[Funland] Đừng xem thường Hàn Quốc!

Ruan pham

Xe tăng
Em mới xem Parasite tuần trước, 1 phần vì k thích phim HQ lắm, 1 phần vì lười phải đọc phụ đề thuyết minh nhưng ngay từ đầu phim em bị cuốn ngay vì sự hài hước, khá hồi hộp và khá ngạc nhiên khi xem mãi mà không hề có dịch bệnh, ký sinh trùng không tưởng kiểu các phim HQ khác. Vụ này em phải thừa nhận là khá lạc hậu với báo chí, tin tức. Hoá ra ký sinh trùng ở kiểu khác. Kết thúc phim khá bất ngờ vì là sự kết hợp của bi kịch và không tưởng mà các phim HQ hay gặp nhưng thường chỉ 1 kiểu. Phim hay, diễn viên xuất sắc, cảnh quay đẹp.

250cc

Xe tăng
Phim truyền hình em ko nói vì nó theo mô típ như nhau, nhàm chán, lâu rồi em chả xem.
Chứ phim điện ảnh của HQ tđã từ lâu rồi phải nói có nhiều phim rất hay, đầy các phim thể loại tâm lý, kinh dị, hình sự... được chấm điểm IMDb từ mức 7 trở lên, cá nhân em xem cũng cảm thấy đang giá 2 tiếng bỏ ra, kịch bản hay, diễn viên đẹp ra đẹp mà xấu ra xấu. Khả năng diễn xuất tuyệt, diễn viên HQ được cái đóng các cảnh xúc động rất giỏi. Mà xen vào cũng rất nhiều pha hài hước.

• Vodka
Reactions: one

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Đúng vậy cụ ạ. Phim truyền hình của mình thì cho dù hãng nọ hãng kia phối kết hợp làm thì bản quyền vẫn là đài THVN và theo sự chỉ đạo của đài THVN.

Ý em là nói đến khái niệm thôi chứ chưa nói đến chất lượng. Theo em thì đại đa số khán giả VN không hiểu rõ về phim truyền hình hay phim điện ảnh đâu cụ. Trong suy nghĩ lâu nayy của người dân, đặc biệt là người già và trung niên thì có 3 loại cơ bản là: Phim (bất kể loại phim), Kịch (kịch nói và kịch câm) và Sân khấu (Tuồng, Chèo, Cải lương)
Còn mặc định cứ diễn vài bộ phim truyền hình thì gọi là "diễn viên điện ảnh" cơ cụ ạ :)) . Như cậu gì tên Luân (em chả nhớ đầy đủ tên), ko rõ đóng đc phim điện ảnh nào mà thấy poster giới thiệu chương trình đề là "Ca sĩ - diễn viên điện ảnh", làm em cứ cười mãi :))

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Điện ảnh HQ nhiều phim hay chứ, từ hài đến kinh dị, hành động đều nhiều phim hay.
Trước e chỉ xem phim nói tiếng anh, phim nc khác bỏ qua :)) , thế mà vài năm gần đây phải xem nhiều phim Hàn phụ đề.

Phim truyền hình em ko nói vì nó theo mô típ như nhau, nhàm chán, lâu rồi em chả xem.
Chứ phim điện ảnh của HQ tđã từ lâu rồi phải nói có nhiều phim rất hay, đầy các phim thể loại tâm lý, kinh dị, hình sự... được chấm điểm IMDb từ mức 7 trở lên, cá nhân em xem cũng cảm thấy đang giá 2 tiếng bỏ ra, kịch bản hay, diễn viên đẹp ra đẹp mà xấu ra xấu. Khả năng diễn xuất tuyệt, diễn viên HQ được cái đóng các cảnh xúc động rất giỏi. Mà xen vào cũng rất nhiều pha hài hước.
Đoạn sờ bím cũng hay, lại còn sờ ti theo chiều kim đồng hồ nữa chứ :))

Pumzen

Xe ba gác
Nói thật, nếu có thời gian rảnh để theo dõi phim truyền hình thì nhà cháu sẽ dành cho phim Việt, còn phim Hàn thì nhà cháu chuyển sang phim lẻ, mấy kênh HBO, Foxmovie.

