[Funland] Đức pháp chủ viên tịch

Trạng thái
Thớt đang đóng

niceshot

Xe container
Đức pháp chủ Thích Phổ Tuệ viên tịch.

có bác nào ở HN định đến viếng không ạ, đi đường thế nào thuận tiện nhất để đến chùa Giáng các bác nhỉ ?
Em ko thấy có gì liên quan để đi viếng cả!

Chuotluoi

Xe tải
E ko hiểu đoạn này nhỉ, vong nào dám quấy bậc chân tu, pháp lực thâm hậu, pháp độ chân thân. Lại càng không dám bén mảng vào tam tòa bảo điện...
hay nó quấy dọc đường kiểu hội đánh giày dzé số cấu véo giựt dọc Ngài?
Không phải mợ ạ! Theo cá nhân e biết thì các vong cô cậu bé đỏ rất nghịch, nhất là các vong không được gia đình cúng bái thường xuyên nên ngỗ nghịch, trẻ con mà, bướng bỉnh và ngỗ nghịch, bậc tu hành đức - pháp lực thâm sâu tầm như cụ Thích Phổ Tuệ coi vong nhi như con cháu cần dạy dỗ, mỗi lần cúng xong, đưa các vong nhi cô cậu bé đỏ về chùa nghe giảng kinh Phật và siêu độ, đội đó đi theo thành đàn và quấy phá nghịch ngợm (chưa quen với kỷ luật). Cụ lớn tuổi rồi, nghe tiếng đội vong nhi nô đùa ầm ĩ, không ngủ được. Chưa kể mỗi lần cúng vong, thân thể sẽ rất nặng và mệt mỏi. Chứ không phải chúng nó dám quấy phá gì.

Bachsima

Xe lăn
E ko hiểu đoạn này nhỉ, vong nào dám quấy bậc chân tu, pháp lực thâm hậu, pháp độ chân thân. Lại càng không dám bén mảng vào tam tòa bảo điện...
Đến Phật Như Lai lúc thiền định còn có ma quỷ hiện lên quấy rối định ngăn không cho thành chính quả nữa là. Cũng gần như bác sĩ tâm lý nghe con bệnh giãi bày nhiều nó cũng ảnh hưởng vào suy nghĩ riêng..

tomtomchát

Xe container
Đến Phật Như Lai lúc thiền định còn có ma quỷ hiện lên quấy rối định ngăn không cho thành chính quả nữa là. Cũng gần như bác sĩ tâm lý nghe con bệnh giãi bày nhiều nó cũng ảnh hưởng vào suy nghĩ riêng..
vậy thuở hỗn mang thì pháp có trước hay quỷ có trước ợ? E hỏi thặc.

Bachsima

Xe lăn
vậy thuở hỗn mang thì pháp có trước hay quỷ có trước ợ? E hỏi thặc.

GỌi là pháp hay là quỷ nó lại do tâm mình định ra, hồi Pháp sang ta chả có cái ảnh chụp vứt tượng thờ lăn đầy đất đấy, nghĩa là tu Phật thì phải khởi cái tâm phân biệt tốt xấu so với đạo mình tu, sau đó lại phải tu thêm nữa để thấy được cái biến đổi thường hằng và miên viễn theo dòng thời gian giữa tốt và xấu trong cùng một con người hay một cộng đồng.
Tong bài báo có đoạn cụ Pháp chủ vừa nói về ngườì khác là có cái "ngã" lớn, câu sau đã muốn hối cái sự phân biệt đó rồi, ấy là đại trí theo kiểu Phật giáo vậy.

Dangminhquan

Xe điện
Em có đọc được vài phát biểu của Đại đức, nay coppy vào đây các bác cùng đọc:

“Muốn sống lâu trước hết phải sạch sẽ từ thân đến tâm... Về tinh thần, cần tu tâm dưỡng tính, tiết chế mọi ham muốn dục vọng, sống trong tinh thần lục hoà thì sẽ tăng được tuổi thọ. Nhưng dù sao, cũng không thể loại trừ được vô thường của sinh lão mệnh tử, đó là quy luật của mọi kiếp nhân sinh”.

