Du xuân Việt - Lào, ấm áp tình người

TungNguyenMD

Xe container
Lúc trong bãi Phật em gặp gia đình anh (cũng tên Tùng) người Việt cũng đi sang đây du lịch dịp tết này. Anh Tùng khuyến cáo em chạy xe sedan không nên chạy lên Luong phra bang vì bọn trẻ và người già sẽ mệt. Xe anh ấy Lexus GX 460 mà cả nhà anh ấy say hết, hơn nữa em lái có 1 mình nên càng phải cẩn thận. Theo anh Tùng em nên đi Vangvieng, Phonsavan rồi về VN chứ Luong phra bang mặc dù rất hay nhưng nên để dịp khác.
Anh Tùng rất tốt còn cho em bản đồ và chỉ đường cặn kẽ cho em đi Vangvieng nữa

Đồng hương gặp nhau tay bắt mặt mừng

Vậy là gia đình em thu xếp lên Vangvieng nhưng trước khi đi phải chào ân nhân đã

TungNguyenMD

Xe container
Về tới KS em làm thủ tục check out và đến nhà anh Lâm chị Tẹo chơi. Do lần trước đi vào ban đêm nên ko biết đường. Em gọi điện đến chị Tẹo lại bảo anh Lâm qua KS dẫn em về nhà.
Về tới nhà chị khi biết em chuẩn bị đi Vangvieng chị Tẹo lại gọi điện lên KS trên đó đặt phòng giúp.
Ngồi nói chuyện nhưng lúc chia tay chị lại còn tặng quà cho nhà em, làm em thật sự rất ngại

Ngậm ngùi chụp ảnh chia tay

Nhưng em cũng không quên chạy ra chụp ảnh mấy con xe của anh Lâm. Anh có 5 cái và cái nào cũng có chung 1 biển số là 6868. Nhưng hôm đó chỉ có 3 cái có nhà.
Đầu tiên là em Prado 6868

Tiếp đến là em Grandis 6868

Rồi em Cerato 6868

Còn 2 em Lexus và Mer đi vắng cũng biển 6868. Cụ nào đến Viêng chăn thấy những xe trên biển 6868 thì chắc chắn là xe của nhà anh Lâm chị Tẹo.
Chia tay rồi anh Lâm còn nhiệt tình dẫn đường cho em đi ra khỏi Viêng chăn 10 km nữa rồi mới quay về

TungNguyenMD

Xe container
Thế là chia tay Viêng chăn, chia tay thành phố nắng ấm nơi có những người bạn mới quen 48h mà đã trở nên thân thiết, nồng nàn, ấp áp tình quê hương. Chia tay thành phố bình yên, sạch sẽ nơi cuộc sống êm đềm trôi qua không ồn ào, không vội vã. Chia tay những người dân thành phố văn minh, lịch sự, không bon chen, không thủ đoạn và luôn luôn mở rộng vòng tay đối với các bạn khắp năm châu ( đặc biệt là những người anh em Việt nam thân thuộc). Nhưng trước mắt gia đình em là thi trấn Vangvieng nơi có những cảnh núi rừng thiên nhiên hùng vĩ, có dòng sông Nậm song hiền hòa và thơ mộng. Cả nhà em đều ngậm ngùi chia tay Viêng chăng nhưng chân vẫn nhằm thẳng Vangvieng bước tới

TungNguyenMD

Xe container
Đường đi từ Viêng chăn đến Vangvieng rất xấu, mặt đường thỉnh thoảng bị băm nát. Bụi mù mịt rồi đường đèo quanh co khúc khuỷu. Những ngọn đồi hai bên xanh ngắt mầu cây ôm lấy con đường ngoằn ngoèo chạy giữa nhìn từ xa như hai bầu ngực của cô gái mới lớn ôm ấp lấy những đường cong tuyệt hảo.

Cây cối hai bên đường toàn một mầu đỏ. Một phần do mùa rụng lá, một phần do bụi đỏ bay lên vô hình dung nó lại tạo nên một bức tranh tuyệt hảo với gam mầu đỏ làm chủ đạo

Chạy đến tối thì mới tới địa phận huyện Vangvieng

Khi tới thị trấn Vangvieng em phone cho KS ( chị Tẹo đặt hộ). Rất may là chú lễ tân nói tiếng Anh rất tốt cứ theo chú em này chỉ dẫn chẳng mấy chốc em đã tới KS

Hai chú lễ tân rất thân thiện và quan trọng là tiếng Anh rất tốt

Lobby khách sạn có bộ bàn ghế bằng gỗ lim nặng chịch, đúng là nước bạn thừa gỗ chăng?

