[Funland] Đúng 50 năm trước đây, Liên Xô can thiệp vào Tiệp Khắc

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Kính cụ, lâu rồi mới có người nhắc lại vụ Allende.
Có cụ ở đây rồi em lượn phố thôi :))
Vụ ông tướng Pinochet làm đảo chính lật ông tổng thống bác sĩ Allende là chuyện nội bộ nhà người ta về danh chính ngôn thuận. Còn Pinochet bị CIA hay ai xúi thời cũng chả ít người bít.
Song còn những sự kiện như Bắt tướng Noriega-Panama, Lật đổ chính quyền hợp hiến ở Grenada thời sao các cụ nhề ???

nhunhungngongio

[Tịch thu bằng lái]
Năm nao khi anh Tin sang thăm Praha thời còn ông Tổng Cờ lau, có phát biểu với nhân dân Séc - dĩ nhiên cả dân Sờ lô vắc - rằng nước Nga mặt dù không nhận trách nhiệm pháp lý về sự kiện 1968 nhưng có trách nhiệm đạo đức trong sự kiện này. Người Séc và Sờ lô vắc hiểu đây là lời xin lỗi. Bác thớt cũng hiểu thế!
Câu này như là câu nhận lỗi về mặt đạo đức - "có trách nhiệm về mặt đạo đức", cụ Ngao chỉ cần sửa từ "tổng thống Putin xin lỗi" thành "tổng thống Putin nhận lỗi" là được. Tóm lại là bắt bẻ câu chữ tấn công/khiêu khích cá nhân là chính thôi, thớt nào cụ Ngao chả bị như vậy, và thường là cụ Ngao cũng chả bao giờ thèm trả lời lại :))

Tham khảo:

- Trách nhiệm pháp lý là nghĩa vụ phải thực hiện hay không thực hiện một hành vi được quy định trong các văn bản quy phạm pháp luật.

- Trách nhiệm đạo đức là việc thực hiện hay không thực hiện một hành vi mà tự thân người thực hiện cảm thấy không trái với chuẩn mực xã hội.

Chỉnh sửa cuối:

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Đây này cụ:

Tháng 8-1968 sau sự kiện quân đội khối Vácxava do Liên Xô lãnh đạo vào thủ đô Praha và cứu chủ nghĩa xã hội ở Tiệp Khắc, Chu Ân Lai lần đầu tiên đã gọi Liên Xô là "đế quốc xã hội chủ nghĩa", "Đại bá Xô Viết".

https://vi.wikipedia.org/wiki/Chia_rẽ_Trung-Xô
đội ơn cụ chỉ .. thế mà em hỏi mà có cụ kia tinh vi .. chắc thằng này là dư luận viên lên không dám nói ..cảm ơn cụ nhiều

Bachsima

Xe lăn
Câu này như là câu nhận lỗi về mặt đạo đức - "có trách nhiệm về mặt đạo đức", cụ Ngao chỉ cần sửa từ "tổng thống Putin xin lỗi" thành "tổng thống Putin nhận lỗi" là được. Tóm lại là bắt bẻ câu chữ tấn công/khiêu khích cá nhân là chính thôi, thớt nào cụ Ngao chả bị như vậy, và thường là cụ Ngao cũng chả bao giờ thèm trả lời lại :))

Tham khảo:

- Trách nhiệm pháp lý là nghĩa vụ phải thực hiện hay không thực hiện một hành vi được quy định trong các văn bản quy phạm pháp luật.

- Trách nhiệm đạo đức là việc thực hiện hay không thực hiện một hành vi mà tự thân người thực hiện cảm thấy không trái với chuẩn mực xã hội.
Trách nhiệm đạo đức là có thể tỏ lời thông cảm với những người không liên can có thể bị thương vong trong xung đột, ví dụ như Obama đứng nghe chuông chùa Hirosima
Trách nhiệm pháp lý là phải bồi hoàn tổn thất cho bên bị thiệt bằng tài chính hay tương đương, phải truy ra ai chịu trách nhiệm để cho ra toà.
Ấy là em đọc báo khi đang xếp hàng dzô ta lét thấy vậy.
Thôi đến lượt rồi, ciao ;))

Ngao5

Vũ Trụ
Em đã sửa "Tổng thống Putin đã nhận lỗi vì Sự kiện 1968 ở Tiệp Khắc"
Cám ơn các cụ đã chỉ lỗi

JAL

Xe tăng
Cụ Ngao đặt tên ấy em thấy bình thường như đa số các thớt khác của cụ ấy, dĩ nhiên cũng nhiều người thấy là "nhập nhèm", chuyện ấy tốt vì như thế là anh em chúng mình ai nghĩ bằng đầu người ấy, khá đa dạng. Mà các thớt của cụ Ngao hay ở chỗ ấy, có chỗ để ai cũng được nghĩ bằng đầu của mình. Bởi thế không nên coi đó là vấn đề phải làm ra quan trọng. Anh em thích là được, không phạm nội quy diễn đàn là được.

