[Thảo luận] Đường hai chiều, mỗi chiều có hai làn có được vượt phải không ah!

FFF

Xe hơi
Nói như cụ người ta bảo: đã dốt còn hay cãi. Gọi là cãi cùn. Phân tích đơn giản nếu đi như cụ bảo thì làn bên trái mà đi chậm thì toàn bộ làn bên phải, phải đi chậm hơn ờ, vì đi nhanh là vượt phải. Hay đợi nó chuyển sang làn phải còn làn phải chuyển sang làn trái để đi nhanh hơn. Thế thì giao thông có mà loạn cào cào.
Cụ để ý ngày vào và số km của cụ ấy xem

thanhvuaudio

Xe máy
Website
thanhvuaudio.vn
Nói như cụ người ta bảo: đã dốt còn hay cãi. Gọi là cãi cùn. Phân tích đơn giản nếu đi như cụ bảo thì làn bên trái mà đi chậm thì toàn bộ làn bên phải, phải đi chậm hơn ờ, vì đi nhanh là vượt phải. Hay đợi nó chuyển sang làn phải còn làn phải chuyển sang làn trái để đi nhanh hơn. Thế thì giao thông có mà loạn cào cào. Vượt phải chỉ tính trên đường 1 làn thôi
Bác đi đường cao tốc có 2 làn đấy em đố bác vượt phải đấy. Bác xem lại dùm em với

thanhvuaudio

Xe máy
Website
thanhvuaudio.vn
Cụ để ý ngày vào và số km của cụ ấy xem
đi nhiều chưa chưa chắc đã phải không bác nhé 1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

Jinzin

Xe điện
sai rồi bác nhé. Tuyệt đối không được vuơt
nếu đường có nhiều làn đường thì xe di chuyển với tốc độ cao xẽ đi làn bên ngoài gần tim đường, xe di chuyển với tốc độ thấp thì sẽ đi sát làn đường bên phải, chỉ được vượt phải trong trường hợp xe vệ sinh... hoặc xe đằng trước có tín hiệu rẻ trái bác nhé
Nghị định 171 đã làm rõ vấn đề này rồi cụ nhé. 2 xe đang đi ở 2 làn riêng biệt thì làn nào đi nhanh làn nào đi chậm ko có ảnh hưởng gì đến nhau cả. Nếu như cụ nói thì phải phạt cái thằng đi chậm mà ko vào làn bên phải và ko đc phạt xe chạy làn phải nhanh hơn làn trái vì lúc này làn trái đang bị xe đi chậm cản trở.

Khà khà.
1. Biển 127 có số 40 = cấm đi quá tốc độ 40 km/h nhưng đi đến 44,9 vẫn chưa bị phạt. Còn nhiều thứ cấm mà không phạt (điều 8 luật gt đấy).
2. Cụ mở thớt hỏi vụ vượt xe 2b đê. :D. Các cụ mợ khác sẽ vào chém nhiệt tình :D.
Mở ngoặc, HN cách đây mấy tuần, có vụ xxx vịn 2b vượt phải 4b đới :D.
Biển cấm vượt (số 125) không hề cấm 4b vượt 2b mà cụ.

thanhvuaudio

Xe máy
Website
thanhvuaudio.vn
Nói như cụ người ta bảo: đã dốt còn hay cãi. Gọi là cãi cùn. Phân tích đơn giản nếu đi như cụ bảo thì làn bên trái mà đi chậm thì toàn bộ làn bên phải, phải đi chậm hơn ờ, vì đi nhanh là vượt phải. Hay đợi nó chuyển sang làn phải còn làn phải chuyển sang làn trái để đi nhanh hơn. Thế thì giao thông có mà loạn cào cào. Vượt phải chỉ tính trên đường 1 làn thôi
Đây là người ta góp ý, em đã cãi bác câu nào mà bác bảo em thế. em anh em không biết thì lên trao đổi , gì mà bác cứ như mất sổ gạo thế

FFF

Xe hơi
đi nhiều chưa chưa chắc đã phải không bác nhé 1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
Vấn đề ở đây là chữ "vượt" cụ ạ, ở trên các cụ ấy đã nói là nếu đi trong hai làn khác nhau thì không gọi là "vượt" rồi.

