[Thảo luận] Đường hai chiều, mỗi chiều có hai làn có được vượt phải không ah!

khanhtg

Xe tải
Bẩm các cụ, hiện nay nhiều quốc lộ đường hai chiều có phân cách bằng vạch kép liền giữa tim đường, và mỗi chiều lại có hai làn đường kẻ bằng nét đứt (vd quốc lộ 18 qua quảng ninh). Trong trường hợp này các cụ cho em hỏi nếu e vượt phải theo chiều đi của mình có được không ah
tiêu đề bác phải nói là đường đôi, vì đường hai chiều là đường có chiều đi và chiều về ko phân cách bằng dải cố định hoặc vạch liền

cracking

Xe buýt
ĐỊNH NGHĨA VƯỢT ĐÂY

Điều 14. Vượt xe
1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân
cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có
xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt
, xe chạy trước không có tín hiệu
vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện
phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi
xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được
phép vượt bên phải:
a)Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
10
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái
được.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Dựa vào đoạn BÔI ĐỎ thì ta có thể hiểu VƯỢT là phải đi sang phần đường dành cho xe đi hướng ngược lại, vậy nên khi ta đi NHANH HƠN ở LÀN BÊN PHẢI :D

PS: Các cụ tìm những bài của cụ BIASG mà đọc, cụ ấy có nhiều bài rất bổ ích đấy!
Cảm ơn cụ đã trích lại phần này của cụ SGB.
Vậy nghĩa là không có khái niệm "vượt xe" được định nghĩa. Mà cụ đang nói tới 1 trường hợp trong luật nói về vượt xe (là khi vượt xe ở làn ngược chiều).
Em cũng đồng ý về cách lập luận này.

Muon_biet

Xe cút kít
Bẩm các cụ, hiện nay nhiều quốc lộ đường hai chiều có phân cách bằng vạch kép liền giữa tim đường, và mỗi chiều lại có hai làn đường kẻ bằng nét đứt (vd quốc lộ 18 qua quảng ninh). Trong trường hợp này các cụ cho em hỏi nếu e vượt phải theo chiều đi của mình có được không ah
OK luôn, miễn là ở tốc độ cho phép nhé.

muadem

Xe cút kít
Cắm biển cấm vượt ở đường nhiều làn là vô lí bỏ mẹ: thế có thằng dở hơi nó cứ bò ra ở bất kì làn nào đó thì các làn khác cũng phải bò sau nó à :102: :13: :-??

anhtho

Xe ngựa
Cắm biển cấm vượt ở đường nhiều làn là vô lí bỏ mẹ: thế có thằng dở hơi nó cứ bò ra ở bất kì làn nào đó thì các làn khác cũng phải bò sau nó à :102: :13: :-??
Vâng, cái biển này vô lý như kiểu cấm tè khi đi ị vậy ! (sorry).
Em hay đi từ bến xe Nước ngầm ra đưòng PV-CG, có cái biển cấm vượt mà đường 2 làn, gặp con xe khách đi chậm đón khách ở làn phải mà theo biển này thì ốm luôn. Chẳng hiểu các ông gtcc HN nghĩ gì mà cắm biển đó, ngờ u thì cũng vừa vừa thôi cho dân nhờ !

dreamwater

Xe điện
Không gọi là vượt phải cụ nhé. Gọi là chuyển làn và đi đúng làn của mình :D
Nhớ có tín hiệu khi chuyển làn

cracking

Xe buýt
ĐỊNH NGHĨA VƯỢT ĐÂY

Điều 14. Vượt xe
1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân
cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có
xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt
, xe chạy trước không có tín hiệu
vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện
phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi
xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được
phép vượt bên phải:
a)Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
10
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái
được.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Dựa vào đoạn BÔI ĐỎ thì ta có thể hiểu VƯỢT là phải đi sang phần đường dành cho xe đi hướng ngược lại, vậy nên khi ta đi NHANH HƠN ở LÀN BÊN PHẢI :D