Nhà hàng của KS nơi cả nhà có bữa sáng ngon lành

Tiện thể đây có vòi nước em lại tiện tay tắm rửa cho vợ 2 thân yêu rồi lên đường

Chỉnh sửa cuối:

Hắc Ín

Xe tăng
Vote cho anh chị Lâm + Tẹo, giá như ở đâu cũng có những người tốt như thế nhỉ! Mà bên Lào sao đăng ký được chọn số hay sao mà xe của các anh chị đấy toàn biển 6868 thôi vậy cụ?

shuttle bus

Xe tăng
Em lót tổ ong hóng tiếp.
Kính cụ chủ (b) chúc cụ và gđ luôn mạnh khỏe và hạnh phúc !

TungNguyenMD

Xe container
Ngồi ôn lại vài chuyện ở Vientiane trước khi em kể tiếp chuyện ở Vangvieng
Chuyện thứ nhất: Đổi tiền
Hôm ở VN gấu nhà em lên Hà trung đổi VND -Kip với tỷ giá 3 triệu VND = 1 triệu Kip. Em đổi tạm lấy 3 triệu Kip còn đâu mang VND và USD sang Lào tiêu vì nghĩ ở đó có nhiều người Việt và Ngân hàng VN nên có thể đổi được VND sang kip dễ dàng/
Tới Vientian, em lễ tân KS ( con bà chủ, đang học ĐH Kinh tế TPHCM nên nói tiếng Việt rất tốt) nói với em ở Vientiane có 3 nơi có thể đổi được VND sang Kip là: các cửa hàng vàng bạc, Sacombank, Lào Việt Bank, và trong chợ Sáng. Tuy nhiên em này cũng khuyến cáo nên đổi ở ngoài được giá hơn trong Ngân hàng ( cái này cũng giống VN :)) )
Em ra cửa hàng vàng họ đòi 3.3 triệu VND ăn 1 triệu Kip
Em vào chợ họ đòi 3.1 triệu VND ăn 1 triệu Kip
Nhưng đặc biệt là tỷ giá USD rất cao: 1.000 USD ăn 8 triệu kíp tính ra 1.000 USD ăn hơn 24 triệu VND. Cái này do chính sách của chính phủ ta muốn kìm hãm đồng USD nên đồng USD trong nước giá thấp, nhưng thực tế ra nước ngoài giá rất cao.
Bài học thứ nhất: Không cần đổi tiền Kip từ VN, nên đổi USD từ VN sang nước ngoài đổi lại giá cao hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Chuyện thứ hai: xxx Lào phạt
Hôm ở cửa khẩu Cầu treo do quá giờ nên quầy bán bảo hiểm đóng cửa vì thế em ko mua được. Sang tới Vientiane anh Lâm nói xxx lào đơn giản lắm, chỉ cần ngồi trên xe đưa 10K - 20K là ok. Còn nếu có gì thì phone cho anh ấy, anh ấy giải quyết được hết.
Tối mùng 5 tết em đưa gia đình đi city tour một vòng thì bị mấy chú xxx vẫy lại. Em đưa đầy đủ giấy tờ xe cho các chú xxx này xem. Mấy chú này lại ko biết tiếng Anh, cũng chẳng biết tiếng Việt nên cứ xì xồ em chẳng hiểu gì cả. Thấy vậy mấy chú xxx này vẫy 1 xe khác lại và chỉ vào cái bảo hiểm Lào được dán trên kính lái. Lúc giờ em mới biết lỗi.
Em đưa cho các chú ấy 20K và nói: Việt Lào anh em, cầm nấy uống nước các chú ấy lắc đầu không chịu. Em đưa thêm 20K nữa là 40K các chú ấy cười rất tươi và trả giấy tờ bắt tay em rồi cho đi. Hôm sau gặp anh Lâm anh ấy nói cho thế là quá nhiều, chỉ cần đưa 20K thôi và đứng đó 1 lúc thế nào các chú ấy cũng trả.
Hôm em từ Xiêng khoảng về VN, đi qua trạm xxx của Lào lại bị các chú ấy chặn lại. Chú này nói tiếng Việt rất tốt và kiên quyết ko nhận hối lộ.
Chú ấy nói phạt 40K kip và giở cho em xem 1 quyển sách ( chắc quy định xử phạt) toàn bằng tiếng Lào và chỉ vào chỗ 40K. Em vui vẻ nộp phạt và nhận biên lai, chú xxx này nói có biên lai này rồi thì ko sợ bị xxx Lào phạt lỗi ko mua BH nữa.
Vậy là bài học thứ hai: Khi bị xxx Lào phạt về lỗi ko mua BH hãy nộp phạt có 40K thôi mà được nhận biên lai

