[Funland] Đừng bao giờ mua xe nữ lái

7years

Xe điện
Ô tô thời em chưa có thử nhưng số xe máy chạy số thời em biết mấy chục con chỉ chạy nhõn cái số 4 do phụ nữ dùng hàng ngày và giữ gìn rất chi là cẩn thận :D
Các mợ ấy khuyên nhau vào luôn số 4 đi xe đỡ giật đỡ bị chồm thật tài tình quá đi
Giờ thì xe ga nhiều chứ trước là toàn tạch tạch đủ 4 phát trước khi xuất kích

anhkhoihn

Xe tăng
Xe Gấu lâu ko thay dầu là do cụ, nhá.
Gấu nhà iem còn chưa bao giờ đi rửa xe. Nhiều lúc nhìn khó chịu quá iem phải mang đi rửa. Nói thì nàng bẩu : " đầu iem chỉ để ý 2 thứ là con và anh là hết khả năng roài "

ChacuaTit

Xe tăng
Thông cảm cho Mợ ý đơn thân nuôi con

xecho rac

Xe điện
Em đi xe không bao giờ tới 5000km khoảng 4-4,5 k em đã thay rổi .

Wave cùi bắp

Xe điện
Các mợ ấy khuyên nhau vào luôn số 4 đi xe đỡ giật đỡ bị chồm thật tài tình quá đi
Giờ thì xe ga nhiều chứ trước là toàn tạch tạch đủ 4 phát trước khi xuất kích
Để số 4 thêm cái sợ tắt máy nên lên ga mà rà thắng

Tuấn_132

Xe tải
Cứ gì phụ nữ, ông cụ nhạc nhà em cũng vậy thôi. Xe lead của vợ em để cho ông cụ đi, bữa em xuống nhà chơi mới lấy đi chợ mà đi vài km đã thấy máy nóng ran và ì không chạy, kiểm tra mới tá hỏa hết nhớt!

Go on

Xe điện
Câu thần chú "bán xe nữ sử dụng" nên cho vào dĩ vãng, đây là 1 pha điển hình của xe nữ sử dụng:
Thật khó tin khi một chiếc ô tô đi liên tục đến hơn 3 năm không thay dầu nhớt. Chỉ đến khi chiếc xe này có hiện tượng bó máy, nữ chủ nhân mới tá hỏa mang đi sửa hết gần 20 triệu.
Hơn 3 năm không thay dầu
Chị Ngô Thanh Minh (37 tuổi, ở Cầu Giấy, Hà Nội) vừa phải "cắn răng" đưa chiếc Kia Morning của mình đi sửa, bởi xe tự nhiên... không đi được. Chiếc ô tô sau khi được mang đến gara đã ở trong tình trạng bó máy nặng, cháy hết cổ trục và bạc, phải tháo động cơ để đại tu lại. Lý do là vì chủ nhân... quên thay dầu nhớt.
Kể về sự cố nhớ đời của mình, chị Minh cho biết, cách đây hơn 3 năm, chị mua lại một chiếc Kia Morning để tiện đi làm, đón con. Chiếc xe của chị được sử dụng khá đều đặn, mỗi ngày đi trên dưới 25 km.
"Do không biết nhiều về xe nên hầu như tôi chỉ đổ xăng và đi, xe cũng ít phải sửa chữa gì. Đến tháng trước, bỗng nhiên thấy xe đi rất ì và tốn xăng, tôi đã nhờ một cậu em ở cùng cơ quan xem hộ mới tá hỏa ra xe mình có vấn đề", chị Minh nói.
Ô tô hỏng nặng vì bà chủ đi 3 năm không thay dầu - 1

Máy của chiếc Kia Morning đã bị cháy dầu, số dầu máy còn lại két cứng lại và hoàn toàn không còn khả năng bôi trơn (Ảnh do nhân vật cung cấp).
Ngay sau khi đi thử xe, cậu đồng nghiệp này "phán" chiếc xe có hiện tượng bị bó máy, đi rất nặng và bảo chị phải đưa vào gara để kiểm tra cho yên tâm. Cậu này còn nói, trên đồng hồ tap-lô đã hiện nhiều đèn cảnh báo nhưng do chị hay có thói quen để các vật dụng như hộp kính, ví tiền lên vị trí này nên các cảnh báo bị che khuất, không nhìn thấy.
Chị Minh kể lại: "Tôi đã gọi điện nhờ một gara của người quen để đưa chiếc xe về đó. Câu đầu tiên anh chủ gara này hỏi tôi là đã bao lâu không thay dầu máy rồi? Thực ra thì từ lúc mua xe, tôi mới thay dầu đúng một lần, và từ đó đến nay tôi đã quên khuấy mất việc phải thay dầu".
Chiếc xe sau đó phải "nằm xưởng" gần một tuần để đại tu máy. Cái giá phải trả cho sự lơ đễnh, thiếu kiến thức và kinh nghiệm sử dụng, chăm sóc xe của chị Minh là hơn 18 triệu đồng.
Đọc thì thấy khả năng cao là single mom 😂

