[Thảo luận] Đường hai chiều, mỗi chiều có hai làn có được vượt phải không ah!

binhfantasy

Xe buýt
Cứ có 2 làn thì vượt phải thoải mái. Cái này gọi là chuyển làn và đi trong làn của mình nên luật ko coi là vượt phải. Tất nhiên vẫn phải đáp ứng đầy đủ các quy định khác như xi nhan khi chuyển làn, không quá tốc độ cho phép, không có biển cấm vượt, chuyển làn phải quan sát và nhường các xe ở làn định chuyển...
Bẩm các cụ, hiện nay nhiều quốc lộ đường hai chiều có phân cách bằng vạch kép liền giữa tim đường, và mỗi chiều lại có hai làn đường kẻ bằng nét đứt (vd quốc lộ 18 qua quảng ninh). Trong trường hợp này các cụ cho em hỏi nếu e vượt phải theo chiều đi của mình có được không ah

thanhvuaudio

Xe máy
Website
thanhvuaudio.vn
sai rồi bác nhé. Tuyệt đối không được vuơt
nếu đường có nhiều làn đường thì xe di chuyển với tốc độ cao xẽ đi làn bên ngoài gần tim đường, xe di chuyển với tốc độ thấp thì sẽ đi sát làn đường bên phải, chỉ được vượt phải trong trường hợp xe vệ sinh... hoặc xe đằng trước có tín hiệu rẻ trái bác nhé

thanhvuaudio

Xe máy
Website
thanhvuaudio.vn
Đường có nhiều làn thì ko có lỗi vượt phải đâu cụ. Làn ai người nấy chạy, ko liên quan đến nhau và ko gây nguy hiểm cho nhau.
nếu đường có nhiều làn đường thì xe di chuyển với tốc độ cao xẽ đi làn bên ngoài gần tim đường, xe di chuyển với tốc độ thấp thì sẽ đi sát làn đường bên phải, chỉ được vượt phải trong trường hợp xe vệ sinh... hoặc xe đằng trước có tín hiệu rẻ trái bác nhé

binhfantasy

Xe buýt
Luật nào quy định xe tốc độ cao phải đi ở bên phải. Cụ ko biết thì về đọc lại luật đi nhé. Cụ chưa nắm rõ luật đâu. Phân tốc độ cao thấp là phân ở các loại xe khác nhau như ô tô so với xe máy. Xe con so với xe tải xe khách

thanhvuaudio

Xe máy
Website
thanhvuaudio.vn
Cứ có 2 làn thì vượt phải thoải mái. Cái này gọi là chuyển làn và đi trong làn của mình nên luật ko coi là vượt phải. Tất nhiên vẫn phải đáp ứng đầy đủ các quy định khác như xi nhan khi chuyển làn, không quá tốc độ cho phép, không có biển cấm vượt, chuyển làn phải quan sát và nhường các xe ở làn định chuyển...
Bác nên kiểm tra lại luật
Tuyệt đối cẩm vượt phải ngay cả 2 làn

nvhung.business

Xe hơi
Website
giaydanviethung.vn
vượt thỏa mái trừ khi có biển cấm vượt.

ubisapro

Xe trâu
Em xin phép hỏi hai cụ, ở đoạn đường có vạch liền kép, mỗi bên hai làn thì vượt bên trái trong cùng một làn có vi phạm gì không?
Vạch liền đồng nghĩa cấm vượt rùi ợ. Vạch liền kép hay đơn về cơ bản giống nhau. Kép thì dành cho đường có 4 làn trở lên (thực ra e coi giống nhau cho nhẹ đầu). Nếu trong 1 làn mà vượt trái cũng là sai

suzu37

Xe container
Vạch liền đồng nghĩa cấm vượt rùi ợ. Vạch liền kép hay đơn về cơ bản giống nhau. Kép thì dành cho đường có 4 làn trở lên (thực ra e coi giống nhau cho nhẹ đầu). Nếu trong 1 làn mà vượt trái cũng là sai
Vậy em hỏi tiếp, khi mà vượt bên trái bị cấm rồi thì chạy nhanh hơn ở làn bên phải có bị cấm không? Cũng đoạn đường đấy nhóa.

ubisapro

Xe trâu
Khi có 2 làn riêng biệt thì ko có định nghĩa vượt nếu 2 xe đi 2 làn khác nhau. Cụ jinzin nói chuẩn mà sao cụ bảo sai. Chỉ cấm vượt khi có vạch liền, nhưng như e nói, 2 xe đi 2 làn ko được gọi là vượt và ko có khái niệm vượt phải trong trường hợp này. Cụ ko tin, mời cụ giở 171 đọc lại

ubisapro

Xe trâu
Vậy em hỏi tiếp, khi mà vượt bên trái bị cấm rồi thì chạy nhanh hơn ở làn bên phải có bị cấm không? Cũng đoạn đường đấy nhóa.
Ko cụ ợ. E vừa nói với cụ ở trên xong:D