[...] Sống ở trên đời này được bao nhiêu năm theo tôi, không phải là thước đo giá trị của đời người. Con rùa nó sống hàng ngàn năm thì sao? Vấn đề là sống để thực hiện sứ mệnh gì, mang lại lợi ích gì cho Đời, cho Đạo. Ngài Trần Nhân Tông chỉ ở đời có 51 năm, ngài Pháp Loa có 47 năm mà công nghiệm thì bất khả tư nghì. Tôi trụ thế đến nay 91 năm, ở chùa 85 năm, thụ Đại giới được 71 năm, nghiệp là tu hành, nuôi thân thể chủ yếu bằng nghề làm ruộng, chưa từng dám lạm dụng một bát gạo, một đồng tiền của tín thí thập phương, khi nào chư Phật, chư Tổ cho gọi thì về thôi [...]
Lời giáo chân thành giản dị quá.

Chuotluoi

Xe tải
Cụ viên tịch rồi thì giờ cờ đến tay a quyết ạ
A.Q cũng là một vị rất giỏi về chuyên môn (gọi là chuyên môn cho nó phù hợp với khái niệm quốc doanh). Nhưng cái đức của A.Q thì không thể nào được người trong giới tín nhiệm đưa vào ngôi vị Pháp chủ. Ngôi vị này kiểu giống như vị vua trong chế độ quân chủ lập hiến, mang tính biểu tượng và gìn giữ Phật pháp, để Tăng ni, Phật tử bốn phương trông vào, nên phải chọn người hội tụ đủ đức - tâm - tầm sâu sắc. E nghĩ vào thời kỳ này, sau khi cụ Thích Phổ Tuệ viên tịch, có lẽ Phật giáo VN khó có thể tìm được một vị cao tăng nào có thể kế vị được ngôi vị Pháp chủ mà hội tụ đủ các yếu tố như cụ Phổ Tuệ.
Còn Hội đồng Ban trị sự GH thì là những cái ghế để các vị quốc doanh giành giật và chia bè phái phân quyền, cái đó ai vào cũng được, Phật tử không quan tâm.

À, e có nghe về một bậc tu hành cũng trên 100 tuổi, ở trong núi An Giang, phong cách cũng rất giống cụ Thích Phổ Tuệ, không màng chính sự, không màng vinh hoa phú quý, hàng ngày cụ vẫn ngồi thiền trên một cái giường đá trong hang núi và xung quanh có rất nhiều trăn và rắn nằm xung quanh.

Bachsima

Xe lăn
Thêm 1 kiếp người siêu thoát chứ liên quan gì.
Nếu nghe tin mà trong lòng mình dấy lên những tình cảm hướng thiện, hướng đến những giá trị sống mà người vừa viên tịch đại diện và duy trì thì rất liên quan, còn không thì thôi. Mà đã không liên quan, thì post làm gì nhỉ?!

ganghiadan

Xe buýt
Thêm 1 kiếp người siêu thoát chứ liên quan gì.
vâng cụ, ai cũng đến lúc phải chết mà; quan trọng lúc sống họ sống như thế nào, họ làm được gì cho đời.

Theo cụ thì đức Pháp chủ có gì khác với những nhà sư khác mà cccm ở đây lại bày tỏ sự kính trọng như vậy?

dalink

Xe điện
vâng cụ, ai cũng đến lúc phải chết mà; quan trọng lúc sống họ sống như thế nào, họ làm được gì cho đời.

Theo cụ thì đức Pháp chủ có gì khác với những nhà sư khác mà cccm ở đây lại bày tỏ sự kính trọng như vậy?
Nhiều thằng nó cứ phải comment cho sướng mồm ấy. Em cũng chả theo đạo gì, cũng k tín ngưỡng. Nhưng với những vị sư già hay tu sĩ thông tuệ, vẫn có nhiều sự kính trọng.

Dangminhquan

Xe điện
Có gì đâu cụ,em cho rằng cụ cũng là người thường,cao tuổi thì thần kinh yếu hơn người trẻ,nên đêm ngủ hay lơ mơ như vậy.Ông ngoại em về già lúc nào cũng bảo thầy mẹ tao giờ lúc nào cũng gọi tên tao.