Vulq71

Xe container
Diễn viên dao kéo thì đẹp là đúng mà Cụ. ;))
Ôi dồi, bây giờ diễn viên mình cũng rứa, chả kém bao nhiêu đâu cụ. Giờ tìm đc 1 dv còn nguyên bản chắc khó lắm.

Alibababa

[Tịch thu bằng lái]
Phim Hàn điện ảnh chất lâu rồi mà

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Phim Hàn thì em thỉnh thoảng xem phim điện ảnh của nó, cũng tiệm cận phim Mỹ rồi ( nhất là thể loại phim hành động , chiến tranh...). Còn phim truyền hình thương mại thì em không xem.

Còn so sánh với VN thì theo em là không nên. Các cụ nên biết lĩnh vực điện ảnh ở HQ nó là một nền công nghiệp, cạnh tranh cực kỳ khốc liệt, làm phim mà không ai xem thì coi như phá sản. Diễn viên nó diễn hay vậy cũng là điều dễ hiểu bởi phải nỗ lực 200% để có chỗ đứng trong lĩnh vực này.

hoangduc.sbr

Xe container
Phim Hàn thì em thỉnh thoảng xem phim điện ảnh của nó, cũng tiệm cận phim Mỹ rồi ( nhất là thể loại phim hành động , chiến tranh...). Còn phim truyền hình thương mại thì em không xem.

Còn so sánh với VN thì theo em là không nên. Các cụ nên biết lĩnh vực điện ảnh ở HQ nó là một nền công nghiệp, cạnh tranh cực kỳ khốc liệt, làm phim mà không ai xem thì coi như phá sản. Diễn viên nó diễn hay vậy cũng là điều dễ hiểu bởi phải nỗ lực 200% để có chỗ đứng trong lĩnh vực này.
Q.trọng nhất vẫn là money thôi cụ, giờ có ông nào dám bỏ 200tr Usd đầu tư làm 1 bộ về Bạch Đằng của Ngô Quyền (hoặc Trần Hưng Đạo) hay trận Rạch Gầm - Xoài Mút. Hoặc mấy trận đánh lớn nhất thời Trịnh >< Nguyễn. Em đảm bảo sẽ thuê đc biên kịch tốt, đạo diễn lớn, dv giỏi, quay phim hay để làm phim bom tấn thế giới. Hơn đứt bộ Xích Bích điện ảnh của Khựa.

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
Phim Việt giờ tiến bộ nhiều rồi, bối cảnh đẹp, quay tốt, diễn viên trẻ đẹp, có thực lực. Cái thiếu là kịch bản hay.
Như phim Sinh Tử đang chiếu giờ vàng VTV, vẫn còn bị nhiều yếu tố chính trị chi phối lắm, không thực tế.
Em đề nghị dẹp luôn mấy fim sinh tử hay chống tham nhũng đi. Chi bộ lúc nào chả trong sạch vững mạnh

Atmosphere

Xe tải
Phim Việt thực sự vài năm gần đây dòng phim thương mại xem rất OK. Kịch bản hay, tính nghệ thuật cao, đầu tư hình ảnh, kỹ thuật, công nghệ tốt.
Nhưng phim truyền hình thì có sự tiến bộ hơn nhưng tiến bộ với tốc độ của người đi bộ, trong khi tất cả đều đang chạy nước rút.
xem được thôi cụ ơi. diễn xuất của mình e thấy ko có chiều sâu. rất ít diễn viên gạo cội đóng được các phân cảnh nói chuyện hoặc thể hiện cảm xúc qua ánh mắt, lời nói.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Ôi dồi, bây giờ diễn viên mình cũng rứa, chả kém bao nhiêu đâu cụ. Giờ tìm đc 1 dv còn nguyên bản chắc khó lắm.
Vâng Cụ, giờ thẩm mỹ ở Vn cũng nhiều.
Ra đường gặp nhiều cô nương, mặt như mặt giả ạ.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Tiền chỉ là 1 phần, không phải yếu tố quyết định. Cũng giống như cụ bỏ rất nhiều công sức tiền bạc ra làm 1 món ăn, nhưng đưa về VN thì chả ai thèm ăn vì không hợp khẩu vị. Ngay cả ở Mỹ có những bộ phim đầu tư hàng chục ,hàng trăm triệu đô la nhưng khi công chiếu vẫn lỗ chổng vó, vẫn bị giới phê bình đánh giá kém.