ubisapro

Xe trâu
Hè hè, cấm nhá. Chỉ có điều không phạt thôi.
Ở Vn cấm mà ko bị phạt e chưa thấy ợ:)) Thực ra nó giống với vượt tại đường cong thôi, nếu 2 làn và mỗi ông 1 làn thì chẳng ông xxx nào thịt được:D. E hỏi cụ Suzu để bản thân hiểu thêm chút. Cấm vượt trong 1 làn thì rõ rồi, nhưng nếu vượt 2b (mô tô, xe gắn máy, xe đạp) có tính là vượt ko. Có rất nhiều đường chỉ có 1 làn mỗi chiều, xe máy e có thể kiên nhẫn nhịn nhục đi sau được, chứ xe đạp thì chịu:)) e cũng chưa thấy xxx thịt lỗi này (nếu có). Cụ giải ngố và nếu có thể trích e tí luật. Cứ cái nào lăn tăn thì càng phải hiểu rõ cụ ợ. E lười đọc quyển luật khô cứng nên chém gió để nhớ luật cho dễ:))

suzu37

Xe container
Ở Vn cấm mà ko bị phạt e chưa thấy ợ:)) Thực ra nó giống với vượt tại đường cong thôi, nếu 2 làn và mỗi ông 1 làn thì chẳng ông xxx nào thịt được:D. E hỏi cụ Suzu để bản thân hiểu thêm chút. Cấm vượt trong 1 làn thì rõ rồi, nhưng nếu vượt 2b (mô tô, xe gắn máy, xe đạp) có tính là vượt ko. Có rất nhiều đường chỉ có 1 làn mỗi chiều, xe máy e có thể kiên nhẫn nhịn nhục đi sau được, chứ xe đạp thì chịu:)) e cũng chưa thấy xxx thịt lỗi này (nếu có). Cụ giải ngố và nếu có thể trích e tí luật. Cứ cái nào lăn tăn thì càng phải hiểu rõ cụ ợ. E lười đọc quyển luật khô cứng nên chém gió để nhớ luật cho dễ:))
Khà khà.

1. Biển 127 có số 40 = cấm đi quá tốc độ 40 km/h nhưng đi đến 44,9 vẫn chưa bị phạt. Còn nhiều thứ cấm mà không phạt (điều 8 luật gt đấy).

2. Cụ mở thớt hỏi vụ vượt xe 2b đê. :D. Các cụ mợ khác sẽ vào chém nhiệt tình :D.

Mở ngoặc, HN cách đây mấy tuần, có vụ xxx vịn 2b vượt phải 4b đới :D.

ubisapro

Xe trâu
Khà khà.

1. Biển 127 có số 40 = cấm đi quá tốc độ 40 km/h nhưng đi đến 44,9 vẫn chưa bị phạt. Còn nhiều thứ cấm mà không phạt (điều 8 luật gt đấy).

2. Cụ mở thớt hỏi vụ vượt xe 2b đê. :D. Các cụ mợ khác sẽ vào chém nhiệt tình :D.

Mở ngoặc, HN cách đây mấy tuần, có vụ xxx vịn 2b vượt phải 4b đới :D.
Để e mở thớt để các cụ vào chém vậy. Điều này e vẫn lăn tăn mà nếu xxx vặn cũng chưa biết đối đáp:D

thinhkieuphong

Xe điện
Nếu 2 làn riêng biệt thì ko có khái niệm vượt cụ ợ. Vượt chỉ tính trong 1 làn, còn kia là làn này đi nhanh hơn làn khác thôi. Hiểu thế cho nhẹ đầu cụ ợ:D
Cầu Thăng Long đi max 50, em đi max rồi mà các bố ấy toàn phi qua vượt em ầm ầm, hết bên phải lại bên trái. Nghe nói cầu này cũng bắn tốc độ mà em chả thấy ai bị tóm

binhfantasy

Xe buýt
Nói như cụ người ta bảo: đã dốt còn hay cãi. Gọi là cãi cùn. Phân tích đơn giản nếu đi như cụ bảo thì làn bên trái mà đi chậm thì toàn bộ làn bên phải, phải đi chậm hơn ờ, vì đi nhanh là vượt phải. Hay đợi nó chuyển sang làn phải còn làn phải chuyển sang làn trái để đi nhanh hơn. Thế thì giao thông có mà loạn cào cào.

binhfantasy

Xe buýt
Nói như cụ người ta bảo: đã dốt còn hay cãi. Gọi là cãi cùn. Phân tích đơn giản nếu đi như cụ bảo thì làn bên trái mà đi chậm thì toàn bộ làn bên phải, phải đi chậm hơn ờ, vì đi nhanh là vượt phải. Hay đợi nó chuyển sang làn phải còn làn phải chuyển sang làn trái để đi nhanh hơn. Thế thì giao thông có mà loạn cào cào. Vượt phải chỉ tính trên đường 1 làn thôi