Du xuân Nghệ An - Ninh Bình - Hà Tĩnh cùng Mazda 3

yensuong

Xe điện
Thưa các cụ các mợ, hóng chuyện của các cụ các mợ trên OF đã nhiều nên em ngứa ngáy chân tay cũng muốn làm một bài góp vui cùng OF nhân dịp đầu xuân. Có thể những chỗ em đi chỉ là ao làng của các cụ, nhưng vì nhà em là ếch ngồi đáy giếng, bây giờ đi ra thấy cái gì cũng mới cũng lạ nên các cụ đừng cười nhé.

Chả là xuân này cũng muốn cả nhà du xuân nhưng ko có lịch cụ thể nên đi theo ngẫu hứng vậy, cứ vi vu dọc đường là vui rồi. Và đây là hành trình cụ thể ạ.

Đầu tiên là chăm sóc chiến mã, tắm rửa sạch sẽ:

Kiểm tra dầu nhớt, nước máy, nước rửa kính:

Lắp thêm đôi còi ngân để bóp một lần kêu mãi cho đỡ mỏi tay :D, chỉ 135k thôi ạ.

Kiểm tra áp suất 4 chân của nàng:

Vì xe mới nên dụng cụ sửa chữa đi theo cũng ko cần nhiều, chỉ 1 bộ đồ vá, 1 bộ đồ sửa chữa nhỏ là đủ:

Thế là xong phần ngựa.

Bước tiếp theo, giúp gấu chuẩn bị đồ ăn cho chuyến đi.

Và đây, toàn bộ hành lý đã chuẩn bị xong:

Chuẩn bị xuất phát, đây là toàn bộ thành viên của đoàn (lái chính đang đứng sau máy ảnh):

Em sẽ test tình hình ăn uống cụ thể của ngựa trên toàn bộ hành trình, đổ xăng thật đầy, chuyển trip A về 0, bắt đầu xuất phát.

Qua thị trấn Con Cuông gặp đoạn đường này rất đẹp, địa phương gọi là eo Vực Bồng, dừng lại làm hàng một tí :D .

Còn đây là khung cảnh dọc theo quốc lộ 7.

Có cái nhà sàn bằng gỗ thật tuyệt ở Hàng Phượng, Anh Sơn, tiếc là máy cùi tay chụp mới nên ko đc chuẩn lắm, lần sau sẽ hầu các cụ ảnh nét hơn:

Đến km18 của đường 7, nhà em rẽ trái thăm người thân ở huyện Yên Thành và gặp nhân vật này:

Đây là một tay phượt có cỡ của xứ Nghệ đó các cụ ạ. Cụ nào có nhã hứng có thể tìm hiểu thêm ở đây.

Nục

Xe tăng
bố vợ ơi, ngoài mẹ vợ ra tất cả đều là con của bố phỏng?

yensuong

Xe điện
Ơ thế bây giờ mình đi đâu nữa nhỉ, đang phân vân thì "cheng cheng cheng":
- A lô, nhà ta có đi Bái Đính chơi ko? Bà chị ở Nghĩa Đàn rủ rê.
+ Ờ, đi thì đi.
Thế là nhà em rời Yên Thành lên Nghĩa Đàn, đi theo đường tắt thăm thằng bạn hồi bộ đội nhà ở xã Quỳnh Tam, Quỳnh Lưu. Ko ngờ bây giờ nó thành ông chủ tịch xã rồi các cụ ạ, oai ghê :)) . Bạn bè lâu ngày gặp nhau, bà vợ ra vườn bắp cải chặt cho 5 người 5 bắp cải rau sạch làm quà, sướng chưa :-j . Sau đó tiếp tục hành trình lên Nghĩa Đàn, ghé qua thị xã Thái Hòa xem thay đổi nhiều ko. Thị xã có khác trước, đẹp lắm các cụ ạ, tiếc là lại quên chụp ảnh. Dạo một vòng quanh thị xã rồi về nhà người thân ngủ, chuẩn bị sáng hôm sau đi Ninh Bình thăm chùa Bái Đính.

Sáng ra, chuẩn bị xuất phát, 5h30 sáng đi từ Nghĩa Đàn, theo đường 48 xuống quốc lộ 1.

Ghé qua cây xăng Quỳnh Lưu cho ông bạn đi cùng đổ xăng.

Dọc đường, "Đi chậm chậm thôi ông ơi". "Ko, em vẫn đi bình thường mà". Các cụ thử nhìn xem:

Tới Ninh Bình, 8:00 AM, lộ trình 180km, hết có 2 tiếng rưỡi các cụ ạ. Nhà em lên Bái Đính đây.