Còn về vấn đề ngoại giao, trong cái báo cáo ấy của Bộ các vấn đề đối ngoại của Séc họ ghi như vậy, người Tiệp nói chung họ hiểu đấy là một lời xin lỗi là được. Mà người Nga họ hiểu đấy không phải là lời xin lỗi là cũng được. Chứ không thì được dân anh hỏng dân tôi, đấy mới là ngoại giao phỏng bác? Không cần đề cập đến kỹ thuật câu chữ ngoại giao làm gì, việc ấy nếu bác không phải chuyên gia thì thôi, mà nếu bác có là chuyên gia thật thì ba vụ làm xiếc câu chữ cũng chỉ để tránh những căng thẳng không đáng có mà hai lòng các bên thôi, chứ ngoại giao thì người ta không trình bày quan điểm quá thẳng thắn.

Em chú thích thêm, bối cảnh chuyến thăm của Va la đi mia I lích Pu tin kính mến khi ấy đang là giai đoạn nước Nga thân thiện với châu Âu, mặc dù Đông Âu quay lưng đa số với Nga thì ông tổng Cờ Lau vốn thiên về kinh doanh thực dụng đã mời anh Tin sang hy vọng làm đầu cầu Nga Âu. Anh Tin sang bán chất đốt, bàn về đầu tư của Séc vào Nga và chốt vấn đề nợ của Séc với Liên Xô. Còn ngữ cảnh là báo cáo về kết quả cuộc hội đàm của anh Lau với anh Tin. Anh Lau còn không quên quàng cả vụ Bu đa bét vào một thể.
Em xin thối mồm phát cuối trước khi lặn, như trên gọi là "lập lờ đánh lận con đen", "nguỵ biện", kể lể giông dài để làm gì? Để lờ đi che mờ là cái bài mà ông Ngao nhặt được ở đâu rồi đưa lên mang tính nhập nhèm từ cái tên và quy chụp trong câu chữ?
Em vả phát cuối để đây, để chí ít thế hệ sau này cũng có cái để nhìn nhận đúng, chứ ko phải đưa cái mất dại lên bôi nhọ 1 quốc gia dân tộc xong bảo cho vui, cho hài?
Xuyên tạc lịch sử mà lại được thực hiện bởi những đứa dốt nát, với mục đích đê hèn thì khốn lắm.
Bài này của cụ trẻ con quê em nó chơi đầy, thế nhá.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Trong sự kiện Tiệp khắc 1968, đúng Liên xô là kẻ đầu têu song tham gia có cả khối hiệp ước Varsava nha theo những thoả thuận đã ký tá với nhau từ trước :D

JAL

Xe tăng

Tham khảo:

Đây lại là thứ a dua hoặc ko có nhận thức.
Putin nào "nhận" lỗi nào?
Putin nhận trách nhiệm đạo đức.
Chấm hết.
Phân tích đến thế này mà "đọc" còn "không" hiểu, quay lại cho rằng công kích cá nhân?
Sự vật hiện tượng bản chất nó là thế, thì chỉ là thế, ko thể hiểu khác được.

Thôi lượn. Hài, giờ còn bộ môn Sử học qua mạng nữa.

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe lăn
Em xin thối mồm phát cuối trước khi lặn, như trên gọi là "lập lờ đánh lận con đen", "nguỵ biện", kể lể giông dài để làm gì? Để lờ đi che mờ là cái bài mà ông Ngao nhặt được ở đâu rồi đưa lên mang tính nhập nhèm từ cái tên và quy chụp trong câu chữ?
Em vả phát cuối để đây, để chí ít thế hệ sau này cũng có cái để nhìn nhận đúng, chứ ko phải đưa cái mất dại lên bôi nhọ 1 quốc gia dân tộc xong bảo cho vui, cho hài?
Xuyên tạc lịch sử mà lại được thực hiện bởi những đứa dốt nát, với mục đích đê hèn thì khốn lắm.
Bài này của cụ trẻ con quê em nó chơi đầy, thế nhá.

Chúc bác ngày mới phát tài.

Các chủ đề xã hội, lịch sử, tư tưởng, nghệ thụt là những chủ đề lớn. Mỗi người nhìn ở góc độ của mình. Không thể tranh khỏi thiên kiến. Các nhà báo nhà chí khi viết về những chủ đề này không thể tránh khỏi góc nhìn cá nhân.
Em hiểu bác Ngao mở những thớt này là vì những chủ đề này xưa nay trong nội địa ta ít có tin bài ảnh. Những tư liệu của bác Ngao là chuẩn chứ không phải nhặt từ đâu lên, nếu có thì anh em cũng biết ngay mà.
Còn những thứ như "lập lờ", "ngụy biện" là đánh giá của bác và của một số bác khác cũng làm tăng giá trị các thớt của bác Ngao lên ít nhiều. Chứ không thì thà cứ bốt cmn cái khẩu hiệu sinh đẻ kế hoạch lên ai còm thì còm cho hết chuyện. :)):):)):))