bimbim71

Xe điện
Bài này đào đi đào lại thì phải, trước em nhớ ko nhầm là con Altis ở Lào Cai cơ, cũng nội dung kiểu thế này
Không,đó là con Civic đi có nhõn 5 năm không có khái niệm thay dầu.
Hôm qua em đi CT NB-LC đoạn 100km/h.Con Căm rì 2.5Q màu vàng cát biển 19 phanh gấp làn ngoài cùng rồi lừ lừ rẽ vào đường thoát.Báo hại em và một cụ tải nhỏ phải xử lý mệt theo.Nhìn sang con Cam dì vòng qua mặt thấy một mợ đâu tầm trên 5x cầm lái mặt rất chi là hồn nhiên!
KLQ nhưng em thấy đất Tổ 19 các cụ đi Camry nhiều phết.

tuannghiagtvt

Xe buýt
Ô tô thời em chưa có thử nhưng số xe máy chạy số thời em biết mấy chục con chỉ chạy nhõn cái số 4 do phụ nữ dùng hàng ngày và giữ gìn rất chi là cẩn thận :D
Xe máy vợ em đi, em cũng không để ý, một hôm nhỉ ở nhà rảnh rỗi, ngứa mồm hỏi thay nhớt lâu chưa vợ em nói không nhớ.
Em mang ra tiệm và không tin vào mắt mình khi không còn 1 giọt nhớt nào. 1 ngày vợ em đi chừng 5km, và chia làm 3 lần.

bimbim71

Xe điện

polizia

Xe container
Lấy cô vợ ko chịu tìm tòi hay để ý nhiều lúc cũng bực phết.
Như con gấu nhà em xe máy cứ thế đi, mình ko để ý cho lịch bảo dưỡng là cũng kệ cm, chắc đi xì khói trắng lột biên cũng đe0 biết vì sao.
Hay ngay như việc cái điều hoà, hôm nào trẻ con nó nghịch bấm sang hình giọt nước, vợ bật điều hoà ko thấy mát cũng hỏi chồng sao đh ko mát mà đíu biết nhìn điều khiển xem là chế độ gì, chỉ biết bật on off và chỉnh nhiệt độ tăng giảm.

Coltplus2008

Xe điện
Chị này đi mỗi ngày ~25km, 3 năm ~ gần 3 vạn km.
3 vạn mà đi ít như vậy làm gì đến nỗi cái máy trông thổ tả thế kia ?
Xe mình đi hàng ngày khoảng 30km. Hãng thì bảo là 5000km thay dầu nhưng mình chỉ đi làm, không chạy cày cuốc như xe dịch vụ nên toàn 10.000km thay dầu
Đọc mấy câu đầu tưởng là hiểu biết hơn chủ xe i10 kia cơ.
Hoá ra sự biết này cũng “nguy hiểm” không kém.

sakai_yo

Xe lăn
E cũng nữ lái đây nhưng cứ 500km là thay, có đợt bận quá thì tới 900km mới thay.

Dancingwiththewind

Xe điện
Lấy cô vợ ko chịu tìm tòi hay để ý nhiều lúc cũng bực phết.
Như con gấu nhà em xe máy cứ thế đi, mình ko để ý cho lịch bảo dưỡng là cũng kệ cm, chắc đi xì khói trắng lột biên cũng đe0 biết vì sao.
Hay ngay như việc cái điều hoà, hôm nào trẻ con nó nghịch bấm sang hình giọt nước, vợ bật điều hoà ko thấy mát cũng hỏi chồng sao đh ko mát mà đíu biết nhìn điều khiển xem là chế độ gì, chỉ biết bật on off và chỉnh nhiệt độ tăng giảm.
Không phải là không tìm tòi mà có người lo những việc ý thì thôi ạ. Nhà em em kêu nóng thì có người bật điều hoà cho. Các loại máy móc em không quan tâm. Xe em cũng chỉ biết đi, còn chả thèm biết đổ xăng như nào.
Em và vợ cụ đc nuông chiều thì chúng em cứ hưởng thôi. có đợt ông nhà em đá bóng cùng con bị giãn dây chằng thì em vùng lên làm phụ nữ nhiều đảm đang, phóng xe máy vèo vèo ngoài đường hơn tháng trời. Sau khi chàng khỏi em bỗng dưng lại trở nên yếu ớt, ngơ ngác.

