không hồi tố, chỉ áp dụng cho người bắt đầu tham gia BHXH kể từ ngày có thay đổi và cho họ quyền được lựa chọn tham gia hay ko tham gia. Song song với đó là tuyên truyền, nâng cao nhận thức của nlđ về lợi ích lâu dài và thiết thực của việc tham gia BHXH.
Các nước tiên tiến họ có cách giải quyết cả, chẳng qua mình không (muốn) học họ vì mình có động cơ riêng. Tôi nói đơn cử như ngoài phần đóng góp bắt buộc (nhỏ) vào quỹ an sinh xã hội do nhà nước đảm bảo thì người lao động có thể lựa chọn giữa bảo hiểm nhà nước và bảo hiểm hưu trí tư nhân để để dành thu nhập kiếm được hiện nay cho tuổi già… Quỹ nào “vừa xấu vừa sâu” thì không có khách, vậy thôi.

kienvinh

Tháo bánh
Tôi thích cái ý “không hồi tố” của bác.

Người hưởng hiu phải chịu tác động của luật vào năm họ bắt đầu tham gia BHXH thôi. Chứ ông nào ngồi tính: lương thấp, chịu khổ tý nhưng 55 tuổi là ngồi mát ăn bát vàng rồi. Rồi thì vào năm 55 tuổi nhà nước lại tăng tuổi hiu lên 60, rồi 65, không biết chừng lại tăng tiếp lên 68, 70 hay thậm chí 73 bằng tuổi thọ trung bình để cống hiến cho nó lâu.