Còn về vụ bôi lọ, bác chả cần lo làm gì. Anh Tin em nói một câu cực ngoại giao và cực thâm thúy (không phải là bẹn cái thúy thâm), em dốt chả nhớ được nhưng cái gì đại loại mà thế này thì không có tim thế kia thì không có đầu. Em quán triệt câu này, rất tâm đắc. Thành thử, quan điểm của em theo kiểu TV đen trắng, ở góc độ một cường cuốc thì Liên Xô chả khác gì Mỹ về các thủ đoạn chính trị nhưng dốt hơn các thủ đoạn kinh tế. Ở góc độ một thần tượng, Liên Xô mãi mãi là giấc mơ phồn thực của cần lao A Chấu ít nhất là với em.

JAL

Xe tăng
Nói chung không có thực lực thì không có độc lập.
"Chủ nghĩa thực dân mới" không chừa một ai :-D

Về mặt quân sự em thấy khả năng chuẩn bị, lên kế hoạch, thực hiện của quân đội Liên Xô hồi đó kinh thật, đúng là một siêu cường ở giai đoạn cực thịnh.
Sau 50 phút bê được cả 1 sư đoàn từ một quốc gia này đặt ngay vào đầu não một quốc gia khác.
Sau hơn 1 giờ bắt toàn bộ ban lãnh đạo chóp bu.
Sau 1 ngày đưa xong nửa triệu quân vào.
Nói chung cụ Đúp Xếch không có cơ hội :-D
Dù sao cụ cũng còn may là không mất mạng như cụ Allende ở Chile.
Còn 1 chiến dịch không vận nữa, năm 1979, gây áp lực ai đó để giúp đỡ ai đó, cụ xem thêm. Trân trọng.

MiTa

Xe lăn

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Thớt Cụ Ngao5 lần nào cũng có đám vào phá mà Cụ.
Đồ cụ Ngao đưa ra là tư liệu, vẫn có Sạn.
Em từng góp ý và được cụ ấy phản hồi rất tiếp thu.

superPDP

Xe điện
Cụ ngao hôm nào lập thớt sự kiên kwangju hàn xẻng đi

ducletrung

Xe container

Ngày này, 15-8-1968, Bộ Chính trị Bộ chỉ huy Trung ương Đ.ảng Cộng sản Liên Xô đứng đầu là Tổng Bí thư Leonid Brezhnev đã thông qua quyết định sử dụng quân đội Khối Warsawa (Liên Xô là nòng cốt) can thiệp quân sự vào Tiệp Khắc trong Chiến dịch mang tên Dunai.
Dunai theo tiếng Nga là tên gọi con sông Danube chảy qua sáu nước Trung Âu

Tất cả các tướng lĩnh Sư đoàn và sĩ quan Trung Đoàn Dù 7 tham gia can thiệp đã hoá trang thành dân sự đến Praha sờ từng viên gạch những mục tiêu cần đánh chiếm và họ luyện tập 4 tháng trời vất vả để "không thừa một động tác"

Để giữ bí mật, trước đó trên bản đồ tác chiến quân đội Liên Xô không ghi rõ tên mục tiêu. Tới ngày 19-8-1968, mệnh lệnh và bản đồ tác chiến được gửi trực tiếp (không qua điện thoại) cho những viên tư lệnh chỉ huy 300.000 binh sĩ Xô viết.
Chỉ huy chiến dịch là Đại tướng Ivan Grigorievich Pavlovsky, Tư lệnh Quân chủng Lục quân Liên Xô
Bộ Tổng chỉ huy "Chiến dịch Dunai" đóng tại Legnitsa (Ba Lan) cách thủ đô Praha chừng 300 km.
Lực lượng Liên Xô đồn trú ở Ba Lan. Latvia và Ukraina là những lực lượng đầu tiên tiến vào Tiệp Khắc.
Lực lượng Khối Warsawa chỉ có Ba Lan, Đức, Bulgary, Hungary làm nhiệm vụ điếu đóm sau khi quân đội Liên Xô giải quyết xong việc bắt giữ những người đứng đầu Đ.ảng Cộng sản và Chính phủ Tiệp Khắc. Riêng Cộng hoà Dân chủ Đức, vì tế nhị, nên được phép lùi lại sau giờ G 10 giờ
Romania và Albania là hai nước không những không gửi quân đội tham gia, mà còn lên án của can thiệp của Liên Xô

Nguyên soái A.A. Grechko (ảnh chụp năm 1968), Bộ trưởng Quốc phòng Liên Xô (1967-1976) đóng vai trò quan trọng trong cuộc can thiệp vào Tiệp Khắc

Đại tướng Ivan Grigorievich Pavlovsky (1909-1999) – Tổng tư lệnh chiến dịch "Dunai", Tư lệnh Quân chủng Lục quân Liên Xô
Bác thoải mái post bài, đừng com trả lời mắc bẫy phá hoại đấy ;))