PS: Các cụ tìm những bài của cụ BIASG mà đọc, cụ ấy có nhiều bài rất bổ ích đấy!
Thật sự thì hôm nay đi trên đường em vẫn nghĩ mãi về dòng chữ màu đỏ này. Rồi em nghĩ...
Câu này đâu có tương đương với việc vượt là phải đi sang làn xe ngược chiều + đoạn đường đó chia làm 2 làn ngược chiều nhau.
Em xin ví dụ = 2 hình ảnh chứng tỏ điều đó.

Cụ có thể thấy trong cả 2 hình, xe số 3 không được phép vượt vì vi phạm Điều 14 về vượt xe (trong đoạn đường định vượt có xe chạy ngược chiều).
Theo em không thể kết luận dòng bôi đỏ của cụ (trích từ cụ sgb) là khi vượt xe, đường đó phải là đường 2 chiều, và mình phải sang làn ngược chiều để vượt.

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Thật sự thì hôm nay đi trên đường em vẫn nghĩ mãi về dòng chữ màu đỏ này. Rồi em nghĩ...
Câu này đâu có tương đương với việc vượt là phải đi sang làn xe ngược chiều + đoạn đường đó chia làm 2 làn ngược chiều nhau.
Em xin ví dụ = 2 hình ảnh chứng tỏ điều đó.
...
Cụ có thể thấy trong cả 2 hình, xe số 3 không được phép vượt vì vi phạm Điều 14 về vượt xe (trong đoạn đường định vượt có xe chạy ngược chiều).
Theo em không thể kết luận dòng bôi đỏ của cụ (trích từ cụ sgb) là khi vượt xe, đường đó phải là đường 2 chiều, và mình phải sang làn ngược chiều để vượt.
Nhất trí với cụ. Không có xe đi ngược chiều không đồng nghĩa đó là đường hai chiều.

Em nói vui một chút về chữ vượt, không có nhẽ đến một khái niệm phổ biến như thế mà phải định nghĩa. Trong môn đua xe đạp, ngta hay có câu, kèm chặt áo vàng, không cho vượt lên. Trong món SBC xưa, LĐB rồ ga (hôngđa 67 xoáy nòng), vượt lên rồi ép xe tên cướp vào lề đường ...

nguyenducdung

Xe buýt
Luật này đã có từ lâu nên em nghĩ câu chữ chưa chuẩn, chưa rõ ràng khiến nhiều ý kiến xoay quanh 1 sự việc
Như vừa rồi có cụ vượt trên cầu bị tóm, thì 1 vài cụ đưa ra luật chỉ đường hẹp, còn hẹp như nào thì...

cracking

Xe buýt
cụ [@sgb345;2985] có thể vào đây làm rõ thêm về khái niệm vượt không? Trước đây em đọc topic đó của cụ và em đã đồng ý ngay với khái niệm vượt đó (thật ra đó là sự suy ra, lấy câu chữ từ trong Điều 14, chứ không có định nghĩa vượt xe là gì).

ubisapro

Xe trâu
Em thì nghĩ đơn giản, đi nhanh hơn và qua xe khác là vượt. Em nghĩ khái niệm đó là chuẩn và rõ nghĩa từ vượt. Ngay trong 171 về lỗi cấm vượt, có câu: trừ trường hợp xe làn phải đi nhanh hơn xe làn trái. Em hiểu đơn giản đó là vượt về bên phải rồi, nhưng trường hợp này là ngoại lệ nên luật mới nói rõ là ko bắt. Tất nhiên gặp xxx em vẫn có thể đàng hoàng nói em đi nhanh hơn làn bên trái...or thậm chí em đồng ý em vượt bên làn phải đi chăng nữa ,nhưng em giở cái điều khoản miễn trừ ra thì em cũng thách ông xxx nào dám lập.

design0804

Xe tải
làm j có khái niệm vượt phải ở đường có nhiều làn , vì đặc hình của làn đường này chỉ vừa 1 xe con , 2 xe ko đi chung 1 làn thì vượt cái j , vượt ai ????

