[Funland] Đừng bao giờ mua xe nữ lái

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

gzelka

Xe tải
Dầu tổng hợp sau 300 giờ chạy (hoặc sau 1 năm) phải thay. Các hãng tính trung bình chạy 50 km\giờ, thành khoảng 15 nghìn km thay dầu. Nhưng thực tế chỉ được 30-35 km\giờ (em ở Nga), nên sau 9000 -10000 km đã phải thay rồi.

Pumzen

Xe ba gác
Đàn bà pn rất hay ko quan tâm đến vấn đề kt xe, tay chồng phải chú ý đến việc này.

sunflower09

Xe hơi
Báo câu view. Dù có thể không để ý thì hãng cũng gọi đến nhắc chứ. Em cũng là nữ, định kỳ cứ 5000km thì đưa vào xưởng bảo dưỡng 1 lần, họ cài sẵn cứ đúng 5000km đèn bảo dưỡng lại bật sáng nhắc nhở. Ngoài ra, các em ở xưởng toàn căn thời gian gọi điện trước khi đèn bảo dưỡng báo ý, một phần là do em đi không nhiều (chỉ đi từ nhà đến công ty và về)
Làm gì có chuyện đi mấy năm không bảo dưỡng

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện có thật không hả cc? Em ko thể tin nổi là có kiểu người như vậy tồn tại luôn.
Mua xe trong hãng bao giờ ng ta chẳng dặn mốc bảo dưỡng, rồi thì treo ngay ở chỗ vô lăng ý.
Thậm chí hồi e đi con Vespa Prim em còn toàn đi bảo dưỡng trước mốc mấy chục cây vì đường xá VN nó kinh khủng lắm, đâu được như trời Tây.
Chuyện như vậy ko hiếm đâu cụ. Vợ ô làm cùng với e đi con Getz cũng quên thay dầu, bó máy phải bổ máy giống con xe kể trong thớt. Sửa mất 2 mấy củ.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em mặc nhiên xăng nhớt xe pháo, nạp tiền điện thoại, nâng đời di động vv... của cả nhà là nhiệm vụ bắt buộc của em.
Xe thì vợ e chỉ đổ xăng thôi, đến rửa còn không phải bận tâm ah, em làm hết. Phụ nữ họ không giỏi những việc này, mới cả, như e vẫn nhắc thằng con em, là dù có bình đẳng giới đến thế nào thì Những việc bẩn thỉu, nặng nhọc trong gđ là của đàn ông.
Thế, chị này có chồng mà như thế là không có được.
Hehe. Gấu nhà em mặc định nhà có bất kỳ cái gì hỏng là do lỗi của em hết. Cho nên biết điều bảo dưỡng, chăm sóc, sửa chữa sớm cho cơm lành canh mát ạ.
Các cụ ở đất nước tiến bộ nào thế để em sang đấy sống :((
Mấy bữa nay xe em cứ nồng nực mùi xăng mà em không dám lên xe đề nổ để mang đi sửa. Chỉ sợ đề lên nó lại nổ bùm.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Báo câu view. Dù có thể không để ý thì hãng cũng gọi đến nhắc chứ. Em cũng là nữ, định kỳ cứ 5000km thì đưa vào xưởng bảo dưỡng 1 lần, họ cài sẵn cứ đúng 5000km đèn bảo dưỡng lại bật sáng nhắc nhở. Ngoài ra, các em ở xưởng toàn căn thời gian gọi điện trước khi đèn bảo dưỡng báo ý, một phần là do em đi không nhiều (chỉ đi từ nhà đến công ty và về)
Xe mua mới còn bảo hành họ mới nhắc thôi mợ. Xe cũ qua mấy đời chủ rồi thì hãng nó biết ai mà gọi.

Tookies

Xe điện
Chị này đi mỗi ngày ~25km, 3 năm ~ gần 3 vạn km.
3 vạn mà đi ít như vậy làm gì đến nỗi cái máy trông thổ tả thế kia ?
Xe mình đi hàng ngày khoảng 30km. Hãng thì bảo là 5000km thay dầu nhưng mình chỉ đi làm, không chạy cày cuốc như xe dịch vụ nên toàn 10.000km thay dầu
3 vạn ở phố tương đương tầm 6 ~10 vạn cụ chạy đường dài.
Mốc 5000 thì toàn xe Hàn, dầu thay 1 lần 500~600K rẻ bèo.

sunflower09

Xe hơi
Nhà em Sói chỉ cần làm mỗi việc là mua xe đưa em. Những việc về sau, nặng nhọc đến đâu em cũng cân được tất, chỉ mội việc kiếm cái xe về thì em thấy hơi khó thôi

Xe thì vợ e chỉ đổ xăng thôi, đến rửa còn không phải bận tâm ah, em làm hết. Phụ nữ họ không giỏi những việc này, mới cả, như e vẫn nhắc thằng con em, là dù có bình đẳng giới đến thế nào thì Những việc bẩn thỉu, nặng nhọc trong gđ là của đàn ông.
Thế, chị này có chồng mà như thế là không có được.

datto70

Xe điện
Xe mình đi hàng ngày khoảng 30km. Hãng thì bảo là 5000km thay dầu nhưng mình chỉ đi làm, không chạy cày cuốc như xe dịch vụ nên toàn 10.000km thay dầu
^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^

poiuy

Xe cút kít
Bà này mua xe cũ mà cụ, hãng nhắc gì nữa?

