Du xuân Việt - Lào, ấm áp tình người

TungNguyenMD

Xe container
Tiếc quá ko biết Anh và Ông bà đi,nếu biết thì sẽ mời qua nhà em ăn cơm.Năm nay có đi lĩnh ấn ko ạ,nếu đi cho em bám càng với.
Anh đã đặt ấn. Nhưng nghe nói năm nay phát ấn vào sáng 15. Anh cũng chưa có kế hoạch đi, nếu đi thì đi đêm 14 sau đó vào KS nào đấy dánh bài rồi chờ đến sáng lấy ấn về.

CuongDKH

Xe buýt
Anh đã đặt ấn. Nhưng nghe nói năm nay phát ấn vào sáng 15. Anh cũng chưa có kế hoạch đi, nếu đi thì đi đêm 14 sau đó vào KS nào đấy dánh bài rồi chờ đến sáng lấy ấn về.
Năm nay phát từ 15 đến hết tháng Giêng mà Anh.Khi nào đi báo em nhé

TungNguyenMD

Xe container
Nhìn từ Patuxay xuống quảng trường

Và nhìn xuống đường Lang Xang

Quầy hàng lưu niệm bên trong Patuxay và em bé xinh đẹp bán hàng

Du khách Tây phương

xetaybac

Xe tăng
Chuyến đi của cụ thú vị quá,em đang đợi phần tiếp theo của cụ đây.~o)

CuongDKH

Xe buýt
Đọc đoạn anh Lâm tặc mời chè Anh mà em thấy hồi hộp quá.Suýt thì bộ Y tế mất đi 1 ông Bác sĩ chuyên độ xe:D

TungNguyenMD

Xe container

TungNguyenMD

Xe container
Thăm Patuxay xong, gia đình em đi tìm chỗ ăn. Thấy quán này cũng sạch sẽ vào hỏi ra biết ông chủ người Pháp, bà chủ người Lào nên nói tiếng Anh tốt

Canh lào, ăn cực ngon

Cơm thì mỗi người được 1 bát thế này

Món này Made in Vietnam

Còn món này Made in Laos

Dân Nghệ

Xe tăng
cụ cho em hỏi ở vc khu phố nào là buôn bán xầm uất nhất . E đang định sang tháng qua đó .
Em xin cướp cò của bác TungnguyenMD:D. Ở Lào có hai khu buôn bán riêng biệt cụ ạ, phía bắc Viêng Chăn là khu vực buôn bán của người TQ mà tập trung là chợ Chiều. Còn vùng phía nam Vieng chăn là nơi người VN tập trung buôn bán và sinh sống của dân mình cụ thể là chợ Sáng, đường Đongpalan, khu Na xay. Cụ cần thông tin gì cứ pm cho em để em giúp cụ một chút hiểu biết của em ở Vientiane vì em ở đây từ 2004:P