Đầu xuân nên người đi lễ chùa đông lắm, mà chùa cũng hoành tráng thật.

Trong sân chùa trồng rất nhiều cây này, thấy lạ quá mà chả biết cây gì. Có cụ nào biết chỉ giáo cho em với:

Cột chùa này ko biết làm bằng gỗ gì mà to thế nhỉ.

Chùa Bái Đính thì trên OF cũng nhiều cụ chụp ảnh quá rồi mà toàn ảnh đẹp nên em cũng chả dám chụp nữa. Thôi tạm biệt Bái Đính, chúng em về Vinh đây.

xeodau

Xe buýt
xe cụ sạch sẽ ghê. vote cụ

yensuong

Xe điện
6:30 tối có mặt ở Vinh, làm khách mời bữa tối ở nhà ông bạn. Sau đó nghỉ ở khách sạn Phương Huy 2 bên ao cá Cửa Nam. Phòng 2 giường đôi, nội thất tạm ổn, wifi miễn phí, giá 180k, cũng rẻ các cụ nhỉ.

Sáng ra, đi đâu bây giờ nhỉ, hay là Đồng Lộc đi. Ừ thì Đồng Lộc. Thế là ra khỏi thành phố Vinh, qua cầu Bến Thủy, Hà Tĩnh thắng tiến.

Tấm ảnh này chụp tại địa điểm vớt được chiếc xe khách bị lũ cuốn trôi. Dừng xe tưởng nhớ các nạn nhân trong vụ tai nạn thảm khốc này.

Đường vào Đồng Lộc đây rồi. Bám theo em Getz 30 chạy trước.

Khu tưởng niệm 10 cô thật linh thiêng và trang trọng.

Tấm này chụp đúng hố bom định mệnh năm xưa.

Khu vực tháp chuông đã khánh thành nhưng vẫn chưa có đường lên nên em phải ghé máy ảnh qua cửa để chụp bên trong đây ạ.

Còn đây là bên ngoài.

Những quả bom này là đồ thật đấy ạ, thế mà mấy em kia đường hoàng ngồi lên trên, cũng "anh hùng" gớm các cụ nhỉ :D .

Có đến đây mới cảm thấy được sự hy sinh cao cả của lớp người đi trước trong sự nghiệp bảo vệ Tổ Quốc. Một gã vô thần như em mà cũng rưng rưng nước mắt, thật đấy các cụ ạ. Ở đâu chứ ở nơi này em chẳng dám chém gió đâu.

Tượng đài tưởng niệm 10 nữ thanh niên xung phong.

Tạm biệt ngã ba Đồng Lộc, tạm biệt một phần lịch sử bi thương và hào hùng của dân tộc, chúng em tiếp tục lên đường, chinh phục cửa khẩu Cầu Treo.

Rong ruổi theo quốc lộ 8, chính ngọ, đói bụng rồi, nghỉ chân thôi.

Tấp xe vào một trạm trộn bê tông ven đường, có 3 chú cẩu xông ra chào hỏi dữ dội quá :D . Thôi sửa soạn đồ ăn trưa nào. Mở cốp xe lên, trải chiếu ra.

Bữa cơm đây ạ, đã được Gấu nhà em chuẩn bị chu đáo từ nhà.

Vừa ăn vừa ngắm gà chạy vũ trang luôn chứ ko phải đi bộ nữa.

Đang ăn thì 3 chú cẩu lúc nãy mon men đến làm quen và trong chốc lát đã bị chinh phục bởi những khúc xương gà liên tiếp ném ra ;) .

Ăn uống no say, nhớ dọn rác gọn gàng nhé!

yensuong

Xe điện
Tạm biệt mấy chú cẩu dễ mến, tiếp tục lên đường. Dọc đường cảnh thật đẹp.

Có phải nước sốt cà chua ko đây?

Dạ, ko đâu ạ, cầu này ở ngay đường vào khu du lịch sinh thái Sơn Kim. Tiếng Hà Tĩnh "sốt" nghĩa là "nóng", ở đây có suối nước nóng mà. Khu du lịch Sơn Kim thật đẹp.

Tiếp tục hành trình lên cửa khẩu Cầu Treo, gặp anh này, bắt đầu thấy Lào rồi đây ^^.

Tới cửa khẩu, tới barrier, gặp bác Biên Phòng. Anh ơi, bọn em muốn xuất cảnh mà ko có giấy tờ thì làm sao :) . Lên mốc chụp ảnh phải ko? Thôi ưu tiên nhé, nhưng ko được đi quá sang Lào đâu đấy. Ôi, thank you bác.