Làm điện ảnh ngoài tính nghệ thuật ra nó còn mang tính thương mại, tức là khi công chiếu phải có lãi. Cụ bỏ ra 200tr đô ra làm bộ phim dã sử Việt hoành tráng, nhưng liệu cụ có thu về được 300tr đô ở thị trường VN không? Hơn nữa cụ đừng nghĩ làm phim dã sử là dễ, là ăn đứt thằng tàu. Nó có kinh nghiệm hàng chục năm nay về lĩnh vực này rồii, mình đú sao nổi lại nó mà đòi đập chết nó hả cụ?

Hơn nữa mấu chốt vẫn là kịch bản hay. Phim dã sử tàu nó dựa trên những tiểu thuyết nổi tiếng thế giới hàng trăm năm nay rồi ( như Thủy Hử, Tam Quốc..) thì khán giả mới đón nhận nhiệt liệt như vậy, còn kịch bản ta có cái gì mà cụ đòi hơn nó??? Thậm chí những trận đánh ở ta như cụ nói nhiều thanh niên Việt còn chả biết kia kìa thì làm phim ai xem? Những người hiểu biết như giới trung niên hay trí thức liệu có bỏ tiền và thời gian để ra rạp xem không khi mà doanh thu ở lĩnh vực điện ảnh của các rạp chiếu phim ở ta chủ yếu đến từ giới trẻ dưới 30 tuổi?

Nói chung là rất nhiều vấn đề phức tạp chứ không đơn giản như cụ nghĩ là cứ có tiền là giải quyết được đâu.

Q.trọng nhất vẫn là money thôi cụ, giờ có ông nào dám bỏ 200tr Usd đầu tư làm 1 bộ về Bạch Đằng của Ngô Quyền (hoặc Trần Hưng Đạo) hay trận Rạch Gầm - Xoài Mút. Hoặc mấy trận đánh lớn nhất thời Trịnh >< Nguyễn. Em đảm bảo sẽ thuê đc biên kịch tốt, đạo diễn lớn, dv giỏi, quay phim hay để làm phim bom tấn thế giới. Hơn đứt bộ Xích Bích điện ảnh của Khựa.

hoangduc.sbr

Xe container
Tiền chỉ là 1 phần, không phải yếu tố quyết định. Cũng giống như cụ bỏ rất nhiều công sức tiền bạc ra làm 1 món ăn, nhưng đưa về VN thì chả ai thèm ăn vì không hợp khẩu vị. Ngay cả ở Mỹ có những bộ phim đầu tư hàng chục ,hàng trăm triệu đô la nhưng khi công chiếu vẫn lỗ chổng vó, vẫn bị giới phê bình đánh giá kém.

Làm điện ảnh ngoài tính nghệ thuật ra nó còn mang tính thương mại, tức là khi công chiếu phải có lãi. Cụ bỏ ra 200tr đô ra làm bộ phim dã sử Việt hoành tráng, nhưng liệu cụ có thu về được 300tr đô ở thị trường VN không? Hơn nữa cụ đừng nghĩ làm phim dã sử là dễ, là ăn đứt thằng tàu. Nó có kinh nghiệm hàng chục năm nay về lĩnh vực này rồii, mình đú sao nổi lại nó mà đòi đập chết nó hả cụ?

Hơn nữa mấu chốt vẫn là kịch bản hay. Phim dã sử tàu nó dựa trên những tiểu thuyết nổi tiếng thế giới hàng trăm năm nay rồi ( như Thủy Hử, Tam Quốc..) thì khán giả mới đón nhận nhiệt liệt như vậy, còn kịch bản ta có cái gì mà cụ đòi hơn nó??? Thậm chí những trận đánh ở ta như cụ nói nhiều thanh niên Việt còn chả biết kia kìa thì làm phim ai xem? Những người hiểu biết như giới trung niên hay trí thức liệu có bỏ tiền và thời gian để ra rạp xem không khi mà doanh thu ở lĩnh vực điện ảnh của các rạp chiếu phim ở ta chủ yếu đến từ giới trẻ dưới 30 tuổi?

Nói chung là rất nhiều vấn đề phức tạp chứ không đơn giản như cụ nghĩ là cứ có tiền là giải quyết được đâu.
Tính lịch sử nhiều ng chưa biết mới chính là cơ hội tận dụng đc cái click để "search" của ngta đó cụ. Ng VN mình chỉ quen Sử Khựa thôi, chứ sử các nc # cũng chả biết nhiều đâu. Cơ mà phim sử các nc vẫn xem b/thường nếu nó hay. Vì bản chất của phim phải là hay cái đã, chứ dựa trên tích sử nổi tiếng mà làm như mứt kiểu "cuộc chiến vạn lý trường thành" thì cũng ăn gạch thôi.
Về thị trường trong nc cụ khỏi lo, nhất là những phim về lịch sử những trận đánh nổi tiếng nhất như vậy. Cùng cái tiếng về g.trị đầu tư tới 200tr ngang bom tấn quốc tế. Trận Bạch Đằng giang riêng khoản bãi thủy cọc là quá đủ để khai thác mặt đặt sắc về kịch bản, hình ảnh, kỹ xảo rồi. Lịch sử nhân loại trải qua biết bao trận thủy chiến nhưng lên phim quanh đi quẩn lại cũng chỉ có bắn tên mồi lửa, bắn pháo rồi đu dây đu thang giáp lá cả. Chưa bao giờ có 1 trận thủy chiến nào đặc sắc khi dùng bãi cọc cả, thông tin đưa lên hấp dẫn vậy tự # bọn khán giả các nc ở thị trường nc ngoài nó sẽ thấy tò mò mà tìm hiểu về trận đánh đó của VN.
Em nói rồi, đến cả F1 còn bất thình lình có mặt ở VN 1 cách chóng vánh chỉ sau có 1 năm. Thì 1 bộ phim bom tấn tầm cỡ thế giới chả có j mà VN ko làm đc. Vấn đề mấu chốt vẫn chỉ xoay quanh có tiền mà làm hay ko thôi. 1 khi có tiền thì thuê giám đốc sx, đạo diễn có tài về là nó hoạch định đc hết chiến lược, diễn viên để làm.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Cái hay ở phim dã sử nó là kịch bản hay. Trận Xích Bích nó là hội tụ của rất nhiều những tinh túy trong Tam Quốc. Không phải chỉ đơn giản đầu tư trang phục, đạo cụ, diễn viên hoành tráng... rồi dàn trận ra đánh nhau là hay đâu. Cũng như cụ xem những phim đoạt giải Oscar về chiến tranh thế giới 2, nếu không có cốt truyện hay thì nó rất dễ biến thành phim tài liệu. Phim giải cứu binh nhì Ryan chẳng hạn, cốt truyện đơn giản về việc 1 tiểu đội đi cứu 1 anh chàng binh nhì, nhưng thông qua câu chuyện đó khán giả có được 1 cái nhìn chân thực về sự khốc liệt của chiến tranh. Hay phim Titanic vậy, không xoáy vào sự việc đắm tàu, mà đưa câu chuyện tình yêu của 2 nhân vật chính lên làm trung tâm để các sự kiện khác xoay quanh nó, khiến cho khán giả bị cuốn hút vào câu chuyện hơn...

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Đã bao giờ em xem thường bọn ụp pa đâu.
Mình con phải làm thuê cho nó từ nước mẹ lẫn nước nó.
LĐ còn vơ anh sx điện thoại của nó vào lấy số liệu thành tích cho nó hoành cơ mờ.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
xem được thôi cụ ơi. diễn xuất của mình e thấy ko có chiều sâu. rất ít diễn viên gạo cội đóng được các phân cảnh nói chuyện hoặc thể hiện cảm xúc qua ánh mắt, lời nói.
Vâng, chưa được gọi là tốt. Nhưng so với vài năm trước thì cũng là phát triển hơn rồi.

Vulq71

Xe container
Cụ chủ quan và cảm tính quá. So sánh điện ảnh của ta với của khựa thì vô cùng khập khiễng, cụ đừng coi thường nó thế chứ.