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
That Luông được xây dựng trong suốt ba năm 1563-1566, trên nền của một ngôi chùa cũ vách thủ đô Vientiane chừng hai cây số. Ðây là một trong những ngọn tháp lớn nhất của đất nước Lào, với diện tích đánh là 90m X 90m, cao 45m. Khối trung tâm có đế là một đài sen hình vuông với những cánh vàng nở tung ra bốn phía.
Trên đài sen là một bệ cao, cũng xây theo hình vuông và cấu trúc theo dạng từng lớp, lớp dưới là những nấc vuông, càng lên cao càng nhỏ lại rồi phình ra, thành một gờ nổi lớn, làm thành giá tựa cho khối hình quả bầu thon thả ở trên.
Miệng của quả bầu đỡ một tháp nhỏ, có đỉnh nhọn vút lên nền trời xanh thẳm. Toàn bộ khối trung tâm nhuộm một màu vàng rực rỡ. Theo truyền thuyềt thì xưa kia khối nầy được lợp bằng vàng lá.
Khối đỉnh được dựng trên một nền cao to, có bốn mặt cong như hình bán cầu, bề mặt trơn láng, phủ một màu trắng xoá. Bao quanh khối cong đó là 30 ngọn thạt nhỏ màu vàng có hình dáng tương tự như khối đỉnh bên trên.
Những thạt nhỏ nầy được đặt lên trên một bệ hình chóp cụt màu trắng, bốn thạt ở bốn góc cao hơn so với thạt bên cạnh. Trên mặt các thạt nhỏ có ghi những câu “Ba La Mật” (Paramita), bằng tiếng Pali.
Chung quanh các thạt nhỏ là hồi lang vuông, có lan can baoi bọc ở phía ngoài. Trên dãy lan cao có 228 hình lá nhọn, giữa mỗi lá có một khám nhỏ, trong có đặt một pho tượng Phật đứng. Mỗi mặt lan can có trổ một ô cửa hình cánh cung, trên vòm có trang trí hình tháp nhọn. Ở bốn góc của lan can cũng có bốn tháp nhọn và cao.
Hồi lang tiếp theo cũng được trang trí tương tự như thế, nhưng trên bốn trục chính, còn có bốn ngôi đền với dãy tam cấp được trang trí hình thủy quái Maccara và rắn thần Naga.
Toàn bộ ngôi tháp dược ngăn cách với không gian chung quanh bằng một dãy hồi lang vuông lớn như một cái sân, có tường cao bao bọc và có bốn cổng. Những tường hồi lang của Thap Luông đều được tô màu xám.
Tương tuyền Vào năm 326 Phật Lịch thế kỷ thứ 3 trước Công nguyên) năm nhà sư người Lào là Phạ Maha Lattanathela, Pha Maha Chumlalattatnathela, Pha Maha Suvannappasathatthela, Phạ Maha Chunlaxuvannapasathatthela và Pha Maha Xangkhavixatthela sau khi du học tại Ấn Ðộ trở về nước, họ có mang về chiếc đầu gối của đức Phật.
Năm nhà sư sau này đến Mường Vientiane và thuyết phục Châu Mường là Chămthabuli Paxitthisac cho dựng That Luông để cất giữ xá lợi của Phật. Châu mường vui sướng nhận lời và cho dưng lên ngôi tháp Ðại Phật Tích (That Luông). Bên Kito giáo thì thi nhau xây dựng nhà thờ cất giữ thánh tích, bên Phật giáo cũng xây dựng chùa hoành tráng để cất giữ xá lợi. Xem ra cả hai bên đều mắc bệnh hòa nhoáng bên ngoài, mặc dù lúc sống cả Đức Phật lẫ Đức Chúa đều hết sức đơn giản và tránh xa những sự cầu kỳ, hào nhoáng.

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Chơi ở That Luông đến tối em ra chợ đêm bán đồ ăn ở bên cạnh đó để tìm hiểu và thưởng thức các món ăn dân dã. Hóa ra tại đây món Việt nhiều hơn món Lào

Hoa quả có nguồn gốc từ đâu thì chắc có trời mới biết. Bà nội thì cứ khăng khăng từ "ông bạn láng giềng tốt bụng" còn em cứ khẳng định từ Lào

Cá đắp muối nướng, đặc sản của Lào?

Đồ ăn Việt, nhưng cô bán hàng lại không biết nói câu tiếng Việt nào

Cò mồi

Xe tăng
Nhìn tòa nhà Beeline ở Laos làm em nhớ lại những năm tháng làm việc ở đây vào năm 2004-2005, tòa nhà này chính là nơi em đã làm việc và xây lắp lên mạng GSM khi đó có tên gọi là Tango do Milicom In't Cellular của Thụy Điển đầu tư, sau này MIC rút khỏi Châu Á và bán lại mạng Tango cho Vimpelcom và mạng Tango được đổi tên thành Beeline.

TungNguyenMD

Xe container
Chọn một quán sạch sẽ có chỗ ngồi, nhà em vào và gọi đồ ăn

Cá sông Mekong?

Rau xà lách chắc nhập từ Đà lạt? :))

Món này mang đi từ Vietnam

TungNguyenMD

Xe container
Nhìn tòa nhà Beeline ở Laos làm em nhớ lại những năm tháng làm việc ở đây vào năm 2004-2005, tòa nhà này chính là nơi em đã làm việc và xây lắp lên mạng GSM khi đó có tên gọi là Tango do Milicom In't Cellular của Thụy Điển đầu tư, sau này MIC rút khỏi Châu Á và bán lại mạng Tango cho Vimpelcom và mạng Tango được đổi tên thành Beeline.
Cám ơn cụ đã chia sẻ