TungNguyenMD

Xe container
Vote cho anh chị Lâm + Tẹo, giá như ở đâu cũng có những người tốt như thế nhỉ! Mà bên Lào sao đăng ký được chọn số hay sao mà xe của các anh chị đấy toàn biển 6868 thôi vậy cụ?
Vâng gặp những người tốt bây giờ rất hiếm. Còn vụ biển thì anh Lâm nói cũng như VN thôi cần quan hệ và tiền nữa là ra biển đẹp.
Xem ra ông em lào này có nhiều cái giống ông anh phết :))

Masters

Xe buýt
Nhà cháu góp tý kinh nghiệm ở Lào, nếu cụ nào sang đó mang đô nhiều nhiều tý (đừng nhiều tới mức bị bắt:P) rồi đổi sang vàng mang về VN. Bảo đảm chuyến đi đó không mất tiền. Đô bên đó cao hơn, vàng bên đó rẻ hơn, cộng hai đầu chắc cũng lời được kha khá.

Tết nhất ăn nhiều bánh trưng nên nhà cháu chạy chậm, cụ nào thấy thông tin hay ủn *** cháu cái:D

TungNguyenMD

Xe container
Vangvieng

Được phát triển bắt đầu từ những năm 80 thế kỷ trước, Vangvieng phát triển rất nhanh các dịch vụ du lịch do nằm trên trục đường du lịch Vientiane - Luong phra bang. Ở đây các cụ có thể đi thăm hang động, chơi trò chơi mạo hiểm dưới nước, du lịch khám phá....
Văng Viêng theo sử sách ra đời vào năm 1353 với tên ban đầu là Mouang Song, sau khi thi thể của nhà vua Phra Nha Pao qua đời vào thời điểm ấy được thả trôi từ thượng nguồn sông Nậm Song tới vùng này. Vào thời cai trị của người Pháp, khoảng những năm 1890 thị trấn này mới đổi tên là Văng Viêng!

Nhưng cảm nhận ban đầu của em khi đến thị trấn này toàn thấy bụi bặm mịt mù. Bụi từ cây cối ven đường bay vào đến trong KS. Các đoàn xe vội đến, vội đi cuốn theo những lớp bụi mầu đỏ sau lưng nó. Em lại cảm giác như mình đang lạc vào thế kỷ 19 nơi có những cơn sốt đi sang miền Tây nước Mỹ để tìm vàng, và đây là một trong những trạm dừng chân trên đường đến với ước mộng làm giầu.
Thôi dài dòng quá. Buổi sáng hôm sau khi check out khỏi khách sạn em đi tìm động gần nhất vì không có nhiều thời gian, mặc dù biết ở Vangvieng còn rất nhiều thứ để trải nghiệm.
Hỏi han một hồi bằng đủ thể loại ngôn ngữ Anh, Lào, Việt.... và cả body language gia đình em mới tới được đây.

Đi qua chiếc cầu treo rung lắc liên tục làm chị em phải bám vào thành cầu mới đi được

TungNguyenMD

Xe container
Nhà cháu góp tý kinh nghiệm ở Lào, nếu cụ nào sang đó mang đô nhiều nhiều tý (đừng nhiều tới mức bị bắt:P) rồi đổi sang vàng mang về VN. Bảo đảm chuyến đi đó không mất tiền. Đô bên đó cao hơn, vàng bên đó rẻ hơn, cộng hai đầu chắc cũng lời được kha khá.

Tết nhất ăn nhiều bánh trưng nên nhà cháu chạy chậm, cụ nào thấy thông tin hay ủn *** cháu cái:D
Vâng cám ơn cụ vì lần đầu đi em ko biết. Kiểu này chắc hè em lại phải đi rồi :))