Dolla2011

Xe buýt
cụ [@sgb345;2985] có thể vào đây làm rõ thêm về khái niệm vượt không? Trước đây em đọc topic đó của cụ và em đã đồng ý ngay với khái niệm vượt đó (thật ra đó là sự suy ra, lấy câu chữ từ trong Điều 14, chứ không có định nghĩa vượt xe là gì).
Có dự thảo về quy chuẩn mới rồi đấy cụ! Trong đấy có định nghĩa về " Vượt phải " .
Đường 2 làn,1 ngược 1 xuôi,vượt phía bên phải là vi phạm.
Đường 4 làn,2 ngược 2 xuôi,vượt trên làn bên phải thì ko vi phạm.

dzungbv

Xe hơi
Vấn đề ở đây là có 2 hành động xảy ra! 1 gọi là vượt phải, 2 gọi là chuyển làn. Như QL1A giờ có giải phân cách cứng rồi, đường 1 chiều rồi có hơn 2 làn xe mà theo quy định là Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.
Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.
Vậy là sao? Làn bên trái sát giải phân cách thì xe tải và xe khách cứ ám làn mà tốc độ 2 loại này cho phép thất hơn xe con 10/h. Nhưng khi xe con muốn vượt bên trái cho đúng thì không bao giờ 2 xe trên lách sang phải cho xe con vượt cả, vì lý do xe to cồng kềnh nên lxe lười chuyển làn. Lúc đó bặt buộc xe con phải vượt bên phải. Nếu gặp xxx thì tình ngay lý gian rồi. Xxx thì bảo lỗi lượt phải, lxe con thì bảo tôi chuyển làn có bật xi nhan rồi.... Biết kêu ai giờ???
Kêu mấy anh XXX là bắt mấy thằng lái xe tải đi sai trước đã rồi hãy bắt tôi bác ạ. hihi

ngoclong1985

Xe hơi
dường có nhiều làn đường thì vượt thoải mái nếu ko có phân làn và quá tốc đọ cho phép có chuẩn ko ah

hoainamdr

Xe đạp
Các cụ buồn cười thật, đã gọi là vượt phải thì không bao giờ đựoc phép. Còn chiều đó có 2 làn riêng biệt mà làn phải không cấm xe cụ, thì cụ cứ đi nahnh hơn làn trái thoải mái. Các cụ đi làn phải của cụ chứ có vượt đâu mà nói vượt xxx nó lại chả bắt, phải nói là em đi nhanh hơn thằng làn trái nhưng vẫn trong giói hạn cho phép. Còn cụ nào đánh lái sang làn phải xong chạy qua thằng bên trái lại đánh lái về trái, dù có xinh nhan thì về bản chất là vựot chứ còn gì, xxx có bắt thì cũng khó cãi.

buicongchuc

Xe ba gác
"Tuy nhiên, nếu trên đường có nhiều làn đường ( cùng chiều ) và có vạch sơn hay biển báo hiệu quy định loại xe cho mỗi làn thì phương tiện đi làn đường bên phải chạy nhanh hơn phương tiện đi làn bên trái ( trong giới hạn tốc độ cho phép của làn đường này ), hoặc vì lý do nào đấy phương tiện đi trên làn đường bên trái giảm tốc độ thấp hơn phương tiện đi trên làn đường bên phải, cả hai trường hợp này đều không bị coi là vượt phải".

Các cụ xem chi t iết hơn ở trang này: http://www.otofun.net/threads/499324-quy-trinh-thuc-hien-dieu-lenh-ofer-khi-bi-xxx-dung-xe/page12

dkth

Xe hơi
đi bình thường cụ ơi

titpu

Xe hơi