[Funland] Dùng laptop trong quán cafe bị đuổi khéo ( Cafe 71 Trần Huy Liệu )

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mấy quán cafe vỉa kiểu này ở HN léo bao giờ em thèm ngồi, vừa bụi vừa ồn, chả hiểu các ông thưởng thức cà phê hay hít bụi.
Xung quanh khu tập thể Giảng Võ này, em chỉ ngồi duy nhất cà phê sách Nhã Nam, rất yên tĩnh để làm việc, mỏi mắt máy tính thì lấy quyển sách trên giá xuống đọc--> thoải mái hết sức. Nếu ko gọi đồ uống thì auto bỏ 20k ra trả tiền chỗ ngồi đọc sách.:)
Cụ cho em xin địa chỉ cụ thể với ạ!

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Bỏ qua đi, cụ đánh giá thế nào tuỳ vào phông bạt của cụ. Em không ngày nào ko cafe , chủ quán nào em đến là thân thiết , quý mến nhau ngay.
Quán này em đánh giá là cafe ngon, vị trí đẹp, nhân viên cũng khá nhanh nhẹn, chủ quán cũng khá mặn mòi đấy, ko hiểu sao lại như thế.
Nếu là em thì chờ khách ra thanh toán, nói nhỏ một câu : A/c ơi ! Quán mình hơi chật nên anh thông cảm lần sau vào ko sd máy tính giúp.
Xong và Đẹp ngay !
Nếu bây giờ, cụ đồng ý là cả hai nên nhìn nhận lại bản thân thì câu chuyện lại khác, cụ ạ. Đấy, với suy nghĩ này, thì sẽ chẳng có thớt đâu, vì nó là chuyện không đáng để để tâm vào.
Chứ về lời nói, thì cụ phang thẳng mặt bà chủ câu kết còn phũ hơn câu bắt đầu của mợ ấy dành cho cụ đấy chứ.

harrynh

Xe điện
Hno thấy quán bún dọc mùng mới mở, định tạt vào ăn, vừa mới mở mồm chị ơi cho tôi gọi ...thì anh ngồi vào chỗ đi, còn 5 khách mới đến lượt, ơ đệch, anh đi ăn thì em phải nhớ món mà phục vụ, ăn nói cáu kỉnh bán cho ai, đành phi sang hàng quen ngồi ăn, lỡ cả dịp thử quán mới.

Tuấn VTB

Xe tải
Vâng, nói khá phũ.
Cụ chủ chưa nhìn từ góc độ người bán hàng và hơi sân si.
Em lại tư duy về ngồi quán cafe nó hơi khác. Ngồi uống cốc cafe chỉ là 1 phần thôi, mua cái vị trí, mua cái cảm giác chill , relax mới là chính.
Khi mà khách chưa kịp thưởng thức cafe thì đã có cảm giác khó chịu rồi, như thế là ta đã bỏ tiền ra mua một sản phẩm tồi.

Tuấn VTB

Xe tải
Nếu bây giờ, cụ đồng ý là cả hai nên nhìn nhận lại bản thân thì câu chuyện lại khác, cụ ạ. Đấy, với suy nghĩ này, thì sẽ chẳng có thớt đâu, vì nó là chuyện không đáng để để tâm vào.
Chứ về lời nói, thì cụ phang thẳng mặt bà chủ câu kết còn phũ hơn câu bắt đầu của mợ ấy dành cho cụ đấy chứ.
Em đã nói giảm nói tránh đi nhiều đấy, cái ánh mắt, cái ngữ điệu thực tế nó khác nhiều . Hơn nữa cụ nên đặt mình vào hoàn cảnh, nếu mình đang ngồi cầm cốc cafe đưa lên miệng mà nghe câu nói như muốn đuổi khỏi quán thì cụ sẽ thế nào ??? Các cụ mình có câu : Trời đánh tránh miếng ăn.... miếng uống

hxduong

Xe lăn
Tính em ba vạ, bình thường ở nhà thích ngồi bàn hơn ngồi ghế. Đi cafe toàn lấy thêm cái ghế để gác chân, may chưa có chỗ nào đuổi :D

harrynh

Xe điện
Đúng là cái thái độ, giọng nói, cử chỉ mới diễn tả đc sự việc, cụ nào phản đối cứ thử đang ăn uống mà quán cứ đi quét sàn với lau bần ngay cạnh thì rõ

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Em lại tư duy về ngồi quán cafe nó hơi khác. Ngồi uống cốc cafe chỉ là 1 phần thôi, mua cái vị trí, mua cái cảm giác chill , relax mới là chính.
Khi mà khách chưa kịp thưởng thức cafe thì đã có cảm giác khó chịu rồi, như thế là ta đã bỏ tiền ra mua một sản phẩm tồi.
Vậy cụ chọn sai quán.
Có những quán rất nhỏ, có khả năng phục vụ rất ít khách và vị trí đắt đỏ họ lại hướng đến đối tượng khác khác ngoài cụ. Cụ chọn sai chỗ để ngồi relax, chủ quán chọn sai người để càm ràm. Đơn giản thế thôi.
Em đi vào các quán cả ở châu Âu hay Mỹ, những nơi chật chội và đắt đỏ, thì họ đều như vậy với khách ngồi chiếm bàn giết thời gian cả. Có khác chăng là thái độ thể hiện của mỗi nơi thôi. Em nói vậy để chỉ ra rằng cụ nên nghĩ khác đi. Thế thôi, việc này nói nhiều nữa mất hay. Mọi sự tuỳ khả năng nhìn nhận.

