Du xuân Việt - Lào, ấm áp tình người

TungNguyenMD

Xe container
Những người bán hàng luôn vui vẻ, không chèo kéo nài nỉ khách và xem hàng có mua hay không cũng không quan trọng. Và không thấy bị đốt vía như ở VN. Kể đến đây em lại nhớ tới một chuyện. Hôm em dẫn ông bạn người Pháp đi thăm Hanoi. Buổi sáng vào một cửa hàng trên Hàng gai sau một hồi xem hàng không mua, bà chủ hàng ra chửa cầm tờ giấy đốt. Ông Tây hỏi em người ta làm gì đó, em đành phải trả lời là người ta chúc ông may mắn đấy. Lập tức ông Tây chụp ảnh và quay lại nói Thank you. Sau này gặp lại em không nhắc tới chuyện này nữa, không biết ông Tây về sau có biết không.

TungNguyenMD

Xe container
Cho em hỏi tí. Cụ lái xe từ VN sang Lào có phải làm thủ tục ô tô thông quan k? nếu có thì xin ở đâu?
Đầu tiên cụ tới Cao Bá Quát xin giấy phép liên vận. Sau đó cụ cứ làm thủ tục nhập cảnh ở cửa khẩu bt thôi. Dễ mà cụ

TungNguyenMD

Xe container
Tình cha con anh bạn Lào

Cô gái Lào

Trẻ em nơi đây vui chơi trên xe công nông

Còn mẹ chúng phải làm việc

hoangmalanh

Xe tải
Du lịch Lào hay quá, em thấy đất nước họ sạch và văn minh hơn mình nhiều

motbit

Xe máy
hấp dẫn quá cụ ơi,

TungNguyenMD

Xe container
Chơi một lúc đến 10h gia đình em lại đành phải tạm biệt Vangvieng, tạm biệt trị trấn nhỏ với những mầu xanh tươi mới, với những ngọn núi đá vôi hùng vĩ ôm ấp lấy tình người khách phương xa. Cả gia đình em nhằm hướng Xiêng khoảng thẳng tiến

Dọc đường đi gặp " Thành phố buồn" của các bạn Lào

Đi đến khoảng 1h chiều F1 kêu đói, từ xa em nhìn thấy quán Vịt Nướng Lào, thế là cả gia đình tạt xe vào. Em gọi món Vịt nướng nhưng cô chủ bảo 4h chiều cô ấy mới nướng. Em hỏi có gì xào lên để ăn không? Mặc dù còn cả thịt bò, rau nhưng cô bạn lào dứt khoát không xào. Cô ấy nói chỉ có phở thôi. Thế là cả gia đình đành ăn món Phở Lào vậy

hungbm

Xe điện
Đầu tiên cụ tới Cao Bá Quát xin giấy phép liên vận. Sau đó cụ cứ làm thủ tục nhập cảnh ở cửa khẩu bt thôi. Dễ mà cụ
Cám ơn cụ, em đang tính đi 1 chuyến vì phải 7 năm rồi em chưa đi Lào

TungNguyenMD

Xe container
F1 nhà em thật sự đã mệt

Nhưng thấy phở lại tươi roi rói ngay

Ăn xong cả nhà lại lên đường, ơn trời đường đi bắt đầu khá tốt không còn bị băm vằm ra như đoạn Vientiane -Vangvieng nữa. Dọc đường đi em gặp một đoàn cỡ 20 xe của các bác ở Saigon chạy ngược chiều. Gặp đồng hương anh em nháy đèn rồi giơ tay ra ngoài chào nhau vui phết.
Rồi em gặp những chiếc xe tải chở toàn gốc cây rất to. Chắc bên mình sau khi chặt hết gỗ của bạn lại đào cả gốc cây đem về. Biết đâu lại gọt dũa đi chút biến thành hình Long Ly Quy Phượng rồi đem đấu giá lại được hơn 2 triệu USD các cụ nhỉ :))

Cảnh rừng núi

Đường đi

TungNguyenMD

Xe container
Đường đi khá quanh co và nhiều đoạn cua gấp tay áo. Nhưng đi rất an toàn vì ý thức tham gia giao thông của các bạn lào văn minh hơn mình rất nhiều, không vội vàng tranh cướp đường. Cứ đủng đỉnh đi, khắc đi - khắc đến. Vội vàng chi khi mà nhanh một phút có khi chậm cả đời.
Em cũng đủng đỉnh đi nhưng chẳng mấy chốc đã lên tới đỉnh đèo.
" Đèo cao thì mặc đèo cao
Trèo lên tới đỉnh ta cao hơn đèo"
Gặp một người khách Tây phương tranh thủ rửa tay

Rồi lại gặp đội Moto phượt

yensuong

Xe điện
Cụ chủ về rồi à, nhà em ở trên đường 7a, không biết cụ đi qua để mời chén rượu đầu xuân, tiếc quá

TungNguyenMD

Xe container
Hình như các bạn Lào đốt rẫy trồng nương

Chạy chẳng mấy chốc đã tới ngã 3 với đường 7. Mặc dù Luong phra bang ở trước mặt ( chỉ cách 130 km thôi), vẫn biết đó là nơi có nhiều di sản văn hóa thế giới của các bạn Lào còn được bảo tồn và lưu giữ lại. Nhưng vì tương lai của F1, vì sự an toàn của cả nhà em đành phải nuốt nước bọt rẽ phải

Các bạn Lào toàn bám lấy mặt đường dựng nhà quay lưng ra vực nhìn rất chông chênh.