//ý em không phải nói cụ không đi nhiều, vì lúc đầu đọc bài của cụ giống như là spam kiếm post thôi. Giờ em thấy em sai về cái này rồi em xin nhận, cụ thông cảm chỗ này, không phải ý em là bảo cụ không đi không biết

binhfantasy

Xe buýt
Em vẫn đi và vượt bình thường, xxx chỉ nhìn đắm đuối chưa chỉ trỏ cái nào nhóe. 2 làn nó như vầy

Bác đi đường cao tốc có 2 làn đấy em đố bác vượt phải đấy. Bác xem lại dùm em với

Cái này gọi là có học nhưng chưa đến nơi đến chốn, về học tiếp cụ nhé

Spring82

Đi bộ
Em thấy gọi là chuyển làn thì tốt hơn gọi là vượt. Bác chuyển làn giữ tốc độ tối đa của làn rồi mới chuyển làn. Nhưng ngán nhất là mấy chú áo vàng cứ khăng khăng bảo bác vượt thì sao ạ.

thanhvuaudio

Xe máy
Website
thanhvuaudio.vn
bác có biế trên đường lúc nào cũng có biển phụ 1 là biển làn đường dành cho che con, làn đường dành cho xe con và xe tải, là làn đường danh cho xe máy, mỗi cái làn đường đã quy định về vận tốc rồi bác ạ. còn những người học luật mua bằng hay chạy chống trượt khi tham gia giao thông họ không hiểu luật, nhiều lúc đi trên đường thấy mấy ông chạy cao tốc chạyn chậm còi không cho cho vượt nhiều anh xe cố tình vượt phải đến cuối đường bị công an tóm, the ngu ý của em thấy là như thế sai chỗ nào bác bảo em 1 tiếng

binhfantasy

Xe buýt
Đường đã phân làn xe thì bị bắt lỗi sai làn chứ không bắt lỗi vượt phải. E thấy cụ không nên tranh luận tiếp ợ, vì cụ càng nói em càng thấy cụ càng......
bác có biế trên đường lúc nào cũng có biển phụ 1 là biển làn đường dành cho che con, làn đường dành cho xe con và xe tải, là làn đường danh cho xe máy, mỗi cái làn đường đã quy định về vận tốc rồi bác ạ. còn những người học luật mua bằng hay chạy chống trượt khi tham gia giao thông họ không hiểu luật, nhiều lúc đi trên đường thấy mấy ông chạy cao tốc chạyn chậm còi không cho cho vượt nhiều anh xe cố tình vượt phải đến cuối đường bị công an tóm, the ngu ý của em thấy là như thế sai chỗ nào bác bảo em 1 tiếng

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Trường hợp cụ nói đó là đường phân làn phuơng tiện. Ví dụ đường 5 đoạn Hn, xe con chỉ được đi 1 làn sát phân cách, khi cụ chuyển vào làn giữa, theo cụ đó là vi phạm lỗi vượt phải phỏng cụ? Ông xxx nào lập cái biên bản vượt phải thì quá ngu mà chính xác ở đây là lỗi ko đi đúng làn đường. Còn nếu ko phân làn phuơng tiện, xe con được đi cả 2 làn, thì đi làn bên phải nhanh hơn bên trái ko tính là vượt phải. E trích tí luật mời cụ đọc, (171 ợ):

Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái. -->> 2.000.000 - 3.000.000, giữ GPLX 2 tháng.