Chụp cùng với xe tải của các đồng chí Lào.

Đứng trước cột mốc chủ quyền quốc gia, cảm giác thật khó tả, mặc dù em cũng đã có gần 4 năm nghĩa vụ quốc tế ở Lào rồi các cụ ạ.

Tạm biệt cửa khẩu Cầu Treo, chúng em quay xe về. Dọc đường, "Mẹ ơi, chúng con khát nước". Đây rồi, đúng nước tinh khiết nhé, xuống uống đi! Sai bố chịu :-j .

Xuôi quốc lộ 8, tới Phố Châu, rẽ trái, hành trình đường Hồ Chí Minh. Ôi, buồn ngủ quá, đổi lái thôi.

Lái mới có khác, vừa ngồi vào dư lày đây:

7h về tới nhà, em test lại hành trình, kiểm tra xem em nó ăn uống thế nào nhé. Tổng quãng đường đi 900 km, xăng đổ 2 lần, lần 1: 700k, lần 2 về lại cây xăng nhà, đổ thật đầy hết 370k nữa, thành tổng 1070k = 64 lít, chia ra thành 7,1l/100km trung bình cho cả đường cao tốc, thành phố, đường đèo. Như vậy là cũng ổn đấy chứ các cụ nhỉ.

Thôi bây giờ em về tới nhà rồi, kết thúc hành trình du xuân. Năm mới chúc toàn thể các cụ các mợ một năm mới an khang thịnh vượng tràn trề sức khỏe lượn OF đều đều.

Chỉnh sửa cuối:

phuongvm

Xe tải
Website
itcom.vn
Dạ, hành trình của bác thật thú vị, con gái bác cũng rất xinh!

Mr_Lee

[Tịch thu bằng lái]
Hành trình của bác thú vị quá, em vừ từ Đền Ông Hoàng Mười về đây ah!
4H00 chiều này em rời Đền ông Hoàng mười, ra đường cái rẽ phải khoảng 500m nhà em thắp hương ở Miếu thờ các nạn nhân trong vụ lũ cuốn trôi chiếc xe ca. Sau đó nhà em cũng về nhà người quen ở Huyện Yên Thành (cũng đi qua Karaoke Gia đình) ăn tối, 21h nhà em bắt đầu xuất phát về HN. và bây giờ em đang đi bộ vài vong trên of đây ah!!! chúc bác ngủ ngon!

canbo

Xe tăng
Tết được rong ruổi cả nhà thích quá bác nhỉ. Mà bác ở Vinh à, chúc đại gia đình bác năm mới vui vẻ nhé.
ps: cái sào nhà bác cũng ở vinh hay là tết về thăm bố mẹ thế.

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Khà! Khà! Cứ tưởng nhà mình 3 gái đã oách, bi giờ mới biết cụ chủ thớt có những 4 gái. Chúc mừng cụ đã có những ngày đầu năm bổ ích và lý thú. Tuy nhiên, phải thừa nhận rằng cứ chở các gái đi chơi là anh em mình mệt nhất bởi kiêm bao nhiêu là việc và việc nào cũng phải làm từ đấu đến cuối. Nếu Gấu lái được xe thì đỡ được phần nào, có thể làm tý bia rượu dọc đường...

sonxt

[Tịch thu bằng lái]
cụ có những 3 cô con gái:D,hihi,ước gì em cũng được đi như cụ

NguyenChiVan

Xe tăng
Trong sân chùa trồng rất nhiều cây này, thấy lạ quá mà chả biết cây gì. Có cụ nào biết chỉ giáo cho em với:

Đào Tiên cụ ạ giống nầy nhập về từ tung của dẳn mỉn

pacuapin

Xe buýt

Seafood

Xe tải
Kụ trông manly thế mà có 3 cô con gái, em kém cụ mới được 2 cô thôi. Trêu cụ tí. Em cùng quê với cụ, tết này ko về được, xem thớt của cụ đỡ nhớ quê, thanks!

Bobby Car

Xe buýt
Cụ đúng là số đào hoa .

Một mềnh cụ là con trai thì em đoán là đến xe của cụ ,cụ cũng không phải mó tay vô để rửa :D

Chỉnh sửa cuối:
Thep phán đoán của Em thì đoàn Bác gồm có: Bác (đương nhiên nhể) + Gấu + 2 F1 (là nữ) + 01 Em Dì phải không Bác? ý quên: Anh đồng hao?