Sazi

Xe điện
1. Hiểu nôm na lực và phản lực, phản lực sinh ra khi có lực và đối lập và cân bằng. Hai mặt đối lập cùng tồn tại Phật (tốt) Ma (xấu). Tận cùng sự sống là cái chết, tận cùng thành công là thất bại, tận cùng cái thiện là cái ác.... Quá trình tu tập thành công khi vượt qua được quy luật "tận cùng cái thiện là cái ác" hoặc "đi đến tận cùng cái ác"
Khi con người sống với bản ngã (nhân chi sơ..." tức là sống với Phật tính hay thánh linh trong chính người đó, nghĩa là rơi vào trạng thái ứng xử một chiều vô điều kiện. Để đạt được trạng thái này, về lý thuyết họ phải tránh được Ma quấy, ma xui, ma kéo xuống.
2. Ma quỷ, linh hồn chỉ tồn tại khi ai đó nhận thức được điều này. Theo tầng nhận thức (tâm linh bậc cao nhất) qua trải nghiệm mới có.
Tu càng cao càng bị ma quỷ quấy nhiều (vì họ thấy và cảm được)
:))

s63 AGM

Xe tăng
A.Q cũng là một vị rất giỏi về chuyên môn (gọi là chuyên môn cho nó phù hợp với khái niệm quốc doanh). Nhưng cái đức của A.Q thì không thể nào được người trong giới tín nhiệm đưa vào ngôi vị Pháp chủ. Ngôi vị này kiểu giống như vị vua trong chế độ quân chủ lập hiến, mang tính biểu tượng và gìn giữ Phật pháp, để Tăng ni, Phật tử bốn phương trông vào, nên phải chọn người hội tụ đủ đức - tâm - tầm sâu sắc. E nghĩ vào thời kỳ này, sau khi cụ Thích Phổ Tuệ viên tịch, có lẽ Phật giáo VN khó có thể tìm được một vị cao tăng nào có thể kế vị được ngôi vị Pháp chủ mà hội tụ đủ các yếu tố như cụ Phổ Tuệ.
Còn Hội đồng Ban trị sự GH thì là những cái ghế để các vị quốc doanh giành giật và chia bè phái phân quyền, cái đó ai vào cũng được, Phật tử không quan tâm.

À, e có nghe về một bậc tu hành cũng trên 100 tuổi, ở trong núi An Giang, phong cách cũng rất giống cụ Thích Phổ Tuệ, không màng chính sự, không màng vinh hoa phú quý, hàng ngày cụ vẫn ngồi thiền trên một cái giường đá trong hang núi và xung quanh có rất nhiều trăn và rắn nằm xung quanh.
Vâng. Cụ đức pháp chủ là 1 người tu hành đúng nghĩa , đáng kính trọng. Tiếc thay trong giới tăng Ni ngày nay ko còn những người như cụ. Tay quyết kia thì lại càng ko đáng để so sánh.

xuanphuongccs

Xe điện
Cụ xuất gia từ năm 8 tuổi tại chùa Khánh Phú, Ninh Bình. Sau nhiều năm theo học ở rất nhiều sơn môn lớn thời bấy giờ. Đến năm 1961 cụ về kế vị, làm trưởng sơn môn Viên Minh ( chùa Ráng) từ đó đến nay, trọn đời cụ dành cho Phật giáo. Cụ nổi tiếng là người tinh thông kim cổ, là người có công rất lớn trong việc biên soạn và dịch các tác phẩm về phật học cho nền phật giáo VN.

Trọn đời cụ tu hành ẩn cư tại Chùa Ráng, Phú Xuyên. Cụ từng làm Hiệu trưởng trường trung cấp phật học; Viện trưởng Viện nghiên cứu phật học VN...

Năm 2007, Đại hội đại biểu phật giáo toàn quốc suy tôn cụ giữ ngôi vị Pháp chủ Hội đồng chứng minh TW Giáo hội PGVN (nhiệm kỳ trọn đời).

Báo cáo các cụ cuonglhvt , cnvui2106 , dung.nv , sakai_yo không phải em siêu, mà đúng là lần đó em rất may mắn mời được Đại đức đến. Hôm đầu thầy nói dạo này tôi mệt, đi lễ cầu siêu về các vong nó quấy tôi ko ngủ đc mệt lắm, để cho thầy đệ tử đi, nhưng ít hôm sau em xuống thì thầy lại nhận lời.
Cụ ơi Đại Đức là danh xưng các nhà sư có tuổi đời từ 20 đến 45 thọ giới 2 năm. Cụ lại hạ cấp Đại hòa thượng xuống Đại Đức thì là bị lột 2 sao đới.