E thấy cụ chỉ đọc được 1 phần luật thôi ợ, chịu khó chém gió học hỏi nhau, nhanh thuộc luật lắm ợ:D

Ranger37259

Xe đạp
Nhà em ở cái chỗ gì gì, gần đồn công an gì gì ấy.
Em thấy gọi là chuyển làn thì tốt hơn gọi là vượt. Bác chuyển làn giữ tốc độ tối đa của làn rồi mới chuyển làn. Nhưng ngán nhất là mấy chú áo vàng cứ khăng khăng bảo bác vượt thì sao ạ.
Vậy thì hỏi mấy chú áo vàng xem định nghĩa vượt là thế nào? Có xi nhan chuyển làn, đi đúng tốc độ, đi nhanh hơn xe khác làn thì là vượt sao?

andang112

Xe tăng
Em cảm ơn các bác đã trao đổi rất sôi nổi. Tuy nhiên ở đây vấn đề chúng ta chuyển làn sang phải và vượt trên đường một chiều có nhiều làn xe (vd như đường cao tốc, đường trên cao, đường 5..) thì hoàn toàn đc phép và luật cho phép nếu các cụ đi đúng tốc độ và chuyển làn có tín hiệu. Ở đây em chỉ muốn nói đến đường hai chiều phân cách nhau bằng vạch liền đôi, và mỗi bên có hai làn xe kẻ bằng vạch đứt. Thông thường khi đi em thấy xe 4b thường đi bên trái ở làn sát vạch liền đôi, còn xe máy, xe thô sơ đi bên phải làn sát mép đường. Theo phân tích trên thì nếu ta chuyển làn sang phải đi chung với xe máy và vượt lên thì không sao, tuy nhiên em lại lăn tăn quy định đối với đường hai chiều lại quy định xe tốc đố lớn hơn đi bên trái, xe tốc độ thấp hơn đi bên phải chiều đi của mình...nếu xxx vin lại thường hay quy lỗi đó các cụ ah.

thinhkieuphong

Xe điện
Ở đây em chỉ muốn nói đến đường hai chiều phân cách nhau bằng vạch liền đôi, và mỗi bên có hai làn xe kẻ bằng vạch đứt. Thông thường khi đi em thấy xe 4b thường đi bên trái ở làn sát vạch liền đôi, còn xe máy, xe thô sơ đi bên phải làn sát mép đường. Theo phân tích trên thì nếu ta chuyển làn sang phải đi chung với xe máy và vượt lên thì không sao, tuy nhiên em lại lăn tăn quy định đối với đường hai chiều lại quy định xe tốc đố lớn hơn đi bên trái, xe tốc độ thấp hơn đi bên phải chiều đi của mình...nếu xxx vin lại thường hay quy lỗi đó các cụ ah.
đường như này ít khi em chuyển vào trong để vượt, lí do là 2B đông lắm đi vào đấy vướng víu va quệt như chơi. Còn vạch ở giữa phân 2 làn ngược chiều nhau nếu là vạch đứt thì em vượt bên trái. VÍ DỤ RÕ NHẤT LÀ CÁI ĐOẠN ĐƯỜNG HN-BẮC GIANG: sau khi hết đoạn cao tốc thì đoạn sau đường bé hơn và có 2 đoạn cấm vượt, đường bé tí tẹo. Đoạn này vượt trái khó phết vì chiều ngược lại rất đông, nhấp nha nhấp nhổm mãi mới được

dang_tim_xe

Xe điện
Cụ cứ xinhan rồi vọt trong giới hạn tốc độ va cung đuong cho phép.
Em lượn đường 5 suốt.
Được. Nhưng dạo này đường 5 xxx không bắt được lỗi vượt phải (xxx cho là thế) nên quay sang vợt lỗi chuyển làn không tín hiệu, nên các cụ lưu ý nhớ xi nhan khi chuyển làn.
Đặc biệt bắt thường xuyên ở Lai Cách, Cẩm giàng (đoạn qua KCN Phúc Điền - chỗ này có đến 3 điểm xxx chụp ảnh quay phim: 2 chú hay ngồi trên cây bên phải đường hướng về HN, 1 chú hay ngồi cổng cái nhà máy gì đó rộng rộng).