Dream 100

Xe ngựa
Nhiều cụ mợ vào quán cafe ích kỷ bỏ mịa, cứ tưởng thượng đế thì thích làm gì thì làm, cứ như tiền điện, tiền điều hoà, chỗ ngồi là free hết ấy
Chuẩn cụ. Có khách hàng vào gọi ly cafe cho lấy lệ rồi ngâm tôm vài tiếng. Chủ quán cũng rất mệt

Alex.N

Xe buýt
Địa điểm đắt đỏ, k muốn khách ngồi lâu thì tính thêm tiền dịch vụ , sau x phút thì tính y vnđ mỗi 30p ngồi thêm chả hạn, ghi ngay trong menu, ai chịu thì vào, k chịu thì ra, đỡ khó chịu cho cả hai.
Chỉ sợ sau đó còn chả có khách để phục vụ :D
Quán cà phê là thị trường mở, trăm ng bán vạn ng mua, õng ẹo k muốn phục vụ thì để khách sang quán khác thôi.

Dan du an

Xe cút kít
Cụ quảng cáo khéo cho cái quán đó ạ. Cà phê giờ tiện đâu thì ngồi thôi vì có mấy chỗ ngon đâu.... Trong Sài gòn mới hài, có ông gọi mỗi cốc đen đá ngồi từ sáng đến trưa rồi gọi ship luôn cả bánh mỳ đến ăn, gọi thêm cốc nữa ngồi đến chiều. Chả ai đuổi.

Xe cỏ cũ

Xe điện
Cụ chủ cũng nhạy cảm đới. Phải em thì em kệ cmnl, quá đáng là em dễ tuột tay vỡ cốc :))
Em giờ cũng ít cafe quá lạ, thường vào quán quen và quán to thấy dịch vụ nó cũng ok hơn, mà thực ra cũng chỉ 30 phút là té thôi, làm gì có rảnh, mà ngồi lâu tiền đỗ xe quá tiền cafe.

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Nhiều cụ mợ vào quán cafe ích kỷ bỏ mịa, cứ tưởng thượng đế thì thích làm gì thì làm, cứ như tiền điện, tiền điều hoà, chỗ ngồi là free hết ấy
Em hay ngồi lâu, nên chỉ chọn quán nào em biết rõ vắng khách thôi, và để xe thoải mái, mấy quán trong ngõ là em thích nhất.
Em toàn ngồi ngoài, chủ quá họ quý lắm, ngồi bao lâu cũng đc!
Quán nào nhìn mà mặt bằng đắt, khách vào nườm nượp, tiện hẹn khách thì em ngồi thôi.
Mình cũng là người làm dịch vụ, nên nhiều khi cũng thông cảm cho những quán mặt bằng đắt tiền.

VietHa.XD

Xe tải
E ngồi cafe toàn mất nửa buổi. Ôm lap làm việc.may chưa bị đuổi phát nào. Toàn ngồi aha kafa. Và cafe quen. Nhiều lúc ngồi còn làm chim mồi cho quán. Lúc quán vắng quá họ còn mong mình ngồi hộ. :))

tranduykhanh18

Xe hơi
Em có 1 quán cafe nhỏ tại nhà nhưn lại có sở thích ngồi cafe khắp các quán ở HN, có quán ngồi thường xuyên, có quán tiện đường thì ghé...
Quán Cafe 71 Trần Huy Liệu em thỉnh thoảng ghé mỗi khi vào cục thuế. Hôm nay cũng vậy vào quán chọn 1 chỗ ngồi trong góc lôi cái máy tính ra và gọi 1 cốc cafe , đang nhấm nháp cafe thì có tiếng toét toét , xe trật tự phường xịch đến khách ngồi ngoài viả hè chạy tán loan, lát sau tình hình ổn lại thì chị chủ quán , kiêm thu ngân đi ngang qua làu bàu , kèm theo ánh mắt hình viên đạn:
- Anh ơi ! Lần sau đừng dùng máy tính trong quán em nhé !?
Em cứng cả người ko biết mình phạm lỗi gì ??? một mình 1 ghế , 1 bàn góc trong cùng, con mac 2016 thì bé xíu ...mấy vị khách ngồi bàn bên cạnh cũng tròn mắt ngơ ngác
Ly cafe bỗng nhiên nhạt toẹt, ngay lập tức em đứng dậy thanh toán , trong khi chờ thối lại tiền, em hỏi nhỏ :
- Đây là lần thứ N em ngồi cafe tại quán, lần nào cũng dùng máy tính và thường tranh thủ nên ko bao giờ ngồi lâu quá 1h, cho dù ngồi dùng máy tính hay điện thoại cũng chiến hết 1 bàn 1 ghế , lý do gì mà quán lại cấm dùng laptop ?
Chị chủ quán dường như cũng thấy sự vô lý của mình nhưng vẫn nhấm nhẳng quán em chật, khách ngồi dùng máy tính em sợ ngồi lâu... mặc dù em biết anh ko như vậy, nhưng anh thông cảm.... abcxyz...
- Em vừa ngồi xuống cầm lý cafe uống chưa đc 1 ngụm chị đã ra nói như vậy rồi, Quán mình ko chật chút nào cả, tư duy và lòng dạ chật hẹp mới là thứ đáng lo
Chị chủ quán có vẻ hơi bối rối, chả muốn đôi co nữa nhận tiền thối lại và em tếch luôn.

Các cụ đi cafe đã từng gặp hoàn cảnh tương tự chưa ?

E dài dòng tý nhân ngày 20/11 :D

Screen Shot 2020-11-20 at 18.15.57.png
Không biết ngoài sao chứ trọng Sg em ngồi nguyên ngày còn được kkk