ngotatto

Xe lăn
Người OF
Website
gomsuminhlong.vn
Em xin cướp cò của bác TungnguyenMD:D. Ở Lào có hai khu buôn bán riêng biệt cụ ạ, phía bắc Viêng Chăn là khu vực buôn bán của người TQ mà tập trung là chợ Chiều. Còn vùng phía nam Vieng chăn là nơi người VN tập trung buôn bán và sinh sống của dân mình cụ thể là chợ Sáng, đường Đongpalan, khu Na xay. Cụ cần thông tin gì cứ pm cho em để em giúp cụ một chút hiểu biết của em ở Vientiane vì em ở đây từ 2004:P
Thực ra e đang định sang Lào tìm kiếm co hội kinh doanh xem tn. O HN giờ ngột ngạt quá.

wavechien

Xe container
Chuyến đi hay quá cụ ạ, cho cháu hóng với

Masters

Xe buýt
Chờ mãi cụ chủ thớt post ảnh anh Lâm, chị Tẹo mới cái của hàng VLXD nhất nhì Viêng mà chưa thấy. Họ tốt thế cụ phải chụp vài pô kỷ niệm chứ nhỉ?

TungNguyenMD

Xe container
Sáng hôm sau, cả nhà em dậy sớm đi Bãi Phật nằm cách Vientiane 25 km về phía bắc.
Vườn tượng Wat Xiengkuane là những hình ảnh pha trộn của Hindu giáo, Phật giáo, những thần nhân trong sử thi Ramayana, quần thể tượng Phật và những vị thần Shiva, Arjuna, Visnu, Rama, Sita… Các tác phẩm tượng của Bounlua đều sử dụng chất liệu xi măng, không qua sơn phết hay phủ lên bất kỳ một chất liệu gì khác. Sự thô mộc của chất liệu xi măng qua thời gian đã tạo nên những nét rêu phong, cũ kỹ, thể hiện qua các mảng màu đơn giản như đen, xám của thiên nhiên, của sự bào mòn thời gian càng làm cho thần thái của những bức tượng có thêm vẻ kỳ bí, huyền hoặc.

Cha đẻ của Bãi Phật này là vị pháp sư Bounlua Suliat ông dựng lên Bãi Phật này cách đây 52 năm. Bounlua không phải là một hoà thượng. Ở đời thường, ông không cạo đầu, không mặc áo cà sa, thường mặc một bộ trang phục màu trắng trông giống như một vị pháp sư. Tương truyền ông là người rất tinh thông về triết học Hindu, Phật giáo, thần thoại học, biểu tượng học...Bounlua cũng không qua bất kỳ trường lớp đào tạo nào về nghệ thuật tạo hình, điêu khắc. Ông đã từng lý giải về vườn tượng của mình là những hình ảnh kỳ lạ -được ông cùng mấy người cộng sự tạo ra - đến với ông trong những giấc chiêm bao, và trong những cảm nhận về thần linh mà ông ngộ ra được trong đời sống hàng ngày.

Nếu các cụ chui qua cái mồm quỷ này là các cụ đi vào địa ngục và các cụ trèo lên bên trên đỉnh tháp là đã lên được tới thiên đàng. Vì công trình này tượng trưng cho con đường đi từ địa ngục tới thiên đàng

Bức tượng Phật nằm uy nghi suy tư dài tới 50m. Góc ống kính của em ko chụp hết dc

Những bức tượng trong truyền thuyết Phật giáo các hình dáng. Đứng ở đây em lại nghĩ tới bài thơ: "Các vị la hán chùa Tây phương" của nhà thơ Huy cận, và em trộm nghĩ rằng nếu nhà thơ Huy cận mà đứng tại đây chắc cũng sẽ có bài các vị Phật ở Vườn Viêng chăn

Đây hình như là Quán thế âm bồ tát

Và trong vườn có kết hợp giữa các vị trong truyền thuyết Phật giáo với cả các vị thần trong đạo Hindu

Thần voi 3 đầu Airavata

Hanuman là một vị thần đầy quyền uy, ngoài sức mạnh vô địch, Hanuman còn là một học giả uyên bác, tinh thông mọi kiến thức trên đời. Chiến tích lớn nhất của thần là lãnh đạo đoàn quân khỉ tiến đánh Vua Quỷ Ravana, được miêu tả hết sức kỹ lưỡng trong Sử thi Ramayana.

Quỷ vương Ravana bế nàng Sita trên tay