Trẻ em miền núi ở đây cũng chẳng khác gì trẻ em miền tây bắc nước mình là mấy

Những cái lều thế này được dựng lên để chứa củi

TungNguyenMD

Xe container
Cụ chủ về rồi à, nhà em ở trên đường 7a, không biết cụ đi qua để mời chén rượu đầu xuân, tiếc quá
Vâng em cũng tiếc quá, nhà cụ ở Pù mát à?
Thôi mời tạm cụ ly Vodka của OF vậy.
Nhất định lần sau em sẽ qua nhà cụ uống với cụ vài ly

TungNguyenMD

Xe container
Cuộc sống của các em nhỏ vùng núi rất vất vả. Hàng ngày ngoài giờ học các em phải leo lên núi lấy cây lau về rồi phơi, đập đi làm chổi bán phụ giúp bố mẹ. Trẻ lớn hơn một chút thì phải vào rừng kiếm củi. Em chỉ cho F1 và nói: " Con thấy các bạn bằng tuổi vất vả như thế, con mới hiểu được giá trị của đồng tiền bố mẹ làm ra để nuôi nấng, chăm sóc các con. Nên không được lãng phí, lúc nào con lãng phí hãy nghĩ tới các bạn Lào ở đây kiếm tiền cả ngày không bằng con ăn một bữa sáng....." chẳng hiểu cu cậu tiếp thu tới đâu nhưng cũng gật gù ra vẻ đồng cảm lắm.

Đây là những bông lau hàng ngày các em phải trèo lên để hái về

Rồi phải còng lưng gánh về như thế này

Cả những người phụ nữ cũng thế

TungNguyenMD

Xe container
Ông nội thấy họ vất vả quá bèn xuống mua cho họ mấy bó lau

Hỏi hết bao nhiêu tiền thì họ bảo tùy. Đưa 10K kip hỏi họ có ok không? họ cười rất tươi và bảo thế là tốt lắm rồi. Còn cám ơn mãi

Nụ cười khi bán được hàng

Nỗi vất vả của trẻ em miền núi

Okane

Xe container
A Lâm chị Tẹo, nhất là chị Tẹo trông đẹp gái thế kia mà cụ lại nghi ngờ thì e đến chịu :D

Lào trông rất thanh bình, khi nào có điều kiện e phải sang chơi 1 chuyến mới được.

TungNguyenMD

Xe container
F1 nhà em thấy thế bèn tìm đồ tặng cho bạn. Nhưng tìm mãi không có gì bèn lấy mấy lon beer tặng cho các bạn

Nhà em chạy hết đoạn đường đèo gặp một thung lũng vào đúng lúc chiều tà thành ra ánh nắng chiều chiếu xuống thảo nguyên rất đẹp. Rất tiếc trình độ chụp ảnh của em còi quá nên không thể lột tả được những cảnh vật nên thơ trên đất bạn

Thiếu nữ chăn bò trên thảo nguyên

Hoàng hôn trên đất Xiêng khoảng

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Nhà em chạy một mạch về tới Xiêng khoảng và vào nghỉ ở KS này. Lúc làm thủ tục check in thì gặp gia đình một anh cũng người Việt vừa đi cánh đồng chum về hướng dẫn rất nhiệt tình cho em đường đi cánh đồng chum

Em lễ tân xinh đẹp tiếng Anh cũng OK

TungNguyenMD

Xe container
Ở Xiêng khoảng không nhiều chỗ ăn và chơi. Em chạy vào nhà hàng này ăn tạm, hóa ra chủ nhà là người Việt. Nhưng đồ ăn rất dở mà lại đắt nữa

Hôm sau gia đình em dậy sớm chạy đi cánh đồng chum để còn về VN sớm chứ không sọ quá giờ đóng cửa khẩu
Nhà em là những vị khách đầu tiên của cánh đồng chum Bản Ang này

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
A Lâm chị Tẹo, nhất là chị Tẹo trông đẹp gái thế kia mà cụ lại nghi ngờ thì e đến chịu :D

Lào trông rất thanh bình, khi nào có điều kiện e phải sang chơi 1 chuyến mới được.
Cam hay SG đây a, em vừa vào SG chuyến đêm qua