TungNguyenMD

Xe container
Dòng sông Nậm song hiền hòa êm đềm

Những hàng cây soi bóng bên bờ sông

laccoiTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Chuyện thứ hai: xxx Lào phạt
Hôm ở cửa khẩu Cầu treo do quá giờ nên quầy bán bảo hiểm đóng cửa vì thế em ko mua được. Sang tới Vientiane anh Lâm nói xxx lào đơn giản lắm, chỉ cần ngồi trên xe đưa 10K - 20K là ok. Còn nếu có gì thì phone cho anh ấy, anh ấy giải quyết được hết.
Tối mùng 5 tết em đưa gia đình đi city tour một vòng thì bị mấy chú xxx vẫy lại. Em đưa đầy đủ giấy tờ xe cho các chú xxx này xem. Mấy chú này lại ko biết tiếng Anh, cũng chẳng biết tiếng Việt nên cứ xì xồ em chẳng hiểu gì cả. Thấy vậy mấy chú xxx này vẫy 1 xe khác lại và chỉ vào cái bảo hiểm Lào được dán trên kính lái. Lúc giờ em mới biết lỗi.
Em đưa cho các chú ấy 20K và nói: Việt Lào anh em, cầm nấy uống nước các chú ấy lắc đầu không chịu. Em đưa thêm 20K nữa là 40K các chú ấy cười rất tươi và trả giấy tờ bắt tay em rồi cho đi. Hôm sau gặp anh Lâm anh ấy nói cho thế là quá nhiều, chỉ cần đưa 20K thôi và đứng đó 1 lúc thế nào các chú ấy cũng trả.
Hôm em từ Xiêng khoảng về VN, đi qua trạm xxx của Lào lại bị các chú ấy chặn lại. Chú này nói tiếng Việt rất tốt và kiên quyết ko nhận hối lộ.
Chú ấy nói phạt 40K kip và giở cho em xem 1 quyển sách ( chắc quy định xử phạt) toàn bằng tiếng Lào và chỉ vào chỗ 40K. Em vui vẻ nộp phạt và nhận biên lai, chú xxx này nói có biên lai này rồi thì ko sợ bị xxx Lào phạt lỗi ko mua BH nữa.
Vậy là bài học thứ hai: Khi bị xxx Lào phạt về lỗi ko mua BH hãy nộp phạt có 40K thôi mà được nhận biên lai
Bon em cung k mua bảo hiểm sao chạ thấy ai hỏi nhuể?

TungNguyenMD

Xe container
Vào tới đây không khí bụi bặm mịt mù biến mất nhường chỗ cho những bãi cỏ xanh, nhưng rặng núi đá ôm ấp lấy dòng sông. Chiếc cầu treo bắc ngang sông, như đang ở lưng trời, nối đường đi vào những hang động cổ. Những người du lịch nước ngoài vai đeo ba lô đi bộ thành từng tốp nhỏ. Những người phụ nữ Lào mặc váy hồng, tay cầm ô đi trên cầu nổi bật giữa nền núi xanh. Những người bán hàng nhiệt tình vui vẻ. Có thể nói thị trấn nhỏ này là thị trấn đa sắc tộc. Ở đây các cụ có thể gặp khách du lịch đủ quốc tịch từ châu Âu, châu Mỹ và thậm chí cả châu Phi. Mọi người luôn vui vẻ và khi gặp nhau luôn nở nụ cười trên môi

Những ngôi lều nghỉ chân dành cho khách du lịch

Ducwagon

Xe tăng
Dòng sông Nậm song hiền hòa êm đềm

Những hàng cây soi bóng bên bờ sông

Cảm ơn cụ TungNguyen rất nhiều, cho anh em được mở mang tầm mắt. Cụ làm thêm tý ảnh xe cộ VC đi cụ ơi.
Nghe cụ tả về gia đình anh Lâm, cảm động và hay quá.
Hôm trước em hỏi thử về thủ tục xe sang Lào, thấy bảo phải chính chủ mới được phải không cụ ? kể cả ủy quyền hình như cũng không xong, chán quá... có cách nào khác không cụ !! Hè này em muốn đi quá, chẳng nhẽ lại đổi xe :P

TungNguyenMD

Xe container
Cảm ơn cụ TungNguyen rất nhiều, cho anh em được mở mang tầm mắt. Cụ làm thêm tý ảnh xe cộ VC đi cụ ơi.
Nghe cụ tả về gia đình anh Lâm, cảm động và hay quá.
Hôm trước em hỏi thử về thủ tục xe sang Lào, thấy bảo phải chính chủ mới được phải không cụ ? kể cả ủy quyền hình như cũng không xong, chán quá... có cách nào khác không cụ !! Hè này em muốn đi quá, chẳng nhẽ lại đổi xe :P
Em ko rõ lắm về thủ tục xe cộ. Hôm trước có cụ nói chỉ cần nhờ chủ cũ ra làm thủ tục cho mình là được mà cụ. Cụ thử lên Cao Bá Quát hỏi lại xem

hungbm

Xe điện
Cho em hỏi tí. Cụ lái xe từ VN sang Lào có phải làm thủ tục ô tô thông quan k? nếu có thì xin ở đâu?

maiyeu_1982

Xe buýt
chuyen di y nghia qua, chuc mung gia dinh bac