tvu732

Xe buýt
Vợ đổi 2b mà em không dám bán con Lead cũ của vợ, sợ người ta chửi mình thất đức :(
Em là nữ. Xe 2b của em cứ 1000-1500km em đi thay dầu máy, 3 lần như thế em thay thêm dầu lap. Chắc do em gốc nhà dân kỹ thuật nên được dạy từ bé, cứ đến đúng số cây số là auto cho xe đi bảo dưỡng chẳng thắc mắc gì.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Xe em đi ít, 3 năm có 2 vạn mới thay. Giờ nó cũng 12 năm tuổi rồi, tất nhiên là em thay bằng dầu bán tổng hợp.
Máy vẫn êm lừ.
Thay nhiều hơn khuyến cáo của nhà sản xuất chỉ tổ ô nhiễm môi trường.
Xe gì và cụ bán bao tiền ợ?

7years

Xe điện
Cơ mà cũng nên tìm hiểu mà nó kiến thức căn bản mà. Nam nữ bình đẳng tìm hiểu thì có sao, thậm chí đi nhiều o thay đâu cũng biết đường sai chồng đi thay cho em đi.

Sao cứ đặt câu hỏi chồng đâu chồng làm cảnh à, không chồng ạ.mẹ đơn thân à cho phức tạp vấn đề... sao không đặt câu hỏi chồng đâu mà o lái xe để vợ tự lái mà lo thay dầu luôn, khổ thật đấy

polizia

Xe container
Không phải là không tìm tòi mà có người lo những việc ý thì thôi ạ. Nhà em em kêu nóng thì có người bật điều hoà cho. Các loại máy móc em không quan tâm. Xe em cũng chỉ biết đi, còn chả thèm biết đổ xăng như nào.
Em và vợ cụ đc nuông chiều thì chúng em cứ hưởng thôi. có đợt ông nhà em đá bóng cùng con bị giãn dây chằng thì em vùng lên làm phụ nữ nhiều đảm đang, phóng xe máy vèo vèo ngoài đường hơn tháng trời. Sau khi chàng khỏi em bỗng dưng lại trở nên yếu ớt, ngơ ngác.
Ah uh thỉnh thoảng bức xúc tý nên nói vậy :)) Cũng do cái gì cũng đến tay mình nên thế.
Vụ điều hoà thì nhiều.
Mình đã dặn cả vợ lẫn mẹ vợ là trc khi bật phải nhìn xem có bông tuyết không, nếu ko thấy thì cứ bấm bao giờ ra bông tuyết mới mát.
Ấy thế mà lâu lâu đang trưa lại gọi là sao đh chả mát :|
Ở chung cư cũng thế, mình cũng dặn hàng ngày đi qua bảng tin thấy có tờ A4 nào mới dán thì bỏ 1-2 phút ghé mắt vào đọc xem thông báo gì nhưng cả mẹ vợ lẫn vợ chả bao giờ đọc.
Có việc gì mình nhắc thì kêu ơ thế ah :|
Bảo hàng ngày đi qua sảnh có cái bảng to lù thế thấy có gì mơi mới đập vào mắt mà ko thấy ah thì kêu đằng nào tối về anh chả đọc :|

Đang tàu ngầm đọc mà cũng phải trồi lên có vài lời với các cụ tự cho mình am hiểu kỹ thuật:
- Dầu nhờn mục đích chính là để bôi trơn các cơ cấu chuyển động để giảm ma sát, tránh mài mòn chi tiết. Đồng thời tránh phát nhiệt giãn nở chi tiết gây bó máy, cào xước bạc
- Chất lượng bôi trơn của dầu phụ thuộc vào chế độ làm việc, thời gian làm việc (quãng đường) rồi mới đến thời gian chờ hoạt động
Như vậy: có bác gì ở trên nói đúng mà bị ném đá. Các cụ nổ máy chạy quãng gần, dầu nhờn gần như chưa bị gia nhiệt đã dừng thì độ nhớt của dầu chưa bị ảnh hưởng nên đến 5k mà kiểm tra độ trong, độ nhớt còn được thì cũng chưa cần thay. Ngược lại, xe công tải nặng chạy dài tuyến Bắc Nam sau mỗi chuyến chưa đủ 5k họ cũng đã thay
Tóm lại: chạy nhiều quãng gần có thể kéo dài thêm thời gian (quãng đường) thay dầu nếu còn tốt, nhửng giảm thời gian thay bình điện