tomtomchát

Xe container

GỌi là pháp hay là quỷ nó lại do tâm mình định ra, hồi Pháp sang ta chả có cái ảnh chụp vứt tượng thờ lăn đầy đất đấy, nghĩa là tu Phật thì phải khởi cái tâm phân biệt tốt xấu so với đạo mình tu, sau đó lại phải tu thêm nữa để thấy được cái biến đổi thường hằng và miên viễn theo dòng thời gian giữa tốt và xấu trong cùng một con người hay một cộng đồng.
Tong bài báo có đoạn cụ Pháp chủ vừa nói về ngườì khác là có cái "ngã" lớn, câu sau đã muốn hối cái sự phân biệt đó rồi, ấy là đại trí theo kiểu Phật giáo vậy.
Vầng, thanks cụ, dù e nghe cứ xoong thủng chảo thủng thúng mủng tùng sèng, hic.

Cụ ơi Đại Đức là danh xưng các nhà sư có tuổi đời từ 20 đến 45 thọ giới 2 năm. Cụ lại hạ cấp Đại hòa thượng xuống Đại Đức thì là bị lột 2 sao đới.
Cảm ơn cụ, em xin tiếp thu và tìm hiểu sâu hơn. Việc này em cũng ngáo ngơ lắm.

HacTien

Xe đạp
Chắc cụ ấy với nhiều cụ chưa rõ phẩm trật trong nhà chùa thôi ạ. Cụ Pháp chủ hay được tôn xưng là Đại lão Hòa thượng, vì tuổi đạo rất cao. Các sư trẻ đi tu mấy năm được thụ 10 giới Sa di (miền Bắc hay gọi Sư bác), sau 2 năm và đủ 20 tuổi được thụ giới Tỳ kheo (250 giới với nam và 358 với nữ) thì gọi Đại đức (là nữ - Ni, thì gọi Sư cô, miền Bắc vẫn hay gọi Sư thầy), từ đó mỗi năm an cư kiết hạ tập trung tu học đủ 3 tháng thì được tính 1 tuổi đạo, gọi là tuổi hạ - hạ lạp, đủ 25 hạ lạp thì được Đức Pháp chủ tấn phong Thượng tọa/Ni sư, đủ 40 hạ lạp thì được tấn phong Hòa thượng/Ni trưởng. Các hòa thượng từ 80 tuổi đời 60 hạ lạp thì thường được tôn xưng là Đại lão hòa thượng. Cụ Pháp chủ 85 hạ lạp, cực hiếm trong giới tăng sĩ ạ. Bạn tu thân thiết của cụ là Cụ Đại lão Hòa thượng ở chùa Hội Xá tịch cách đây 8 năm cũng thuộc hàng cao tăng, thọ 101 tuổi - 76 hạ lạp, Cụ mà dặn đệ tử để mộ đất như cụ nào có nhắc ở trên đấy ạ.
Có cụ nào đó hỏi Thầy ở Ngã Tư Sở, thì chắc không lo đâu ạ, vì để được suy tôn vào vị trí của Cụ Pháp chủ thì phải là các Hòa thượng từ 50 hạ lạp trở lên, đạo cao đức trọng tiêu biểu và được thỉnh vào Hội đồng Chứng minh TW của Giáo hội (hiện tại còn hơn 60 cụ trong Hội đồng còn sống), từ các cụ này suy tôn hơn hai mươi cụ vào Ban Thường trực, trong đó sẽ có một số cụ là Phó Pháp chủ, khi Cụ Pháp chủ tịch thì đại hội kỳ tới (2022) sẽ suy tôn một trong các cụ Phó Pháp chủ lên ngôi vị Pháp chủ, từ khi thành lập Giáo hội đến nay thường Cụ Phó pháp chủ kiêm Chánh thư ký Hội đồng Chứng minh sẽ được suy tôn (hiện nay Phó Pháp chủ kiêm Chánh thư ký HĐ Chứng minh là Cụ trụ trì chùa Hàm Long mà các cụ trên này hay bảo là nhốt vong nhốt trùng ấy các cụ ạ). Tuy nhiên hiện tại cháu thấy Cụ Trí Quảng trong Nam có vẻ như sẽ tạm lo công việc thay Cụ Pháp chủ vừa viên tịch. Đấy là cháu biết thế và thấy thế, còn đâu lạy các Hòa thượng đại xá - phàm phu như cháu chưa dám lạm bàn chuyện các bậc đại thụ.
Các cụ trong này thể tất nếu cháu nói sai ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng