[VHGT] Đường BRT hay MRT (motorbike)

HUNGSMUN

Xe container
BRT chưa phát huy được hiệu quả vận chuyển nhưng đã làm ùn tắc quá lớn do 1/3 chiều ngang của đường bị chiếm dụng.

deepanh

Xe đạp
E chỉ thấy mỗi cái BRT ít quá, nên người tham gia GT thấy trống đường nên cứ chơi trò điền vào chỗ trống thôi =))

anhtho

Xe ngựa
Trong luật Cụ ui. Còn HN rất nhiều biển giăng trên đầu Cụ không để ý
Luật là một việc rất khác ở HN. Có thể cụ trong SG hoặc cụ mới ở bển về.
Ở HN mà đi đúng 2b, 4b có khi bị ăn chởi :)

namttg1212

Xe máy
Luật là một việc rất khác ở HN. Có thể cụ trong SG hoặc cụ mới ở bển về.
Ở HN mà đi đúng 2b, 4b có khi bị ăn chởi :)
Cụ nhầm nhé. Mình sinh ra lớn lên ở HN. Từ thời tàu điện leng keng. Hồ Hoàn Kiếm còn toàn bèo tây. Đường đi bộ quanh Hồ còn là đường đất lồi lõm khấp khểnh. Đang đi nghe tiếng còi hú báo động, tiếng loa treo ngược thông báo đồng bào chú ý máy bay địch cách HN...
Vấn đề mình đang nói ở đây như tiêu đề thớt ĐƯỜNG BRT HAY MRT để cccm phán góp ý phương án biết đâu đến tai nhà chức trách. Và mình cũng đưa ra giải pháp ở trên. Vì từ ngày có BRT trật tự giao thông đảo lộn

anhtho

Xe ngựa
Cụ nhầm nhé. Mình sinh ra lớn lên ở HN. Từ thời tàu điện leng keng. Hồ Hoàn Kiếm còn toàn bèo tây. Đường đi bộ quanh Hồ còn là đường đất lồi lõm khấp khểnh. Đang đi nghe tiếng còi hú báo động, tiếng loa treo ngược thông báo đồng bào chú ý máy bay địch cách HN...
Vấn đề mình đang nói ở đây như tiêu đề thớt ĐƯỜNG BRT HAY MRT để cccm phán góp ý phương án biết đâu đến tai nhà chức trách. Và mình cũng đưa ra giải pháp ở trên. Vì từ ngày có BRT trật tự giao thông đảo lộn
Không chỉ ở các con đường BRT đâu, ở rất nhiều tuyến phố, có hoặc ko có biển phân làn thì sự việc vẫn giống nhau, 2b và 4b (cả 3b) đều trộn làn. Đường GP đôi khi 4b xếp hàng 5 luôn ý chứ :)

ubisapro

Xe trâu

Cụ xem đây. Làn BRT ngày nào cũng thế này. Xe máy nên đi vào làn trong. Luật quy định rồi.
Cụ dân HN nhưng ... chưa học luật ợ? Luật nào quy định 2b đi vào làn trong ;)) Ko có phân làn thì đi trộn tất cả các làn nhé. Thậm chí nếu nói đúng ra, 4b đi sang phải mới ... chuẩn vì luật quy định, đi tốc độ chậm hơn đi sang phải. Cụ nghĩ 2b và 4b, xe nào đi trong nội đô nhanh hơn? ;))

Còn nêu cái gì, thì trích dẫn cụ thể dùm e. Đừng luật quy định mà chẳng lôi cái gì ra cả ợ :D

namttg1212

Xe máy
..Cụ nghĩ 2b và 4b, xe nào đi trong nội đô nhanh hơn? ;))

Còn nêu cái gì, thì trích dẫn cụ thể dùm e. Đừng luật quy định mà chẳng lôi cái gì ra cả ợ :D[/QUOTE]

Luật ở cái biển trên đầu đấy cụ. Người ta gọi là Biển phân làn ấy.
Không có biển phân làn thì 2b cũng nên đi vào làn trong không chen nhau với 4b. Chỉ vì cái BRT thỉnh thoảng mới có và 4b truy tìm dễ hơn nên 4b tránh đi vào BRT , chen sang làn 2b. 2b không còn chỗ nên tràn sang làn BRT. Có phải lộn xộn không cụ ??
Ngày xưa chưa có BRT, 2b có dám đi sang làn ngoài không ? Có phải trật tự phân làn giao thông đang đảo lộn không ?

Chỉnh sửa cuối:

huytrantran67

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện thường ngày ở huyện, BRT về tới VN là thua rồi

donhikite

Xe hơi
Cũng do các bác ưu ái cho BRT. Đường đã bé còn dành 1/3 riêng cho BRT. Xe máy dân mình chỗ nào trống thì len vào thôi. Mấy bác ô tôợ bị phạt chứ không cũng len vào rồi, không cứ gì xe máy

Pigwalk

Xe container
Cứ để mấy thằng ngu và tham cầm chịch thì giao thông HN còn loạn cào cào nữa. Sau hàng chục năm rồi mà em thấy ý thức giao thông chả cải thiện tẹo nào. Cái này mới là quan trọng nhất. Tổ chức quản lý phải khoa học hợp lý thì mới nâng cao ý thức giao thông, không phải cứ nhồi nhét các phương tiện, biển báo là được.

brick

Xe buýt
Cứ để mấy thằng ngu và tham cầm chịch thì giao thông HN còn loạn cào cào nữa. Sau hàng chục năm rồi mà em thấy ý thức giao thông chả cải thiện tẹo nào. Cái này mới là quan trọng nhất. Tổ chức quản lý phải khoa học hợp lý thì mới nâng cao ý thức giao thông, không phải cứ nhồi nhét các phương tiện, biển báo là được.
Em xuất thân là dân kỹ thuật giao thông phải bỏ nghề, nghe cụ nói thế này cũng hơi buồn. Nhưng xin chia sẻ mới cụ, ý thức 0 phải mấu chốt cụ ah. Cái chính là hạ tầng của mình kém, quy hoạch giao thông bị hạ thấp vai trò trong quy hoạch tổng thể (= kiến trúc + giao thông + các ngành nhỏ khác), quy chế tổ chức thi và cấp bằng quá dễ mới dẫn đến tình trạng hiện nay. Ngày xưa em còn làm nghề vẫn hay nói đùa rằng để sửa chữa sai lầm của đô thị HN chỉ có cách dùng lửa.

Pigwalk

Xe container
Em xuất thân là dân kỹ thuật giao thông phải bỏ nghề, nghe cụ nói thế này cũng hơi buồn. Nhưng xin chia sẻ mới cụ, ý thức 0 phải mấu chốt cụ ah. Cái chính là hạ tầng của mình kém, quy hoạch giao thông bị hạ thấp vai trò trong quy hoạch tổng thể (= kiến trúc + giao thông + các ngành nhỏ khác), quy chế tổ chức thi và cấp bằng quá dễ mới dẫn đến tình trạng hiện nay. Ngày xưa em còn làm nghề vẫn hay nói đùa rằng để sửa chữa sai lầm của đô thị HN chỉ có cách dùng lửa.
Đối với thực trạng của HN thì giờ phải cải thiện ý thức, chứ đường xá còn đâu quỹ đất nữa. Em đã xem cái clip phụ huynh bên Mỹ đón con tan trường mà đường xá cũng bé xíu như mình nhưng toàn ô tô đông như chẩy hội mà không hề ùn tắc, vì ý thức hộ rất cao, xếp hàng ngay ngắn, tuần tự, không chen lấn. Còn ở mình thì sao, 100% trường đến giờ phụ huynh đón con là tắc đường. Còn quy hoạch như cụ nói thì có vẻ giáo điều quá, đài báo tivi và các giáo sư, tiến sỹ đều nói từ lâu rồi. Em đã xem cái quy hoạch giao thông vành đai 1, vành đai 2, vành đai 3 từ cách đây hơn 30 năm ở triển lãm Vân Hồ rồi mà đến giờ chưa cái nào hoàn chỉnh cả. Như thế đủ biết không thể trông chờ vào quy hoạch được, phải cải tổ ý thức. Quan điểm của em là vậy.