Jinzin

Xe điện
Cái câu chuyện đấy nó không chỉ như cái mợ nói đâu.
Mợ vào đây tham gia nhé : http://www.otofun.net/threads/859683-1-dieu-lan-tan-ve-khai-niem-vuot-mong-cac-cu-giai-ngo
Ở thớt này ta nên tập trung vào tranh luận vấn đề của chủ thớt đưa ra thì đỡ lạc đề hơn cụ ạ
Mấy câu hỏi của cụ ở thớt kia em xin trả lời ngắn gọn như sau:
- Trường hợp có biển báo cấm vượt (số hiệu 125): Cấm xe cơ giới vượt nhau nhưng cho phép 4b vượt 2b. 2b ko được vượt 2b và 4b.
- Trường hợp có biển báo cấm ô tô tải vượt (số hiệu 126): Cấm xe tải vượt xe khác, cho phép vượt 2b. 2b được vượt 2b và 4b.
- Trường hợp cấm vượt khác (nơi giao nhau với đường sắt, nơi có vạch cấm vượt....) luật chỉ nói là cấm vượt xe nên không có loại xe nào được vượt nhau.

suzu37

Xe container
Ở thớt này ta nên tập trung vào tranh luận vấn đề của chủ thớt đưa ra thì đỡ lạc đề hơn cụ ạ
Mấy câu hỏi của cụ ở thớt kia em xin trả lời ngắn gọn như sau:
- Trường hợp có biển báo cấm vượt (số hiệu 125): Cấm xe cơ giới vượt nhau nhưng cho phép 4b vượt 2b. 2b ko được vượt 2b và 4b.
- Trường hợp có biển báo cấm ô tô tải vượt (số hiệu 126): Cấm xe tải vượt xe khác, cho phép vượt 2b. 2b được vượt 2b và 4b.
- Trường hợp cấm vượt khác (nơi giao nhau với đường sắt, nơi có vạch cấm vượt....) luật chỉ nói là cấm vượt xe nên không có loại xe nào được vượt nhau.
Chủ đề bên này thì rõ rồi mà mợ.

Có vạch liền kép thì cấm vượt. Còn chạy nhanh hơn ở làn bên phải thì vẫn vi phạm nhưng không bị xử phạt :D.

Jinzin

Xe điện
Chủ đề bên này thì rõ rồi mà mợ.
Có vạch liền kép thì cấm vượt. Còn chạy nhanh hơn ở làn bên phải thì vẫn vi phạm nhưng không bị xử phạt :D.
Vạch kép chỉ cấm đè lên để vượt xe hoặc quay đầu, nó thay cho giải phân cách cứng (tức là lấn sang làn ngược chiều để mượn làn vượt xe) chứ không cấm vượt khi đường có nhiều làn. Làn trái đi nhanh hơn làn phải trên đường có nhiều làn có vạch kép thì luật cũng không cấm.

andang112

Xe tăng
đường như này ít khi em chuyển vào trong để vượt, lí do là 2B đông lắm đi vào đấy vướng víu va quệt như chơi. Còn vạch ở giữa phân 2 làn ngược chiều nhau nếu là vạch đứt thì em vượt bên trái. VÍ DỤ RÕ NHẤT LÀ CÁI ĐOẠN ĐƯỜNG HN-BẮC GIANG: sau khi hết đoạn cao tốc thì đoạn sau đường bé hơn và có 2 đoạn cấm vượt, đường bé tí tẹo. Đoạn này vượt trái khó phết vì chiều ngược lại rất đông, nhấp nha nhấp nhổm mãi mới được
Cụ giống em, bên phải rất khó vượt vì toàn xe máy. Mà em thấy toàn vạch liền đôi chứ đâu thấy vạch đứt đôi đâu cụ