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Xe em đi ít, 3 năm có 2 vạn mới thay. Giờ nó cũng 12 năm tuổi rồi, tất nhiên là em thay bằng dầu bán tổng hợp.
Máy vẫn êm lừ.
Thay nhiều hơn khuyến cáo của nhà sản xuất chỉ tổ ô nhiễm môi trường.

Chỉnh sửa cuối:

xecub49

Xe điện
Câu thần chú "bán xe nữ sử dụng" nên cho vào dĩ vãng, đây là 1 pha điển hình của xe nữ sử dụng:
Thật khó tin khi một chiếc ô tô đi liên tục đến hơn 3 năm không thay dầu nhớt. Chỉ đến khi chiếc xe này có hiện tượng bó máy, nữ chủ nhân mới tá hỏa mang đi sửa hết gần 20 triệu.
Hơn 3 năm không thay dầu
Chị Ngô Thanh Minh (37 tuổi, ở Cầu Giấy, Hà Nội) vừa phải "cắn răng" đưa chiếc Kia Morning của mình đi sửa, bởi xe tự nhiên... không đi được. Chiếc ô tô sau khi được mang đến gara đã ở trong tình trạng bó máy nặng, cháy hết cổ trục và bạc, phải tháo động cơ để đại tu lại. Lý do là vì chủ nhân... quên thay dầu nhớt.
Kể về sự cố nhớ đời của mình, chị Minh cho biết, cách đây hơn 3 năm, chị mua lại một chiếc Kia Morning để tiện đi làm, đón con. Chiếc xe của chị được sử dụng khá đều đặn, mỗi ngày đi trên dưới 25 km.
"Do không biết nhiều về xe nên hầu như tôi chỉ đổ xăng và đi, xe cũng ít phải sửa chữa gì. Đến tháng trước, bỗng nhiên thấy xe đi rất ì và tốn xăng, tôi đã nhờ một cậu em ở cùng cơ quan xem hộ mới tá hỏa ra xe mình có vấn đề", chị Minh nói.
Ô tô hỏng nặng vì bà chủ đi 3 năm không thay dầu - 1

Máy của chiếc Kia Morning đã bị cháy dầu, số dầu máy còn lại két cứng lại và hoàn toàn không còn khả năng bôi trơn (Ảnh do nhân vật cung cấp).
Ngay sau khi đi thử xe, cậu đồng nghiệp này "phán" chiếc xe có hiện tượng bị bó máy, đi rất nặng và bảo chị phải đưa vào gara để kiểm tra cho yên tâm. Cậu này còn nói, trên đồng hồ tap-lô đã hiện nhiều đèn cảnh báo nhưng do chị hay có thói quen để các vật dụng như hộp kính, ví tiền lên vị trí này nên các cảnh báo bị che khuất, không nhìn thấy.
Chị Minh kể lại: "Tôi đã gọi điện nhờ một gara của người quen để đưa chiếc xe về đó. Câu đầu tiên anh chủ gara này hỏi tôi là đã bao lâu không thay dầu máy rồi? Thực ra thì từ lúc mua xe, tôi mới thay dầu đúng một lần, và từ đó đến nay tôi đã quên khuấy mất việc phải thay dầu".
Chiếc xe sau đó phải "nằm xưởng" gần một tuần để đại tu máy. Cái giá phải trả cho sự lơ đễnh, thiếu kiến thức và kinh nghiệm sử dụng, chăm sóc xe của chị Minh là hơn 18 triệu đồng.
Bài câu view cho vui thôi. xe ô tô sẽ cảnh báo nếu dầu máy không thay, hoặc lâu không vào gara mà.
Hình ảnh chỉ là minh họa thôi

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Vầng, bác cữ nghĩ vậy thì tùy bác.
Nhân tiện bác cho xin biển số xe bác để bà con còn biết mà né....
Biển em 14883 cụ nhé
Không có công thức chuẩn nào là thay dầu ở 5k km hay 10k km, quan trọng là điều kiện vận hành của xe ( tải trọng, đường xá, vận hành) ( tất nhiên có điều kiện thay ở 5k thì tốt hơn )
Em vào hãng thợ bỏ que ra màu cánh gián, thợ cũng bảo là có thời gian thì thay 5k, ko thì 10k cũng ko vấn đề gì

atk234

Xe tăng
E cũng có cô e họ. Mấy năm trước chạy con Lead cũng "quên" k thay dầu, chỉ biết chạy. Đến khi chạy thấy khét và bó máy mới mang ra hàng thì tá hỏa. :(

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Em nói có khi các cụ chẳng tin. Em có cái xe Trung Quốc (giống như xe Matiz) chuyên dùng để chở hàng. Một hôm quạt điều hòa k chạy nên phải hạ kính cho mát thì phát hiện xe kêu quá to. Tạt vào gara bên đường, thợ hỏi "có kiểm tra dầu nhớt thường xuyên không?" thì mới thú thực "nửa năm k sờ đến dầu nhớt".- thợ tháo dầu ra được đúng....nửa lít nhớt đen xì. Đổ 3l dầu vào test thử, ơn giời máy lại êm ru. Ông thợ đứng gãi đầu gãi tai không thể hiểu đc tại sao máy xe lại bền đến mức độ đó.
Query gì đó à cụ

Loe_hờ lú

Xe điện
:)) buồn cười vãi
xe đi làm nên để 1v km mới thay dầu, còn xe chạy dịch vụ thì cần thay dầu sớm hơn :D

biahoihanoi

Xe lăn
Cụ bán xe thì đừng bảo anh em OF mua nhé.