Chim Én

Xe hơi
Mời Cụ chủ đi đường NCT, GV, NTH hoặc KM vào giờ cao điểm nhé, làm gì có đường bên trong cho 2b. 4b dàn hàng ngang 4-5 làn nhé, sát vỉa hè luôn.
Trên này cũng đầy Cụ giải thích là làm gì có phân làn 2b-4b nên 4b chay bên trong ko sai nhé... (em nhớ đại ý vậy thôi...)

Chạy đúng hay sai hay có ý thức là người lái, ko phải do phương tiện Cụ ah.

Thế nên có khi phải cám ơn BRT nên 2b có 1 làn riêng chạy

P/S: em chạy cả 2b và 4b - tùy tình hình cụ thể...

chipkeyes

Xe hơi
Em thì đồng ý cho các cụ xe máy đi vào làn BRT, thế cho đỡ tắc đường. Đường thì bé, duyệt xây cho lắm chung cư vào rồi thì tắc đường là đương nhiên. Đã ko mở rộng hạ tầng đường sá lại còn cấm đoán, đòi đường riêng. Thế nên các cụ không nên chởi người tham gia giao thông, chởi cái thằng mà duyệt cho xây chung cư ý. Xin lỗi các cụ chứ chắc đầu nó là đầu lợn, chả nghĩ được cái j tốt cho xh chỉ toàn nghĩ ăn được bao nhiêu :))

lele3t

Xe tải
Xe may hay ba bánh buộc phải đi vào BRT. Ba bánh khó nhìn đèn, toàn ra hiệu bằng đầu với tay hơn cả xe máy. Xe máy thì bị ép phải leo lề và đi vào BRT vì nếu các cụ đã đi qua LVL kéo dài Tố Hữu thì các cụ hiểu, có 2 làn đường được đi nhưng chia 3 làn oto nếu có thể.
Ngoài ra thì thi thoảng trưa kéo xe máy vô BRT phóng trăm mét cho xả stress lúc bị kẹt ở đó đi các bác :D

TONGIA

Xe lừa
Em thấy để cấm được xe máy thì giao thông công cộng phải phát triển tốt chút cả về chất lượng và số lượng.
Vầng!

Cấm rồi ếu có cái gì thay vào thì đi bằng ...

tankhanh83

Xe hơi
Vầng!

Cấm rồi ếu có cái gì thay vào thì đi bằng ... ạ?
Thế em mới bảo giao thông công cộng phát triển thêm chút, rồi sau này có bus nhanh, tàu điện ... xong mới cấm được.
Mà nghề lái tàu điện đang hot thì phải.

Muon_biet

Xe cút kít

namttg1212

Xe máy
Mời Cụ chủ đi đường NCT, GV, NTH hoặc KM vào giờ cao điểm nhé, làm gì có đường bên trong cho 2b. 4b dàn hàng ngang 4-5 làn nhé, sát vỉa hè luôn.
Trên này cũng đầy Cụ giải thích là làm gì có phân làn 2b-4b nên 4b chay bên trong ko sai nhé... (em nhớ đại ý vậy thôi...)

Chạy đúng hay sai hay có ý thức là người lái, ko phải do phương tiện Cụ ah.

Thế nên có khi phải cám ơn BRT nên 2b có 1 làn riêng chạy

P/S: em chạy cả 2b và 4b - tùy tình hình cụ thể...

Em đi rất nhiều 4 đường trên cụ ạ. Kể cả không giờ cao điểm vẫn đi lẫn lộn. Trong phố thì phân làn thế nào được cụ ??
Đang nói ở đây là tuyến có BRT. Và đang gọi là DÀNH RIÊNG trong khi cái đường bé tý để cccm phán. Em cũng có bài nào đó nói việc lộn xộn này hết khi ở ngoại thành. Tức các tuyến đường mà các 4b chạy tốc độ. Em có đi xe máy cũng không dám đi làn ngoài.
Như trên đã nói vì đường dành riêng nên 4b ít chui vào vì dễ bị truy tìm. 4b chen vào làn trong của 2 bánh. 2 bánh hết đường đành chui sang làn BTR theo đám đông đua chen tốc độ và thi thoảng gặp 4b cùng đua trên làn BRT sát sạt nhau rất nguy hiểm. Và thớt này mình cũng đưa giải pháp ở trên.

Chỉnh sửa cuối: